Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Không kiêng cữ theo các cụ, hậu quả thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 24.4K Lượt đọc
  • 170 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • 366 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    em có bầu lần đầu tiên, cũng được 6 tháng rồi. Đọc sách báo và nghe bác sỹ giảng thì sau khi sinh minh nên ăn uống đủ chất, tắm rửa sạch sẽ. Em theo trường phái tây học, quyết chí sẽ sinh và nuôi con thật khoa học. Thế nhưng gặp phải sự chống phá quyết liệt của mẹ em.

Đầu tiên là không cho em mua sắm gì cho em bé hết, nhất định phải ngoài 8 tháng mới được mua, dù rằng bây giờ em đang thấy khỏe mạnh, tài liệu hướng dẫn cũng nói rằng đây là thời gian phù hợp nhất để chuẩn bị cho bé chào đời. Tiếp theo, cấm em không được đi thăm các bà đẻ khác, sợ sau này khó sinh, dù là hàng xóm nhà em đẻ xong thấy bạn bè nó vác bụng bầu đến thăm ầm ầm. Bà cụ bảo: kệ nó, nó trẻ, mày chửa đẻ khó khăn lại già rồi (híc, em 31 tuổi, tuột 2 lần rồi, lần thứ 3 này mới đậu) phải kiêng. Nhưng căng nhất là từ bây giờ đã bảo em: ăn gì thì ăn đi, chứ đẻ xong là nhất thiết phải kiêng nhiều lắm đấy. :Crying:

Em thì muốn tuân theo bác sỹ, đẻ xong ăn uống cho đủ chất, chứ kiêng theo các cụ nghe chừng thiểu thốn quá. Lập tức được mẹ em dẫn chứng hàng loạt câu chuyện về các bà người quen do không kiêng mà bị thế này thế nọ. Ví dụ như: có bà do ăn rau cải nhiều nên về sau chỉ cần nghe đến từ "rau cải" là vãi nước tiểu ra, phải chạy ngay vào toilet. Có bà cứ ăn cá nên về sau không thể chịu được mùi cá. Ngay chính mẹ em, do lúc đẻ nóng quá nên mặc áo cộc tay, nên bây giờ hơi tí là bị buốt đúng từ chỗ hở tay đến tận ngón tay... em hoang mang.

Em rất mong các mẹ, bằng kinh nghiệm của mình, kể cho em biết thật ra đã ai bị làm sao nếu vi phạm điều kiêng của các cụ chưa? và đã ai vi phạm điều gì đó mà cuối cùng cũng chẳng hề hấn gì? Em vô cùng cảm ơn các mẹ chia sẻ cho em để em có thể có được "đường lối " đúng đắn sau khi sinh.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,673 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con_ga_mai Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    em có bầu lần đầu tiên, cũng được 6 tháng rồi. Đọc sách báo và nghe bác sỹ giảng thì sau khi sinh minh nên ăn uống đủ chất, tắm rửa sạch sẽ. Em theo trường phái tây học, quyết chí sẽ sinh và nuôi con thật khoa học. Thế nhưng gặp phải sự chống phá quyết liệt của mẹ em.

Đầu tiên là không cho em mua sắm gì cho em bé hết, nhất định phải ngoài 8 tháng mới được mua, dù rằng bây giờ em đang thấy khỏe mạnh, tài liệu hướng dẫn cũng nói rằng đây là thời gian phù hợp nhất để chuẩn bị cho bé chào đời. Tiếp theo, cấm em không được đi thăm các bà đẻ khác, sợ sau này khó sinh, dù là hàng xóm nhà em đẻ xong thấy bạn bè nó vác bụng bầu đến thăm ầm ầm. Bà cụ bảo: kệ nó, nó trẻ, mày chửa đẻ khó khăn lại già rồi (híc, em 31 tuổi, tuột 2 lần rồi, lần thứ 3 này mới đậu) phải kiêng. Nhưng căng nhất là từ bây giờ đã bảo em: ăn gì thì ăn đi, chứ đẻ xong là nhất thiết phải kiêng nhiều lắm đấy. :Crying:

Em thì muốn tuân theo bác sỹ, đẻ xong ăn uống cho đủ chất, chứ kiêng theo các cụ nghe chừng thiểu thốn quá. Lập tức được mẹ em dẫn chứng hàng loạt câu chuyện về các bà người quen do không kiêng mà bị thế này thế nọ. Ví dụ như: có bà do ăn rau cải nhiều nên về sau chỉ cần nghe đến từ "rau cải" là vãi nước tiểu ra, phải chạy ngay vào toilet. Có bà cứ ăn cá nên về sau không thể chịu được mùi cá. Ngay chính mẹ em, do lúc đẻ nóng quá nên mặc áo cộc tay, nên bây giờ hơi tí là bị buốt đúng từ chỗ hở tay đến tận ngón tay... em hoang mang.

Em rất mong các mẹ, bằng kinh nghiệm của mình, kể cho em biết thật ra đã ai bị làm sao nếu vi phạm điều kiêng của các cụ chưa? và đã ai vi phạm điều gì đó mà cuối cùng cũng chẳng hề hấn gì? Em vô cùng cảm ơn các mẹ chia sẻ cho em để em có thể có được "đường lối " đúng đắn sau khi sinh.
    Em cũng nghe nói về các việc kiêng cữ trên, nhưng chưa có thực tế nào kiểm chứng. Mẹ em thì còn kiêng bà chửa không được ăn bốc, kẻo sau này đi đẻ lại ra ... thì bác sỹ mắng chết.. Có nhiều ngừoi bảo em kiêng không được cho người lạ sờ vào bụng, không cho người ngoài thăm em bé khi chưa đầy tháng. Nhưng những cái này thì em không biết có đúng hay không?
    Còn cái khoản mặc áo cộc tay là đúng đó,tớ thấy nhiều người mặc áo cộc tay và không bịt tai bằng bông, không đi tất về sau là không hay bị buốt tay và lạnh chân lắm. Cái này có lí và nên kiêng.
    :Smiling:LOVE IS AROUND:Smiling:
    • 2,637 Bài viết

• 4,459 Được cảm ơn

Đầu tiên là không cho em mua sắm gì cho em bé hết, nhất định phải ngoài 8 tháng mới được mua...
    Thế nhỡ bé không chịu ở trong đó đến 9 tháng thì sao ? Đến tháng thứ 8 là người ta khuyên phải sẵn sàng cả túi của mẹ lẫn túi của con, vì bé có thể đòi ra bất cứ lúc nào. Vả lại đến tháng thứ 8 là nặng nề rồi, chẳng muốn nghĩ đến gì khác ngoài đếm ngược từng ngày cho đến lúc sinh.
    Còn rau cải thì đúng là không nên ăn thật. Thấy mọi người nói là ăn món đấy, chạy ra toalet không kịp.
    Nếu mẹ bạn dẫn chứng người nọ người kia không kiêng nên chịu hậu quả thì bạn cũng dẫn chứng những người không kiêng mà vẫn mạnh khỏe. Trên diễn đàn này các mẹ nói về chuyện đấy nhiều lắm rồi, in ra cho bà xem.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 2,318 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pandanhim Xem bài viết
    Theo mình thì không nên kiêng kỹ quá. Ví dụ về cách ăn uống : khi đẻ bé Nhím mình cũng nghe các cụ ăn kiêng rất kỹ cả tháng chỉ có rau ngót với thị nạc thăn. Đến tháng thứ hai mới thêm được 1 ít thức ăn khác. Kiêng kỹ quá nên thiếu chất. Dù mẹ sữa rất nhiều nhưng bé Nhím lên cân hạn chế ( khoảng 1kg/ tháng). Đến lần 2 sinh em Tôm mình chẳng kiêng nhiều ăn tuốt các món ( miễn là phải nóng) tôm, cua, cá, sữa chua nói chung ăn uống như bình thường nên em Tôm lên cân rất tốt ( 1.5 tháng lên được 2.3kg) mặc dù lần này mẹ ít sữa hơn lần trước nhiều.
    Tớ k ủng hộ ăn kiêng kiểu các cụ nhưng tăng 1kg/tháng là bình thường mà. Thậm chí sách của nước ngoài còn nói tăng khoảng 4-7 ounce/tuần = 113-200g/tuần là bt và bú sữa mẹ tăng kg ít hơn dùng sữa công thức .
    • 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Đứa thứ nhất mình kiêng kỹ vô cùng, đứa thứ 2 thì mệt quá - chả kiêng gì nhưng mình nhận thấy sức khỏe của mình sau hai lần kiêng và không kiêng đều như nhau, hi hi.
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 1,850 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Mình sinh được 1 tuần rồi, gội đầu từ hôm thứ 4, và chưa tắm chỉ lau người, đến hôm nay là tắm, nhiều hôm nóng quá mình mặc quần sooc í, cảm giác thấy buốt chân thật vì bật điều hòa nữa, chắc mình cũng chẳng kiêng được.
    I dream a dream
    • 798 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình sinh xong cũng ko kiêng gì hết á, vì 2 bà nội ngoại ko có điều kiện chăm nên một mình mình làm hết. 1 tuần sau sinh là mình tắm rồi, 1 tuần sau mới gội đầu. Mà lúc mình sinh là tháng 3, nóng lắm nên mình mặc quần đùi, áo 2 dây (hehe) , tai thì ko nhét bông gòn ,hiện giờ thì mình thấy chân cũng hơi buốt khi có gió , tai thì thỉnh thoảng cũng hơi ù ù , suốt ngày ngồi ôm con nên đau lưng lắm, nhưng thôi kệ vậy... vì sức khỏe mình trước khi có bầu cũng ko dc tốt lắm. Nếu các mẹ có người chăm sóc thì em nghĩ cũng nên kiêng đi ạ.
    :Rose:
    • 366 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    Thế nhỡ bé không chịu ở trong đó đến 9 tháng thì sao ? Đến tháng thứ 8 là người ta khuyên phải sẵn sàng cả túi của mẹ lẫn túi của con, vì bé có thể đòi ra bất cứ lúc nào. Vả lại đến tháng thứ 8 là nặng nề rồi, chẳng muốn nghĩ đến gì khác ngoài đếm ngược từng ngày cho đến lúc sinh.
    Chị nói điều này nghe thật có lý. Em sẽ lý luận với mẹ và đi sắm sửa thôi.
    Qua những câu chuyện buôn dưa lê ở cơ quan và các bài viết trong này, em chốt được được 1 điều: đành phải mặc áo quần dài kín mít và đi tất nhét bông tai thôi, dù rằng mình sinh giữa mùa nóng, và ở trong phòng điều hòa kín. Nhưng còn những cái khác thì sao? ngoài chuyện ăn uống ra, em còn bị đe rằng sẽ không được xem tivi, không được nói vọng từ phòng trong ra phòng ngoài, không được mó vào nước trong một tháng đầu... và bây giờ, lúc đang mang bầu thì không được cắt tóc, vì sợ sau này mất sữa (nghe lạ nhỉ). Em thấy chả có tí logic nào giữa việc cắt tóc và sữa cả. Nhưng có hôm một chị bế con lên chơi, tóc chị ấy quanh năm ngắn tủn, em mới hỏi là lúc chửa thì tóc chị thế nào? chị bảo: vẫn cắt bình thường. Nhưng hỏi thêm thì chị không có sữa, từ lúc lọt lòng bé đã phải ti sữa hộp. Em nghe cũng hơi ngại, không dám cắt tóc dù nó dài và rối, gây khó chịu lắm, nhưng lại sợ sau này mình cũng mất sữa thì thiệt thòi con quá. Có ai có kinh nghiệm vụ này khuyên em một câu đi.
    • 1,456 Bài viết

• 776 Được cảm ơn

và bây giờ, lúc đang mang bầu thì không được cắt tóc, vì sợ sau này mất sữa (nghe lạ nhỉ). Em thấy chả có tí logic nào giữa việc cắt tóc và sữa cả. Nhưng có hôm một chị bế con lên chơi, tóc chị ấy quanh năm ngắn tủn, em mới hỏi là lúc chửa thì tóc chị thế nào? chị bảo: vẫn cắt bình thường. Nhưng hỏi thêm thì chị không có sữa, từ lúc lọt lòng bé đã phải ti sữa hộp. Em nghe cũng hơi ngại, không dám cắt tóc dù nó dài và rối, gây khó chịu lắm, nhưng lại sợ sau này mình cũng mất sữa thì thiệt thòi con quá. Có ai có kinh nghiệm vụ này khuyên em một câu đi.
    hehe trước khi có bầu tóc tui dài chấm mông. Bầu 5 tháng thì cắt còn ngang vai, vì người lúc nào cũng nóng hâm hấp ấy, tóc dài chịu k0 nổi. 8 tháng thì cắt ngắn ngóc sát ót luôn, vì nghĩ tới lúc sinh nở vướng víu, thêm 2, 3 ngày đầu không được gội nữa, thiệt khổ. Cắt xong ai cũng khen xinh hơn trước .

Giờ con tui 7 tháng rồi, chưa bao giờ nó ti hết sữa tui hết trơn, toàn phải hút bỏ.

Mà đã có nguyên 1 topic về đẻ xong không kiêng, bạn qua đó đọc đi.
    • 366 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều, tóc dài đẹp thì đẹp thật, nhưng lúc này thấy nó phiền quá, nhất là lại "phi dê" cong queo như tóc mình. Nhờ có bạn cổ vũ, mình sẽ đi cắt ngắn và ép thẳng cho tiện.

Đúng là có topic về đẻ xong không kiêng, nhưng toàn là về chuyện ăn uống, còn mình muốn hỏi về cách thức sinh hoạt bình thường.
    • 757 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

hehe, lần đầu tiên tớ nghe thấy cắt tóc và sữa nhiều hay ít liên quan đến nhau.Tớ thì trước khi đẻ 1 tuần là đi cắt tóc cho gọn và mát.Còn sữa thì đến bây giờ con tớ đc 7 tháng rồi mà vẫn đủ dùng.Mọi người toàn bảo là nhìn tớ thì ko cần hỏi thăm cũng biết là sữa đủ dùng cho con :Laughing:
    • 680 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Chị nói điều này nghe thật có lý. Em sẽ lý luận với mẹ và đi sắm sửa thôi.
    Qua những câu chuyện buôn dưa lê ở cơ quan và các bài viết trong này, em chốt được được 1 điều: đành phải mặc áo quần dài kín mít và đi tất nhét bông tai thôi, dù rằng mình sinh giữa mùa nóng, và ở trong phòng điều hòa kín. Nhưng còn những cái khác thì sao? ngoài chuyện ăn uống ra, em còn bị đe rằng sẽ không được xem tivi, không được nói vọng từ phòng trong ra phòng ngoài, không được mó vào nước trong một tháng đầu... và bây giờ, lúc đang mang bầu thì không được cắt tóc, vì sợ sau này mất sữa (nghe lạ nhỉ). Em thấy chả có tí logic nào giữa việc cắt tóc và sữa cả. Nhưng có hôm một chị bế con lên chơi, tóc chị ấy quanh năm ngắn tủn, em mới hỏi là lúc chửa thì tóc chị thế nào? chị bảo: vẫn cắt bình thường. Nhưng hỏi thêm thì chị không có sữa, từ lúc lọt lòng bé đã phải ti sữa hộp. Em nghe cũng hơi ngại, không dám cắt tóc dù nó dài và rối, gây khó chịu lắm, nhưng lại sợ sau này mình cũng mất sữa thì thiệt thòi con quá. Có ai có kinh nghiệm vụ này khuyên em một câu đi.
    Chả biết mọi người ra sao, chứ em đây hồi có bầu vẫn cắt như thường.Cả đợt có bầu hình như cắt đến 3,4 lần gì đó; lần cuối cắt trươc lúc sinh vài tuần gì đó và còn cắt cụt lủn luôn vì nghĩ cắt để sinh con cho gọn gàng.Kết quả là bây giờ con em hơn 4 thang 8 ngày sữa vẫn đủ cho con bú, mà con cũng chỉ bú mỗi sữa mẹ từ lúc sinh đên giờ ( chính xac thì mất 2 ngày khi mới sinh con phải uống thêm sữa ngoài vì lúc đó sữa mẹ chưa về).Mà trộm vía, con cũng không chê sữa me nên cũng đươc hơn 9 kg rồi.
    Còn vụ mó vào nước em cũng chăng kiêng. Chồng thì tối ngày bắt kiêng .Nhưng em rình rình chồng ra khỏi nhà chút là nhảy ra bật nước nóng tắm, gội ùm ùm, mà hồi đó tết lạnh ghê lắm.Được cái tắm gội nhanh , sấy tóc khô cũng rất nhanh vì sợ chồng đi về mà chưa xong thị lại bị "khiển trách" nên giờ cũng chưa tháy có hiện tương gì.Hồi đó em bị mỏi lưng chút thôi,nhưng em nghĩ hồi chưa đầy tháng, con em suốt ngày đòi bế, hai vợ chồng thay nhau bế, đến ông xã còn mỏi nói gì em chứ.
    Bạn nhớ ăn cá nhiều vào, nhất là cá thu , từ hồi đẻ đến giờ hình như tớ ăn cá thu suôt.Còn đang bầu cũng cố ăn cá , và trứng gà nhiều vao.Có một thứ nữa ăn cũng rất tôt đó là mía.Nhưng mùa này thì hết mía tím mất rồi.
    • 1,173 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Kiêng gì thì kiêng nhưng nhớ là pải bịt tai bằng bông bạn nhé. TỚ đẻ không chịu cho bông vào tai vì khó chịu được cảnh nực sữa, nóng bức, bí tai nên giờ con mới được 6 tháng mà mẹ thường xuyên bị ù tai đây này.
    --------------------------------------------------
    Gái yêu của mẹ càng lớn càng xinh đấy nhé.
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,182 Bài viết

• 3,402 Được cảm ơn

3 con rồi tớ chẳng kiêng khem gì cả, không bông gòn, không tất vớ, không nịt bụng...

Cắt tóc chả liên quan gì đến sữa. 3 đứa tớ cắt tóc cho dễ tắm gội, sữa vẫn cho bú đến 1,5-2 tuổi. Răng, tóc không rụng. Muốn tóc không rụng thì cắt ngắn bớt, gội đầu sạch sẽ như khi có bầu. Tóc dơ sẽ bị rụng, rụng rồi khó mọc lại, thưa. Ăn rau, trái cây uống nước, sữa đủ sẽ có nhiều sữa.

Ăn canh cải không làm cho bị...xì, bs bảo do già rồi lỏng lẻo gây ra. Tai ù có lẽ do mình mệt hoặc huyết áp thấp mà mình thay đổi tư thế đột ngột hoặc nằm nghiêng không đúng.

Mình nghĩ khi mình sinh đẻ xong máu huyết, mồ hôi ra nhiều lại càng phải năng vệ sinh và kỹ càng hơn. Thấy nhiều người kiêng khem quá đáng như không rửa tay, chỉ lau bằng rượu, không đánh răng chỉ chà bằng khăn, không gội đầu, tắm rửa... Mình vẫn rửa tay, giặt khăn... có thấy nổi gân tay đâu.
    SG nắng nóng quá trời, 3 ngày ở bệnh viện không tắm (ngày 2 lần hộ lý rửa...cái ấy) mình còn không chịu nổi mùi từ tóc và người mình, người khác hoặc chồng sẽ có cảm nhận gì nhỉ?!
    • 840 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smile2905 Xem bài viết
    Kiêng gì thì kiêng nhưng nhớ là pải bịt tai bằng bông bạn nhé. TỚ đẻ không chịu cho bông vào tai vì khó chịu được cảnh nực sữa, nóng bức, bí tai nên giờ con mới được 6 tháng mà mẹ thường xuyên bị ù tai đây này.
    Thế ah? mình nghĩ bị ù tai là có nguyên nhân của nó. Mình có đứa bạn mới bầu 30t thôi mà suốt ngày bị ù tai (y như ở trên máy bay), hỏi bs thì bs bảo từ từ sẽ hết???. Còn mình và hai người chị và cả mẹ nữa sau sinh chẳng ai bịt tai cả mà có ai bị ù đâu. Nói thật bịt bông vào tai mình càng bị ù ù khó nghe, gỡ luôn cho thoải mái. Nói dài dòng 1 chút, mình có ông sếp bị lủng màng nhĩ, tai ổng suốt ngày khó chịu nên ổng cứ bịt bông vào tai hoài, khi đi check bs thì bs khuyên không nên bịt bông vào tai, vì tao cũng cần thông thoáng khí !!!!.
    • 2,823 Bài viết

• 5,229 Được cảm ơn

Có kiêng có lành đấy các mẹ ạ. Mình ko nghe lời các bà nội, ngoại chỉ đi tất được đúng 10 ngày nên sang đến ngày thứ 15 thì đã biết thế nào là cảm giác buốt chân. Giờ thì mình ân hận lắm, chân lúc nào cũng buốt, nhức rất khó chịu, nhất là những khi nằm quạt. Mà trời nóng như thế này không nằm quạt thì lại ko chịu được :Crying: :Crying: :Crying: Ko biết sau này mình có khỏi ko nhỉ? Có cách nào giúp mình thoát khỏi tình trạng này không :Sigh: :Sigh: :Sigh:
    -------------------
    Ước mơ của tôi!
    • 8,950 Bài viết

• 2,147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitthui Xem bài viết
    Có kiêng có lành đấy các mẹ ạ. Mình ko nghe lời các bà nội, ngoại chỉ đi tất được đúng 10 ngày nên sang đến ngày thứ 15 thì đã biết thế nào là cảm giác buốt chân. Giờ thì mình ân hận lắm, chân lúc nào cũng buốt, nhức rất khó chịu, nhất là những khi nằm quạt. Mà trời nóng như thế này không nằm quạt thì lại ko chịu được :Crying: :Crying: :Crying: Ko biết sau này mình có khỏi ko nhỉ? Có cách nào giúp mình thoát khỏi tình trạng này không :Sigh: :Sigh: :Sigh:
    Mình cũng giống bạn đấy, hồi mới sinh mang tất được chừng vài bữa thôi ko mang nữa vì 1 ngày đi vệ sinh bao nhiêu bận cứ cởi ra mặc vào hoài nên lười . Bằng chứng bây giờ là tối ngủ điều hòa lúc nào cũng phải trùm kín bàn chân, hôm nào ngủ say lòi chân ra ngoài thể nào cũng vừa buốt vừa nhức :Sad: :Sad:
    • 520 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Em chắc đợi đến 40 hay 50t gì đó như mọi ng nói...để xem có bị j ko?chứ em sinh xong,hôm đầu mổ thì hôm sau đứng dậy là đi tắm luôn....chẳng kiêng j hết.Ah,đeo bông gòn đc gần 2 ngày,hì.
    Em nghĩ cứ làm tùy theo sức khỏe mình thôi ah.(Con em sắp 7 tháng rồi đó ah)
    :LoveStruc:Mèo:LoveStruc:
    • 2,351 Bài viết

• 1,125 Được cảm ơn

Ngày em sinh Cún, cái bệnh viện chưa chuyển qua chỗ mới tồi tàn lắm. Ngay từ hôm đó em đã áo ba lỗ rồi, dưa hấu ăn tì tì ....rau cỏ đủ loại, tôm thịt .. cá thì ăn sau 15 ngày
    Về nhà là quần đùi áo dây vì lúc đó trời nóng khủng khiếp, như mấy hôm nay ys.. em uống nước suốt ngày, ăn cả sữa chua, nước rau cũng ăn nhiều.. nói chung ko hề kiêng khem 1 tý nào
    Bây h em vẫn khỏe, con em gần 15 tháng vẫn chưa phải bú thêm sữa ngoài .... Mọi thứ ok
    Sống đơn giản cho đời thanh thản
    • 173 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cho tớ tham gia tí. Tớ có người quen sống ở nước ngoài, họ bảo ở bên ấy đẻ xong là họ cho tắm gội luôn (không có bẩn chít), tất nhiên là tắm nước nóng, sau đó lau khô ngay, xì khô vào chỗ xxx, chả có ăn uống kiêng khem gì, mười mấy năm nay rồi có làm sao đâu.
    Cứ bảo là phải kiêng không chụp ảnh lúc bầu, đây tháng nào họ cũng chụp làm kỷ niệm cho con sau này, cũng có làm sao đâu.
    Bảo là con chưa đầy tháng phải ở phòng kín gió, không cho bật đèn sáng, bưng bít đến nỗi chả thở được, bên ấy họ cho trẻ sơ sinh ra ngoài trời tắm nắng và không khí. Bảo là kiêng không mua sắm đồ cho em bé, đến lúc 7, 8 tháng nặng nề mệt mỏi rồi thì đi mua thế nào được, mất cả hứng.

Túm lại tớ nghĩ chuyện kiêng khem của các cụ có lẽ vì điều kiện sinh sống ngày trước kém, không đủ ăn đủ mặc, thể lực dân ta nhìn chung kém, còn môi trường bh thì bẩn và ô nhiễm quá, thế nên có kiêng thì chọn lọc thôi và điều chỉnh cho phù hợp với điều kiện của bản thân mình, không quá tả không quá hữu các mẹ ợ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9