• 0 Lượt chia sẻ
  • 39.1K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 200 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hichic các mẹ ạ, tình hình là em đang rát chán đời và thê thảm lắm! trước đay âm đạo của em cung đã hay trong tinh trang "cằn cỗi". bây giờ sau sinh con thảm hơn nhiều, âm đạo khô lắm . thế nên em tránh ông xã như tránh cọp. đã thế âm dạo lại bị sa nữa. rầu lắm! làm sao đây??? liệu âm đạo sa phải làm thế nào ạ. có điều trị được ko??? hình như chẳng ai sinh xong lại đau khổ như em . giúp em với!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹ bị viêm âm đạo, con có thể bị viêm màng não mủ

Trẻ sơ sinh có thể mắc bệnh viêm màng não mủ nếu trong thời gian mang thai, người mẹ mắc các bệnh nhiễm trùng đường tiết niệu sinh dục như viêm đường tiểu, viêm âm đạo, âm hộ... mà không được điều trị. Gần đây, tại Bệnh viện phụ sản Trung ương có nhiều trẻ mới sinh bị nhiễm viêm màng não mủ....

• Em sinh xong bị khô âm đạo, có mẹ nào giống em không ạ

Các mẹ ơi, từ hồi em sinh xong không hiểu sao em em lại bị khô AĐ,mỗi lần gần chồng em thấy khó khăn quá. em thì bị đau, còn chông thì mất hứng (bản thân em cũng cảm thấy mất hứng). Như thế là em bị làm sao hả các chị. À, còn một điều nữa, không biết có phải vì bận bịu với con cái, mệt mỏi vì...

• Sự kiện hot VINKE - Thêm yêu con mỗi ngày

GIÁO DỤC SỚM là một bước ĐỘT PHÁ của khoa học giáo dục hiện đại, tập trung vào giai đoạn vàng từ 0...

• Anh yêu ngấn mỡ thừa của vợ

Sinh 2 con xong mình cũng có cái ngấn mỡ thừa đó. Hic, nhiều khi muốn stress vì nó, tìm mọi cách...

• Xót xa cảnh mẹ sinh con khi biết mình sắp chết

Đọc trường hợp của chị mà thương quá, thương chị và các con. Chị bệnh hiểm nghèo và đã vào giai...

• 1,060 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

http://www.t5g.org.vn/QA/QAView.asp?nId=88

KHÔ ÂM ĐẠO Ở PHỤ NỮ TRẺ

Em 23 tuổi, mới lấy chồng nhưng gặp khó khăn trong quan hệ tình dục vì âm đạo bị khô khi giao hợp. Xin bác sĩ cho biết nguyên nhân và cách điều trị.

(N.T.L - Hà Tĩnh)

Âm đạo khô làm người phụ nữ cảm thấy ngứa, khó chịu; Quan hệ tình dục giảm khoái cảm, đau, thậm chí không thể thực hiện được.

Nguyên nhân gây khô âm đạo có thể do một số bệnh, có tính chất tạm thời nhưng cũng có khi do những vấn đề mãn tính. Cần xác định rõ nguyên nhân để tìm ra giải pháp khắc phục về lâu dài.

Giảm nồng độ estrogen: Là nguyên nhân chính gây khô âm đạo. Khi sự bài tiết dịch nhờn giảm đi, lớp niêm mạc âm đạo cũng mỏng, kém chun giãn và dễ bị tổn thương. Estrogen giảm do nhiều nguyên nhân: Phụ nữ đến tuổi mãn kinh và sau mãn kinh; Bị cắt bỏ tử cung hoặc 2 buồng trứng; Đang cho con bú; Bị những bệnh làm giảm sự bài tiết hormone, ví dụ như chán ăn, mất kinh do vận động nhiều, do tuyến dưới đồi; Giảm nồng độ estrogen trước và sau kỳ kinh; Đang điều trị hóa liệu pháp; Đang dùng thuốc uống, thuốc tiêm hay thuốc cấy tránh thai.

Do dùng thuốc: Một số thuốc như tamoxifen (chống estrogen, dùng cho bệnh nhân ung thư vú) có ảnh hưởng đến hoạt động của estrogen trong cơ thể nên làm âm đạo khô; Thuốc chống dị ứng như thuốc kháng histamin có thể làm khô niêm mạc nói chung, trong đó có niêm mạc thành âm đạo; Thuốc điều trị loét dạ dày, chống trầm cảm và cao huyết áp cũng có thể dẫn tới khô âm đạo.

Bị bệnh tự miễn dịch như hội chứng Sjogren: Vừa gây ra triệu chứng khô mắt và miệng, vừa làm giảm độ ẩm ướt ở âm đạo.

Thụt rửa âm đạo: Làm thay đổi cân bằng hóa học ở môi trường âm đạo, có thể gây viêm âm đạo nên có cảm giác khô.

Kinh nguyệt rất thưa: 1 năm chỉ khoảng 4-5 lần, có thể do sự bài tiết hormone không thuận lợi cho sự bài tiết dịch nhờn âm đạo, cần gặp thầy thuốc phụ khoa vì sự bài tiết hormone liên quan đến hoạt động của trục dưới đồi - tuyến yên - buồng trứng, nếu không bình thường có thể gây khô âm đạo. Một số bệnh hiếm gặp của buồng trứng như u nang buồng trứng, buồn trứng đa nang cũng ảnh hưởng đến sự bài tiết hormone.

Tình trạng khô âm đạo khá phổ biến và có thể gặp ở mọi lứa tuổi, nhưng hiện nay đã có nhiều cách chữa trị hiệu quả.

Trước mắt có thể dùng thuốc bôi trơn. Thuốc tan trong nước, làm trơn âm đạo trong nhiều giờ, có thể bôi vào âm đạo hay dương vật.

Khô âm đạo cũng có thể do người phụ nữ chưa đạt đến mức hưng phấn cần thiết, do đó không nên vội vã mà cần có giai đoạn chuẩn bị tâm lý và cơ thể. Quan hệ tình dục thường xuyên cũng là một cách khắc phục.

Vì thiếu estrogen là nguyên nhân chính gây khô âm đạo nên liệu pháp hormone thay thế thường khá hiệu quả. Hiện trên thị trường có loại thuốc mỡ estrogen, bôi 3-4 lần mỗi tuần vào niêm mạc âm đạo. Hoặc bổ sung hormone uống hàng ngày, 2 loại estrogen phối hợp với progesterone hay estrogen đơn thuần đều có hiệu quả.

BS. ĐÀO XUÂN DŨNG
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,060 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

http://vietbao.vn/Suc-khoe/Benh-sa-t.../10882211/248/

Bệnh sa thành âm đạo

Bệnh này thường xuất hiện do những áp lực của việc sinh nở hoặc điều kiện chăm sóc, vệ sinh sau đẻ kém. Luyện tập nhóm cơ đáy chậu là một trong những cách khắc phục khá hiệu quả.

Âm đạo là cơ quan có khả năng co giãn nhiều nhất vì có thể để cho đầu thai nhi lọt qua khi sinh đẻ; trong khi bình thường nó vốn xẹp, thành trước và thành sau gần như tiếp xúc với nhau. Bệnh sa âm đạo chắc chắn có vai trò của di truyền nhưng cũng có thể do điều kiện dinh dưỡng và nhiễm khuẩn. Với tuổi tác, sự bài tiết oestrogen giảm, mô âm đạo mỏng đi, sự bài tiết chất nhờn cũng giảm và dẫn đến sự kém giãn nở của âm đạo. Hoạt động tình dục và sinh đẻ cũng ảnh hưởng đến trương lực cơ của cơ quan sinh dục, dẫn đến sa thành âm đạo.

Có thể phòng tránh và làm giảm tình trạng sa thành âm đạo, tử cung, bàng quang (gọi chung là sa sinh dục) bằng cách luyện tập để tăng sức mạnh cho nhóm cơ đáy chậu. Phương pháp này do bác sĩ Alfred Kegel đề ra trong thập niên 1940, lúc đầu để chữa hay cải thiện chứng tiểu không tự chủ. Sau đó, ông phát hiện bài tập này có tác dụng phòng ngừa sa sinh dục và chữa xuất tinh sớm (cần phối hợp với các phương pháp khác).

Khi đang đi tiểu, nếu cố ý dừng lại (không dùng tay) nghĩa là bạn đã tác động đến những cơ ở sàn chậu. Phương pháp Kegel chính giúp luyện tập cho nhóm cơ này. Để kiểm tra có đúng nhóm cơ sàn chậu không, có thể cho ngón tay (rửa sạch) vào âm đạo, bạn sẽ cảm thấy ngón tay bị bóp lại khi tác động đến nhóm cơ. Mỗi ngày tập nhiều lần (5-10 lần), mỗi lần 20 động tác co thắt. Tổng số động tác mỗi ngày có thể đến 200 lần. Cần tập 8-10 tuần mới nhận thấy có sự cải thiện.

Trong vài thập niên vừa qua, phương pháp Kegel đã được nhiều người luyện tập và được cho là có tác dụng tốt. Với bài tập trên, nhiều người bị chứng tiểu không tự chủ đã có thể kiềm giữ được lâu hơn (trên 10 phút). Nguy cơ sa sinh dục cũng giảm.

BS Đào Xuân Dũng, Sức Khỏe & Đời Sống
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Hik,sau khi sinh con,do cho con bú,nên nội tiết tố thiếu,dẫn đến khô âm đạo!Cái này mới hum nọ hỏi BS sau khi gần chồng!:Silly:
    • 939 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Nếu me_coi ở Hà Nội thì có thể ra cửa hàng Shop Người lớn trên đường Kim Mã, địa chỉ chính xác thì mình không nhớ. Shop này có bán dầu bôi trơn để tránh tình trạng khô rát đấy. Vấn đề này nhiều người bị lắm mà, mình cũng thế đây :Crying:

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 1,297 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    Hik,sau khi sinh con,do cho con bú,nên nội tiết tố thiếu,dẫn đến khô âm đạo!Cái này mới hum nọ hỏi BS sau khi gần chồng!:Silly:
    Á à...Mẹ Au máu me quá nhe!ke ke...Chồng đòi hay mẹ Au đòi đấy! Tớ sinh cũng cùng time với mẹ Au mà giờ vẫn chưa dám đây. AX tớ vẫn lo cho vợ vì thỉnh thoảng ngồi bế con lâu tớ vẫn kêu đau vết mổ. Hôm trước 2 vc đang nung nấu ý định thì con đang ngủ ré lên. Tuột hết cả cảm xúc lại thui...hí hí...Giờ tớ cũng chưa biết có bị giống tình trạng các mẹ ở đây hay ko vì sau khi sạch sản dịch quần chíp lúc nào cũng trắng tinh...
    • 1,888 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Tớ bé tròn tháng rồi đây! Chưa dám! Lão xã cũng đòi rùi!

:570: Ba se la canh chim :557: cho con bay that xa. :570:
    :Kiss: :Kiss: :559: Me se la canh hoa cho con cai len nguc. :559: :Kiss: :Kiss:
    • 125 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_coi Xem bài viết
    hichic các mẹ ạ, tình hình là em đang rát chán đời và thê thảm lắm! trước đay âm đạo của em cung đã hay trong tinh trang "cằn cỗi". bây giờ sau sinh con thảm hơn nhiều, âm đạo khô lắm . thế nên em tránh ông xã như tránh cọp. đã thế âm dạo lại bị sa nữa. rầu lắm! làm sao đây??? liệu âm đạo sa phải làm thế nào ạ. có điều trị được ko??? hình như chẳng ai sinh xong lại đau khổ như em . giúp em với!!
    Việc khô âm đạo chủ yếu là do vấn đề tinh thần (stress mệt mỏi,..) và việc thay đổi nội tiết (hocmoon estrogen). Sau khi sinh em cũng bị như vậy, phải dùng sữa ong chúa 1 thời gian mới lấy lại khí thế đấy ạ. Chị thử uống loại đó xem. Em mua ở một mẹ bên : http:///forum/showthread.php?t=26828
    • 200 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhoccon84 Xem bài viết
    Việc khô âm đạo chủ yếu là do vấn đề tinh thần (stress mệt mỏi,..) và việc thay đổi nội tiết (hocmoon estrogen). Sau khi sinh em cũng bị như vậy, phải dùng sữa ong chúa 1 thời gian mới lấy lại khí thế đấy ạ. Chị thử uống loại đó xem. Em mua ở một mẹ bên : http:///forum/showthread.php?t=26828
    ah thế a? nhà mình có nhiều mật ong phấn hoa lắm dùng thay sưa ong chúa được ko??
    • 125 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_coi Xem bài viết
    ah thế a? nhà mình có nhiều mật ong phấn hoa lắm dùng thay sưa ong chúa được ko??
    Ui, tác dụng của mỗi loại là khác nhau mà mẹ nó ơi.:Laughing:
    • 41 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em sinh bé được 7 tuần rùi mà chưa dám xxx,sợ chưa ổn định cả dạ con và vết khâu,mặc dù cũng ko còn thấy đau ở vết khâu nữa nhưng vẫn cảm thấy sợ lắm ạ.thêm các chị kêu khô rát âm đạo nên em chưa tự tin,nghĩ thấy thương ông xã :Sad:nhưng đến khi 2 vc gần nhau thì con ẹ ẹ.:Sigh:.chẳng biết đến khi nào em mới tự tin gần gũi chồng đây.mà các mẹ ơi cho em hỏi,thời điểm này của em gần gũi chồng đã được chưa ạ?
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi valentine81 Xem bài viết
    Á à...Mẹ Au máu me quá nhe!ke ke...Chồng đòi hay mẹ Au đòi đấy! Tớ sinh cũng cùng time với mẹ Au mà giờ vẫn chưa dám đây. AX tớ vẫn lo cho vợ vì thỉnh thoảng ngồi bế con lâu tớ vẫn kêu đau vết mổ. Hôm trước 2 vc đang nung nấu ý định thì con đang ngủ ré lên. Tuột hết cả cảm xúc lại thui...hí hí...Giờ tớ cũng chưa biết có bị giống tình trạng các mẹ ở đây hay ko vì sau khi sạch sản dịch quần chíp lúc nào cũng trắng tinh...
    Mẹ nó còn đau à?Tớ hết đau từ hồi 1 tháng mà!Bây giờ chẳng có cảm giác gì ở vết mổ cả,sờ thấy nó chai chai sao ý!

Hehe,tớ đưa con cho bà ngoại rùi xử lý,lâu ko "bembem",sướng thiệt:Silly::Silly::Silly:
    • 1,297 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    Mẹ nó còn đau à?Tớ hết đau từ hồi 1 tháng mà!Bây giờ chẳng có cảm giác gì ở vết mổ cả,sờ thấy nó chai chai sao ý!

Hehe,tớ đưa con cho bà ngoại rùi xử lý,lâu ko "bembem",sướng thiệt:Silly::Silly::Silly:
    khà khà...Tớ vẫn " ngây thơ" đến giờ!Vết mổ bt ko đau, nhưng nếu con quấy phải ngồi bế tầm 2 tiếng thì cảm giác chỗ bụng gập phần vết mổ hơi tức và nhói, trên vết mổ phần da cũng ít cảm giác, giống bị chai chai thật.Tớ ở nhà chồng nên ko nhờ trông để " xử lí " như mẹ nó được.(Nếu nhờ bà nội trông đêm thì ngại và lộ liễu quá : ) Thỉnh thoảng tí toáy vớ vỉn thôi, hê hê...Dạo này con đang ngủ đêm khá sâu, nhưng lại đang ở ngoại, thành ra là cứ chưa có cơ hội mà biết khô hay ướt À, ngoài lề tí, các mẹ sinh mổ cho tớ hỏi, ngoài 2 tháng đã ăn xôi được chưa? có sợ mưng vết mổ chưa?
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Úi giời "tí toáy" cơ đấy!:Laughing:

Tớ cũng phải bế con có khi mấy tiếng ý chứ,2 tiếng là ít ý!Vì nàng ta hay trớ,thậm chí là vòi rồng luôn,nện cứ ti xong phải bế rất lâu!Nhưng chắc vì bế nhiều nên hết đau vết mổ luôn,nhưng đau lưng lắm,chắc vì phải bế nhiều!

Xôi tớ ăn từ khi mới về nhà,ăn suốt đến giờ để nhiều sữa,mà vết mổ có sưng đâu???
    • 366 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

mẹ mình bắt kiêng càng lâu càng tốt, ít nhất ngoài cữ (100 ngày). Nhưng mà thật ra mình cũng chả thấy có nhu cầu. Hình như còn cho con bú thì còn chưa thèm hay sao ấy. Lại được phu quân chàng cũng thờ ơ lắm, chỉ thích ôm nhau ngủ thôi, chứ tuyệt không ý đồ gì, kiêng còn kỹ hơn vợ. Nên buồn hay vui đây :Nottalkin:
    Ký thì ký...
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Minh dang rat kho so vi bi kho am dao.Nhung minh chi quan he ben ngoai do tui minh chi moi dam hoi,minh muon giu minh toi ngay cuoi.Chong minh cung ton trong minh.Minh moi lam chuyen do tu cuoi nam ngoai toi nay va minh phat hien ra hinh nhu minh co vai van de.Thu nhat la thay hoi dau o dau"hat le"(xin loi minh ko biet tu dung cua y hoc)cam thay dau khi cham vao.Thu 2 la cang gan gui thi cang thay kho.Ma kho than la minh ko he co khoai cam 1 ti nao ca,mac du anh ay rat nhe nhang va biet cach nua.Minh thay luc minh coi phim hoac doc sach co lien quan toi sex thi co thay tiet chat nhon vua phai.Minh lo so bi benh gi nen bam bung di kham phu khoa o BV Tu Du.Nhunh Bac si rat lanh lung noi"chua lay chong sao biet kho,toi thay bo phan sinh duc binh thuong,ve di luc nao cuoi chong ma kho thi vao kham",roi nem cai nhin chang thien chi ti nao,lam minh xau ho gi dau.Doi den luc do chac chong minh di voi nguoi khac mat roi.Noi thiet minh da 27 tuoi roi,den h van chua biet chuyen do la hoi bi muon so voi thoi dai.co ai cuu minh voi,minh rat lo vi sap toi ngay cuoi roi huhuhuhuhuhuhu
    • 96 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bs noi dung day ban a, cho den khi cuoi chong xong neu dung la bi kho am dao thi ban phai di xet nghiem hormon day, trc mat thi ban cu dung thuoc boi tron am dao.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chuottruicon; 19/05/2009 vào lúc 10:42 AM.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

híc, ngoài việc dùng dầu bôi trơn thì có cách ăn uống hay tập luyện gì cho nó tăng cái nội tiết tố estrogen đấy ko hả các mẹ?
    Đời ta không thể là chong chóng để gió chạm vào ta mới quay...:Smiling:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Pleasur - Sản phẩm hỗ trợ cho phụ nữ . Bạn hoàn toàn yên tâm với sản phẩm này

Minh : 0165 7905 387. nhà phân phối

Pleasur đã được báo cáo là tăng cường và duy trì độ ẩm và sự bài tiết vùng kín, tăng chất lượng giấc ngủ, cải thiện rất nhiều vấn đề gây ra bởi sự suy giảm estrogen (khô và nhạy cảm dryness and sensitivity); giảm nhẹ đau các triệu chứng kinh nguyệt, duy trì trọn vẹn những chức năng sinh dục của phụ nữ, cho kết quả tốt hơn trong quan hệ và đạt được cảm xúc tuyệt đỉnh.

là một sản phẩm độc đáo và không gì sánh được trên thị trường. Năm 2001, công thức Pleasur được nghiên cứu rộng khắp và đã cho chứng nhận có những cải thiện cho chức năng sinh lý của phụ nữ.

Pleasur không phải sản phẩm u dược và không phải cream chứa hóc-môn để bôi ngoài. Nó hoàn toàn an toàn không có tác dụng phụ, không gây ngihện, không kích thích, không gây ung thư, không chống chỉ định. Pleasur là sản phẩm riêng biệt giành đặc biệt cho phụ nữ từ 18 đến 80.

Trung thực và tự hào khi giới thiệu sản phẩm này tới bạn http://asiabloger.blogspot.com/
    • 603 Bài viết

• 2,611 Được cảm ơn

cơ bản là bản t hân mình thôi, chứ nếu ko có nhu cầu, mà xã đòi thì vẫn giải quyết được mờ.

Mình cũng quan tâm vụ ăn gì để nước nôi đầy đủ. Hình như đàn ông mà thấy phụ nữ vậy là khoái lắm, chả cần biết phụ nữ có thực sự thích không (vì họ cứ nghĩ như vậy là phải cực thích - nhưng thực tế chưa hẳn là vậy - lắm lúc thích mà vẫn khô).
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3