• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.13K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 9,525 Bài viết

• 7,768 Được cảm ơn

Bé con nhà mình đã gần 4 tháng rồi, nghe nói ngoài 2 tháng phải bỏ bao tay để bé tập cầm nắm. Khổ nỗi con bé nhà mình móng tay rất mau dài, vừa cắt xong 2 hôm sau đã mọc lên lại, đã thế còn rất bén dù đã cắt và giũa cạnh cẩn thận, có lẽ móng bé còn mỏng nên sắc. Thử bỏ ra một hôm thì cô nàng tự cào mặt rách rưới như Chí Phèo. Vớ thì cứ đạp tung suốt ngày, có đêm mẹ mang vào cho cả chục lần. Không lẽ cứ phải mang bao tay và đi vớ đến thôi nôi sao hả các mẹ. Mẹ nào kinh nghiệm chuyện này chỉ giúp em với nhé.
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,714 Bài viết

• 7,604 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Bé con nhà mình đã gần 4 tháng rồi, nghe nói ngoài 2 tháng phải bỏ bao tay để bé tập cầm nắm. Khổ nỗi con bé nhà mình móng tay rất mau dài, vừa cắt xong 2 hôm sau đã mọc lên lại, đã thế còn rất bén dù đã cắt và giũa cạnh cẩn thận, có lẽ móng bé còn mỏng nên sắc. Thử bỏ ra một hôm thì cô nàng tự cào mặt rách rưới như Chí Phèo. Vớ thì cứ đạp tung suốt ngày, có đêm mẹ mang vào cho cả chục lần. Không lẽ cứ phải mang bao tay và đi vớ đến thôi nôi sao hả các mẹ. Mẹ nào kinh nghiệm chuyện này chỉ giúp em với nhé.
    Đúng là ngoài 2 tháng thì nên bỏ bao tay của bé ra. Bé nhà mình móng tay cũng ra rất nhanh, 2-3 ngày là phải cắt cho bé rồi. Bạn yên tâm, bé quơ quào trên mặt sẽ chấm dứt thôi mà. Bé nhà mình vừa hơn 3 tháng, bé không cào quào trên mặt nữa đâu. Ban ngày để tay trần cho bé, tối có lạnh thì lại mang vào.

Vớ chân thì trưa trời ấm mình mở ra. Tối thì mang vào. Riêng vớ chân, theo ý kiến của mình, phải luôn mang vớ cho bé vào buổi tối, nhất là những lúc trời lạnh. Con gái lớn của mình gần 4 tuổi, tối ngủ mình vẫn mang vớ cho bé (bé ngủ máy lạnh).

Giữ ấm bàn chân cho trẻ sẽ giảm thiểu việc sổ mũi đó bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,053 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Con tớ 4 tháng rồi vẫn hay tự cào mặt :Sick:
    Nhưng phải bỏ bao tay ra cho con chơi , nếu cẩn thận thì lúc ngủ bạn mang bao tay vào cho con , và chăm cắt móng tay .
    Hình như bạn mang vớ vải chung 1 cặp với bao tay phải không ? nếu đúng thì vớ ấy mau tuột lắm . Từ nhỏ mình đã không dùng vớ ấy mà mua vớ cotton mang cho con rồi, vừa ấm, vừa không bao giờ tuột
    • 4,339 Bài viết

• 4,895 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 2 tháng mình bỏ bao tay, lúc đầu thì có cào vào mặt nhưng sau hình như biết đau hay sao ý ko cào nữa, có đưa tay lên mặt thì chỉ đưa cùi tay để dụi mắt thôi.
    Mình nghe bác sỹ là nên bỏ bao tay và thỉnh thoảng bỏ bao chân cho em bé để em bé tập cân bằng thân nhiệt. Có nhiều bé tuy đeo bao tay bao chân nhưng chân tay khá nhiều mồ hôi và bị lạnh. Nên bỏ ra cho tay chân bé hồng hào.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 3 tháng 10 ngày, mình đã bỏ cả bao tay và vớ chân 20 ngày. Những ngày đầu bé cũng hay quơ lên mặt lắm, mình phải canh chừng liên tục để giữ tay bé lại. Bây giờ đỡ hơn tí rồi, mẹ bé phải kiên trì thôi, chịu khó nha! Buổi tối bé cũng nằm máy lạnh, nhưng mình chỉ đắp khăn (hay tại trong miền Nam nóng hơn)
    • 258 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Con mình 8 tháng nhưng vẫn cào mặt trầy trụa miết à. Hic hic, lúc cũng có vài vết tr6en mặt, thương lắm nhưng biết làm sao, chẳng lẽ mang bao tay?
    • 265 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Ơ,vậy ra có em là nghe lời bác sĩ bên này răm rắp.Bảo không nên mang bao tay và vớ,để bé tập cảm nhận mọi thứ xung quanh.Thế là em bỏ ra từ...2 tuần.Cũng may bé của em ít cào mặt lắm,chỉ khi nào đói lắm,làm dữ thì quơ quào 1 tí thôi.Em thì 2 ngày cắt móng cho bé,mà thấy bé thích bỏ bao tay và vớ ra hơn thì phải,nón cũng vậy,mỗi lần mang vào là bé khó chịu dữ lắm.

• 498 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Kem nhà mình được 2 tháng 1 tuần rồi, đang định tập bỏ bao tay ra nhưng được 1 lúc là thấy tay bé lạnh cóng, rồi bà ngoại cũng phản đối nữa, sợ cháu cào rách mặt, thế là lại mình lại phải đi vào lại cho con. Kiểu này phải dần dần rồi chứ không đùng 1 cái bỏ bao tay đi được.