• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Khâu chỉ tự tiêu bao lâu thì hết?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 22.3K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có vấn đề này nhờ các mẹ giải đáp. Em sinh con được 20 ngày rồi. Vết khâu do bị rạch 1 tuần thì hết đau nhưng bây giờ vấn khó chịu. Mà khâu chỉ tự tiêu bao lâu thì hết các mẹ nhỉ? Em sờ thấy bên ngoài đã lành nhưng vẫn bị sưng như đầu ngón tay ở chỗ khâu. Em sợ bị viêm sau khâu hay nhiễm trùng vì mãi chả khỏi. Em lo lắng quá. Chả nhẽ nó cứ sưng mãi thế này sao?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 243 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Theo mình được biết thì khoảng 6 tháng mới tiêu hết
    • 1,493 Bài viết

• 1,397 Được cảm ơn

Ui, 6 tháng luôn hả bạn? hix sao lâu quá vậy?? Mình bây giờ hơn 1 tháng rồi mà chưa dám rửa mạnh dạn nữa ấy.
    • 316 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Không lâu vậy đâu mẹ ơi,tùy vào loại chỉ mà thời gian tiêu có thể nhanh hay lâu.
    + Chỉ catgut: nghĩa gốc của từ catgut (hoặc Kittegut) xuất phát từ tên gọi một nhạc cụ (đàn Kitte) có dây đàn làm bằng ruột mèo. Hiện nay, catgut được làm từ ruột của gia súc có sừng hoặc cừu. Thời gian tự tiêu của catgut thường là khoảng 10 ngày. Catgut chromic (trong thành phần có thêm muối chromium) có thời gian tự tiêu chậm hơn (khoảng 20 ngày). Ưu điểm chung của chỉ catgut là: không phải cắt chỉ vết mổ (giảm được công chăm sóc vết mổ, người bệnh có thể ra viện sớm), ít gây sẹo mối khâu.
    + Chỉ polyglycolic acid (chỉ Dexon): là loại chỉ bện tự tiêu tổng hợp. Thời gian tự tiêu sau mổ khoảng 60 - 90 ngày. Nó thường được dùng để khâu các tổ chức cơ, cân, gân và đóng da dưới biểu bì. So với catgut thì chỉ Dexon có độ dai cao hơn và ít gây phản ứng trong tổ chức hơn (vì không chứa collagen, không có kháng nguyên và không có chí nhiệt tố).
    + Chỉ polyglyconate (chỉ Maxon): là loại chỉ tự tiêu đơn sợi, có độ an toàn và độ dai của mối buộc tốt nhất so với các loại chỉ tự tiêu tổng hợp khác. Nó thường được dùng để khâu các tổ chức phần mềm, thực quản, ruột, khí quản.
    + Chỉ polyglactic acid (chỉ Vicryl): là loại chỉ bện tổng hợp tương tự chỉ polyglycolic acid nhưng độ dai hơi kém hơn. Thời gian tự tiêu sau mổ khoảng 60 ngày.
    + Chỉ polydioxanone: là loại chỉ đơn sợi tự tiêu tổng hợp có độ dai rất cao, thời gian tự tiêu lâu, ít gây phản ứng tổ chức. Tuy nhiên nó lại hơi cứng và khó điều khiển.ợc làm từ rong biển.
    • 243 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình k rõ vì khi xuất viện bs nói sau 6 tháng mới tiêu hết
    • 718 Bài viết

• 491 Được cảm ơn

sau khi sinh vết khâu của mình 1 tháng mới hết đau với khó chịu theo mình thì ko sao đâu bạn đừng lo
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ! Hix, em lại xuất hiện vấn đề khác. Sau 1 tuần thì em hết đau, đi lại và ngồi thoải mái hơn. Nhưng mấy hum gần đây lại khó chịu, nhìu lúc thấy ngứa và hơi rát nữa,, ngồi và đi lại khó khăn hơn. Em soi gương kiểm tra thấy có vết nứt nhỏ, còn có chút mủ trắng nữa, huhu. Vậy có sao không các mẹ? Tình hình này chắc vài hum không khỏi em phải đi khám phụ khoa thôi, hix.