• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.4K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 97 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Có mẹ nào rảnh về chế độ thai sản cho em hỏi chút.
    Em nghỉ sinh 4 tháng và được hưởng chế độ là 4 tháng lương cơ bản công với hơn 1 triệu tiền tã lót gì đó
    Em sinh mổ. Em muốn hỏi là sinh mổ thì chế độ có khác gì sinh thường không vì em có nghe thông tin là nếu sinh mổ còn được thêm tiền mổ đẻ? Các mẹ có mẹ nào biết về vấn đề này không ạ?
    Ah, còn chế độ nghỉ cho con bú mỗi ngày được nghỉ 1 tiếng cho đến khi con được 12 tháng tuổi có phải k ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hỏi về chế độ thai sản ở Boston, MA

Chào các mẹ! Em đang có dự định sang Massachusett để sinh con. Có mẹ nào có kinh nghiệm sinh con và làm các thủ tục trợ cấp xã hội cho bà bầu ở Boston thì chỉ cho em kinh nghiệm là phải làm những giấy tờ gì, nên làm những dạng bảo hiểm j và chế độ trợ cấp sinh đẻ cho người có thu nhập thấp như...

• Cùng Vân Trang nâng niu bản thân từ 5 giác quan

Luôn bận rộn với những dự án phim dài hơi, tham gia diễn kịch vào cuối tuần nhưng lúc nào trông Vân...

• Vợ sinh con, chồng được nghỉ từ 5-7 ngày?

Các mẹ ui! sáng nay coi được thông tin này mừng quá...chả là tháng 12 này em nó nằm ổ, nah2 chỉ có...

• Để sẹo không còn “bất trị”

Những tổn thương trên da sau phẫu thuật, chấn thương, phỏng, vết cắt . . . thường để lại...

• Gội đầu đúng cách để giảm rụng tóc sau sinh

Hầu như phụ nữ chúng mình sau khi sinh gặp phải tình trạng rụng tóc. Tóc yếu dần, từ đó dẫn đến...

• Hỏi về chế độ trợ cấp thai sản

Mình muốn hỏi xem trên diễn đàn có mẹ nào rành về chế độ bảo hiểm thì giúp mình với. Mình đang làm việc ở một cơ quan hành chính sự nghiệp và đóng bảo hiểm xã hội từ 1/1/2003. Đến 15/9/2003 mình sinh con. Như vậy mình có được hưởng chế độ trợ cấp thai sản không ? :(

• 849 Bài viết

• 2,093 Được cảm ơn

Đúng rùi. Nếu mẹ nó chưa thanh toán bảo hiểm ở bệnh viện thì có thể mang hóa đơn đỏ đến thanh toán với bảo hiểm
    • 389 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Đem bảo hiểm thanh toán lâu phết. M chưa thanh toán bảo hiểm ở bệnh viên nên phải nộp toàn bộ giấy tờ hóa đơn, phiếu siêu âm có chỉ định của bác sĩ cho bảo hiểm để xét mức thanh toán. M sinh 23/7 và nộp giấy tờ ngay sau đó 1 tuần mà tới giờ hồ sơ vẫn chưa được trả. Rõ là lâu. Cũng chả bít bao giờ xong nữa
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chao me Kutom va Alirard cho minh hoi, nếu muốn thanh toán BHYT thì chỉ cần mang hóa đơn đỏ đến BH hay phải đến xin mẫu giấy tờ gì ko, nếu có cho mình xin được ko, mình cám ơn nhiều.
    • 849 Bài viết

• 2,093 Được cảm ơn

cái này bạn gọi điện trực tiếp cho cán bộ thu bh bên bạn í, mình chỉ rõ giấy tờ thanh toán HBXH thui
    • 1,175 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecubinbin Xem bài viết
    Em nghỉ sinh 4 tháng và được hưởng chế độ là 4 tháng lương cơ bản công với hơn 1 triệu tiền tã lót gì đó
    Em sinh mổ. Em muốn hỏi là sinh mổ thì chế độ có khác gì sinh thường không vì em có nghe thông tin là nếu sinh mổ còn được thêm tiền mổ đẻ? Các mẹ có mẹ nào biết về vấn đề này không ạ?
    Ah, còn chế độ nghỉ cho con bú mỗi ngày được nghỉ 1 tiếng cho đến khi con được 12 tháng tuổi có phải k ạ?
    Bạn được hưởng 4 tháng lương cơ bản + 02 tháng lương tối thiểu. Nếu bạn sinh mổ ở BV cùng tuyến thì bệnh viện k thu thiền phí mổ, còn khác tuyến thì bạn phải hỏi BHXH xem BV ấy có nằm trong danh mục các BV được thanh toán phí k. SAu đó hết năm tái chính thì BHXH sẽ quyết toán với đơn vị tiền nghỉ dưỡng sức thì bạn có thể nằm trong diện được thanh toán tiền dưỡng sức sau TS nữa.
    Theo Bộ luật Lao động thì hpụ nữ nuôi con nhỏ được nghỉ sớm 1h/ngày để cho con bú đến 12 tháng
    • 1,283 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecubinbin Xem bài viết
    Về chế độ hưởng thai sản thì bạn sẽ được hưởng 4 tháng lương đóng BHXH của 6 tháng gần nhất trước khi nghỉ sinh + 2 tháng lương cơ bản của nhà nước.
    Về sinh mổ thì bạn được nghỉ trợ cấp 7 ngày (sinh thường được nghỉ trợ cấp 5 ngày).
    Chúc bạn và bé khỏe!
    • 380 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangmiu Xem bài viết
    Về chế độ hưởng thai sản thì bạn sẽ được hưởng 4 tháng lương đóng BHXH của 6 tháng gần nhất trước khi nghỉ sinh + 2 tháng lương cơ bản của nhà nước.
    Về sinh mổ thì bạn được nghỉ trợ cấp 7 ngày (sinh thường được nghỉ trợ cấp 5 ngày).
    Chúc bạn và bé khỏe!
    Mẹ Hoangmiu ơi,
    đúng là mình nhận 4 tháng + 2 tháng luong Nnước, nhưng sao tiền nghỉ trợ cấp sinh mổ 7 ngày gì đó thì lại không có nhỉ?? mình không nghe mấy chị bên HCNS nói gì hết về vụ này?? có phải là được nghỉ thêm 7 ngày ( ngoài 4 tháng hậu sản) mà vẫn được hưởng lương như nghỉ phép năm không?? còn tiền nghỉ dưỡng sức gì đó e có hỏi thì HCNS nói là được 900K nhưng... còn lâu lắm. các mẹ đã.. nhận chế độ này rùi cho hỏi là HCNS bên mình họ nói đúng không & các mẹ thường nhận khoản tiền này khi nào?
    Mình sanh tháng năm mà.. mãi tới tháng 10 vừa rồi họ mới .. thanh toán tiền hậu sản cho mình í. nản
    :Sad:
    Mẹ không sống đủ trăm năm
    Nhưng sẽ cho Con dư dả nụ cười và tiếng hát :LoveStruc:

• 1,283 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bapnon Xem bài viết
    Mẹ Hoangmiu ơi,
    đúng là mình nhận 4 tháng + 2 tháng luong Nnước, nhưng sao tiền nghỉ trợ cấp sinh mổ 7 ngày gì đó thì lại không có nhỉ?? mình không nghe mấy chị bên HCNS nói gì hết về vụ này?? có phải là được nghỉ thêm 7 ngày ( ngoài 4 tháng hậu sản) mà vẫn được hưởng lương như nghỉ phép năm không?? còn tiền nghỉ dưỡng sức gì đó e có hỏi thì HCNS nói là được 900K nhưng... còn lâu lắm. các mẹ đã.. nhận chế độ này rùi cho hỏi là HCNS bên mình họ nói đúng không & các mẹ thường nhận khoản tiền này khi nào?
    Mình sanh tháng năm mà.. mãi tới tháng 10 vừa rồi họ mới .. thanh toán tiền hậu sản cho mình í. nản
    :Sad:
    Đúng là sau khi nghỉ hâu sản 4 tháng bạn sẽ được nghỉ thêm 7 ngày (7 ngày này gọi là nghĩ dưỡng sức đó bạn).
    Tiền dưỡng sức thì sau khi bạn nghỉ xong 4 tháng + 7 ngày thì có thể làm hồ sơ gửi lên BHXH để được hưởng mà. Trên BHXH nếu họ tiếp nhận hồ sơ thì chỉ cần 1-2 tuần là xong thôi.
    Mình thì sanh xong, có giấy xuất viện + giấy khai sanh của bé là công ty làm hồ sơ gửi lên BHXH ngay, mình được hưởng trợ cấp thai sản khi còn trong tháng cơ. Bên bạn làm vậy là lâu quá đó. Không biết lỗi do công ty bạn hay do bên BHXH. Thôi dù sao được hưởng thì cũng vui rồi bạn nhỉ!
    Chúc bạn và gia đình mọi điều tốt lành.
    • 380 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

mẹ hoangmiu ơi,
    mình nghỉ 7 ngày đó rùi thì có được lãnh tiền nghĩ dưỡng sức 7 ngày đó nữa hay không, lúc trước e không biết, chưa nghỉ 7 ngày này ( thậm chí còn phải đi làm sớm ) thì bi giờ mình có được nghỉ bù không chị ơi??

tình hình thực tế là e chưa nghỉ 7 ngày này, thì trường hp của e sẽ như thế nào, chị ơi?? chị trả lời giúp e để e còn .. làm việc với HCNS. tks chị nhé.

và thực tế là mình chỉ lãnh 4 tháng + 2 tháng cơ bản Nn + 7 ngày là chấm hết, phải ko chị ơi- 7 ngày này tính theo lương nào)
    Mẹ không sống đủ trăm năm
    Nhưng sẽ cho Con dư dả nụ cười và tiếng hát :LoveStruc:

• 1,283 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bapnon Xem bài viết
    mẹ hoangmiu ơi,
    mình nghỉ 7 ngày đó rùi thì có được lãnh tiền nghĩ dưỡng sức 7 ngày đó nữa hay không, lúc trước e không biết, chưa nghỉ 7 ngày này ( thậm chí còn phải đi làm sớm ) thì bi giờ mình có được nghỉ bù không chị ơi??

tình hình thực tế là e chưa nghỉ 7 ngày này, thì trường hp của e sẽ như thế nào, chị ơi?? chị trả lời giúp e để e còn .. làm việc với HCNS. tks chị nhé.

và thực tế là mình chỉ lãnh 4 tháng + 2 tháng cơ bản Nn + 7 ngày là chấm hết, phải ko chị ơi- 7 ngày này tính theo lương nào)
    Theo nguyên tắc khi nghỉ thai sản sẽ làm đơn nộp BHXH theo 2 đợt:
    Đợt 1: nghỉ hưởng trợ cấp thai sản (được hưởng 4 tháng lương khai BH + 2 tháng lương cơ bản)
    Đợt 2: nghỉ dưỡng sức sau khi nghỉ hết 4 tháng thai sản (sanh thường nghỉ 5 ngày, sanh mổ nghỉ 7 ngày). Tính bằng công thức: (lương cơ bản của nhà nước x 25%) x số ngày nghỉ.
    Mẹ bapnon đi làm sớm là theo thỏa thuận của Cty và người lao động chứ theo luật BH vẫn là 4 tháng. Mình sẽ pm cho bạn để nói về vấn đề này.
    Chúc bạn vui!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ới cho mình hỏi tí, mình không đi làm nhưng vẫn nhờ người quen đóng hộ bảo hiểm tại 1 công ty tư nhân và mình phải đóng 100% tiền BHXH, cho mình hỏi là trong thời gian mình nghỉ đẻ thì có phải đóng BHXH ko nhỉ? vì mình chờ lấy xong chế độ thai sản là ngừng đóng luôn vì không đi làm phải đóng 100%, xót quá, có mẹ nào biết trả lời hộ mẹ Ngọc Linh với nha!
    • 112 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ới cho mình hỏi tí, mình không đi làm nhưng vẫn nhờ người quen đóng hộ bảo hiểm tại 1 công ty tư nhân và mình phải đóng 100% tiền BHXH, cho mình hỏi là trong thời gian mình nghỉ đẻ thì có phải đóng BHXH ko nhỉ? vì mình chờ lấy xong chế độ thai sản là ngừng đóng luôn vì không đi làm phải đóng 100%, xót quá, có mẹ nào biết trả lời hộ mẹ Ngọc Linh với nha!
    À mình mổ đẻ mà chỉ được thanh toán có 3triệu9 thôi các mẹ a.
    • 1,544 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclinh-242 Xem bài viết
    À mình mổ đẻ mà chỉ được thanh toán có 3triệu9 thôi các mẹ a.
    trong thời gian nghỉ đẻ kophải đóng bảo hiểm xã hội. Mổ đẻ còn được trợ cấp thêm 700-800 tiền phục hồi sức khoẻ so với đẻ thường nữa.
    Con cái là duyên trời định <3
    • 541 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi với, em sinh mổ hồi tháng 7 và cũng chưa nhận được tiền trợ cấp thai sản nhưng em có được chị làm về BHXH bên phòng HC cơ quan em nói em được 7.384k . cái này em kiểm tra được là đúng với công thức: 4 tháng lương khai BH + 2 tháng lương cơ bản. Nhưng còn tiền dưỡng sức thai sản = (lương cơ bản của nhà nước x 25%) x số ngày nghỉ = 650.000 x 25% x 7 = 1.137k. Vậy mà chị làm BH bên HC nói rằng em còn 1 khoản tiền nữa chưa được nhận (chắc là khoản tiền dưỡng sức này) mà lại chỉ có 900k thôi. Thế là thế nào ạ? Hay là có tiền gì khác ngoài tiền dưỡng sức này ạ?
    • 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Sao mình chỉ được hưởng 4 tháng lương thôi nhỉ? Mình nhìn trên giấy tờ bảo hiểm thì thấy họ ghi thanh toán cho 120 ngày? Liệu họ có làm sai ko nhỉ? Mình làm cho vpdd. Thanks các mẹ
    • 337 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Ghi thanh toán 120 ngày là đúng rồi bạn ( 30 ngày/tháng x 4 tháng)
    Các chế độ được hưởng như sau:
    - Nghỉ khám thai 5 ngày ( khi đi khám nhớ lấy giấy nghỉ hưởng BHXH chỗ bệnh viện khám mới được thanh toán)
    - Lương 4 tháng ( tính lương đóng BH của trung bình của 6 tháng trước sinh)
    - 2 tháng tã lót tính theo lương cơ bản.
    - Nghỉ dưỡng sức ( 5 ngày nếu đẻ thường, 7 ngày nếu đẻ mổ, nếu đẻ mổ phải nộp giấy chứng nhận phẫu thuật).

Khi nộp giấy tờ các mẹ nhớ dặn bên HCNS làm đủ các khoản trên, đặc biệt khoản nghỉ dưỡng sức phải làm khá nhiều giấy tờ đấy.

BH chỗ mình sau khi hết thời gian nghỉ sinh mới cho thanh toán BH :Sad:
    • 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Sao mình lại không được thanh toán tiền 2 tháng tã lót nhỉ. Mình chỉ được thanh toán đúng 120 ngày nghỉ thôi. MÌnh có hỏi chị nhân sự chỗ mình thì chị ấy bảo BH nó chi thế thôi. Thế nên mình mới hỏi là liệu BH nó có tính sai cho mình không?
    Còn nghỉ dưỡng sức thì có được thanh toán không? Hay là chỉ được nghỉ thôi?
    Mẹ nào biết thì giải thích giúp mình nhé.
    • 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Sao mình lại không được thanh toán tiền 2 tháng tã lót nhỉ. Mình chỉ được thanh toán đúng 120 ngày nghỉ thôi. MÌnh có hỏi chị nhân sự chỗ mình thì chị ấy bảo BH nó chi thế thôi. Thế nên mình mới hỏi là liệu BH nó có tính sai cho mình không?
    Còn nghỉ dưỡng sức thì có được thanh toán không? Hay là chỉ được nghỉ thôi?
    Mẹ nào biết thì giải thích giúp mình nhé.
    • 1,145 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhvi193 Xem bài viết
    Ghi thanh toán 120 ngày là đúng rồi bạn ( 30 ngày/tháng x 4 tháng)
    Các chế độ được hưởng như sau:
    - Nghỉ khám thai 5 ngày ( khi đi khám nhớ lấy giấy nghỉ hưởng BHXH chỗ bệnh viện khám mới được thanh toán)
    - Lương 4 tháng ( tính lương đóng BH của trung bình của 6 tháng trước sinh)
    - 2 tháng tã lót tính theo lương cơ bản.
    - Nghỉ dưỡng sức ( 5 ngày nếu đẻ thường, 7 ngày nếu đẻ mổ, nếu đẻ mổ phải nộp giấy chứng nhận phẫu thuật).

Khi nộp giấy tờ các mẹ nhớ dặn bên HCNS làm đủ các khoản trên, đặc biệt khoản nghỉ dưỡng sức phải làm khá nhiều giấy tờ đấy.

BH chỗ mình sau khi hết thời gian nghỉ sinh mới cho thanh toán BH :Sad:
    Mình mới vừa nghe chế độ nghĩ dưỡng sức đó, mình có lên mạng BHXH tham khảo mà ko thấy họ đề cập đến vấn đề này, mẹ cho mình hỏi vậy là mình sẽ được nghĩ thêm 7 ngày (đẻ mổ) và được thanh toán tiền. Mà mình đã lãnh BH rồi, do chuyển khoảng nên mình cũng không biết rõ chi tiết lắm, để mai mốt đi làm lại mình sẽ hỏi phòng nhân sự xem sao.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3