• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Giảm cân sau khi sinh mà vẫn có sữa cho con bú

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 115K Lượt đọc
  • 199 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 114 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình thì đi tập Yoga ấy, mình đi tập được 3 tuần rồi, chưa giảm cân nhưng cơ thể nhìn săn chắc lại tốt lắm. Mà đi tập rồi thì số lần vắt sữa ít đi nên mình bị ít sữa đi, vẫn đủ cho con bú, dư ra một ít chứ không nhiều như hồi trước. Hồi trước mỗi ngày mình dư ra được 400ml. Con bú 1 lít, giờ mình vắt được 1 lít hơn một tẹo.

• 447 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Oi con mình chua bao gio bu duoc toi 1l. Con bú ít mẹ lại ít sữa, mây hôm nay ko dám đi tập nữa ở nhà vắt sữa liên tục, hi vọng vớt vát được cho con. Kết quả là tăng lại 1 kg các mẹ ạ. Hình như đi tập thể dục mà ko tập đều thì còn tăng nhanh hơn á, huhu khổ quá cơ
    • 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ a,mình cũng vừa sinh dươc 1thang thừa 13 kg so voi lúc chưa sinh.mình dã tham khảo rất nhiều xách để giảm cân rồi nhưng chẳng có cánch nào phù hợp với người đang cho con bú cả.mình đang dùng 1loaji kem massa giảm mỡ kết họp với đai quấn nóng hy vọng giảm được vài cm vòng eo nếu không tết này không giám ra đường mất.các chi e dùng thử cách này xem có hiệu quả không nhe.chúc ca nhà mình cùng giảm can :-) !
    • 164 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Mình có một vài kinh nghiệm muốn chia sẻ cùng các mẹ đây:
    Thời con gái mình 52kg, lên bàn đẻ mình là 75kg (tăng 23kg); sinh bé xong mình còn 68kg (giảm 7kg); sau 4 tháng đầu ở ngoại và được bà ngoại tầm bổ đủ mọi thứ để lợi sữa như cháo móng giò, cháo cá chép, chân chó hầm, chân dê hầm, thậm chí còn uống cả thuốc bắc (rất dễ béo)...vậy mà vẫn giảm được 3kg là chỉ còn 65kg (vẫn thừa 13kg) nhưng bụng chỉ to hơn hồi chưa chửa vài phân thôi.
    => Bí kíp của mình là: sau khi sinh được 15 ngày (hết bị ra máu) mình rang 1kg muối hột với 1 củ gừng, cho vào cái túi vải đã may sẵn rồi trườm lên bụng môi ngày 30-45'. Hồi mới sinh bụng mình rất to nhưng sau 3 tháng đầu kiên trì bụng mình đã trở lại bình thường, mình rất tự tin mặc áo ôm. Còn về việc ăn uống bét nhè mà vẫn giảm được 3kg là do mình uống cao chè vằng, vừa giúp lợi sữa lại vừa giảm cân.
    Từ tháng thứ 5 đến nay con được 8,5 tháng mình về nhà nội, tự chăm lo ăn uống nên đã giảm được 12kg trong vòng 4,5 tháng tức là mình bây giờ còn 53kg (chỉ còn thừa 1kg so với hồi chưa chửa đẻ mà đấy là vừa ăn xong cái Tết Nhâm Thìn đấy nhé!). Mình có cái tính không bao giờ nhịn ăn, con người tâm hồn ăn uống lắm, ăn suốt ngày dù sợ béo nhưng không ăn kiêng vì mình vẫn cho con bú mà.
    => Bí kíp của mình là: Mua máy tập Air Climber tập tành chăm chỉ ngày 60' (2 bài) trong vòng 2 tháng (tháng thứ 5 đến hết tháng thứ 6) mình giảm được có 2kg, hì. Còn 2,5 tháng trở lại đây mình giảm cân nhanh là do vừa tập Air Climber vừa uống nước lá sen phơi khô. Cách làm của mình là lá sen tươi mình rửa qua, đem phơi vài cái nắng cho khô nhưng nhìn lá vẫn có độ tươi xanh không bị vàng. Lấy 1,5 lá cắt nhỏ rửa sạch đem đun với 1,5-2 lít nước uống hết trong ngày. Ngày nào cũng chăm chỉ làm vậy, mẹ thì giảm cân, con vẫn có sữa bú, chả ảnh hưởng gì.
    Bây giờ con mình 8,5 tháng mà mình đã gần như về lại dáng xưa (chỉ dư có 1kg) ai cũng bảo giảm cân giỏi thế! Hehe.. Mà nói thật là mình ăn khỏe lắm, con bú mà, đói không chịu được, vẫn ăn đêm nữa chứ.
    Vài dòng tâm sự với các mẹ, hy vọng giúp ích cho mọi người. Mình là người thật việc thật luôn cho các mẹ khỏi lo vụ uống mấy cái lá kia nhé!
    À, bí kíp nữa là ngày nào mình cũng nhảy lên cân 3 lần, sáng khi ngủ dậy, trưa sau ăn và tối trước khi đi ngủ. Ăn vẫn ăn nhưng phải theo dõi tiến độ thường xuyên mới kích thích tinh thần mình phấn khởi mỗi khi cân tụt đi 5 lạng một.
    Thỏ Bông_Tình yêu của mẹ!
    NB: 2,8kg; 1M: 4kg; 2M: 4,9kg; 3M: 5,6kg; 4M: 6,3kg; 5M: 6,8k; 6M: 7,4kg; 7M: 7,9kg; 8M: 8,2kg; 9M: 8,9kg; 9,5M: Bé ốm, ho, sổ mũi: 8,4kg; 10M: 8,9kg, 11M: 9kg; 12M: 9,4kg và cao 75cm; 13M: 9,7kg; 14M: 10kg; 15M: 11kg; 16M: 11,3kg cao 80cm; 17M: 11,5kg; 18M:...
    • 41 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mẹ Chip_Kid giống mẹ cháu ghê. Sau khi sinh xong tập 2 mẹ cháu cũng thừa 12kg. Mẹ cháu tên là Thu toàn bị anh xã trêu gọi là Thu Thù Lù. Tức phát điên. Thế là mẹ cháu quyết tâm làm cái bài Muối hột rang với gừng + cao chè vằng + nịt bụng + ko ăn quá nhiều các loại móng + kiên trì. Thực sự nó rất hiệu nghiệm. Hôm đầy tháng bé bạn anh xã đến chơi ai cũng mắt tròn mắt dẹt hehe. Đến giờ bé được hơn 4 tháng rồi. Chỉ số cân nặng và vòng eo đã về gần bằng thời con gái. Hôm tết 2 vợ chồng đánh quả lẻ đi chơi không bế 2 bé theo mấy người bạn của bạn nhìn còn ko biết là mẹ cháu đã 2 con rồi. Hihi các mẹ nó thử xem sao nhé.
    TINH BỘT NGHỆ - TINH DẦU NGHỆ:
    THUỐC QUÝ DÂN GIAN - BẠN VÀNG PHỤ NỮ
    HOTLINE: 0938248686

:LoveStruc:Bố mẹ yêu bé Na nhất trên đời.:LoveStruc:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,188 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Ôi, ngưỡng mộ các mẹ quá, mình sinh tập 4 được 3 tháng chẵn rồi mà vẫn còn dư những 13kg, sau khi sinh mình giảm được đúng 4kg, 3 tháng sau vẫn giữ nguyên như vậy. Mình cũng phơi được 1 ít lá sen rồi nhưng chưa dám uống, được mẹ chip kid phổ biến kinh nghiệm mình sẽ đi nấu để uống ngay bây giờ. Tuần sau đi làm lại rồi mà người cứ như cái lu ấy, xấu hổ quá đi thôi. Quyết tâm nào.
    :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 164 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BETONG Xem bài viết
    Ôi, ngưỡng mộ các mẹ quá, mình sinh tập 4 được 3 tháng chẵn rồi mà vẫn còn dư những 13kg, sau khi sinh mình giảm được đúng 4kg, 3 tháng sau vẫn giữ nguyên như vậy. Mình cũng phơi được 1 ít lá sen rồi nhưng chưa dám uống, được mẹ chip kid phổ biến kinh nghiệm mình sẽ đi nấu để uống ngay bây giờ. Tuần sau đi làm lại rồi mà người cứ như cái lu ấy, xấu hổ quá đi thôi. Quyết tâm nào.
    Hi, lá sen chuẩn lắm đấy, mẹ nó cứ yên tâm mà dùng đi! Kiên trì thì sau 1 tháng là đã có kết quả rõ rệt rồi. Chúc mẹ nó sớm lấy lại vóc dáng nhé!
    Thỏ Bông_Tình yêu của mẹ!
    NB: 2,8kg; 1M: 4kg; 2M: 4,9kg; 3M: 5,6kg; 4M: 6,3kg; 5M: 6,8k; 6M: 7,4kg; 7M: 7,9kg; 8M: 8,2kg; 9M: 8,9kg; 9,5M: Bé ốm, ho, sổ mũi: 8,4kg; 10M: 8,9kg, 11M: 9kg; 12M: 9,4kg và cao 75cm; 13M: 9,7kg; 14M: 10kg; 15M: 11kg; 16M: 11,3kg cao 80cm; 17M: 11,5kg; 18M:...
    • 3,295 Bài viết

• 10,429 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be-HaNa Xem bài viết
    Mẹ Chip_Kid giống mẹ cháu ghê. Sau khi sinh xong tập 2 mẹ cháu cũng thừa 12kg. Mẹ cháu tên là Thu toàn bị anh xã trêu gọi là Thu Thù Lù. Tức phát điên. Thế là mẹ cháu quyết tâm làm cái bài Muối hột rang với gừng + cao chè vằng + nịt bụng + ko ăn quá nhiều các loại móng + kiên trì. Thực sự nó rất hiệu nghiệm. Hôm đầy tháng bé bạn anh xã đến chơi ai cũng mắt tròn mắt dẹt hehe. Đến giờ bé được hơn 4 tháng rồi. Chỉ số cân nặng và vòng eo đã về gần bằng thời con gái. Hôm tết 2 vợ chồng đánh quả lẻ đi chơi không bế 2 bé theo mấy người bạn của bạn nhìn còn ko biết là mẹ cháu đã 2 con rồi. Hihi các mẹ nó thử xem sao nhé.
    Ui mẹ này có tên giống em. nhưng ông xã kô gọi em là Thu thù lù mà gọi là " Thiên Đu " tức " Thu điên " đấy, gọi từ lúc chưa có bầu cơ, thế có điên hôk cơ chứ.

Em cũng bán than tý, lúc chưa bầu thì 48kg, 1m61. Nhưng em bị xương to nên dù 48kg nhưng nhìn kô nhỏ nhắn mấy đâu. Lên bàn mổ là 73 kg , sinh bé xong còn 65kg. Hết 1 tháng đầu chăm con thì còn 59kg, giờ con 2m rồi mà em 58kg. Chả giảm gì hết . Còn 10kg mỡ thừa nữa, bụng thì em gel liên tục nên cũng kô đến nỗi nhưng cái khổ là mỡ nó tập trung đùi và mông. Giờ quần size 30 ních cũng hôk qua nổi cái mông này nên em toàn mặc váy để che đi thôi ..... ngượng lắm. mất tự tin nhắm

Bao giờ cho đến bao giờ ........
    Chỉnh sửa lần cuối bởi xKunx; 03/02/2012 vào lúc 07:58 PM.
    HA` LA^M

Me. ye^u con nha^t' tra^n` -do*i` Bee a`k
    • 26 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xKunx Xem bài viết
    Ui mẹ này có tên giống em. nhưng ông xã kô gọi em là Thu thù lù mà gọi là " Thiên Đu " tức " Thu điên " đấy, gọi từ lúc chưa có bầu cơ, thế có điên hôk cơ chứ.

Em cũng bán than tý, lúc chưa bầu thì 48kg, 1m61. Nhưng em bị xương to nên dù 48kg nhưng nhìn kô nhỏ nhắn mấy đâu. Lên bàn mổ là 73 kg , sinh bé xong còn 65kg. Hết 1 tháng đầu chăm con thì còn 59kg, giờ con 2m rồi mà em 58kg. Chả giảm gì hết . Còn 10kg mỡ thừa nữa, bụng thì em gel liên tục nên cũng kô đến nỗi nhưng cái khổ là mỡ nó tập trung đùi và mông. Giờ quần size 30 ních cũng hôk qua nổi cái mông này nên em toàn mặc váy để che đi thôi ..... ngượng lắm. mất tự tin nhắm

Bao giờ cho đến bao giờ ........
    Mẹ XKunx cũng sinh mổ ở BV Gaya Việt Hàn do bs Hanh mổ phải ko? Mình có đọc ở Hội mèo con t10 thì thấy tên bạn. Mình sau sinh mổ được 1 tuần cũng gen bụng vài h 1 ngày do lúc đó k thấy đau vết mổ hay bị gì hết. Nhưng khoảng hơn tuần sau đó mình bị đau bụng dưới bên tay phải phía trên vết mổ đi khám bs Hanh lại nên k dám gen nữa. Mình đọc trên topic Giảm cân sau sinh bằng cak chườm nước nóng bỏ trong chai cũng thực hiện đc vài lần rồi bị đau lại,lần này đau và ngứa chỗ vết mổ nữa nên từ bỏ luôn
    Mình k nằm than nhưng có ngồi hơ bụng,lấy khăn che chỗ vết mổ lại thấy bụng cũng gọn bớt. Mình còn mua thuốc Bắc về xông nữa ra mồ hôi toàn thân thoát bớt lượng nước dư còn lại trong cơ thể khi mang thai nên xuống thêm đc 1kg,ngoài 4kg sụt khi từ BV trở về nhà.
    H mình còn dư 3kg so với trước khi mang bầu,con được gần 2 tháng và tạm hài lòng với v2 to hơn 6cm so với trước đây. Đợi đến khi vết mổ ổn định và cai sữa cho con khi được 6 tháng lúc đó mình sẽ lên chiến dịch ăn kiêng và tập các động tác gập bụng lại. Chúc các chị em nhanh lấy lại dáng mà không ảnh hưởng đến việc cho con bú nha ^_^
    http://daisypath.com/Wedding_code.php
    • 421 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_Kid Xem bài viết
    Hi, lá sen chuẩn lắm đấy, mẹ nó cứ yên tâm mà dùng đi! Kiên trì thì sau 1 tháng là đã có kết quả rõ rệt rồi. Chúc mẹ nó sớm lấy lại vóc dáng nhé!
    Hic mẹ Chip_Kid ơi, sao mình search thông tin về lá sen giảm cân thì trên vnexpress có bài nói có Trương hợp uống ko giảm cân mà mất ngủ triển miên? Mình sinh bé được gần 2 tháng rồi cũng ham hố làm theo mẹ nó nhưng vân băn khoăn quá, sợ ảnh tới việc cho con bú hic hic
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ,mình vừa sanh xong được 2 tháng nhưng đã về lại ban đầu...con gái 47kg , lên bàn mổ 61kg , xuống bàn mổ 56kg, về nhà 55kg. sau 1 tháng 50kg , 2 tháng 47kg . Bí quyết của mình là buổi sáng ăn nhẹ thôi . vài lát bánh mì chấm sữa có hôm ăn bún bò hoặc hủ tiếu.. trưa ăn 1 bát cơm ,nhiều đồ ăn, 1 bát canh..buổi chiều 1 bát cơm nhưng nhiều đồ ăn các mẹ cứ ăn đồ ăn thoải mái nhưng đừng ăn cơm nhiều..Đói thì ăn trái cây...Ăn nhiều trái cây sữa thơm lắm các mẹ ah. Mình ăn táo,quýt,chuối . Bánh ngọt ăn thoải mái. Mình có uống thêm dấm táo mèo nữa ,sữa nhiều lắm các mẹ ah, mình dùng máy vắt sữa ,vắt 1 ngày được 1200ml có khi 1400ml. Bé uống ko hết lại đổ đi,cho bé bú nhiều và vắt sữa cũng giảm cân đấy các mẹ ah..giờ quấn áo cũ mặc vừa cả rồi , áo thì bị chật ngực thôi vì đang cho bé bú mà...các mẹ thử xem. ah mình cũng dằn bụng bằng muối hột rang và rượu gừng ,hiêu quả lắm bụng nhỏ đi trông thấy ..chúc các mẹ thành công
    • 525 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Chắc là do cơ địa các mẹ ạ , e ăn bao nhiêu vào sữa cho con hết ăn nhiều mà vẫn giảm cân còn bà chị chồng e ăn nhiều cũng có sữa cho bé bú nhưng mẹ thì cũng tăng cân vù vù ... E lúc con gái 48kg chửa tháng đầu nghen tụt 2 cân còn 46 kg lên bàn đẻ 64 kg về nhà còn 59kg đầy tháng bé thì con 54 kg , mà e ăn nhiều chứ ko ít đâu ạ ngày nào cũng ăn cơm 3 bữa mỗi bữa 1 bát tô rồi còn uống sữa nữa. E cho bé bú hoàn toàn vì thấy nhiều ng bảo cho con bú là giảm cân hiệu quả lắm . Nhưng mỗi tội đẻ xong ng nở ra nên vẫn ko mặc vừa quần áo hồi con gái nữa hic , mấy tháng nữa đi làm chắc tốn khoản kha khá để mua đồ rồi .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi sweetdream90; 06/02/2012 vào lúc 11:19 PM.
    Lá : bú mẹ 100%
    NB : 3kg6 : 1M : 5 kg ; 2M : 6 kg - 57 cm ; 3M : 7 kg - 60 cm ; 3M 25D : lẫy thành thục . 8 kg ; 5M : 7,5 kg - 65 cm . ; 6M : 8 kg ; 7M : 8 kg 1 . ( con đã biêt tự vịn đứng , đang năm có thể ngồi dậy được) ; 9M ; 8,5 kg ; 10M : 8,7 kg biết đi men , tênh tênh , nhú chiếc răng đầu tiên 11M : 8,8 kg , 73cm e đã có 4 răng , đi đc 2,3 bước ! 12M : 9,5 kg đã biết đi vững ^^
    30M : 13,5kg .

Hạnh phúc là khi ta biết thế nào là đủ !!!
    • 5,200 Bài viết

• 7,029 Được cảm ơn

Nghe mà thèm quá! Mình sinh bé đầu 1 tháng sau đi tung tẩy ko ai biết mình mới sinh, đến bé thứ 2 thì trước khi mang thai là 48kg, bước lên bàn sinh là 56kg, chồng nuôi khéo quá tới giờ vẫn 56kg, ko mất đi lạng nào mới tài. Chắc mình phải tổng hợp cách của các mẹ quá (chườm muối, ít ăn tinh bột, ko ăn các loại móng ..." hu hu hu, ngày nào cũng móng móng móng giò, béo như heo hu hu
    • 39 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

các mẹ cứ ăn uống theo chế độ hợp lý để có sữa và cho con bú đúng cách là sẽ về form nhanh lắm, em lúc trứoc cũng thế mà, em còn nghe nói cho bé bú nhiều giúp dạ con nhanh chóng phục hồi và lực hút của bé sẽ giúp cơ bụng co thắt nhanh, săn chắc nhanh hơn. Ngoài ra, việc cho bé bú nhiều > 8 lần giúp cho người mẹ tiêu hao được 500calo( tương đương chạy 3-4km), tốt gấp nhiều lần mẹ ăn kiêng
    • 39 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

các mẹ còn phải chú ý chuyển rạn da và sổ bụng í, nên quấn gel bụng và dùng kem nghệ không để lâu là xấu lắm, không cách nào giảm đc hết
    • 168 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

một phương pháp giảm bụng hiệu quả dành cho các mẹ nè:

Mới sinh các mẹ nên quấn gừng, gừng trong Đông y có tác dụng nóng trong, gây co bóp tử cung và đẩy sản dịch ra nhanh. Nếu giai đoạn đầu tiên không làm co bóp giúp sản dịch đẩy ra, nhiều khi còn gây hiện tượng bế sản dịch. Nhất là đối với các mẹ đẻ thường, sinh xong bác sĩ hay có động tác massage đẩy bụng giúp sản dịch ra nhanh hơn

Các mẹ nên nằm muối ngày 3 lần kèm theo hóp bụng, sau khi hết sản dịch

Tại sao phải hóp bụng: Theo Khuyến cáo thì sau 6 tuần mọi cơ quan nội tạng mới trở về vị trí cũ chính vì vậy cần hóp bụng sau khi ăn giúp dạ dày không bị đầy và kéo dãn làm vùng da bụng bị dão và sổ ra . Hơn nữa, việc hóp bụng giúp co hồi lại tử cung và giúp hồi phục cơ, xương chậu
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

giống mình quá mình đã thử ăn ít đi nhưng sữa lại không đảm bảo cho con bú, chán quá đi mất
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

úi mình lên bàn mổ là 78kg mổ xong về 1 tháng thì còn 63kg đến bây giờ con được 7 tháng mà vẫn thế chả giảm đi lạng nào mà trong khi đó mình phải đi làm từ 2 tháng. úi giòi ơi làm cách nào giảm béo bây giờ
    • 69 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, muốn nhiều sữa cho con bú mà vẫn không bị tăng cân thì có lẽ chè vằng là phù hợp nhất thôI! Vừa tiêu mỡ mà lại tăng tiết sữa.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,188 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Chè vằng mình uống hàng ngày thay nước, không dám bồi bổ gì vì sợ mập, ngày ăn 3 bữa, có ăn thêm ít trái cây, con bú mẹ hoàn toàn, đẻ
    Xong 64kg, con 3,5 tháng mẹ vẫn như đù. Chán như con gián
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ME BETONG; 24/02/2012 vào lúc 02:41 PM.
    :LoveStruc: