• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 74.8K Lượt đọc
  • 246 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 95 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Phát phì đang là nỗi lo của nhiều người. Làm sao để giảm cân mà không cần ăn kiêng? Theo các nhà khoa học, chìa khóa cho những vòng đo lý tưởng nằm ở sự bận rộn về tâm trí và những động tác nhỏ nhặt trong sinh hoạt hằng ngày.
    Các nhà nghiên cứu đã tiến hành thực nghiệm trên những người tình nguyện ở độ tuổi 20-35, có công việc ít vận động. Năng lượng mà họ nạp vào qua khẩu phần ăn cao hơn 1.000 kcal so với nhu cầu bình thường của cơ thể mỗi ngày. Kết quả là sau 2 tháng, tùy thuộc cách thức tiêu hao năng lượng, cân nặng của những người tham gia thử nghiệm tăng 7,2 kg hoặc chỉ tăng 0,9 kg.

Theo các nhà khoa học, những hoạt động như đi bộ hoặc leo cầu thang không tác động nhiều lên sự giảm cân. Trong khi những động tác tưởng chừng vô nghĩa trong sinh hoạt hằng ngày như thói quen ngúng nguẩy, đứng lên ngồi xuống nhiều lần ở bàn làm việc, bắt tay đối tác... lại làm tiêu hao đáng kể lượng calo dự trữ ở dạng mỡ.

Các nhà nghiên cứu khẳng định rằng, những người không ngồi yên một chỗ thường có vóc dáng mảnh mai. Nguyên nhân là do cơ thể họ nhận được những tín hiệu phải "đốt cháy" nhanh thức ăn. Ngoài ra, sự vận động trí óc cũng góp phần tiêu hao năng lượng thừa, giúp duy trì thân hình mảnh mai.

Khi cơ thể hấp thu một lượng thức ăn quá nhu cầu, 85% năng lượng thừa sẽ chuyển thành chất béo. Mỡ dự trữ của cơ thể thường đủ dùng trong 1 tháng với người gầy, và 1 năm với người mập.

(Theo Thanh Niên)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Các bạn ơi, mình cũng đang có mối quan tâm như Natra, nếu có ai có kinh nghiệm gì thì post lên nhé. Hiện nay mình tăng 13kg so với ngày xưa rồi!!! Tại mình ít sữa quá nên cứ phải ăn như trâu mới có sữa cho bé. Ai có kinh nghiệm tạo nhiều sữa thì mách luôn cho mình nhé.
    Cún và Dưa Bở
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sau khi sinh mình cũng mập lắm nhưng ko giám tập thể dục vì nếu bạn tập một thời gian mà bỏ thì sẽ mập hơn nữa đó (nghe ngưòi ta nói ko biết có đúng ko) bé nhà mình đựoc 1t thì mình dứt sữa vì cháu mọc răng rồi nên cắn mình đau wa' :P sau khi dứt sữa cháu mình giảm ăn và ăn uống đều độ lại ,có khi ko ăn nữa thế là giảm cân,bụng cũng có mỡ nhưng ốm xuống cũng ko đến nỗi nào mấy chị ạ,đây là cách giảm cân của mình
    đợi dứt sữa cháu xong thì mấy chị sẽ ổn mà đừng wa' lo lắng nhé
    chị có thể mua đu đủ xanh hừom về nấu cùng xưong heo hay sừon gì đó cũng tạo nhiều sữa lắm đó .
    mình chỉ biết chút ít này thôi ,thân.
    lovealls
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cam on cac ban nhe. Minh se thu an hoa chuoi xem sao vi minh an du du xanh ham chao va chan gio roi nhung cung khong ra sua nhieu lam ma minh thi lai tang can vu vu.
    Cún và Dưa Bở
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình chỉ muốn cảnh báo các bạn là phải lựa chọn thức ăn. Không phải cứ ăn nhiều thứ là con khỏe và nhiều sữa đâu. Ngay từ khi có bầu, nếu các bạn cứ lên 20kg trở lên thì ít nhất là 10kg sẽ còn lại sau khi sinh. Mình thấy cái món chân giò hầm đu dủ chẳng có thêm gì sữa cả. Bao nhiêu mỡ ở cái chân giò ấy vào mẹ và tích tụ.....hơi lâu. Mình thấy lượng nước là cần thiết nhất. Phải uống các nhiều nước càng tốt, kể cả sữa, nước cam hay nước vối (ngòai Bắc có nhiều).
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với Soc&Nhim đó. Mình có vòng 1 khiêm tốn nên rất sợ không đủ sữa cho con. Nhưng mỗi khi mình cho con bú là ông xã lại cho 1 ly nước, rồi mình ăn nước canh nhiều nữa nên thấy bé bú thỏai mái. Bác sĩ cũng khuyên là nên uống nước nhiều đó. các bạn thử xem sao chứ ăn đồ có chất béo nhiều như món chân giò thì chỉ có giúp mẹ tăng cân thôi
    • 1,049 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Gửi các mẹ có nhu cầu giảm cân sau sinh!
    Khi mới lấy chồng mình khoảng 50kg (cũng không nhỏ lắm, nhưng đấy là cân nặng lý tưởng đối với mình bây giờ), sau khi sinh xong bé bông mình được 60kG, sinh xong bé Nhím thì trời ơi!, thật khủng khíêp, cận nặng hiện thời của mình là 70kg. CÁc mẹ biết không, hiện tại nhím nhà mình mới được 9 tháng thì không thể cai sưa được mà ăn ít đi thì sợ răng không còn sữa cho bé bú. Mỗi bữa mình cũng chỉ dám ăn 2 lưng cơm vậy mà chẳng thấy giảm cân tí tẹo nào cả. Có người mách cho một cách là hãy ăn ịt nạc thăn, nhiều rau, quả và không ăn hoặc ăn rất rất ít cơm thôi nhưng mình chưa dám thực hành vì có ý đến khi nhím được 2 tuổi mới cai sữa. Các mẹ có cách nào không giúp dùm mình trong lúc này với !!!
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mình cũng đang muốn giảm cân như các mẹ đây. Các mẹ thử tham khảo :

http://www.webtretho.com/w/bm.php?nID=591
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2004/09/3B9D41C6/

Tập thể dục là cách tốt nhất , vừa bảo vệ sức khoẻ vừa tránh tăng cân thêm nữa .
    Các mẹ nào biết sau khi sinh bao lâu mới được đi bơi lại không, chỉ mình với!

Tp. HCM
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Túm lại là khó có thể vừa muốn nhiều sữa, vừa muốn giảm cân. Sau khi sinh mecarrot cũng còn 6kg mỡ thừa đây này, có ai cần không???
    Sau sinh, mình cũng hay ăn chân giò hầm đu đủ. Sữa thì chả thấy đâu, chỉ thấy cái mặt như cái đĩa thôi.
    Nhưng đúng là uống nhiều nước thì ngực căng hơn hẳn. Bây giờ trước khi đi ngủ mình xơi 1 hộp Vinamilk không đường để có sữa ban đêm cho carrot bú. MÌnh đọc ở đâu đó rằng sữa không làm tăng cân mấy
    đành hy sinh cho con thôi các mẹ ơi ! Chờ dứt sữa tính tiếp. AX thì cứ nói em toàn đổ lỗi cho hoàn cảnh, lười tập thể dục thì có !
    Mà đúng là lười tập thật !
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cac me oi,

Em bay gio tih nhieu sua hon roi: kinh nghiem cua nguoi Hoa la an bong cai xanh (broccoli), an nhieu ca', it com, uong nhieu nuoc. Va an nhieu trai cay ngot (kinh nghiem cua me biteo) an nhieu qua na, mang cau, qua bo, chuoi. Em an nhu the nen bay gi sua em nhieu lam, quan trong la phai uong nhieu nuoc, an that la nha.t, khong duoc an man vi nhu the nuoc se giu trong nguoi va map ra.

Kinh nghiem giam can cua em: Sau khi sinh em 62kg, bay gio 53 kg, van con map nhung khong toi noi to lam. Em an nhieu rau xanh, an 2 bong cai xanh moi ngay, toi truoc khi di ngu an 1 trai chuoi, vi em ma an chuoi nhieu thi "i" khong duoc ......, an nhieu trai cay ngot.

Nhung thu khong duoc an : cheese, dau mo, hay an luoc va hap thay vi chien. khong an thit, an ca va trung thoi. Hoac an thit ga. khong an thit heo vi rat beo. Khong an nhieu banh mi`, neu them` qua chi an 1 lat banh mi thoi. Khong an mi` goi' an lien. hay an chao thay vi an com.

Sau day la thuc don cua em : sang 1 coc sua khong beo, khong duong, 10h them an thi an trai cay, nhu tao , nho, chuoi, cam.

Trua em an rau luoc, he nau voi dau hu non, hay dau hu luoc cham nuoc mam. that nhieu rau, khong an com. 3h them an thi an trai cay nhu chuoi ,. tao nho, khong duoc an bap ngo. Hoac luoc san 1 bong cai xanh to, roi de o ban,. them an thi boc 1 bong cai xanh va an, vi em tihch an bong cai xanh nen em an ca thang cung khong ngan.

Toi : luon an truoc 7h toi, tot nhat la an luc 6 h. khong bao gio an sau 7 h, nhu the se to bung . Toi gom, 1 chen com, nhung moi lan xoi com thi xoi 1/2 chen thoi, nhu the thi se duoc an com 2 lan. An voi ca kho nhat, hay ca hap cham muoi ot chanh, an nhieu rau, that nhieu rau, hup nuoc canh.

9 h dem ma doi bung thi an bong cai xanh luoc, hoac an chuoi, hoac uong 1 coc sua khong beo, hoac uong Milo khong sua khong duong, khi uong Milo nho uong khi nong, va se uong rat cham, tu tu, . Neu con doi nua thi an them trai chuoi, qua na, hay 1 ly bo dam voi da nhung it duong, an dau Da Lat, noi chung la khong duoc an chat bot sau 7 h.

Neu cac me lam duoc nhu the thi dam bao se xuong 4kg 1 thang, co nghia la 1 tuan xuong 1kg.

Cach de chan con doi va them an. Khi doi va them an, hay nam tren giuong, nham mat lai, nin tho 15 giay, sau do hit tho 5 lan deu dan, lam nhu the trong vong 5 phut, dam bao se het them an.

Cac me hay luon tranh thu di shopping, hay mua nhung cai ao ma minh tihch nhung nho hon co nguoi dang mac, va treo o trong phong, se quyet tam de giam an.

O tu lanh cua em em viet 1 to giay gom nhung ly do de giam an hoa an kieng: khi them an thi doc to giay do, se bot an ngay thoi.

Cac me an it com thoi nha, com map lam do. an nhieu bun len, an 1 to bun rieu thi khong sao het, noi chung an bun khong map nhung dung an voi thit nhe, em khong bao gio an thit ca. ghet thit lam, thich an ca thoi. Chuc cac me se co than hinh thon tha.
    HIEN (Singapore)
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình lúc có bầu lên cân cũng nhiều, tới 23kg nhưng TinTin chỉ được có 3,4kg ops: nhưng trộm vía mẹ cháu xuống cân cũng nhanh, ngay sau khi sinh xong về nhà cân đã giảm được 8kg, 3 tháng nghỉ sinh ở nhà thì giảm tiếp 10kg nữa dù mẹ cháu vẫn ăn uống bình thường và sữa thì cũng vẫn "xông xênh" để bé bú cả ngày. Số cân dư thì tiếp tục giảm khi bé cai sữa và bây giờ thì mình gần như lấy lại được cân nặng lúc trước.

Suy ngẫm lại, mình không ăn kiêng, không tập thể dục thường xuyên sao cân nặng lại giảm?! cũng chẳng rõ tại sao, có thể là do cơ địa của mỗi người hoặc có thể do mình bắt đầu làm việc nhà trở lại ngay sau khi sinh và việc chăm sóc baby cũng khiến mình bận rộn và phải hoạt động nhiều nên cân nặng nó giảm lúc nào cũng chả hay

Một chút chia xẻ với mọi người! sắp tới rảnh rỗi hơn đang định đi tập yoga, có mẹ nào đi tập buổi sáng sớm không?
    Mẹ yêu TinTin nhất trên đời!
    • 1,049 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Mẹ Natra_dethuong ơi!
    Có thể chỉ cho mình cách nấu hoa chuối được không, có phải ngâm nước muối không? Mình thấy trong hoa chuối có những quả chuối nhỏ, có bỏ đi không hay là ăn tất cả? Chỉ dùm cho mình với !!!
    • 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

Thật sự meyeutintin nói cũng có phần đúng đấy. Như mình chỉ ngửi mùi cơm cũng béo rồi. Đã từ mấy năm nay mình đâu có ăn cơm kể cả khi có bầu Bùm nữa. Bây giờ mình chỉ ăn hoa quả rau và thức ăn với lượng vừa phải. Nhưng đặc biệt buổi sáng thì mình ăn no (hết 1 bát phở ). Mình toàn bị bố mẹ chồng và chồng la vì tội không ăn cơm thôi....thế mà vẫn béo. Đúng vậy họ ngoại nhà mình toàn tạng người béo cả thôi. Chị ở cơ quan mình mỗi bữa ăn 3 bát cơm sáng ăn phở , xôi no nê , hay ăn bánh quy giữa giờ thế mà ngwoif vẫn như con cá mắm gày nhom....
    Hiền ơi thực đơn của em cũng rất hay , chị sẽ thử hy vọng có thể giảm....Cảm ơn em
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 239 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ôi Hiền ơi, ăn như vậy thì run chân lắm, làm sao đi làm được. Mình còn bị huyết áp thấp nữa cho nên OX phải dặn là: " em nhịn ăn thế nào phải cẩn thận không khéo bị ngất đấy nhé"

Mình có cách ăn kiêng như thế này, vẫn xuống cân như thường mà k0 bị mệt vì đói. Hồi ,mới sinh mình 56kg, sau khi ăn kiêng khoảng 1 tháng xuống còn 50kg và sau 2 tháng nữa còn 47kg. Cách này là do 1 đứa bạn có bố chồng là bác sỹ bày cho đấy.

Nguyên tắc chung là không được ăn cơm. Nếu thèm quá thì chỉ được ăn 1nửa bát cơm, hoặc 1 lát bánh mì thôi. Nếu đã ăn bánh mì thì thôi cơm Thay vào đó là: KHOAI SỌ LUỘC. Khoai sọ có thể ăn no mà không hề có calo. Thế nên lúc nào đói thì làm tạm vài củ khoai luộc vậy .

Thịt: 1 ngày chỉ được ăn 1/2 lạng thịt nạc hoặc cá, hoặc 1 quả trứng.

Rau: ăn thoải mái nhưng tránh ăn rau xào. Chỉ nên ăn luộc, trần thôi.

Hoa quả: không hạn chế

(Có một số thứ như đậu hũ, ngô, khoai tây, .v.v. thì đừng ăn vì rất nhiều calo)

Hồi đó cứ đến bữa là mình chén mấy củ khoai luộc trước sau đó mới nhẩn nha xơi hết 1 đĩa rau luộc to tướng. Ô sin nhà mình hồi đó nó suốt ngày trêu mình & hỏi : chị ơi hôm nay có luộc khoai không?

Ngoài ra mình còn đi bộ khá nhiều và làm việc nhà như Ô sin - chắc đây cũng là 1 cách tập thể dục?

Mọi người đều hỏi vì sao mình xuống cân nhanh thế và khi nghe mình nói về cách ăn khoai thì đều lè lưỡi

Mình còn có 1 chị bạn nữa 2 con rồi mà người hơi bị chuẩn - U30 mà còn đi tập Ushu nhé - bí quyết của chị ấy là bán xe máy, đi xe đạp

Có mẹ nào dám quyết tâm k0? nếu có kết quả thì share nhé
    • 5,176 Bài viết

• 1,183 Được cảm ơn

To thinhtp:
    Mình không phaỉ Natra nhưng cũng có chút ít kinh nghiệm trong vấn đề hoa chuối đây. Nếu nói về vụ hoa chuối thì đến giò mình vẫn thấy ngán. Hồi mình sinh, bà chị dâu chồng cũng sinh nhưng chị ấy rất ít sữa nên bao nhiêu bài thuốc cho nhiều sữa mình cũng biết chút ít.
    1. Hoa chuối tốt nhất là hoa chuối hột (hoa chuối ngoài chợ vẫn bán là hoa chuối tây) thái ra ngâm bình thường, những quả chuối nhỏ bên trong khi thái sẽ vụn, lúc bạn rửa nó sẽ rơi ra, ăn được bình thường. Ngâm với nước muuối loãng cho trắng. Nấu với chân giò như một loại rau bình thường (chị mình toàn ăn sống, rất ngọt và mát)
    2. Lạc nhân nấu với mướp
    3. Cháo dừa: đục dừa ra, cho gạo vào, nấu độ 2h là ăn được nhưng hơi mất công vì phải trông, rất dễ trào ra ngoài
    4. Gà đen
    5. Cháo nấu với móng giò và thông thảo
    Còn một số loại thức ăn nữa nhưng mình chẳng nhớ nữa. Riêng mình thì tất cả những thứ mình đã ăn không hề có tác dụng ngoại trừ xôi và bánh chưng. 6 tháng đầu sáng nào cũng xôi và bánh chưng thay phiên nhau chui vào dạ dày.
    Bây giờ mỗi bữa ăn 3 bát cơm, đến tối phải lót dạ thêm bát cháo hoặc quả trứng vịt lộn không thì đói lắm. Thế mà chẳng lên tý cân nào.
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cac me oi

Dung la om hay map la do tang nguoi nua do, gan nha em co 1 chi con cung 6 thang, ma gay nhom, khoang 43kg thoi, cao thi cung cao lam, hoi chi ay co bau len toi 25 kg, vay ma xuong kg nhanh kinh khung, hinh nhu la 1tuan xuong 4 kg thi phai, vi con moi 6 thang ma om lam, hoi kinh nghiem thi chi ay chang co kinh nghiem gi ca, an nhieu oi la nhieu, luc nao cung thay ba ta an, ma toan an khoai tay chien, ca chien, banh chien, nep, sao ma suong qua cac me ha, neu em ma duoc nhu the thihanh phuc biet bao, vi em thich an lam,

Em ma an nhieu la len kg ngay, nen khong dam an nhieu com, an nhieu bun thoi. Dung la lam phu nu met that, luc nao cung phai lo lang cho cai nhan sac mau tan ta cac me hen'.
    HIEN (Singapore)
    • 1,049 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

To mẹ của gấu!

Món bắp chuối thì mình chưa thử ăn bao giờ nên mới hỏi, món lạc nhân nấu mướp cũng nghe nói nhưng chưa bao giờ thử cả. Còn cái món cháo dừa với cả món móng giò mình nghe nó cứ ngây ngấy thế nào ấy ! Mình sẽ về chế biến hoa chuối và mướp với lạc nhân xem sao .

Người như mình muốn cho con nhiều sữa nhưng cũng sợ béo nên chỉ những món gì ít thịt, mỡ thì nấu tham khảo thôi! Vì khi ăn các món thịt mỡ nhiều chỉ sợ chẳng vào con mà lại vào mẹ hết thì khổ lắm ! :P
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Cái chiêu " khoái ăn sang" - (sáng ăn khoai) và ăn rau trừ cơm của Miteo mình thấy có lý. Sẽ quyết tâm hoc hỏi! Trong 1 tháng mà giảm được 6 kg như mẹ Miteo thấy phấn khởi nhỉ ! :P
    Trong thời gian nổ lực để giảm cân, mình tạm thời "ngụy trang kiểu Úc" đi ! Chọn quần áo mặc sao cho gọn người (như gam màu tối, sọc đứng chẳng hạn), mang giày cao gót 1 tí trông có vẻ cao lên, thấy "body" cũng thon thả hơn !

Vái trùi cho mình "chịu đựng" khoai sọ được lâu dài, 1 tháng xuống 1 kg là mừng rùi ! ops:
    • 1,049 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

các mẹ ơi!

Mình vừa sang y tế cơ quan cân thử giảm được 1 kg. Chẳng biết nguyên nhân tại đâu nữa nhưng dù sao các mẹ cũng chúc mừng cho mẹ Nhím nhé!
    Phải nói "trộm vía" đấy! hề hề hề...
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

thế thì mecarrot cũng phải theo chế độ ăn khoai sọ luộc đây.Nhưng khoai sọ cũng là tinh bột cơ mà nhỉ?
    Tuần trước buổi trưa ko ăn cơm, xơi 1quả bưởi. Cứ tầm 3pm là kiến bò bụng, trời đất chao đảo Thế là xực thêm 1 ly cafe sữa cho đỡ đói . Chả xuống kg nào nhưng ai cũng nói dạo này trông đỡ hơn??? Chắc tại ăn uống thất thường như vậy nên cái mặt vêu vao, thịt từ trên mặt di chuyển đi những chỗ khác nên trông có vẻ nhon hơn
    Tháng sau em sẽ báo cáo tình hình nhé ! Hiện giờ là 54kg lúc chưa ăn
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?