Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Em bé ngủ hay bị giật mình và uốn mình

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 60.1K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 237 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Em mới sinh em bé được 1 tháng nhưng bé nhà em ngủ hay bị giật mình và nằm ngũ hay bị uốn mình đến nỗi mặt mũi đỏ gay,có mẹ nào mà có bé giống bé nhà e ko?chỉ cho em cách làm sao để bé có thể ngũ yên ko bị vậy nữa cảm ơn các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thư ngỏ của Người Mẹ xấu hổ về những vết rạn da trên cơ thể

Một người mẹ với đầy vết rạn da trên bụng đã bị chế giễu khi mặc bikini nằm tắm nắng trên bãi biển....

• Hành trình cùng vợ con 'vượt cạn' kinh hoàng của ông bố 9x

Hành trình cùng vợ con 'vượt cạn' kinh hoàng của ông bố 9x 1h sáng, mưa xối xả, Tú run rẩy đưa...

• Ho cấp tính liên tục thì xử lý như thế nào?

Được biết ho cáp tính là ho sau khi quá trình bị nhiễm cảm, cơ thể suy yếu và bị ho, kéo dai trong...

• Em bé ngủ hay giật mình

Mình vừa sinh em bé được gần 3 tuần. Ngay từ khi sinh được mấy hôm, mình đã không bó tay em bé nữa mà để tay của bé tự do. Dạo này mình thấy bé ngủ rất hay giật mình, có khi khóc ré lên, không hiểu lý do vì sao? Mình không biết có phải do mình thả tay bé tự do quá sớm không hay bé bị yếu tim??? Mẹ...

• Ngủ hay bị giật mình

Ông xã em sức khỏe tốt, ăn uống điều độ, một tuần hai trận đá bóng nhưng không hiểu sao khi ngủ ông ấy rất hay bị giật mình. Nhiều khi vừa ngủ được có 2 - 3 phút đã thấy ông ấy giật mình rồi. Cho em hỏi bệnh này chữa làm sao ạ? Các mẹ có biết nguyên nhân tại sao không ạ?

• 835 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Em bé giật mình là bình thường, nhưng cũng có khi do hạ canxi máu. Giờ là mùa hè thì bạn năng cho em bé tắm nắng buổi sáng trước 9h. Nhưng nói chung là em bé sẽ vẫn giật mình thôi. Uốn mình mặt mũi đỏ gay thì em bé nhà mình cũng thế Nó uốn éo quá cả nhà cứ bảo là con sâu.

Nếu muốn em bé ngủ ngon hơn, khi em bé ngủ bạn để gối chặn 2 bên em bé, sau đó đặt 1 cái gối nhỏ, hoặc 1 cái chăn đè lên chân em bé (gối và chăn tì lên gối chặn, tạo thành hình tam giác để không đè vào bụng em). Gối và chăn phải đủ nặng để em bé không đạp tung nó lên được nhé. Như vậy lúc bé giật mình vung tay chân lên, bị gối chặn lại thì em sẽ không bị chuếnh choáng quá mà khóc thét, tự bé sẽ ngủ lại. Em bé nhà mình áp dụng chiêu này ổn lắm!

Còn uốn éo thì chịu thôi Thường lúc nào ngủ ko sâu em bé nhà mình mới uốn éo, nếu ngủ sâu thì nó nằm im như thóc

Mèo Bi: 14w5d-115gr ; 17w4d-220gr ; 22w1d-470gr ; 26w5d-925gr; 29w4d-1,341gr
    32w3d-2088gr 36w-2876gr:LoveStruc:
    Mèo mẹ: Start-51kg ; 16w-54,5kg ; 22w-59kg ; 27w-60kg; 29w-63kg; 32w-65kg; 36w-67kg :Silly:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không sao đâu, chuyện uốn éo, giật mình là chuyện bình thường ở trẻ nhỏ sau sinh. Con nhóc nhà mình cũng thế, không tránh được. Bạn chặn gối thật chặt hai bên, đặt bé nằm nghiêng (trong tháng đầu tiên vì nếu có bị chớ thì cũng không bị sặc) là ok.
    • 638 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

uốn éo là do bé phát triển lớn hay sao ấy,thấy các bà kêu vậy

Bé nhà mình mới 12 ngày mà cũng như thế.nhưng ko giật mình dù sấm sét to đùng ngoài trời,hay mọi người nói chuyện to đj nữa,trộm vía sao ấy hjc bé wen luôn,chắc hồi có thai,hay cho bé ra ngoài đường nghe wen tiếng còi xe rùi sao ấy,đi xe máy mà cứ đạp vào lưng bố,,,hjhj
    あいじょう Khánh Giang
    • 1,402 Bài viết

• 6,101 Được cảm ơn

mẹ nó ơi tháng đầu mình ko có kinh nghiệm cũng khổ sở với con. Tháng sau có kinh nghiệm rồi con ngủ ngoan hơn hẳn, là do bé bị nuốt quá nhiều hơi vào bụng đấy. Ăn xong hoặc ngay trong khi ăn nếu thấy con cứ gằn lên, người cong như con tôm thì dừng ăn bế đứng lên rồi vỗ vào lưng, hoặc vuốt vuốt lưng từ dưới lên trên trên xuống dưới hoặc vuốt xoay tròn, bên trái hoặc bên phải tùy bé cho đến khi nào ợ hơi (nghe to lắm) và trớ ra tí ti sữa thì thôi. Nếu ko ợ được mà đã đi ngủ, nếu bé ngủ ngon ko sao còn nếu thỉnh thoảng cứ cong mình thì là còn hơi trong người nó ậm ạch khó chịu mà chưa tự ợ được thì lại bế con lên vuốt hơi cho con đến khi nào được thì thôi.
    Trong quá trình ăn nếu bằng bình mà thấy con cứ thổi bong bóng vào trong bình (thay vì ăn thì ngậm ngậm, hoặc ăn nhanh quá) thì chắc chắn là có hơi rồi.
    Kiên trì xoa bụng cho con nữa, ngày xoa bụng vài lần. nếu con không đi ị được thì vài ngày ngoáy đít một lần cho bé đi ị. Bụng to trương hay cứng cũng là nguyên nhân khiến bé khó chịu phải uốn éo mình.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Theo các cụ thì bé rướn lớn nên mặt mũi đỏ gay vậy. Bạn nên cho bé đi tắm nắng buổi sáng. Tốt nhất là nắng sớm trước 8h sáng bạn nhé. Cho bé đi tắm nắng bạn nên xoay mông bé ra nắng, để hở xương cụt, thỉnh thoảng mẹ đưa tay xoa đều vào đây. Chồng mình là bác sĩ nên hướng dẫnminhf thế bảo là chỗ đấy hấp thụ nắng nhiều nhất. Bạn nhớ đừng để mắt bé bị nắng rọi vào nhé. Mỗi ngày tắm khoảng 1/2 tiếng là ok, tắm lâu sợ rộp da bé. Nhớ cho con uống mấy loại vitamin và canxi (theo hướng dẫn của bác sĩ).
    Lúc bé ngủ, hay trong ngày thỉnh thoảng mẹ nó xoay người maxa nhẹ nhàng cho bé, giúp bé đỡ mỏi, ngủ ngoạn hon (kinh nghiệm với con gái mình đấy).
    Nếu trwowngf hợp con cứ rớn nhiều, cộng với quấy khóc thì bạn cho bé đi khám nhé.
    Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh, bé mau lớn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bé uốn éo là do mới sinh bé chưa tự quay người sang các hướng tự nằm theo sự sắp đặt của mẹ nên bé mỏi bé phải uốn éo rứon và vặn mình cho đỡ mỏi. Khi bé được 3 tháng đã cứng hơn biết lật hiện tượng này sẽ mất dần. hàng ngày mẹ nó chịu khó cho con tắm nắng để con nhận đủ canxi con sẽ nhanh cứng cáp và khỏe hơn.
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thấy mẹ yamanote khuyên nên xoa bụng cho bé. Cách xoa thì bạn xoa theo chiều kim đồng hồ,xoa 1 twngf vòng chứ ko phải xoay tròn nhé. Rất tốt cho tiêu hóa của bé.
    Cách chữa táo bón thì như sau: nếu bé bú mẹ thì mẹ cần ăn nhiều rau xanh, hoa quả, uống nwowc nhiều là cách tốt nhất. Bạn cũng có thể lấy cái đo nhiệt độ cơ thể, chọn phần đâu nhọn bôi 1 chút mật ong (nhớ pha loãng ra tí nhé) lên đầu nhọn đó, đưa vào hậu môn bé (đến hết chỗ nhọn thì vừa) xoay nhẹ nhàng, tạo phản xạ giúp bé đi ngoài. Rất hiệu quả đấy.
    Cách vỗ nấc thì như sau (nhất là những bé bú bình vì hay ăn no mà ruột vẫn còn thẳng nên hay chớ): Sau khi cho bé ăn xong một tay đỡ mông bé, một tay đỡ phần cổ nối liền gáy, ấp bé vào trước ngực dọc theo chiều thảng đứng với cơ thể mẹ. Đưa tay vỗ nhẹ vào giữa 2 bả vai đến khi bé nấc nhẹ là ok.
    Khi con chớ. Mẹ nó nhớ quay nghiêng người bé, cứ để nằm nghiêng thế đến khi bé chớ hết thì thôi. Đừng cuống mà sốc thẳng bé lên nhé. Lớn hơn 1 chút đến lúc ăn dặm mà bé trớ, nôn thì mẹ nó cứ giữ bé ngồi thẳng để bé trớ qua mồm (vì lúc này bé ít chớ ra đường mũi rùi). ((Tất cả những động tác này để tránh trường hợp anh hưởng đến khí quản của bé, rất nguy hiểm). Chúc chăm con tốt. Hi vọng giúp được mẹ nó.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 74 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chẳng bít nữa nhưng cu nhà mình lúc mới sinh cũng có hiện tượng như ngủ rất hay giật mình, uốn éo đỏ mặt mỏi ơ)lại còn hay cáu gắt(do bị mỏi cơ), ngủ không tròn giấc(vì hay giật mình) mình cho bé đi khám ở viện dinh dưỡng thì bác sĩ bảo là thiếu caxni và vitamin D, về mình bổ sung 2 loại này, khoảng 2 tuần sau bé đỡ cáu gắt, uốn éo hẳn, còn giật mình thì khoảng đến hơn 2 tháng thì mới đỡ, giờ được 3 tháng rồi trộm vía bé ngoan lắm.
    • 94 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

bé giật mình là do ở trong bụng mẹ chật chội ôm chọn lấy con và âm thanh ko to như ở ngoài vì bé ở trong môi trường chất lỏng. Ra ngoài rồi rộng rai thoải mái + với tần suất âm thanh lớn nên giật mình là chuyện bt thôi. Người lớn ngủ còn giật mình nữa là trẻ sơ sinh. Bé nhà em cũng thế. Mấy hôm đầu giật mình thon thót bà nội trông thì cứ bắt em nằm cạnh giữ ko cho nó giật mình, em bảo con đố mẹ làm cho nó ko giật mình đc đấy , bà nội nó trợn mắt nhìn em... con em rướn cũng nhiều lắm mỗi lần rướn là đỏ mặt tía tai lên nhìn thương lắm nhưng cũng chả bik làm thế nào. đc khoảng 2 tuần thì mọi thứ đều giảm dần. Khi ngủ cũng ít giật mình hơn ít rướn hơn ít gồng mình lên hơn. và giờ hết tháng đầu thì ko còn rướn gồng nữa. Thi thoảng ngủ có âm thanh to thì giật mình thôi. Nên theo em nghĩ chuyện giật mình và rướn đỏ mặt tía tai lên cũng là bt các mẹ đừng lo quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 188 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Ku nhà em được 10 ngày rồi mẹ ít sữa nên thỉnh thoảng mới ty còn chủ yếu là bú bình mỗi lần 70-80 hoặc ít là 60 như vậy đã được chưa ạh?!
    Bé cũng hay bị giật mình ngủ thì uốn éo hay bị nấc nữa em lo lắng quá các mẹ ạh
    • 425 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy đây, hay giật mình giơ cả 2 tay lên và uốn éo như con sâu, đi khám thì bs cho uống vitamin D3, bé được 5 tuần rồi, uống được 4,5 ngày rồi mà sao vẫn thấy còn uốn như con sâu ấy, mình cũng lo lắm!
    • 237 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ui cảm ơn các mẹ nhiều lắm,e sẽ làm theo lởi các mẹ chỉ
    • 74 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi momycute Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng vậy đây, hay giật mình giơ cả 2 tay lên và uốn éo như con sâu, đi khám thì bs cho uống vitamin D3, bé được 5 tuần rồi, uống được 4,5 ngày rồi mà sao vẫn thấy còn uốn như con sâu ấy, mình cũng lo lắm!
    Bạn ơi 4, 5 tuần thì chưa đỡ đâu phải 2 tuần trở ra thì mới có kết quả, đừng quá nhé.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yamanote Xem bài viết
    mẹ nó ơi tháng đầu mình ko có kinh nghiệm cũng khổ sở với con. Tháng sau có kinh nghiệm rồi con ngủ ngoan hơn hẳn, là do bé bị nuốt quá nhiều hơi vào bụng đấy. Ăn xong hoặc ngay trong khi ăn nếu thấy con cứ gằn lên, người cong như con tôm thì dừng ăn bế đứng lên rồi vỗ vào lưng, hoặc vuốt vuốt lưng từ dưới lên trên trên xuống dưới hoặc vuốt xoay tròn, bên trái hoặc bên phải tùy bé cho đến khi nào ợ hơi (nghe to lắm) và trớ ra tí ti sữa thì thôi. Nếu ko ợ được mà đã đi ngủ, nếu bé ngủ ngon ko sao còn nếu thỉnh thoảng cứ cong mình thì là còn hơi trong người nó ậm ạch khó chịu mà chưa tự ợ được thì lại bế con lên vuốt hơi cho con đến khi nào được thì thôi.
    Trong quá trình ăn nếu bằng bình mà thấy con cứ thổi bong bóng vào trong bình (thay vì ăn thì ngậm ngậm, hoặc ăn nhanh quá) thì chắc chắn là có hơi rồi.
    Kiên trì xoa bụng cho con nữa, ngày xoa bụng vài lần. nếu con không đi ị được thì vài ngày ngoáy đít một lần cho bé đi ị. Bụng to trương hay cứng cũng là nguyên nhân khiến bé khó chịu phải uốn éo mình.
    me oi cho minh hỏi cỏ phải do bình sữa to qua nên con gặp phai vấn đề nuôt quá nhiu ko khí vào bụng ko ạ.co can doi bình ko ah.com minh đang bị hiện tuong đúng như mẹ no nói lo quá