• 5 Lượt chia sẻ
  • 5.79K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,108 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Chào các mẹ !
    Bé nhà em được 2 tháng. Trong tháng thì em bé mình bú sửa và ngủ bình thường. Đêm nào thức nhièu thì bù lại bé ngủ vào ban ngay. Nhưng chẳng biết sao, tuần gần đây em bé mình rất ít ngủ, sau khi ru bé ngủ, bé ngủ khoảng 10-15' thì bé lại thức giấc, rất khỏ ru ngủ. Bé thức đêm nhiều, ban ngày cũng ít ngủ hơn trong tháng. Bé rất buồn ngủ, ngáp hoài nhưng không chịu ngủ, thỉnh thoảng khó chịu, khóc, mẹ cho bú nhưng vẫn khó chịu, khóc. Mẹ phải bế bé đi lòng vòng trong nhà thì mới chịu nín.
    Không biết có mẹ nào có bé giống mình không ? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với. Thấy bé ít ngủ ma mình lo quá, định đi bác sỹ khám mà mấy hôm nay thời tiết lạnh và mưa nên chưa đi.
    Cảm ơn các mẹ !:Sad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 364 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Mình không trả lời được vì bé nhà mình cũng y chang vậy. Bé sắp 2 tháng rồi. Trong tháng thì bé ngủ ban ngày nhiều, đêm thức suốt. Bây giờ thì ban ngày bé ngủ rất ít, cỡ 10-15p là lại thức dù không quấy gì, chỉ nắm chơi, ê a. Ban đêm có ngủ tốt hơn trong tháng. Hic.mình cũng lo quá, sợ bé ngủ quá ít không tốt cho sức khỏe. Hi vọng có mẹ nào trải qua rồi share cho tụi mình ...
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cifmoon Xem bài viết
    Chào các mẹ !
    Bé nhà em được 2 tháng. Trong tháng thì em bé mình bú sửa và ngủ bình thường. Đêm nào thức nhièu thì bù lại bé ngủ vào ban ngay. Nhưng chẳng biết sao, tuần gần đây em bé mình rất ít ngủ, sau khi ru bé ngủ, bé ngủ khoảng 10-15' thì bé lại thức giấc, rất khỏ ru ngủ. Bé thức đêm nhiều, ban ngày cũng ít ngủ hơn trong tháng. Bé rất buồn ngủ, ngáp hoài nhưng không chịu ngủ, thỉnh thoảng khó chịu, khóc, mẹ cho bú nhưng vẫn khó chịu, khóc. Mẹ phải bế bé đi lòng vòng trong nhà thì mới chịu nín.
    Không biết có mẹ nào có bé giống mình không ? Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với. Thấy bé ít ngủ ma mình lo quá, định đi bác sỹ khám mà mấy hôm nay thời tiết lạnh và mưa nên chưa đi.
    Cảm ơn các mẹ !:Sad:
    • 668 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mình cũng lại không trả lời 2 bạn được vì bé nhà mình cũng lại...y chang như vậy. Từ khi được khoảng 1 tháng rưỡi là bé nhà mình ít ngủ vào ban ngày, ngủ những giấc rất ngắn, thức dậy thì ru lại rất khó, gần đây còn tỏ ra khó chịu và khóc nhiều khi buồn ngủ và được ru ngủ, cứ phải bế rung rung và đi đi lại lại rất lâu bé mới ngủ được. Nhiều lúc stress kinh khủng. Theo mình được biết thì ở giai đoạn này tiêu chuẩn là bé phải ngủ 14-15 tiếng mỗi ngày nhưng bé nhà mình ngủ tối đa chỉ 12 tiếng. Chính vì ít ngủ nên mệt và ăn cũng giảm luôn. Kết quả là tháng thứ 2 bé chỉ lên được 8 lạng (tháng đầu lên 1,3kg). Cứ đà này không biết tháng thứ 3 có lên được 8 lạng nữa hay không ý chứ.
    Nhưng vì nhiều bé giống nhau như vậy nên mình nghĩ cũng là chuyện bình thường, trẻ con tâm tính thay đổi từng ngày, cứ hy vọng là bé sẽ sớm ngoan trở lại thôi, không cần phải đưa bé đi bác sỹ đâu (chỉ có gồng mình lên mà chịu đựng thôi, hic..hic.)
    • 940 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Bé nhà em hồi khoảng 1 tháng cũng bắt đầu ít ngủ, cả ban ngày lẫn ban đêm. Có hôm bé cứ thức chong chong từ 12h đêm đến 3h sáng, mẹ cũng rất stress. Đợt vừa rồi bà nội bé nấu cháo cho em ăn có thêm 1 lạng hạt sen, quả nhiên bé ngủ tốt hẳn lên. Ban đêm bé ngủ sâu ko thức quấy một tẹo nào (chỉ vặn vẹo người rồi đòi ăn, ăn xong lại ngủ ngay, ăn 1-2 lần trong đêm, có hôm đánh một giấc từ 10 rưỡi đến 5h sáng.)

Các mẹ ăn thử hạt sen xem sao nhé.
    • 668 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME_CHIT Xem bài viết
    Bé nhà em hồi khoảng 1 tháng cũng bắt đầu ít ngủ, cả ban ngày lẫn ban đêm. Có hôm bé cứ thức chong chong từ 12h đêm đến 3h sáng, mẹ cũng rất stress. Đợt vừa rồi bà nội bé nấu cháo cho em ăn có thêm 1 lạng hạt sen, quả nhiên bé ngủ tốt hẳn lên. Ban đêm bé ngủ sâu ko thức quấy một tẹo nào (chỉ vặn vẹo người rồi đòi ăn, ăn xong lại ngủ ngay, ăn 1-2 lần trong đêm, có hôm đánh một giấc từ 10 rưỡi đến 5h sáng.)

Các mẹ ăn thử hạt sen xem sao nhé.
    Ăn hạt sen phải ăn cả tâm sen đúng không mẹ nó? Vì theo mình biết thì phải cái tâm sen đắng đắng đó mới có tác dụng an thần dễ ngủ chứ hạt sen không thì không ăn thua
    • 940 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trước em cũng nghĩ là muốn ngủ tốt thì phải ăn cả tâm sen nữa nhưng đắng lắm em ko ăn được. Thế nên em ăn hạt sen (bỏ tâm đi), thế mà cũng có tác dụng rõ rệt chị ah.
    • 1,108 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Thế ngày mai mình phải nấu cháo sen ăn xem sao. Cảm ơn mẹ chit ha. Chứ mấy hôm nay bé nhà mình ban ngày, ban đêm đều ít ngủ cả, có ngày bé chỉ ngủ được khoảng 5-6 tiếng nên thấy em bé mệt mỏi, tội con lắm nên mẹ lo quá nhưng chẳng biết làm sao. Mình và OX stress kinh khủng, nhưng nhìn con tội quá nên phải cố gắng thôi. Con là tất cả mà !
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thường trẻ con dưới 1 tháng tuổi là ăn sữa mẹ và sữa bình thôi mà, các chị em cho ăn cháo luôn à? Công chúa nhà mình tối ngủ ít, sang cũng ít, ăn uống bt. Đòi bế mỗi lần thức giấc, không là khóc te te ngay. Mẹ nó vất vả quá đi thôi. Có chị em nào có kinh nghiệm gì share với
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu gái em được 3 tháng 11 ngày rồi, nhưng bé ít ngủ lắm, cả ban ngày và ban đêm. Bé được 5.2kg,nhìn bé ốm lắm.Ru bé ngủ cũng khó nữa,ngủ được 1 lát khoảng 30phút là bé thức, bé hay bị giật mình nữa, nghe tiếng động hơi lớn là bé giật mình, như vậy có ảnh hưởng gì đến bé không ?
    Xin BQL cho ý kiến để giúp bé khỏe hơn!
    Chân thành cảm ơn.
    • 507 Bài viết

• 655 Được cảm ơn

bé nhà mình hơn 2 tháng toàn ngủ ngày cày đêm , mấy hôm nay cho bé uống trà Hip hoa cúc thấy bé có vẻ ngủ nhiều hơn , ko biết có phải do trà ko nữa

• 12 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Lang thang trên mạng học hỏi kinh nghiệm nuôi con thì thấy các mẹ gặp khó khăn như mình đã trải qua nên chia xẻ vài kinh nghiệm của riêng mình.

Các mẹ chú ý theo dõi kiểm tra các triệu chứng sau:
    - Bé ngủ lơ mơ, hay giật mình
    - Bé gắt ngủ, (Rất buồn ngủ nhưng không ngủ, chỉ chợp mắt khoảng nửa tiếng là thức dậy quấy khóc), và mỗi ngày mỗi khó ngủ hơn
    - Hay nôn nấc
    - Kiểm tra phía sau gáy nếu tóc rụng hình vành khăn (dân gian gọi là chiếu liếm)
    Nếu có các triệu chứng trên thì 90% là bé bị thiếu canxi. Vì vậy các mẹ nên bổ sung canxi cho bé.
    Mẹ nào cẩn thận thì đem con đi bác sĩ.

Con mình vào tháng thứ 2 thì bị những triệu chứng trên, mặc dù mình rất siêng phơi nắng cho bé từ ngày ở bệnh viện về, nhưng vẫn thiếu canxi, mình bổ sung thì bé dễ ngủ hẳn. Trộm vía.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)