• 0 Lượt chia sẻ
  • 123K Lượt đọc
  • 275 Trả lời

30 Người đang theo dõi

• 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em là thành viên mới của diễn đàn. Mong các chị cho em hỏi về việc dùng nghệ sau khi sinh. Em có bầu tuần thứ 30 rồi. Bạn em bảo dùng nghệ khô uống sau khi sinh da sẽ rất đẹp. Co mẹ nào biết về vấn đề này thì tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 99 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ody80 Xem bài viết
    Em là thành viên mới của diễn đàn. Mong các chị cho em hỏi về việc dùng nghệ sau khi sinh. Em có bầu tuần thứ 30 rồi. Bạn em bảo dùng nghệ khô uống sau khi sinh da sẽ rất đẹp. Co mẹ nào biết về vấn đề này thì tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn

Đúng đấy em ạ! Nếu em chịu khó uống được nghệ tươi giã ra thì tốt hơn. Cách làm:
    Lấy nghệ tươi gọt vỏ thật sạch, ngâm rồi rửa sạch. Sau đó cho vào túi vải (em có thể mua túi lọc hồi, quế nấu phở ở chợ), giã nhuyễn rồi vắt lấy nước cốt chừng 5 muỗng canh,pha 1muỗng càphê mật ong, sau đó hâm nóng (nếu có lò viba) rồi uống. Lưu ý các công đoạn đều phải đeo găng tay nilông (loại dùng 1 lần rồi bỏ). Chị chỉ thấy đây là kinh nghiệm từ bà ngoại và mẹ chị. Cho dù đã lớn tuổi nhưng da của ngoại và mẹ chị rất "săn", trắng và rất đẹp(ai cũng sinh 4 người con).
    Chúc em cũng có làn da thật đẹp.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mẹ zinzin ơi em ko uống dc nghệ tươi vì rất sợ mùi của nó, em đã mua nghệ viên ở siêu thị để uống có công hiệu ko?Có ng thì chỉ em là bôi nghệ tươi lên da cũng giúp cho da trắng và mịn màng nữa (vì từ hồi có bầu tới giờ da em bị sạm đen xí lắm).
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zin_zin123 Xem bài viết
    Đúng đấy em ạ! Nếu em chịu khó uống được nghệ tươi giã ra thì tốt hơn. Cách làm:
    Lấy nghệ tươi gọt vỏ thật sạch, ngâm rồi rửa sạch. Sau đó cho vào túi vải (em có thể mua túi lọc hồi, quế nấu phở ở chợ), giã nhuyễn rồi vắt lấy nước cốt chừng 5 muỗng canh,pha 1muỗng càphê mật ong, sau đó hâm nóng (nếu có lò viba) rồi uống. Lưu ý các công đoạn đều phải đeo găng tay nilông (loại dùng 1 lần rồi bỏ). Chị chỉ thấy đây là kinh nghiệm từ bà ngoại và mẹ chị. Cho dù đã lớn tuổi nhưng da của ngoại và mẹ chị rất "săn", trắng và rất đẹp(ai cũng sinh 4 người con).
    Chúc em cũng có làn da thật đẹp.
    Cảm ơn mẹ zin_zin nhe. Nhưng em cũng thấy uống nghệ tươi khó uống lắm. Nghệ khô có tác dụng tốt như thế không chị? Ah, em còn nghe nói là sau khi sinh thì cũng nên dùng nghệ tươi bôi lên mặt nữa, da cũng sẽ đẹp lên nhiều. Vì da mặt em nhiều mụn lắm, chỉ mong sinh xong sẽ đẹp hơn, nên bây giờ phải tìm hiểu trước về vụ làm đẹp này
    • 99 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi whitebells Xem bài viết
    Mẹ zinzin ơi em ko uống dc nghệ tươi vì rất sợ mùi của nó, em đã mua nghệ viên ở siêu thị để uống có công hiệu ko?Có ng thì chỉ em là bôi nghệ tươi lên da cũng giúp cho da trắng và mịn màng nữa (vì từ hồi có bầu tới giờ da em bị sạm đen xí lắm).

Uống nghệ viên cũng được nhưng dĩ nhiên công hiệu không bằng nghệ tươi rồi. Thấy thì khó uống thiệt, nhưng em bỏ mật ong vào, uống đỡ ngán hơn (thậm chí còn ghiền nữa đấy). Chịu khó nhắm mắt, bịt mũi, ực 1 cái là xong. Chị cũng uống trong vòng 1 tháng, giờ đi làm, nhiều người ganh với làn da của chị đó . Nếu em chịu khó đắp thêm nghệ tươi lên da thì tốt quá. Chịu khó 1 tháng mà đẹp về sau, ai không thích phải không em?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ zinzin nha!Em cũng cố gắng xem sao, chỉ sợ suốt ngày loay hoay với cục cưng chẳng còn thời gian đâu mà ngó đến cái dung nhan tàn tạ này nữa,hichic...
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zin_zin123 Xem bài viết
    Uống nghệ viên cũng được nhưng dĩ nhiên công hiệu không bằng nghệ tươi rồi. Thấy thì khó uống thiệt, nhưng em bỏ mật ong vào, uống đỡ ngán hơn (thậm chí còn ghiền nữa đấy). Chịu khó nhắm mắt, bịt mũi, ực 1 cái là xong. Chị cũng uống trong vòng 1 tháng, giờ đi làm, nhiều người ganh với làn da của chị đó . Nếu em chịu khó đắp thêm nghệ tươi lên da thì tốt quá. Chịu khó 1 tháng mà đẹp về sau, ai không thích phải không em?
    Chi ơi, cho em hỏi thêm là mình nên uống vào lúc nào. Trước hay sau bữa ăn và uống thời gian nào trong ngày là tốt nhất
    • 4,509 Bài viết

• 2,213 Được cảm ơn

có cách này cho người nào khó uống được nghệ nè:
    nghệ tươi gọt sạch vỏ, rửa sậch, rồi thái lát mỏng hoặc đập dập ra, bỏ vào siêu nước nấu sôi lên và uống như nước trà, thơm thơm, dễ uống lắm, nếu ai mà khó uống nghệ thì dùng cách này sẽ đỡ hơn, tác dụng cũng rất tốt cho người mới sinh đấy mọi người ui
    Không chấp nhận số phận.Phải đấu tranh nhé con yêu.....
    Cần liên lạc mepond thì alo hoặc buzz trên YM nhé.
    Phone: 091 3 661 331 -- : ntdp78@yahoo.com
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

vậy uống nghệ không ảnh hưởng gì đến mùi của sữa mẹ đúng không ạ.
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • 99 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chi ơi, cho em hỏi thêm là mình nên uống vào lúc nào. Trước hay sau bữa ăn và uống thời gian nào trong ngày là tốt nhất

thường thì chị thấy mẹ chị pha sẵn cho chị 1 cốc nhỏ và bảo uống ngay sau khi ăn (bữa trưa và chiều tối)
    • 102 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có cách khác nè : thái nghệ tươi thành từng miếng nhỏ, kho chung với thịt nạc, để hơi khô 1 chút cho thêm tiêu xay vào nữa, ăn trong 1 tháng đầu, đảm bảo sau đó da cực đẹp, vết thương mau lành(trong cả ngoài). kinh nghiệm này chị truyền cho nhiều người bạn, rất đẹp da (nhưng dùng phương phap này phải kiên trì, vì có mấy người chỉ ăn được có 1 tuần rồi chán, bao là nghệ hôi khó ăn, nên da chẳng được cải thiện).Chúc em thành công nhé.:Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xay nghệ tươi với lá ngãi cứu ( cho thêm chút đường cho dễ uống), da sẽ trắng mịn và hết sạch mụn.
    • 545 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Em gái xinh, một kinh nghiệm từ bản thân chị đây, cách này do cha chị hướng dẫn. Trước khi sinh chị mua 1/2 kg nghệ tươi, 1/2 kg gừng tươi, rửa sạch, gọt vỏ rồi thái mỏng cả 2 thứ rồi đem đi phơi khô. Sau khi sinh, em lấy chừng 01 nắm nhỏ, cho vào 01 cái ly sứ có nắp đậy, chế nước sôi vào, đậy nắp lại, chừng 10 phút sau là uống được, nên uống sau bữa ăn.
    Kinh nghiệm của chị là đã sinh 2 lần nhưng người không bị sồ và không có bụng, chị không áp dụng cách bôi nghệ lên mặt, chỉ uống thôi.
    Chúc em mẹ tròn con vuông, sinh xong gái một con trong mòn con mắt.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 478 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

chi ui, em cung là thành viên mới đây. Em thì an bột nghệ khô với mật og,nhưng k thường xuyên lắm. E sinh xong dc 2 thang rưỡi rồi, nhưng bụng còn xồ sề lắm. Chị có cách nào giúp e với.
    • 98 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Ui các chị ui, em cũng sinh được 2 tháng rưỡi rùi, liệu những kinh nghiệm trên của các chị có còn hiệu quả nữa không ạ? Mong các chị trả lời sớm để em còn làm nhé. Hic.
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thu Ý Xem bài viết
    Em gái xinh, một kinh nghiệm từ bản thân chị đây, cách này do cha chị hướng dẫn. Trước khi sinh chị mua 1/2 kg nghệ tươi, 1/2 kg gừng tươi, rửa sạch, gọt vỏ rồi thái mỏng cả 2 thứ rồi đem đi phơi khô. Sau khi sinh, em lấy chừng 01 nắm nhỏ, cho vào 01 cái ly sứ có nắp đậy, chế nước sôi vào, đậy nắp lại, chừng 10 phút sau là uống được, nên uống sau bữa ăn.
    Kinh nghiệm của chị là đã sinh 2 lần nhưng người không bị sồ và không có bụng, chị không áp dụng cách bôi nghệ lên mặt, chỉ uống thôi.
    Chúc em mẹ tròn con vuông, sinh xong gái một con trong mòn con mắt.
    Chị ơi, thế cho thêm mật ong vào uống theo cách của chị thì có công dụng không ạ?:Thinking:
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nghệ đen và mật ong thì nóng phải không? Thế thì có sợ táo bón không? Mẹ chồng tớ định mua về cho con dâu, nhưng mà tớ đang sợ nó nóng, mà tớ thì cũng dễ bị "apple" lắm Vậy có cần thiết phải ăn/uống cái món này không?
    • 197 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Đào Xem bài viết
    Các mẹ ơi, nghệ đen và mật ong thì nóng phải không? Thế thì có sợ táo bón không? Mẹ chồng tớ định mua về cho con dâu, nhưng mà tớ đang sợ nó nóng, mà tớ thì cũng dễ bị "apple" lắm Vậy có cần thiết phải ăn/uống cái món này không?
    Ôi, nghệ đen uống đắng kinh khủng, không biết mẹ nó đã uống thử lần nào chưa?! Mình có lần được mẹ pha cho 1 cốc nghệ đen + mật ong + nước ấm mà nuốt không nổi, cố nuốt xong rồi buồn nôn mãi... Từ đấy hãi luôn, không biết bằng cách nào uống hết được lọ bột nghệ đen mẹ mua ở siêu thị về cho khỏi phí mà lại đẹp da đây hiccc

Các mẹ có công thức nào để uống nghệ đen khỏi ngán không? Bột nghệ đen và bột nghệ thường, loại nào tốt cho da hơn?
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)
    • 135 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

đúng rồi đấy chị ạ, dùng nghệ và mật ong rất nóng, nhất là mẹ nào đẻ mổ, đã phải qua truyền nhiều kháng sinh, cơ thể chưa đào thải kịp. Em nghĩ sinh thường dùng thì rất tốt. Còn ai sinh mổ thì nên để khoảng nửa tháng, sau khi dùng những thứ mát.
    Nếu chị nào ngại uống thì có thể mua tinh nghệ ạ. Nhưng mà đắt lắm. hic. Nên tốt nhất là dùng nghệ tươi ạ.
    • 154 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

các mẹ ơi, minh sinh 1,5 tháng rồi, có nên dùng nghệ nữa không? Híc, dung nhan bây giờ thảm hại lắm, rất béo, còn cái bụng thì rạn toe toét