• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 28.7K Lượt đọc
  • 80 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Híc híc, các chị ơi giúp em với. Em mới sinh bé được 3 ngày nhưng vì cho nhóc ti sớm quá, ngay cả lúc sữa chưa về nên giờ đầu ti bị nứt, giờ sữa đã về nhưng mỗi lần cho bé ăn lại đau kinh khủng. Có ai biết loại kem nào để chữa nứt đầu ti không thì cho em biết với.
    Lại thêm cả vụ đi vệ sinh nữa, em cũng biết là sau khi sinh sẽ không đi "nặng" được ngay, nhưng giờ đã ba ngày rùi mà em không đi được... hepl em với, huhu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 61 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn ở Hà Nội hay o TPHCM vậy? Có thể gọi cho mình theo số 0913120044 để mình đưa cho bạn kem Lasinol là kem để bôi cho những mẹ bị nứt đầu ti giống bạn. Mình cũng sẽ cố gắng tìm cho bạn thuốc uống chống táo bón bác sỹ của mình cho mình uống sau khi sinh em bé để có thể đi bình thường mà không đau.

Ngoài ra nếu bạn chưa có dụng cụ hút sữa thì bạn cũng có thể thuê thử dùng loại dụng cụ hút sữa Avent của bọn mình. Với dụng cụ này bạn sẽ không bị đau ngực khi hút, không mỏi tay và lại có thể hút sữa đang về nhiều trong những ngày này để dành cho em bé ăn về sau. Hiện nay bọn mình cũng đang tặng túi dự trữ sữa trong tủ lạnh nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi The Bunnies
    Bạn ở Hà Nội hay o TPHCM vậy? Có thể gọi cho mình theo số 0913120044 để mình đưa cho bạn kem Lasinol là kem để bôi cho những mẹ bị nứt đầu ti giống bạn. Mình cũng sẽ cố gắng tìm cho bạn thuốc uống chống táo bón bác sỹ của mình cho mình uống sau khi sinh em bé để có thể đi bình thường mà không đau.

Ngoài ra nếu bạn chưa có dụng cụ hút sữa thì bạn cũng có thể thuê thử dùng loại dụng cụ hút sữa Avent của bọn mình. Với dụng cụ này bạn sẽ không bị đau ngực khi hút, không mỏi tay và lại có thể hút sữa đang về nhiều trong những ngày này để dành cho em bé ăn về sau. Hiện nay bọn mình cũng đang tặng túi dự trữ sữa trong tủ lạnh nữa.
    Thanks Bunnies.
    Em ở Hà Nội, chị cho em biết tên để em gọi điện nhé, không lẽ em lại hỏi là có phải chị Bunnies không ạ.
    Mà gọi cho chị thì phải qua đâu lấy kem ạ? Nếu chị có cửa hàng thì cho em địa chỉ cửa hàng, em nhờ người qua mua nhé.
    • 510 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai bị như mình không? Cháu nhà mình mới có 4 tháng thôi, thế mà mùa đông đến mình lại bị nứt đầu ti, cháu không bú được vì rớm máu, mà mẹ thì đau đớn lắm. Nhìn con thèm ti mà không được ti mình thương quá, bầu sữa thì căng đầy, không biết làm sao? có mẹ nào như mình không thì chỉ cho mình tý kinh nghiệm với. Mình cám ơn rất nhiều
    • 1,439 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

bôi tí mật ong vào, mật ong tái tạo rất tốt, vừa sát trùng nữa.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 3,476 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Bôi Bephathen ( viết có đúng ko nhỉ?), cái loại dùng để bôi hăm cho bé ấy.
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
    • 8,184 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Một số bà mẹ thường gặp một vấn đề khó khăn khi cho con bú: đầu vú bị sưng và nứt rất đau đớn, khiến việc cho bé bú trở thành một cực hình.

Nguyên nhân thường thấy là do đã không cho bé bú đúng cách: bé ngậm không hết quầng vú, nhất là trường hợp đầu vú to gây khó khăn khi bé ngậm vú.

Khi bị đau đầu vú, nhiều bà mẹ ngưng cho bé bú trong một thời gian dài để lành vết đau, song cách làm này có thể dẫn đến mất sữa.

Để giảm đau đớn là cố gắng cho bé ngậm hết quầng vú khi bú. Khi bé đã bú cạn một bên vú cần chuyển ngay sang bên kia. Nếu bầu vú bị đau nặng, ngưng cho bú 1-2 ngày và để cho đầu vú được khô ráo, tuy nhiên bạn phải tự nặn sữa.

Hãy luôn giữ đầu vú được khô ráo sau mỗi cữ bú. Nên để cho đầu vú thoáng khí, không nên mặc áo lót ngực chật hoặc quá dày. Tránh để chỗ đau tiếp xúc với xà phòng, các chất tẩy rửa.

Một số bài thuốc dân gian sau có thể chữa lành mau vết nứt vú:

- Giã nhuyễn lá mồng tơi cùng vài hạt muối, đắp lên chỗ nứt, ngày đắp 3 lần.

- Một nắm nhỏ lá bồ công anh, 2 hạt gấc đã bỏ vỏ cứng, giã nát, đắp lên vết thương.

Theo Thanh Niên (sưu tầm)
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 814 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

ngoài ra tây y còn có một loại thuốc sức rất công hiệu có tên Lansinoh, không cần phải tẩy rửa trước khi cho bé bú
    • 510 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Đọc được đề tài này mà mình thấy vui quá, vì mình cũng đang gặp tình trạng tương tự mà không biết làm thế nào, mình đã post bài bên mục sức khoẻ/bệnh người lớn mà vẫn chưa chữa được. Đầu ti của mình đau lắm con không bú được, đã mấy ngày rồi, mình không biết là nguyên nhân vì làm sao nhưng mà từ mấy hôm nay lạnh mới bị, mình nghĩ tại thời tiết hanh làm nứt nẻ. Đau buồn lắm các mẹ ạ, con thì thèm ti, me thì vừa đau vì nứt vứa căng sữa nhưng mà không cho con bú được vì đau lắm. Mẹ mình đã đi tìm lá mít về để cho mình rửa nhưng cũng không an thua. Mai mình sẽ đi tìm Lasinoh, các mẹ nào có biện pháp nào ko mách cho mình với nhé. Mình cám ơn các mẹ rất nhiều
    • 510 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chị ơi em bôi nhưng không ăn thua chị ạ. Vẫn còn vết nứt, cũng đỡ thôi Buồn quá chắc là em phải cai sữa rồi. Thương con quá, thích ti mẹ quá mà không được bú
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,520 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

bạn ơi mua cái chụp vào đầu ti của avent ý mà dùng cho ai bị nứt cổ gà , nó là miếng silicon chụp vào đầu ti bé bú qua đó thì mẹ đỡ đau dùng tạm vài hôm bao giờ hết khô nẻ thì thôi, hình như cửa hàng wtt có bán đấy
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 61 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baubi
    Đọc được đề tài này mà mình thấy vui quá, vì mình cũng đang gặp tình trạng tương tự mà không biết làm thế nào, mình đã post bài bên mục sức khoẻ/bệnh người lớn mà vẫn chưa chữa được. Đầu ti của mình đau lắm con không bú được, đã mấy ngày rồi, mình không biết là nguyên nhân vì làm sao nhưng mà từ mấy hôm nay lạnh mới bị, mình nghĩ tại thời tiết hanh làm nứt nẻ. Đau buồn lắm các mẹ ạ, con thì thèm ti, me thì vừa đau vì nứt vứa căng sữa nhưng mà không cho con bú được vì đau lắm. Mẹ mình đã đi tìm lá mít về để cho mình rửa nhưng cũng không an thua. Mai mình sẽ đi tìm Lasinoh, các mẹ nào có biện pháp nào ko mách cho mình với nhé. Mình cám ơn các mẹ rất nhiều
    Me baubi oi, minh co kem Lasinoh day va ca kem George nua cung chuyên tri cho các me bi nứt ti như bạn. Goi cho mình số 0913120044 để mình đưa cho một ít nếu mẹ baubi muốn xin hoặc để lại cho cả tuýp nếu mẹ baubi muốn mua cả tuýp. Ngày mai mình đi Đà Lạt đến cuối tuần mới về SG, hy vọng trên đó vẫn check mails được.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bác cho mẹ cháu thì thầm một tí ạ. Theo một vài chị lớn tuổi ở chỗ em thì có một phương pháp chữa mẹo cho cái vụ này nghe nói rất công hiệu đó là dùng tinh dịch của anh xã bôi lên đầu ti bị nứt.Mẹ cháu chưa bị nên cũng chưa có dịp thử nghiệm nhưng mạn phép post lên đây để các bác tham khảo ạ. Nếu các bác có áp dụng thì nhớ vệ sinh ti sạch sẽ trước khi cho bé bú nhé!
    • 71 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chị ơi em bôi nhưng không ăn thua chị ạ. Vẫn còn vết nứt, cũng đỡ thôi Buồn quá chắc là em phải cai sữa rồi. Thương con quá, thích ti mẹ quá mà không được bú
    Ấy chớ vội nghĩ đến cai sữa. Có đau đến mấy cũng phải ráng chịu. Khi con bú xong nhớ vệ sinh sạch bằng nước muối loãng, sau đó bôi thuốc Nistalty (đại khái đọc như vậy, mình k nhớ rõ viết có đúng k, nhưng hỏi hàng thuốc ấy). nếu đau quá thì tạm vắt ra cho bú bằng bình một hai hôm cho đỡ. Chỉ sau vài hôm là lại lành mà. Có đợt mình cũng bị như vậy, mỗi lần con bú cắn chặt răng, đau đến tận óc ấy chứ, thế nhưng sau vài bữa lại khỏi mà. Chứ cai sữa con thi tội nó lắm.
    • 510 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Oh giời ơi mẹ Lehoamai ơi, nếu bôi cái đấy thì buồn cười lắm, mình chắc là không dám đâu vì anh xã sẽ chẳng nghe đâu. Mình chắc là sẽ mua cái chụp đầu ti cho con bú, thế mà bây giờ mình mới biết.
    Mẹ coco ơi,thế cổ gà là phần nào đấy, có phải là phần đầu ti với quả ti không, nếu thế thì càng phải mua cái chụp rồi vì mình bị nứt ở đấy, giữa 2 phần, đau lắm. Tý nữa mình phải đi mua mới được. Mình cám ơn các mẹ nhiều
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đầu vú bị đau, nứt
    Một số bà mẹ thường gặp một vấn đề khó khăn khi cho con bú: đầu vú bị sưng và nứt rất đau đớn, khiến việc cho bé bú trở thành một cực hình.
    Nguyên nhân thường thấy là do đã không cho bé bú đúng cách: bé ngậm không hết quầng vú, nhất là trường hợp đầu vú to gây khó khăn khi bé ngậm vú.
    Khi bị đau đầu vú, nhiều bà mẹ ngưng cho bé bú trong một thời gian dài để lành vết đau, song cách làm này có thể dẫn đến mất sữa.

Để giảm đau đớn là cố gắng cho bé ngậm hết quầng vú khi bú. Khi bé đã bú cạn một bên vú cần chuyển ngay sang bên kia. Nếu bầu vú bị đau nặng, ngưng cho bú 1-2 ngày và để cho đầu vú được khô ráo, tuy nhiên bạn phải tự nặn sữa.

Hãy luôn giữ đầu vú được khô ráo sau mỗi cữ bú. Nên để cho đầu vú thoáng khí, không nên mặc áo lót ngực chật hoặc quá dày. Tránh để chỗ đau tiếp xúc với xà phòng, các chất tẩy rửa.

Một số bài thuốc dân gian sau có thể chữa lành mau vết nứt vú:

- Giã nhuyễn lá mồng tơi cùng vài hạt muối, đắp lên chỗ nứt, ngày đắp 3 lần.

- Một nắm nhỏ lá bồ công anh, 2 hạt gấc đã bỏ vỏ cứng, giã nát, đắp lên vết thương.
    (Đây là thông tin minh đọc trên http://www.dantri.com.vn/suckhoe/2005/12/92838.vip, mình copy để me baubi tham khao nhe)
    • 510 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chị Bunnies ơi em cám ơn chị rất nhiều nhưng em lại o HN. Em đã hỏi nhưng không có thuôc đấy ở HN chị ạ. Với lại con em k chịu ti nữa rồi, coi như em cai sữa thật sự em buồn quá mất nhưng không biết phải làm sao, thôi vậy chị ạ
    • 1,635 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Chị Bunnies ơi em cám ơn chị rất nhiều nhưng em lại o HN. Em đã hỏi nhưng không có thuôc đấy ở HN chị ạ. Với lại con em k chịu ti nữa rồi, coi như em cai sữa thật sự em buồn quá mất nhưng không biết phải làm sao, thôi vậy chị ạ
    mọt cách chữa hữu hiệu nhát là dù nứt, dù đau, mẹ vãn phải có gắng cho con bú, như vậy thì mẹ sẽ khỏi nhanh hơn. Mình đã từng bị như thé và đã làm như vạy, két quả khả quan.
    “ Ta có Bạn và Kẻ Thù. Những ai làm lợi cho ta thì gọi là bạn. Những ai làm hại ta thì gọi là Kẻ Thù. Gọi và đánh giá như vậy có cái hại là ta cứ bị vướng mắc vào người mà ta gọi là bạn. Họ thế nào ta vẫn cứ thương - Còn kẻ mà ta gọi là kẻ Thù thì làm tốt mấy cũng bị ta ghét - Đó chính là do ta bị cái chấp ngã ở ngay trong tâm ta chi phối ta .. “
    • 1,345 Bài viết

• 10,159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MomMi
    mọt cách chữa hữu hiệu nhát là dù nứt, dù đau, mẹ vãn phải có gắng cho con bú, như vậy thì mẹ sẽ khỏi nhanh hơn. Mình đã từng bị như thé và đã làm như vạy, két quả khả quan.

Chị rửa sạch đầu vú bằng nước muối, lau khô, bôi thuốc nhỏ mắt mỡ Cloroxit H rồi rắc thuốc Nystatin (đã nghiền nhỏ) lên, sau đó đắp gạc vô trùng vào, và nhớ vẫn cho bé bú như thường nhé chịu đau một tí. Thuốc Nystatin là thuốc chogns tưa miệng của bé đấy mà, màu nâu đỏ, khoảng 8000 đ/vỉ
    • 953 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

các chị ơi, bé nhà em mới được 12 ngày tuổi mà em đã bị nứt đầu ti rồi, chảy máu đau lắm ạ... em bị khoảng 1 tuần rồi, em cũng bôi mật ong, rồi bôi sữa mẹ vào đầu ti nhưng vẫn ko khỏi được, em muốn hỏi là có thuốc nào bôi cho khỏi ko ạ, các chị giúp em với... em cảm ơn nhiều lắm ạ!!!
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5