• 2 Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em sinh đc gần 1 tháng rồi nhưng MC em k cho ăn bất cứ loại hoa quả nào, hỏi thì MC em bảo " Để cho bụng dạ ổn định đã". Cơm MC em nấu bao gồm mấy món: thịt kho nghệ, canh rau ngót, su su luộc, trứng luộc, em ăn cả tháng phát chán lên đc. Kết quả là 2 mẹ con em bị nhiệt. Mẹ đẻ em thương con thương cháu nhưng lại nể MC em thế là thi thoảng sang thăm con giấu giấu giếm giếm mang cho em mấy quả cam và làm lá mơ trứng gà cho em ăn. MC em phát hiện ra thế là bà nói với chồng em rằng thì là mà... tại vì ăn lá mơ trứng gà nên 2 mẹ con em mới bị nhiệt. Huhu
    Các chị ơi, bây giờ em k chịu đc nữa rồi, em PHẢI ăn hoa quả thôi! Nhưng mà khổ nỗi em chả biết mình đc ăn loại hoa quả nào nữa các chị tư vấn cho em với. Với cả em muốn hỏi là ăn lá mơ trứng gà thì mát hay nóng để em còn bảo vệ mẹ em nữa:Sad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 436 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Lá mơ trứng gà mình chỉ biết có tác dụng là bổ máu. Còn hoa quả thì tại sao mẹ chồng bạn lại không cho ăn nhỉ? Bạn có thể ăn những quả ngọt: nhãn, đu đủ, nho, chuôí, na, cam... Mua luôn về mà ăn đi nhé, không thì cả mẹ và con cùng thiếu chất đâý.
    BÀI THUỐC HAY TRỊ HO LONG ĐỜM CHO BÉ
    Hoa: 0983 152 886 / YM: truonganhhoa1908
    • 3,375 Bài viết

• 1,441 Được cảm ơn

Hoa quả nhiều vitamin lắm mà bạn, cứ nói với MC bạn rằng bạn tư vấn bác sĩ, bác sĩ bào thế. Mùa này bạn có thể ăn được rất nhiều quả nhé: quả đu đủ chín (theo đông y là lợi sữa lắm đấy, bạn có thể search google in thông tin cho MC và ox đọc), chuổi tây, xoài chín, na, nhãn (quả này bổ âm, tốt cho bà đẻ sau sinh, còn là vị thuốc nữa cơ mừ). Kiêng những loại quả quá chua hoặc chát thôi bạn ạ. Còn thức ăn thì không chỉ thịt nạc với trứng đâu, bạn có thể ăn tôm trứng tươi rang kỹ (món này giúp co dạ con, bà đẻ nên ăn đấy), cá bống tươi kho kỹ với nghệ và gừng, gà hoặc chim bồ câu tần thuốc bắc (các vị thuốc lợi sữa í), canh rau cũng ăn được nhiều loại, trong các món ăn bài thuốc lợi sữa thì có: mướp nấu lạc (bí đỏ nấu lạc cũng rất ngon), rau lang, ngọn su su, hoa thiên lý, ... Mình toàn mang khoa học ra hù cả MĐ lẫn MC, in hẳn sách ra cho nói có sách mách có chứng, hì hì ...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nem Ớt; 20/09/2008 vào lúc 08:11 PM. Lý do: sai chính tả
    • 48 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Không biết có phải ăn na và nhãn nóng trong ko mà giờ con tớ nhiệt hết miệng này ,mẹ nó lúc mang thai kiêng hok ăn nhãn, sinh xong ăn hết công suất giờ nhìn mấy vết nhiệt ở miệng con thương quá đi mất, mẹ thì chẳng sao cả :Sigh:
    Đến bao giờ con mới lớn ?
    • 905 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maphtt Xem bài viết
    Với cả em muốn hỏi là ăn lá mơ trứng gà thì mát hay nóng để em còn bảo vệ mẹ em nữa:Sad:
    Tớ chỉ biết là mơ trứng gà ăn để trị tiêu chảy thôi. Mẹ nó ăn vào nhỡ bị apple thì sao.

:Kiss::Kiss::Kiss: Thương Pikachu nhiều nhiều :557: :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MekuPjc Xem bài viết
    Không biết có phải ăn na và nhãn nóng trong ko mà giờ con tớ nhiệt hết miệng này ,mẹ nó lúc mang thai kiêng hok ăn nhãn, sinh xong ăn hết công suất giờ nhìn mấy vết nhiệt ở miệng con thương quá đi mất, mẹ thì chẳng sao cả :Sigh:
    Na và nhãn đều nóng bạn à. Hoa quả thì nói chung là ăn được tuốt nhưng những món nóng hoặc chua quá thì có thèm cũng chỉ ăn tí gọi là thôi. Nên ăn những hoa quả ngọt, mát, nhuận tràng, vừa tốt cho mẹ, vừa tốt cho con.
    • 105 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

đúng rồi phải ăn hoa quả nhiều vào các mẹ ah vì nó vô cùng tốt cho con, mua này có thanh long các mẹ cũng nên ăn để có thêm chất xơ rất tốt cho con. Mình không biết thể nào chứ, hồi chửa em bé Lou nhà mình, mình ăn gần một cân mận một ngày suốt trong mùa mận. Rồi đẻ em bé ra vào mùa na mình ăn trung bình 7,8 quả một ngày, bây h mùa nhãn và đu đủ, thanh long, mình ăn liên tục, mình ăn rất ít cơm. Trộm vía bé nhà mình không bị mụn nhọt hay nhiệt gì cả, bé nhà mình 2 tháng 6 ngày mà được 6,5 kg rồi. Các bà mẹ phải ăn nhiều hoa quả vào cho các bé được tốt nhé, các bác sỹ khuyên đấy.