• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Có quá nhiều sữa sau khi sinh, nhờ các Mẹ tư vấn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.3K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 639 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Mình sinh bé được 10 ngày rồi, bé bú trực tiếp từ ti của mẹ và mình cũng dùng máy bơm sữa medela để hút ra và bỏ vào tủ lạnh để dành cho bé bú sau này nhưng mình vẫn cứ bị căng cứng và nhức cả hai bầu ngực, bác sĩ nói tại mình nhiều sữa quá, có nhiều cục cứng trong hai bầu vú nữa.

Mình bị mất ngủ vì vừa cho bé bú vừa bơm liên tục (mỗi lần bơm cũng được 80-150ml cho cả hai bên trong 15-30 phút) nhưng hai bầu ngực lúc nào cũng nặng như hai hòn đá vậy nên không ngủ được. Nhờ các Mẹ tư vấn dùm mình nhé. Cảm ơn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Kinh nguyệt sau khi sinh của các mẹ như thế nào?

Tớ vào đọc các bài về vụ này sau khi sinh của các mẹ thì chỉ thấy nói đến thời gian có kinh nguyệt trở lại mà không thấy các mẹ đề cập đến mức độ như thế nào. Vì tớ có một số thắc mắc nên tớ mở topic này để chia sẻ tí kinh nghiệm của các mẹ. - Sau khi sinh bao lâu các mẹ có kinh nguyệt trở lại? -...

• Tập cho bé ăn dặm đúng cách sau 1 tuổi

Sau 1 tuổi, bé đã bắt đầu cứng cáp hơn và hệ tiêu hóa của bé cũng đã sẵn sàng để chuyển từ chế độ...

• Sự thật hài hước về giấc ngủ của bà mẹ hai con

Sao mà giống nhà mình dữ vậy trời, trạng thái chờ đợi con ngủ để "yêu", con chưa ngủ thì bố ngủ...

• Cùng nhau tập bụng nào các mẹ sau sinh bụng phệ ơi ;)

Ôi zồi ôi, sinh đẻ xong bụng phệ như bụng bia của chồng á, mẹ nào quan tâm bài tập cho nhỏ bụng thì...

• Có quá nhiều sữa sau khi sinh, nhờ các Mẹ tư vấn

Mình sinh bé được 10 ngày rồi, bé bú trực tiếp từ ti của mẹ và mình cũng dùng máy bơm sữa medela để hút ra và bỏ vào tủ lạnh để dành cho bé bú sau này nhưng mình vẫn cứ bị căng cứng và nhức cả hai bầu ngực, bác sĩ nói tại mình nhiều sữa quá, có nhiều cục cứng trong hai bầu vú nữa. Mình bị mất...

• 663 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Hic, mẹ nó sinh thường hay sinh mổ vậy, mình cũng sinh mổ gần được 10 ngày rồi mà sữa ít lắm, mỗi lần vắt ra chỉ được 30ml thôi, ngực chẳng bao giờ có cảm giác căng cứng cả, hic, mình chỉ thèm được nhiều sữa như mẹ nó thôi chứ ít sữa như mình cũng mệt lắm, cứ phải 2 tiếng hút 1 lần ko sợ bị mất sữa, cả ngày chỉ quanh quẩn hút sữa thôi, cũng mệt mỏi lắm!!!
    • 110 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi itkm Xem bài viết
    Mình sinh bé được 10 ngày rồi, bé bú trực tiếp từ ti của mẹ và mình cũng dùng máy bơm sữa medela để hút ra và bỏ vào tủ lạnh để dành cho bé bú sau này nhưng mình vẫn cứ bị căng cứng và nhức cả hai bầu ngực, bác sĩ nói tại mình nhiều sữa quá, có nhiều cục cứng trong hai bầu vú nữa.

Mình bị mất ngủ vì vừa cho bé bú vừa bơm liên tục (mỗi lần bơm cũng được 80-150ml cho cả hai bên trong 15-30 phút) nhưng hai bầu ngực lúc nào cũng nặng như hai hòn đá vậy nên không ngủ được. Nhờ các Mẹ tư vấn dùm mình nhé. Cảm ơn nhiều
    Đầu tiên là chúc mừng mẹ nó có nhiều sữa cho con ti nhé, nhiều sữa như mẹ nó là niềm mơ ước của nhiều người lắm, mẹ nó nên thấy may mắn chứ đừng buồn phiền nhé .

Kinh nghiệm của mình về việc có quá nhiều sữa là mẹ nó cứ cho bé ti, khi nào cần vắt sữa thì chỉ vắt một chút thôi, vừa đủ để mẹ nó không còn thấy căng tức bầu ngực nữa chứ đừng cố vắt hết sữa ra. Một vài ngày đầu sẽ rất khó chịu nhưng sau vài ngày khi cơ thể bắt được tín hiệu rồi thì mẹ nó sẽ thấy tình hình cải thiện. Sữa mẹ sẽ sản xuất theo cơ chế cầu - cung (em bé ti bao nhiêu thì cơ thể sẽ sản xuất sữa bấy nhiêu), vậy nên nếu ngoài việc em bé ti, mẹ nó còn hút sữa thường xuyên, và hút cạn sữa sẽ vô tình thông báo cho cơ thể biết là em bé cần rất nhiều sữa nên cơ thể cứ thế mà sản xuất sữa liên tục. Đó là lý do tại sao các mẹ ít sữa đều được khuyên ra vắt sữa đều đặn mỗi 2-3h để kích thích cơ thể sản xuất sữa đấy mẹ nó ạ. Mong là giúp được cho mẹ nó nhé x
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 639 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Meohh: mình sinh thường, bạn cố gắng bơm sữa thường xuyên sẽ kích thích tuyến sữa nhé
    Thuytrieu: Cảm ơn nhiều, giờ mình cũng hạn chế bơm sữa, lúc trước không biết, mình bơm liên tục nên kích thích sữa ra nhiều thêm, giờ thì mỗi sáng dậy đau cả hai ngực và buổi tối trước khi đi ngủ mới bơm, bơm 15 phút thôi mà được 150ml rồi. Còn bé thì vẫn bú từ ti của mẹ.