• 1 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

các mẹ ui, mình lăn tăn cái vụ có nên xông, hơ sau khi sinh lắm. mình nghe nói sau khi đẻ phải xông hơ cửa mình bằng than, nhưng mà than là cacbonic, độc hại, và ko tốt cho cơ thể của chị em mình (mất sức sau khi sinh, cơ thể đang còn yếu).

mình thấy con bạn thân của mình sinh xong đâu có xông, hơ gì đâu mà nhìn nó vẫn bthường. Mình ở SG, và nghe bạn mình có mẹ là người bắc, nói là ngoài bắc ko có xông, hơ. Nhưng đọc trên diễn đàn, thấy các mẹ nói là xông hơ thì ko ra tiếng "tẹt tẹt" , và sẽ ít có "mùi đàn bà" !!!????

Mình làm cái gì cũng phải khoa học, nên không tin lắm mấy kinh nghiệm dân gian. Nhà chồng mình bảo sau khi sinh phải hơ than, ăn xong phải nằm sấp, phải nhỏ nước chanh vảo mắt bé ...vân vân.....

vậy các mẹ cho mình hỏi, có bắt buộc phải xông hơ sau khi sinh ko?????
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,191 Bài viết

• 1,813 Được cảm ơn

Em cũng chả xông hơi gì, vì chồng em là người nước ngoài,nên nghe đến vụ đó là "ghét" lắm, mà em cũng ko tin vụ xong hơi hay kiêng cử gì đâu.
    Ah, vụ mà nhỏ nước chanh vào mắt bé,chị ko nên nha.
    Live - Love - Laugh !
    • 251 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình đây chả xông hơ gì cả, trộm vía thấy vẫn ổn, chả bị dấu hiệu gì như mẹ nó nói. Mà mình cũng chưa thấy ai chứng minh được là không xông hơ sẽ bị này nọ nên mình chả tin. Mẹ mình thì cáu lắm nhưng mình hơi cứng đầu nên thấy mấy quan niệm đó hơi phản khoa học. :cool:
    Còn vụ nằm sấp thì mình đố mẹ nó nằm được đấy, sinh xong, sữa về tức hết cả ngực làm sao mà nằm sấp được.
    Bạn cũng đừng vắt chanh vào mắt bé nhé. Mấy chị hộ sinh tắm cho bé nhà mình dặn mình thế đấy. Trẻ con mới sinh ra ở bệnh viện họ xit thuốc gì vào mắt bé (mình quên tên rồi) để sát trùng cho bé nên mắt bé sẽ hơi vàng. Khi đưa bé về nhà, bạn chịu khó nhỏ nước muối sinh lý cho bé ngày hai lần là mắt bé sẽ lại sáng trưng thôi mà.
    • 4,794 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

bạn tham khảo thêm topic tương tự Cách tắm rửa & xông hơ sau khi sinh?
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi