• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Co' nên uống thuốc Bắc (Nam) sau khi sinh con?

Đến trả lời mới nhất
  • 12 Lượt chia sẻ
  • 22.6K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 56 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ca'c chi ơi, em khoang 2 tuần nữa là sinh con rùi. Em đang hồi hộp lắm. Em có 1 thắc mắc ah, Mẹ em vừa sang có người thân gởi cho mẹ em 10 thang thuốc - em cũng ko biết là thuốc Bắc hay thuốc Nam nữa. Em thấy nó gồm các loai rể, lá cây, táo tau,...nấu lên rồi uống trong 2 ngày. Thuốc dành cho bà bầu. Me em thì bảo là ko biết loại này, mà người cho thuốc này là cô ruột em. Các chị ơi, vậy liệu sau khi sinh em có nên uống ko ah?
    Hi'c, em còn 1 câu hõi nữa ah. Hôm qua em vừa đi khám về, be' nhà em hiện chỉ có 2kg9 thôi ,mà em hiện tuần 38 roi...Liệu con em có nhỏ quá ko các chi, em lo qua'.
    Các chị cho em lời khuyên với ah !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuBinthang8
    Ca'c chi ơi, em khoang 2 tuần nữa là sinh con rùi. Em đang hồi hộp lắm. Em có 1 thắc mắc ah, Mẹ em vừa sang có người thân gởi cho mẹ em 10 thang thuốc - em cũng ko biết là thuốc Bắc hay thuốc Nam nữa. Em thấy nó gồm các loai rể, lá cây, táo tau,...nấu lên rồi uống trong 2 ngày. Thuốc dành cho bà bầu. Me em thì bảo là ko biết loại này, mà người cho thuốc này là cô ruột em. Các chị ơi, vậy liệu sau khi sinh em có nên uống ko ah?
    Hi'c, em còn 1 câu hõi nữa ah. Hôm qua em vừa đi khám về, be' nhà em hiện chỉ có 2kg9 thôi ,mà em hiện tuần 38 roi...Liệu con em có nhỏ quá ko các chi, em lo qua'.
    Ui... nhu the cung ko nho dau Cubin thang 8 a, mien la me khoe con khoe la duoc roi, nuoi ngoai cung tot hon nuoi trong day..Chu de to qua kho de ma nguy hiem lam.. Betit nha minh bay gio cung to qua.. (36tuan va 2700g) (trong khi minh cung ko len can la may, len khoang 9 can thoi a) nen minh cung hoi so de kho day..

• 94 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

em ơi thai em như thế không nhỏ đâu ,thuờng thì ở những tuần cuối thai nhi phát triển nhanh lắm chị nghĩ có thể khi bé chào đời sẽ ngoài 3kg đó ,
    chuyện uống thuốc bắc hay nam sau khi sanh thì rất tốt ngày xưa trước khi sanh chị cũng phải ra tiêm thuốc bắc bỗ 1 thang ngâm rượu uống sau khi sanh
    Thất bại chỉ là sự chậm lại ,Thất bại chỉ là một đường vòng không phải là ngỏ cụt.
    • 1,157 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Chả là quê chồng em ở Miền Trung, mấy hôm nay sắp sinh nên bà nội ra mong cháu. Em thấy bà mang ra rất nhiều thứ để xông cho mẹ, cho bé ... bà còn mang ra cho mấy thang thuốc bắc + mật lợn phơi ( sấy khô ) bảo: Khi nào sinh xong sắc thuốc bắc uống cho mau về sữa, bổ ... còn mật lợn ( trông kinh lắm .. eo ơi !!!:Sick thì bóc ra cắt nhỏ rùi nuốt với nước để ấm bụng mẹ, sau này tránh bị đau , lạnh bụng ... em ko biết nhưng kinh nghiệm đó thía nào ??? Hỏi mẹ nào đã thử chưa cho em ý kiến với ...

Từ bé em ghét nhất là thuốc bắc ... sợ quá !!!:Crying::Crying::Crying:
    • 3,264 Bài viết

• 1,500 Được cảm ơn

hahaha... lại gặp mẹ nó ở đây!!! Heo thì chưa từng nghe cái dzụ mật lợn này nhá... nhưng còn thuốc bắc thì sau khi ra viện về nhà thì Heo ra sản dịch rất ít (không bít có phải sinh mổ thì ít sản dịch hông nữa) ở nhà hốt 4 thang thuốc bắc, gọi là thuốc sổ lòng cho Heo uống để đẩy hết sản dịch ra ngoài thế mà cũng có hiệu quả j đâu... ráng cố gắng lắm thì ra được thêm tí xíu, ròi đến nay chưa đầy 1 tháng mà Heo sạch bách, không có chút nào nữa! Làm uổng tiền mua Diana Mama ghê, ở nhà còn những 3-4 bịch
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    • 1,157 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

hihihi.... mình cũng kinh cái vụ thuốc bắc với mật lơn này quá ... trông đã kinh lắm rùi ... Hôm qua gọi điện về kể cho bà ngoại nghe ! Bà ngoại mách cho 1 cách là cứ okie đi, rùi mẹ sắc cho uống thì uống ko uống bỏ đi, ( khè khè ... mưu mô ghê ) nên cũng yên tâm chút ... muốn tham khảo các mẹ xem có hiệu quả thật ko ???
    • 638 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

mới sinh,con ăn sữa mẹ nên cẩn thận...ko thích thì cứ..bỏ đi
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình quê Nghệ An đây. Sinh xong bà ngoại ra HN chăm 2 mẹ con rồi bắt uống đủ thứ. Nào là chè cỏ, thuốc bắc, nghệ và cả mật lợn. Cái thứ này đắng dã man kinh khủng nhưng nghe nói tốt cho bụng cả mẹ và bé nên mình cứ phải nhắm mắt nhắm mũi ực thường xuyên.
    Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng:Kiss:
    • 992 Bài viết

• 1,522 Được cảm ơn

Nhà mình cũng có món chè vằng + mật lợn đây.
    Nhưng chồng mình lại không cho uống mật lợn vì theo anh xã thì mật là cái để lọc chất độc của cơ thể, không bổ béo gì mà lại rất bẩn nên mình không uống. Nhưng các bà lại bảo cái đó tốt cho đường ruột của mẹ và bé đấy, ko hiểu đúng sai ra sao vì mình không uống. :Thinking:
    • 241 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Mình cũng uống mật lợn đấy, nói thật là lúc đầu chiều lòng MC vì bà mang ở quê ra. Sau đó thấy hiệu nghiệm nên uống liên tục. Kết quả là 2 mẹ con không hề bị đau bụng bao giờ, sôi bụng càng không. Mà con mình thì bị uống nước ối từ trong bụng mẹ nhé, 12 ngày đầu sinh ra đã phải rửa ruột đấy, bác sĩ dặn phải chú ý đường tiêu hoá. Thế mà mình uống mật lợn thấy hiệu quả lắm. Còn thuốc bắc thì mình không uống nên không biết tác dụng.
    • 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Đứa đầu mình cũng uống mật lợn cô thành viên, tính ra cũng 5 - 6 cái mật, cứ nhắm mắt nuốt ực chưa kịp có cảm giác đắng đâu. Nhưng chẳng linh nghiệm đâu - ông con bị đường ruột từ 8 tháng đến 12 tháng, còi luôn tới giờ (6 tuổi). Bé sau không mật miếc gì hết, trộm vía tỷ lần con bụng ổn.:Smiling:
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mật lợn được nghiên cứu là chống đau bụng rất tốt, củng như mật khỉ chống động kinh cho em bé, nhưng tất còn tuỳ thuộc vào yếu tố con người và khả năng hấp thụ. Giống như uống thuốc có người hiệu quả có người không.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeLinhMeo; 21/01/2009 vào lúc 03:49 PM.
    • 1,435 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Em nghĩ thuốc Nam, thuốc Bắc đều rất lành, sau sinh uống thuốc bổ rất tốt. Nhưng nếu bình thường thì cũng không cần thiết lắm