Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Có mẹ nào nuôi con bằng máy hút sữa hoàn toàn 100% hoặc 50% không? Thắc mắc về máy hút sữa.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 45.2K Lượt đọc
  • 139 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi, chào các mẹ.

Mình có một số thắc mắc muốn nhờ các mẹ tư vấn giúp.

1. Mình có 2 đứa bạn dùng máy hút sữa Medela Swing thì tụi nó kêu là chỉ dùng được 3 tháng là mất sữa luôn, đau vú thì tơi tả, te tua lắm, do hút nhiều (3 tiếng hút 1 lần). Không biết có mẹ nào đã dùng Medela 1 thời gian dài mà vẫn còn sữa ko? Hay là do cơ địa của mỗi người. Vì mình cũng có 1 người chị sanh thường nhưng hoàn toàn không có sữa, và 1 đứa em họ sanh mổ và cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ nhưng sau 3 tháng cũng tự nhiên mất sữa. Ko biết là 2 đứa bạn của mình nó ít sữa hay tại dùng máy hút sữa nên bị mất sữa. Mình cũng hoang mang quá !

2. Có mẹ nào cho con dùng máy hút sữa và bú mẹ đồng thời ko? Như vậy thì có sao ko ? Mình dùng máy hút sữa Medela hút sữa vào buổi tối 21h – 24h – 3h sáng – 6h sáng, còn những thời gian còn lại trong ngày mình cho em bé bú ti mẹ. Liệu làm vậy có bị mất sữa hay làm ít sữa đi ko các mẹ ? Có mẹ nào như mình ko ?

3. Hai đứa bạn như mình kể ở trên nó kêu trong tháng đầu tiên nó đang nhiều sữa, sau khi dùng máy hút sữa thì lượng sữa giảm xuống rồi mất hẳn luôn. Mình hút 2 bên vú thì thấy tăng lượng sữa dần (mình mới bắt đầu dùng máy hút sữa được 2 tuần kể từ lúc sinh), sữa mình hút 2 bên khoảng 80 – 150 ml như vậy là có ít ko các mẹ ?

4. Có mẹ nào dùng máy hút sữa Medela mà thấy đau ở đầu ti ko ? Mình do muốn hút nhanh nên tăng tốc độ thì sữa chảy ra nhiều nhưng sau đó thì đầu ti hơi nhức nhức và đau nhẹ. Ko biết có phải do mình làm sai cách ko ? Có ai bị đau giống mình ko ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod2; 29/03/2012 vào lúc 11:51 PM. Lý do: Sửa thành font tiếng Việt có dấu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 463 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Mẹ này đánh typing chả có dấu má j cả, hy vọng mod không xoá. Em cũng đang quan tâm MHS, hóng tin của các mẹ có kinh nghiệm:Rose:
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

xin loi cac me vi ko danh dau nha, ko biet chong em no cai window vista j do ma cai Unikey danh dau van ko duoc. Cac me va MOD thong cam cho minh nha!
    • 1,948 Bài viết

• 720 Được cảm ơn

Em cũng sắp sinh, cũng đang quan tâm máy hút sữa đây. Vì em làm xa, hết 4 tháng đi làm lại ko về trưa cho con bú được. Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cho tụi em nhé!
    • 194 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

mình dang sử dụng máy vắt sữa Uni Mom cua korea rất tốt. Giá 1.7tr. Mỗi ngày mình vắt khoảng 5 lần cho bé bú. Bé nó k chịu ngậm ti mẹ.
    • 1,241 Bài viết

• 1,495 Được cảm ơn

M dùng MHS Medela, về các hiện tượng e nói thì c k đồng ý. C trả lời 4 cái vấn đề của e nhé:
    1, c thì dùng loại 2 bên Mini Elec Plus ấy, c k ủng hộ loại 1 bên vì khi hút 2 bên ti đều ra sữa như nhau, hút 2 bên vừa nhanh, sạch và tiết kiệm thời gian, 2 bên ngực đều.
    C thì 2h hút 1 lần (từ 6am .. 11pm), 1 ngày đc 1,8l, đủ dùng cho cả 2 bé 1,6l và 200 cất làm đá, đến khi đi làm có 7lít sữa đá trong tủ
    Khi đi làm rồi do ăn uống ngủ nghỉ k đc như ở nhà nên lượng ít dần đi, sữa hút ngày cho e bé còn a lớn thì giã đông sữa trong tủ lạnh.
    Vấn đề hết sữa k phải do máy hút sữa mà do các mẹ quá tự tin vào nguồn sữa của m nên cắt dần khẩu phần ăn vào, thời gian nghỉ ngủ, có thể con quấy hơn nên cũng làm hao sức mẹ hơn và có 1 điều là các mẹ muốn nhanh chóng giảm béo... Nói thật là nếu ăn thật nhiều, hút sữa thật nhiều, các mẹ xuống cân rất đã đấy. 8 tháng sau sinh m xuống 21kg, 1 tháng ăn kiêng lowcarb xuống 4 kg k phanh, phải ngừng lại để lên 3 kg nữa cho đẹp hì hì...
    2, C cho con bú bình hết, mẹ nhàn, con nhàn, đúng thời gian, biết cữ con ăn, hết tháng đầu tiên bắt đầu cai sữa đêm cho con để 2 mẹ con cùng đc ngủ. Bữa cuối vào 11h30 và bữa ság là 5h30.
    3, Trước khi hút 30p nên uống 1 cốc sữa nóng hoặc ăn cháo nóng, ăn nhiều và uống nhiều nước thì mới nhiều sữa, còn sữa có chất nhiều hay không thì dựa vào mẹ ăn gì (nhiều cơm cũng tốt lắm chứ k phải ăn thức ăn mới bổ)
    4, C dùng MHS và giới thiệu cho chị em họ hàng dâu bạn cơ quan .. đủ cả nhưng dùng thì phải biết mình thế nào rồi tự chỉnh vì nó có độ điều chỉnh cơ mà, chắc mẹ nó hào hứng quá để mạnh nên đau và ăn nhiều có nhiều sữa thì mới k đau ... chứ k có sữa mà rồi rút thì đến ruột trong bụng còn đau nữa là ... hì hì...
    hi vọng kinh nghiệm của m cho các mẹ thêm thông tin để nghiên cứu nhé!
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Piggy Mickey Xem bài viết
    M dùng MHS Medela, về các hiện tượng e nói thì c k đồng ý. C trả lời 4 cái vấn đề của e nhé:
    1, c thì dùng loại 2 bên Mini Elec Plus ấy, c k ủng hộ loại 1 bên vì khi hút 2 bên ti đều ra sữa như nhau, hút 2 bên vừa nhanh, sạch và tiết kiệm thời gian, 2 bên ngực đều.
    C thì 2h hút 1 lần (từ 6am .. 11pm), 1 ngày đc 1,8l, đủ dùng cho cả 2 bé 1,6l và 200 cất làm đá, đến khi đi làm có 7lít sữa đá trong tủ
    Khi đi làm rồi do ăn uống ngủ nghỉ k đc như ở nhà nên lượng ít dần đi, sữa hút ngày cho e bé còn a lớn thì giã đông sữa trong tủ lạnh.
    Vấn đề hết sữa k phải do máy hút sữa mà do các mẹ quá tự tin vào nguồn sữa của m nên cắt dần khẩu phần ăn vào, thời gian nghỉ ngủ, có thể con quấy hơn nên cũng làm hao sức mẹ hơn và có 1 điều là các mẹ muốn nhanh chóng giảm béo... Nói thật là nếu ăn thật nhiều, hút sữa thật nhiều, các mẹ xuống cân rất đã đấy. 8 tháng sau sinh m xuống 21kg, 1 tháng ăn kiêng lowcarb xuống 4 kg k phanh, phải ngừng lại để lên 3 kg nữa cho đẹp hì hì...
    2, C cho con bú bình hết, mẹ nhàn, con nhàn, đúng thời gian, biết cữ con ăn, hết tháng đầu tiên bắt đầu cai sữa đêm cho con để 2 mẹ con cùng đc ngủ. Bữa cuối vào 11h30 và bữa ság là 5h30.
    3, Trước khi hút 30p nên uống 1 cốc sữa nóng hoặc ăn cháo nóng, ăn nhiều và uống nhiều nước thì mới nhiều sữa, còn sữa có chất nhiều hay không thì dựa vào mẹ ăn gì (nhiều cơm cũng tốt lắm chứ k phải ăn thức ăn mới bổ)
    4, C dùng MHS và giới thiệu cho chị em họ hàng dâu bạn cơ quan .. đủ cả nhưng dùng thì phải biết mình thế nào rồi tự chỉnh vì nó có độ điều chỉnh cơ mà, chắc mẹ nó hào hứng quá để mạnh nên đau và ăn nhiều có nhiều sữa thì mới k đau ... chứ k có sữa mà rồi rút thì đến ruột trong bụng còn đau nữa là ... hì hì...
    hi vọng kinh nghiệm của m cho các mẹ thêm thông tin để nghiên cứu nhé!

Mẹ nó cho mình hỏi mẹ nó mua MHS Mini elec plus bao nhiu vậy. MÌnh ít sữa con thì lười bú, ngủ suốt nên cũng mới mua cái swing định để duy trì sữa nhưng thấy hút mất nhiều tg quá mà nghe mẹ nó nói thấy thèm quá muốn hỏi để đổi qua cái máy hút hai bên như mẹ nó xem sao, liệu có kích thích sữa về nhiều hơn kô. Mình cũng chăm hút lắm, cứ 2 tiếng lần, kể cả đêm mà mỗi lần chỉ được 70 ml hai bên thôi à. chán lắm.
    • 1,241 Bài viết

• 1,495 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovechild09 Xem bài viết
    Mẹ nó cho mình hỏi mẹ nó mua MHS Mini elec plus bao nhiu vậy. MÌnh ít sữa con thì lười bú, ngủ suốt nên cũng mới mua cái swing định để duy trì sữa nhưng thấy hút mất nhiều tg quá mà nghe mẹ nó nói thấy thèm quá muốn hỏi để đổi qua cái máy hút hai bên như mẹ nó xem sao, liệu có kích thích sữa về nhiều hơn kô. Mình cũng chăm hút lắm, cứ 2 tiếng lần, kể cả đêm mà mỗi lần chỉ được 70 ml hai bên thôi à. chán lắm.
    Giá bây giờ hình như 3250k thì phải, con út của m đã đc hơn 2 tuổi rồi, ngày đó mua có 2750 thôi, mà cái này thì luôn rẻ hơn cái swing, vì đã cho đứa đầu bú mẹ (bị con bú 1 bên 1 bên chảy, cai sữa ti bị lệch) nên m quyết chọn cái 2 bên ... khắc phục hoàn toàn điều trên, cai sữa ngực lại đều lại mà mừng quá :Laughing: + với việc hút sữa ở cơ quan nhanh chóng tiện lợi (choàng áo và 10' là xong)
    Thôi thì có swing rồi thì dùng tạm vậy, có điều kiện thì sắm hoặc xem mẹ nào thanh lý thì mua, tớ thấy tư vấn là swing có cái đệm chống đau đầu ti thôi chứ có gì ưu điểm đâu mà Plus kia cũng đâu có đau.
    Như m đã nói ở bài trên và rất nhiều bài m chia sẻ về cách ăn uống, mẹ cần ăn nhiều thì sẽ có nhiều sữa. Cơ địa m hơi tham, vào m là chính nên m các phải cố ăn ép nó ra sữa. Cách 3tiếng m ăn 1 lần, 7am cơm + lá mơ trứng cho con tốt bụng, 9am gặm cháo, 11.30am cơm, 3pm móng giò, 6pm cơm, 9 pm cháo, 11.30 pm sữa.
    Mà m k ăn kiêng, thích ăn gì thì ăn. Cháo thì m nấu 2 chân giò + gạo + vừng đen, m k ăn lổn nhổn thế mà bữa thì húp cháo không, bữa thì gặm móng không, hôm nào thích thì mới trộn lẫn cho đỡ ngán, đc cái m thích ăn đồ beo béo nên móng giò k là vấn đề.
    Trước khi hút sữa 30p thường u 1 cốc sữa đặc ông thọ nóng lúc mà k trùng vào giờ ăn trên, hoa quả 1 ngày 1 cân (dạo này mà ăn cam canh bưởi diễn ngày 1 kg thì phiền nhỉ??? hì hì), thay nước uống bằng chè vằng có thể lên đến 3lít/ ngày vì bình thường m cũng đã u nhiều nước rồi.
    Ngủ đc bất cứ lúc nào là ngủ, đêm ngủ thẳng giấc sáng ra có lần cao điểm m hút đc hơn 600ml sữa, vậy ngủ quan trọng, ăn quan trọng, dc cái việc nhà m k phải quan tâm nên cứ ăn rồi ngủ chơi với cậu cả.
    à, khi hút sữa thì hút 2 lần, lần thứ 2 mới là sữa đặc , nếu đã dư sữa thì cho con u luôn cái sữa đặc đấy.
    Mẹ nó cứ thử như tớ xem, tớ nói thật 6 thág đầu tớ nuôi con sướng lắm, tháng nào cũng tăng 1.8 và 1.6 như rồi khi ăn dặm và răng lợi bọn chúng cứ thụt lùi dần, buồn lắm. Thế nhé.
    • 261 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình đồng ý với mẹ Piggy Mickey. Mình nuôi con bằng sữa mẹ hoàn toàn bằng máy hút sữa Medela tập 1 dùng Mini electric plus hút 2 bên nuôi con bằng sữa mẹ hoàn toàn đến khi con 23 tháng (tập 1 sau một thời gian con không bú mẹ không cả bú bình nên vắt sữa hoàn toàn). Sau đó có bầu tập 2 cai sữa cho cu lớn sau 1 tháng mẹ phải đi làm sợ tập 2 lại không bú cả mẹ cả bình nên sau 1 tháng tập 2 là bé gái của mình chỉ bú bình bằng sữa mẹ vắt ra lúc này mình chính thức làm bò sữa hoàn toàn. Tập 2 mình cũng sử dụng máy hút sữa 2 bên nhưng lần này sinh được công chúa nên chồng tặng Pump Instyle Advanced của Medela dùng máy nói chung là hài lòng tuyệt đối không có gì để phàn nàn.

Tình hình sau khi hút sữa nuôi bé đầu và bé thứ 2 đã gần 16 tháng đầu núm vú vẫn ngon nghẻ chưa thấy chồng chê. Khi hút sữa nếu muốn không đau thì đầu tiên cứ để máy kích thích nhẹ nhàng khi sữa phun ra thì bạn có thể tăng lực hút vừa phải thấy sữa ra nhiều mà không đau thì dừng lại đừng bật máy quá mạnh mà gây đau núm vú. Mình hút như vậy thấy rất dễ chịu mà ra nhiều sữa sữa của mình lần nào cũng tràn trề đủ nuôi 2 nhóc mặc dù con không bú.

Về vấn đề bạn bạn dùng máy hút sữa mà sữa giảm có thể do ăn uống hoặc ngủ không đủ. Hoặc chủ quan thấy mình có nhiều sữa lại hút giảm lần hoặc ăn uống kiêng khem quá cũng làm mất sữa. Mình cứ hôm nào mệt ăn uống ít lười vắt sữa là sữa giảm sau đó ăn uống tốt ngủ tốt tăng số ần vắt sữa sữa lại nhiều lên. Bạn cứ duy trì việc cho con bú và vắt sữa đều đặn như hiwe65n nay thì sữa chỉ có được duy trì và nhiều lên chứ không thể ít được.

Nói thật ăn uống đủ chất chăm vắt sữa người gọn nhanh lắm. Mình tốt sữa nên ăn bao nhiêu ra sữa bấy nhiêu bây giờ đi ra đường chả ai biết là đang nuôi con nhỏ. Mình vote 1 phiếu cho máy hút sữa Medela:Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 261 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heoconlonton.PT Xem bài viết
    Em cũng sắp sinh, cũng đang quan tâm máy hút sữa đây. Vì em làm xa, hết 4 tháng đi làm lại ko về trưa cho con bú được. Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cho tụi em nhé!
    Tớ cũng dùng máy hút sữa tay của medela harmony con vẫn bú rất tốt chỉ dùng để hút sữa khi mẹ đi làm và khi đi ra ngoài lúc tớ mua chưa đến 1 triệu. Hút tốt mà lại rẻ hơn máy điện.
    • 392 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lequyen25 Xem bài viết
    Tớ cũng dùng máy hút sữa tay của medela harmony con vẫn bú rất tốt chỉ dùng để hút sữa khi mẹ đi làm và khi đi ra ngoài lúc tớ mua chưa đến 1 triệu. Hút tốt mà lại rẻ hơn máy điện.
    dùng harmony hút có được k bạn ơi? mỏi tay chút cũng đc, máy hút điện hơi chát, híc
    • 255 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Tớ cũng xin được chia sẻ với các mẹ một chút về máy hút sữa.
    Tớ đã dùng MHS Medela Swing. Nói chung là hút cũng thích, chỉ có 1 cái bất tiện là hút mỗi một bên, khá mất thời gian. Trong mấy tháng đầu con tớ ăn 100% sữa mẹ, mỗi ngày tớ hút 1-2 lần để tập cho con ăn bình. Tớ thấy nếu ăn uống tốt và nghỉ ngơi tốt thì vẫn có sữa. Nhưng vãn phải để con bú nhé, vì tớ cảm thấy nếu chỉ dùng máy hút sữa không thôi thì sẽ bị giảm dần lượng sữa đi.
    Khi đi làm, trước khi đi làm tớ hút sữa để con ăn buổi sáng. Trưa con ăn 1 bình sữa mẹ trữ trong ngăn đá (mẹ vắt ở cơ quan vào giờ nghỉ trưa của hôm trước - tối mang về), chiều ăn sữa bột, tối về bú mẹ. Tớ duy trì như thế từ khi bé 4 tháng đến khi 8 tháng. Nhưng do công việc của tớ cũng căng thẳng, tớ ăn uống cũng ko còn tốt như hồi chưa đi làm, và tớ nghĩ một phần cũng là con bú ít nên tớ ít dần sữa => con càng ko thích bú. Cuối cùng tớ quyết định cai sữa cho con khi con được gần 9 tháng, chia tay luôn cái máy hút sữa .

Kết luận là tớ thấy cái máy hút sữa cũng cần thiết lắm, vì nó giúp tớ biết đc con ăn bao nhiêu, và con cũng quen ăn bình, mẹ đi làm cũng đỡ lo lắng. Nhưng khi nào có tập 2 thì tớ phải đầu tư quả máy hút 2 bên (thấy bảo loại free style còn ko phải dùng tay giữ) cho đỡ mất thời gian, có nhiều thời gian mà chơi với con. Chứ dùng máy 1 bên, lúc nào hút sữa cứ như bị cầm tù ý, ghét lắm.
    • 208 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

nhà tớ cũng đang dùng máy hút sữa của Medela, nhìn các mẹ thèm quá, tớ sinh mổ được 2 tuần rồi mà mỗi lần vắt cố lắm cũng chỉ được 50ml, chỉ đủ thằng con giải khát, làm sao để nhiều sữa đây huhu
    • 127 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Ko biết các bạn khác thế nào, chứ tớ dùng máy hút sữa đúng 4 tháng là mất sữa hoàn toàn. Đúng như lời cảnh báo của các bà chị đi trước là dùng cái đó mất sữa ngay, ko thọ quá 6 tháng đâu.

Sữa tớ vốn rất nhiều, cứ 2 tiếng tớ hút 1 lần, mà mỗi lần phải hơn 150ml đấy. Chỉ vì bé ko chịu ti mẹ nên đành phải vắt sữa ra bình chứ nếu cho bé bú được thì vẫn hơn. Sữa nóng ấm áp trong cơ thể mẹ, mà bé bú còn kích thích tuyến sữa tiết ra sữa nữa mà. Ko cho bé ti là hết sữa nhanh lắm.
    • 402 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pufamily Xem bài viết
    Ko biết các bạn khác thế nào, chứ tớ dùng máy hút sữa đúng 4 tháng là mất sữa hoàn toàn. Đúng như lời cảnh báo của các bà chị đi trước là dùng cái đó mất sữa ngay, ko thọ quá 6 tháng đâu.

Sữa tớ vốn rất nhiều, cứ 2 tiếng tớ hút 1 lần, mà mỗi lần phải hơn 150ml đấy. Chỉ vì bé ko chịu ti mẹ nên đành phải vắt sữa ra bình chứ nếu cho bé bú được thì vẫn hơn. Sữa nóng ấm áp trong cơ thể mẹ, mà bé bú còn kích thích tuyến sữa tiết ra sữa nữa mà. Ko cho bé ti là hết sữa nhanh lắm.
    Chắc là sau 4 thẳng mẹ nó đi làm công việc căng thẳng có ít thời gian hút sữa hơn nên sữa cũng vì thế mà mất đi. Mình con không bú nhưng vắt sữa theo lịch cố định hàng ngày nên cũng duy trì nuôi con bằng sữa mẹ đến hơn 2 tuổi. Khi quyết định cai sữa cũng phải giảm lần hút từ từ không thì đau và căng tức ngực không chịu nổi. Mình dùng máy hút sữa Mini Electric Plus của Medela.

Theo kinh nghiệm bản thân mình thì dùng máy hút sữa trong trường hợp con không bú mẹ cũng phải kên trì chăm chỉ hút sữa đều đặn khi nào mệt mỏi thấy sữa ít đi thì phải ăn ngủ tốt hơn và tăng số lần hút sữa lên để khôi phục lại sữa. Khi sữa nhiều trở lại thì lại quay lại lịch hút cố định như bình thường.
    • 9,121 Bài viết

• 1,160 Được cảm ơn

Bản thân mình dùng máy hút sữa ngay sau khi sinh con được 2 ngày cho tới khi con tròn 12 tháng cai sữa luôn. Vì mình sinh mổ mà con lại ko chịu ti mẹ, chỉ thích ti bình cho nên mình hút sữa mẹ toàn tập 100%. Tới lúc con gần 12 tháng mình giảm dần cữ hút xuống và tăng thời gian hút 1 cữ sữa dài ra thì sữa dần dần giảm và mất hẳn cho tới lúc cai. Thế là mất sữa nhẹ nhàng, ko đau đớn gì cả như 1 số mẹ bị đau nhức ngực khi cai sữa

Mình thấy chỉ cần lơ là ko chăm hút sữa đều đặn, ko chú trọng ăn uống, ko ngủ nghỉ đủ và stress sẽ làm lượng sữa giảm xuống. Cho nên các mẹ đừng chủ quan quá. Có tuần con mình nằm viện 3 ngày, mình stress đủ thứ nên sữa hầu như giảm xuống còn 1/2, sau đó mình lại chăm hút, kết hợp ăn uống, nghỉ ngơi lượng sữa lại tăng lên như mong muốn. Chắc cũng 1 phần do mình hút sữa dữ quá nên mình giảm cân khá nhanh, giờ thì ốm nhom rồi, toi mất 23kg, âm luôn so với lúc chưa bầu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 402 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beconmy Xem bài viết
    Bản thân mình dùng máy hút sữa ngay sau khi sinh con được 2 ngày cho tới khi con tròn 12 tháng cai sữa luôn. Vì mình sinh mổ mà con lại ko chịu ti mẹ, chỉ thích ti bình cho nên mình hút sữa mẹ toàn tập 100%. Tới lúc con gần 12 tháng mình giảm dần cữ hút xuống và tăng thời gian hút 1 cữ sữa dài ra thì sữa dần dần giảm và mất hẳn cho tới lúc cai. Thế là mất sữa nhẹ nhàng, ko đau đớn gì cả như 1 số mẹ bị đau nhức ngực khi cai sữa

Mình thấy chỉ cần lơ là ko chăm hút sữa đều đặn, ko chú trọng ăn uống, ko ngủ nghỉ đủ và stress sẽ làm lượng sữa giảm xuống. Cho nên các mẹ đừng chủ quan quá. Có tuần con mình nằm viện 3 ngày, mình stress đủ thứ nên sữa hầu như giảm xuống còn 1/2, sau đó mình lại chăm hút, kết hợp ăn uống, nghỉ ngơi lượng sữa lại tăng lên như mong muốn. Chắc cũng 1 phần do mình hút sữa dữ quá nên mình giảm cân khá nhanh, giờ thì ốm nhom rồi, toi mất 23kg, âm luôn so với lúc chưa bầu.
    Mình cũng giống bạn khi hút sữa người mình gọn nhanh lắm nhưng sau khi cai sữa khoảng 2 tuần không để ý vẫn ăn chế độ như khi cho con bú nên cân lại tăng trở lại lúc này lại hì hụi ăn kiêng hic
    • 5,103 Bài viết

• 2,933 Được cảm ơn

Mình từng dùng Avent loại hút 2 bên và the First year, mình có mấy hiểu biết sơ đẳng thế này, hy vọng hữu ích với các mom:

- Dùng các loại máy hút sữa tốt thì mình thấy ko có hiện tượng mất sữa, tất nhiên đau rát ban đầu thì ai cũng gặp nhưng đó là do tuyến sữa hoạt động mạnh sau khi sinh, ngực căng nhiều chứ ko hẳn là do máy hút

- Mình dùng Avent là loại 2 chu kỳ như Swing và pump in Style của Medela, the first year là loại 1 chu kỳ như mini electric của Med hay Pigeon, Nuk thì thấy lượng sữa nhiều hay ít, hút bao nhiêu lần 1 ngày hoàn toàn là phải tự mình điều chỉnh. Nếu ăn ngủ nghỉ ko tốt thì ko có sữa về nhiều, và con mình ăn ít thì mình cũng ko cần phải hút nhiều lần làm j cả.

Tuy nhiên, theo mình, sữa trong 7-10 ngày đầu toàn là sữa non, mình nên lưu ý hút và cho vào ngăn đá trữ đông để ko phí chút nữa sữa này, mỗi khi gần đến cữ con ăn thì lôi ra cho vào máy hâm sữa rã đông và hâm đến chừng nhiệt độ cơ thể mình là con măm OK. Sữa để ngăn đá có thể bảo quản được đến 6 tháng đấy nhé.

Mỗi lần hút mình cũng nên hút dư để bé có thể ăn 2-3 cữ - sữa để nhiệt độ phòng có thể được 5-7 tiếng, time đó mình nên để người nhà cho bé ăn = bình còn mình thì có time nằm ngủ nghỉ, sữa sẽ lại về nhiều hơn. Minh làm như vậy + con mình ăn ít nên ngày mình chỉ hút 1 lần buổi sáng, ko phải thay rửa kỳ cọ máy nhiều nên ko thấy cách rách chút nào

- Cũng 1 kinh nghiệm nữa của mình là tích cực cho bé BÚ SỮA MẸ = BÌNH thì bé sẽ ko có quên bú bình. Vì mình sinh 2 bé rồi, đứa lớn chỉ bẵng đi mấy hôm ko bú bình là ko tài nào tập lại được mà lúc đó mới chừng hơn tháng thôi đấy. Bé thứ 2 ban ngày bú bình = sữa mẹ, đêm ty mẹ, đến h cai sữa mẹ rồi vẫn tích cực bú bình lắm.

- Về máy hút sữa, mình thấy là ko nên mua những loại rẻ tiền hút tay như hàng Tầu hay kéo rút kiểu tương tự, hút tay có của Avent ok cực chứ hút tay hơn 500k của Med vẫn bị nhiều mẹ kêu lắm lắm....Tâm lý khi hút sữa thật thoái mái thì sẽ tấy rất nhanh, j chứ lướt web đọc báo 10 phút là có 100ml với loại 1 bên, 150-170ml với loại 2 bên ngay mà.

Với loại 1 chu kỳ thì trước khi hút nên tự kik thik = cách vê đầu ty, sữa về nhiều, hút nhanh và càng ko gây mất sữa....Nếu dùng loại nào mà đến hàng tuần sau vẫn gây đau đơn thì nên đổi

Có 1 điều mình thấy là Medela PR bài bản nên nhiều mẹ chuộng loại này chứ mình dùng Avent và thanh lý cho 1 bạn - bạn ấy cũng từng dùng Swing rồi bạn ấy khen Avent thích hơn nhiều....

Cá nhân mình cũng rất ủng hộ việc cố gắng tậu MHS để cho con bú bình = sữa mẹ càng nhiều càng tốt, sau này mới thấy nhiều cái lợi!

Sorry vì hôm nay mình đang vừa quote vừa xem oscar nên lời lẽ sắp xếp hơi lủng củng, các mom chịu khó đọc nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ME_KEANU; 28/02/2011 vào lúc 06:28 PM.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cần thanh lý máy hút sữa medela swing còn bảo hành tới tận tháng 11 /2011 giá 2tr8 mẹ nào cần dùng thì gọi 0987221141. Máy mới dùng 1-2 lần thôi, ạ vì có máy FS nên thanh lý ạ
    • 40 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Riêng cá nhân mình thì đã dùng máy hút sữa Avent điện nhưng không thấy hài lòng :Sad:
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7