Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Có đúng là ngâm phèn chua có tác dụng với...chỗ í sau khi sinh k ạ ???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 25.9K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 2,796 Bài viết

• 2,972 Được cảm ơn

Em đọc trong thread "Xông hơ sau khi sanh", thấy một cô nói nuớng chín phèn chua, tán ra và ngâm như là kiểu mình ngâm rửa bằng các dung dịch vs phụ nữ ấy, sẽ giúp co tử cung và "chỗ í" cũng sẽ chóng liền, hẹp lại và k có mùi.
    Nhưng em cứ nghe "phèn chua" là em thấy ngại ngại thế nào ấy. K biết có đủ vệ sinh k nữa!!!
    Có mẹ nào làm theo cách đó chưa ạ? Có hiệu quả k ạ?:Sigh:
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,796 Bài viết

• 2,972 Được cảm ơn

Hic, sao chẳng có ai trả nhời em thế nhỉ ??? K lẽ chưa ai thử hay sao ???
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:
    • 998 Bài viết

• 970 Được cảm ơn

em cũng nghe nói hàng tuần vẫn nên ngâm phèn chua để chỗ í "săn chắc" và "nhỏ lại" . Không biết đúng ko nữa? Các chị có kinh nghiệm về vụ này ko cho em thọ giáo với ạ. Em còn nghe nói có 1 loại kem dùng để rửa giúp cho phụ nữ sau khi sinh ko cần phẫu thuật thẩm mỹ mà vẫn làm "nhỏ gọn" và hồng như xưa. Chị nào biết thì chỉ em chỗ mua với ạ, em đang rất wan tâm vụ này...hihi
    • 404 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình thì ko ngâm, mà xông hơi phèn chua, nghĩa là cho phèn chua vào chậu nước nóng, rồi xông hơi nóng đó, khi hết hơi nóng, thì lấy nước đó rữa, dì mình nói làm như vậy để trị huyết trắng, vì khi chưa có bầu & khi có bầu mình nhiều huyết trắng lắm. Cứ lâu lâu lại phải đi khám phụ khoa, nhưng nhờ lần sanh mình xông hơ như vậy, nên giờ ít có huyết trắng, còn vụ bạn nói thì mình ko rõ, vì mình sanh mỗ
    • 1,259 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Đây là ý kiến mình nhé: mình vừa sinh xong bé thứ 2. Theo mình, bây giờ tay nghề các BS cao rồi thêm đầy đủ điều kiện, không phải như thế hệ bố mẹ mình sinh mình nữa nên mình thấy chỗ TSM BS may thường rất đẹp & kính. Sau khi sinh bé đầu khoảng 5-6 tháng vc quan hệ lại mình thấy y như lần đầu í. Cho nên theo mình nghĩ không cần làm gì cho chỗ ấy "hẹp" đâu. Kế nữa là sau khi sinh thường, phải may TSM mà lại cho chỗ í tiếp xúc với phèn chua thì mình thấy mất vệ sinh quá. Mình chỉ dùng lactacid thôi. Mỗi lần thay băng thì rửa sạch bằng nước ấm & lactacid, sau đó lau khô.
    Còn nếu thật sự phèn chua trị được huyết trắng thì nên sử dụng sau khi TSM đã lành hoàn toàn thì an toàn hơn các mẹ nhỉ?
    @ Mẹ shin&gau: chỗ í quan trọng nên muốn đẹp nhưng mẹ nó cẩn thận không lại dùng kem bậy bạ lại thêm phiền. Mình nghĩ chỗ đó mà hồng như xưa thì hơi khó nhỉ :Sigh:

• 4,203 Bài viết

• 1,827 Được cảm ơn

Đúng là phải chờ vết may TSM lành thì mới ngâm nước phèn chua,mẹ mình nấu phèn chua với nước sôi cho vào chai. Khi đi tắm thì pha thêm nước sôi và ngăm "ấy" vào.
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hôm nay mình cũng hỏi về đề tài này ở phòng tư vấn tiền sản tại bệnh viện phụ sản HN được bác sĩ ở đó giải thích. Trước đây vì điều kiện khó khăn đến có tiền cũng không có mà mua, và khoa học chưa phat triển nên các dung dịch nước rửa vệ sinh phụ nữ không có. Nên các bà các mẹ đều mua phèn chua về đun trong nước rồi để khô sau đó tán nhỏ ra và lại đun dần để rửa cho phụ nữ mới sinh vừa để khử mùi hôi và săn khô tầng sinh môn sau sinh. Giờ thì nước rủa vệ sinh phụ nữ đã có rồi trong đó tỷ lệ phèn chua rất cao nên việc phải làm theo phương pháp dân gian đó không áp dụng nữa trừ gia đình nào MC vẫn " lạc hậu" thì bảo con dâu làm vậy sau khi sinh.
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Có một cách làm cho săn chắc chỗ ấy và khả năng đàn hồi tốt, đảm bảo đức Lang quân sẽ ko bị hụt hẫng sau khi vợ sinh.

Trong ngày , bất cứ lúc nào các bác cứ làm động tác nhịn tiểu giữ một lúc lại thả ra! làm càng nhiều càng tốt!

Còn thì ko phải ngâm phèn chua làm gì! cứ nước rửa vệ sinh sạch sẽ là OK
    • 1,891 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Giờ tớ mới biết đến vụ ngâm phèn chua này đấy!Tớ sinh lần 1 cứ làm theo bs khuyên.
    Giờ sắp sinh lần 2, cũng theo bs thui.Chứ vụ ngâm phèn chua này chắc cũng không dám theo đâu!:Nottalkin:Thấy cứ sờ sợ sao đó...
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà chồng mình bắt mình pha nước phèn chua để rửa chỗ kín, rốt cuộc la sau 1 tuần sanh đến tái khám bác sĩ thì bị phán 1 câu la chỗ ấy bị nhiễm trùng rồi. BS khuyên mình nên ngâm chỗ ấy vào nước muối nóng mỗi ngày 2 lẫn trong 15ph.Mình áp dụng và thấy hiệu quả tức thì vì ko còn bi rát khi đi toilet và máu dơ ko bị hôi như lúc rửa bằng phèn chua.