• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Chút kinh nghiệm cho các mẹ - Làm đẹp sau sinh bằng nghệ trắng và rượu gừng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 320K Lượt đọc
  • 1K Trả lời

114 Người đang theo dõi

• 319 Bài viết

• 327 Được cảm ơn

Các chị ơi bôi rượu gừng nghệ lên người rồi thì không tắm có được không. Vì mới đẻ xong sao đc tắm nhiều mà thấy các chị bảo bôi xong 1h đi tắm thì ngày tắm 1 lần cơ ạ. Rượu gừng nghệ thì không nên bôi mặt đúng ko ạ. Nên làm 1 bình rượu nghệ nhỏ riêng và 1 bình rượu nghệ gừng to thì phù hợp đúng ko ạ. Tháng 11 e sinh nên giờ em làm không biết kịp không.

• 1,262 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitcuaga Xem bài viết
    Các chị ơi bôi rượu gừng nghệ lên người rồi thì không tắm có được không. Vì mới đẻ xong sao đc tắm nhiều mà thấy các chị bảo bôi xong 1h đi tắm thì ngày tắm 1 lần cơ ạ. Rượu gừng nghệ thì không nên bôi mặt đúng ko ạ. Nên làm 1 bình rượu nghệ nhỏ riêng và 1 bình rượu nghệ gừng to thì phù hợp đúng ko ạ. Tháng 11 e sinh nên giờ em làm không biết kịp không.
    Bôi rượu gừng nghệ không cần tắm luôn đâu mẹ nó ạ, rượu nó tự bốc hơi nên không sao đâu. Mẹ nó sinh tháng 11 thì cũng lạnh mà.
    Rượu có gừng thì không bôi mặt nhé, chỉ bôi mặt rượu nghệ thôi ^^!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,740 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Các mẹ sinh tháng 7 đã có bình rượu gừng rượu nghệ chưa thế ạ?

• 350 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluez Xem bài viết
    Bôi rượu gừng nghệ không cần tắm luôn đâu mẹ nó ạ, rượu nó tự bốc hơi nên không sao đâu. Mẹ nó sinh tháng 11 thì cũng lạnh mà.
    Rượu có gừng thì không bôi mặt nhé, chỉ bôi mặt rượu nghệ thôi ^^!
    Mình nghĩ là mặt phải có loại bôi riêng chứ @@ Mình thấy bên ngoài bán loại dành cho mặt riêng, đắt hơn nhiều so với loại bôi toàn thân ý.

• 154 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

hí.mình cũng tháng 10 dương nè là sinh.cũng làm 1 bình rượu nghệ, 1 bình rượu gừng để sau này sinh dùng thử xem sao.nhưng chưa rõ cách bôi thế nào. Học hỏi kinh nghiệm các mẹ chút.

• 154 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

E cũng ngâm cứu phương pháo này nhiều nhưng vẫn còn thắc mác, các mẹ giải đáp giúp e nha.
    e ngâm 1 bình rượu gừng và 1 bình rượu nghệ riêng, e sợ ngâm chung nóng lại ko dùng được thì phí.
    Nhưng e ko biết quy trình bôi nghệ hay gừng trước?
    Các mẹ có kinh nghiệm làm rùi mách e với, bôi vào thời điểm nào thì thuận lợi chăm bé ạ ( sáng bôi chiều tắm hay bôi tối sáng mai dậy tắm, ...), bôi bao lâu thì tắm ạ và sau sinh bao nhiều ngày thì bôi được ạ?

• 311 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái trả lời giúp em thắc mắc này với, em lăn tăn mãi cơ.
    Em nhờ mẹ chồng ngâm hộ nửa cân nghệ + nửa cân gừng CHUNG trong 1 hũ rượu. Vậy có nghĩa là hũ rượu nghệ + gừng kia của em ko bôi mặt được đúng ko ạ. Hụ hụ, da mặt em xấu như ma, muốn cải thiện mà giờ các mẹ bảo rượu gừng nghệ ngâm lẫn thế ko bôi mặt được, chỉ bôi rượu nghệ ko thôi, nản quá
    Mong các mẹ giải thích nhanh giùm em nha, chục ngày nữa em đẻ rôi, ko dùng được còn phải tính phương án chữa cháy
    Mẹ Mướp

• 35 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ nên ngâm riêng để dành rượu nghệ bôi mặt. Nhưng nếu lỡ ngâm chung thì cũng không sao, vẫn có thể bôi lên mặt. Nhưng có điều sẽ hơi ran ran nóng mặt 1 chút nhé. Nếu bôi lên mặt mà không muốn có màu thì hãy dùng rượu nghệ trắng nhé.

• 1,740 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaquadam Xem bài viết
    E cũng ngâm cứu phương pháo này nhiều nhưng vẫn còn thắc mác, các mẹ giải đáp giúp e nha.
    e ngâm 1 bình rượu gừng và 1 bình rượu nghệ riêng, e sợ ngâm chung nóng lại ko dùng được thì phí.
    Nhưng e ko biết quy trình bôi nghệ hay gừng trước?
    Các mẹ có kinh nghiệm làm rùi mách e với, bôi vào thời điểm nào thì thuận lợi chăm bé ạ ( sáng bôi chiều tắm hay bôi tối sáng mai dậy tắm, ...), bôi bao lâu thì tắm ạ và sau sinh bao nhiều ngày thì bôi được ạ?
    Chào nàng nhé. Mình xin chia sẻ kinh nghiệm với nàng
    Rượu gừng hạ thổ rượu nghệ hạ thổ thì mẹ cháu thoa như sau nha

VẮt nước cốt gừng, cốt nghệ ( ko thoa cốt lên, trừ phi dùng để tẩy tế bào chết sau 1 tháng nhé)

B1: Thoa rượu nghệ lên mặt
    B2: TRộn rượu gừng+ rượu nghệ thoa toàn thân
    Chú ý:
    + Không thoa bầu ngực, nên mát xa vùng bụng cho bụng thon gọn nhé
    + Có thể thoa sau khi lau người, tắm
    + sau sinh thường 3 ngày, sinh mổ 7 ngày có thể thoa được rượu gừng, rượu nghệ toàn thân. Không cần lau lại với nước thường nhé
    + mẹ nào lười dùng nghệ vàng có thể dùng nghệ trắng thay thế, tác dụng cũng rất tốt ạ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các chị,Mình vừa sinh bé được 3 tuần. Trong lúc mang thai mình có ngâm 1 hũ rượu gừng theo đúng quy trình hướng dẫn của một số chị trên wtt để sau khi sinh sử dụng. Nhưng tuần rồi, khi mình bôi rượu gừng thì cơ thể nổi những nốt đỏ như bị dị ứng (ox mình bôi thử cũng bị tuơng tự). Có lẽ mình mua phải gừng TQ chăng ( mình vừa làm xong hũ rượu thì báo đăng tin phát hiện gừng TQ có nhiễm thuốc trừ sâu tràn lan các chợVn @@).Mình cầu cứu chị nào đang có rượu gừng, sử dụng mà k bị làm sao, chia sẻ cho mình một ít dùng đỡ (bi giờ ngâm thì không kịp nữa rồi). Mình ở Sài Gòn. Xin tri ân các chị đã đọc tin và giúp đỡ!K biết xử lý hũ rượu gừng 5lit thế nào! Đổ thì tiếc mà để thì không dám xài! Có chị nào bị dị ứng giống mình k?