Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Chút kinh nghiệm cho các mẹ - Làm đẹp sau sinh bằng nghệ trắng và rượu gừng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 319K Lượt đọc
  • 1K Trả lời

114 Người đang theo dõi

• 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn ngâm rượu gừng nghệ không hạ thổ cũng được. Bạn ngâm khoảng 3 tháng là dùng đc. Nếu có điều kiện hạ thổ thì sẽ tốt hơn vì Theo quan niệm của Đông y, việc hạ thổ rượu gừng nghệ nhằm mục đích để thuốc tăng thêm phần âm của đất, điều hòa âm-dương hạn chế việc bào mòn da và bắt nắng của nghệ. Hơn nữa sẽ thẩm thấu nhanh hơn nghệ thường nàng à.

• 21 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

mình là thành viên mới, bạn có kinh nghiệm trog cách chữa trị vết rạn da bụng sau sinh ko, chỉ cho mình với!!!

• 83 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

em đẻ mổ được hơn 10 ngày rồi. Áp dụng phương pháp bôi rượu gừng nghệ rất tốt. Vòng bụng giảm nhanh lắm. Tất nhiên là bụng em vẫn còn bèo nhèo nhưng so với hôm ở viện về thì đúng là so giữa xe con và xe tải. Thế nên các mẹ cứ yên tâm mà bôi rượu gừng nghệ nhé. Bôi sớm cho hiệu quả. tính đến hôm nay là 10 ngày em không tắm giặt gì thế mà người cứ thơm phức chồng không kêu gì nhá. Vì kiêng nước nên bôi lên rồi để khô hôm sau bôi tiếp lớp chồng lớp chẳng sao đâu ạ. thêm nữa là bôi rượu gừng nghệ thì mờ vết rạn nhanh lắm ạ. Mẹ em bôi cho em còn giật mình í nhá. Em quyết tâm làm đẹp phát này cho đẹp hơn thời con gái cho lũ bạn lác mắt. (nói nhỏ với các mẹ là lúc lên bàn mổ em 74 cân nên lòng quyết tâm cao lắm ạ) Em kiêng thêm 2 hôm nữa là em đi xông lá, gội đầu nhẹ nhàng nhưng tiếp tục bôi gừng nghệ đến lúc con được 2 tháng cơ ạ. còn vụ muối gừng gel bụng thì mai em mới làm vì hôm nay em mới hết sản dịch. Các mẹ cứ yên tâm mà dùng nhá. em sẽ tiếp tục cập nhật kết quả muối gừng gel bụng của em trong nay mai. Các số đo đều được em ghi lại cụ thể. Các mẹ đợi em nhá.
    Chúc các mẹ có bé rồi luôn đẹp rạng ngời mà không chói lóa! cố lên!!!!
    Tí con của mẹ ơi, bố mẹ yêu Tí nhiều . Mẹ yêu con nhất trên đời.
    10h45' 27/11/2012: cuti chào đời 3.6kg
    1M 4,9kg 58cm :X 2M 6kg 62cm 3M 7.3kg 65cm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 76 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vibivpy Xem bài viết
    em đẻ mổ được hơn 10 ngày rồi. Áp dụng phương pháp bôi rượu gừng nghệ rất tốt. Vòng bụng giảm nhanh lắm. Tất nhiên là bụng em vẫn còn bèo nhèo nhưng so với hôm ở viện về thì đúng là so giữa xe con và xe tải. Thế nên các mẹ cứ yên tâm mà bôi rượu gừng nghệ nhé. Bôi sớm cho hiệu quả. tính đến hôm nay là 10 ngày em không tắm giặt gì thế mà người cứ thơm phức chồng không kêu gì nhá. Vì kiêng nước nên bôi lên rồi để khô hôm sau bôi tiếp lớp chồng lớp chẳng sao đâu ạ. thêm nữa là bôi rượu gừng nghệ thì mờ vết rạn nhanh lắm ạ. Mẹ em bôi cho em còn giật mình í nhá. Em quyết tâm làm đẹp phát này cho đẹp hơn thời con gái cho lũ bạn lác mắt. (nói nhỏ với các mẹ là lúc lên bàn mổ em 74 cân nên lòng quyết tâm cao lắm ạ) Em kiêng thêm 2 hôm nữa là em đi xông lá, gội đầu nhẹ nhàng nhưng tiếp tục bôi gừng nghệ đến lúc con được 2 tháng cơ ạ. còn vụ muối gừng gel bụng thì mai em mới làm vì hôm nay em mới hết sản dịch. Các mẹ cứ yên tâm mà dùng nhá. em sẽ tiếp tục cập nhật kết quả muối gừng gel bụng của em trong nay mai. Các số đo đều được em ghi lại cụ thể. Các mẹ đợi em nhá.
    Chúc các mẹ có bé rồi luôn đẹp rạng ngời mà không chói lóa! cố lên!!!!
    Phải học tập mẹ nó thôi, mình thấy các mẹ cũng dùng rưọu nghệ gừng nhưng mà bận quá lừơichưa ngâm mới chết chứ! Chỉ có chai rưọu dừng thôi chứ chưa có nghệ, Mình cũng đang 70kg rùi,bụng rạn lắm. Nhớ tập 1 sinh xong mà bụng cứ như đang bầu 6 tháng,hãi lắm.

• 83 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

em vừa đi mua cái gel bụng ở Hà Diện về chuẩn bị quá trình ép bụng đấy ạ. Hôm nay vòng bụng của em là 84. Để xem sau 1 tuần gel bằng muối và gừng như các mẹ bẩu thì em về được bao nhiêu ạ. :d hé hé
    Các mẹ ủn đít cho em nhá!
    Tí con của mẹ ơi, bố mẹ yêu Tí nhiều . Mẹ yêu con nhất trên đời.
    10h45' 27/11/2012: cuti chào đời 3.6kg
    1M 4,9kg 58cm :X 2M 6kg 62cm 3M 7.3kg 65cm

• 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chúc các mẹ làm đẹp thành công nhé hihi . cố lên các mẹ ơi ! chớ cái công cuộc làm đẹp cũng cực khổ đấy , cứ như em đây này sinh mổ bé 2 tuổi mà bụng thì như bầu 5 tháng không thể nào mặc được quần jean luôn vậy mà nhờ xíu mật ong thêm lát chanh trước khi ngủ sau vài tuần lấy lại eo như thời con gái đây các chi ơi đây là chia sẽ thật lòng em đấy ,.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 46 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng như hầu hết các mẹ trong lúc mang thai, vì muốn con sinh ra được khỏe mạnh, đủ dưỡng chất nên mình chẳng ngại bồi bổ, cứ nghe nói cái gì tốt cho bé là mình lại cố ăn đến khi sinh con song mình lại muốn có nhiều sữa cho con bú và muốn con tiếp nhận được nhiều dinh dưỡng chất từ nguồn sữa mẹ, nên mình vẫn chẳng ngại ngần “bổ sung” đủ thứ đồ ăn bổ béo như: chân giò hầm, các món ăn bổ dưỡng…
    Sinh xong 1 tháng, thời gian chăm bé cũng rảnh hơn, lúc này mình mới chú ý đến ngoại hình của mình, và thấy mình không còn như ngày xưa nữa, bụng thì bèo nhèo, to xồ, da thì rạn khắp nơi, có chỗ còn bị thâm đen khiến mình rất buồn. Nhưng điều làm mình khổ tâm nhất lại chính từ anh chồng rất hay nói đùa gọi mình là “mẹ sề”.
    Mình đã tốn không ít tiền để tới các trung tâm thẩm mỹ, trung tâm chăm sóc sắc đẹp, sử dụng những gói liệu pháp đắt đỏ, cao cấp, song hiệu quả thì vẫn chẳng thấy đâu. Mình sợ phải nhìn cái “rổ bụng” của mình phì ra mỗi khi mặc áo bó, và còn sợ hơn khi khi thấy những đường rạn sẫm màu nhằng nhịt hiện lên trên làn da mịn màng, trắng trẻo ngày nào.
    Nhân dịp về quê nghỉ mấy ngày, mình kể nỗi lo lắng bấy lâu của mình cho bà chị dâu nghe và hỏi bí quyết của chị ngày trước sinh con của chị. Và được chị chỉ cho dùng rượu ngâm gừng, nghệ hạ thổ. Hăm hở như bắt được vàng, tối về mình hỏi han khắp nơi mới xin được 1 hũ nhỏ từ một người chị họ, và tôi tiến hành dùng ngay theo sự chỉ dẫn của chị.
    Lần đầu tiên mình bôi rượu ấy lên bụng, lên mặt mình thấy hơi ran ran, nhưng chỉ sau khoảng 2 tháng kiên trì bôi mình thấy những khối mỡ thừa ở bụng đã giảm đi đáng kể, và trở nên thon gọn hơn đồng thời làn da cũng được cải thiện, những vết thâm mờ đi, da dẻ trở nên trắng hơn và mịn màng hơn.

Gừngrượu có tác dụng làm nóng, thúc đẩy nhanh quá trình làm tan mỡ thừa, Rượu gừng có tác dụng làm ấm cơ thể, tránh gió, làm giảm mỡ bụng. Giúp các mẹ lấy lại vóc dáng nhanh gọn sau sinh. Rượu gừng dùng xoa bóp vào những buổi tối ở những nơi bị đau nhức, chỉ cần xoa bóp vài lần là có dấu hiệu thuyên giảm đau nhức và tinh thần thật sảng khoái.
    Rượu nghệ có màu vàng dưỡng chất làm trắng da và hồi phục cơ thể bên trong 1 cách hoàn hảo, làm mờ vết thâm, làm da trắng sau sinh.
    Rượu gừng nghệ kết hợp với nhau với những tính năng trên. Rượu làm gừng bớt cay và nóng, rượu giúp lấy tinh chất trong gừng và nghệ, nhờ tinh chất này kết hợp với rượu thẩm thấu vào da làm da trắng hồng và giảm vết thâm, săn chắc cơ thể. Thứ rượu thuốc này từ lâu đã được dân gian sử dụng để giúp phụ nữ làm thon gọn bụng sau khi sinh.
    Chỉ với những nguyên liệu giản dị, quen thuộc, dễ kiếm và một vài thao tác đơn giản là các mẹ đã có ngay một phương thức đơn giản mà hiệu quả bất ngờ.
    Các mẹ chú ý để chuẩn bị cho mình một hũ rượu gừng nghệ hạ thổ 3 tháng 10 ngày nhé. Vì theo quan niệm của Đông y, rượu gừng nghệ hạ thổ mục đích là để thuốc tăng thêm phần âm của đất, điều hòa âm-dương hạn chế việc bào mòn da và bắt nắng của nghệ. Hơn nữa sẽ giúp thẩm thấu nhanh hơn so với nghệ thường.
    Công dụng:
    + Dùng rượu gừng để lau người cho phụ nữ trong 1-2 tuần đầu mới sinh giúp hết hôi người, tránh gió độc, tránh đau nhức cơ thể hoặc pha trực tiếp vào nước tắm cho phụ nữ sau sinh (khi được tắm), phòng các bệnh hậu sản. Dùng, 2 lần/1 ngày.
    + Dùng rượu nghệ để bôi lên mặt hoặc pha trực tiếp vào nước tắm cho phụ nữ sau sinh, giúp cho da trắng dần, lỗ chân lông se nhanh, hạn chế những vết rạn, vết thâm.
    Chú ý: nên sử dụng kết hợp rượu nghệ + rượu gừng sẽ giúp bạn kết hợp được cả hai công dụng trên.
    + Rượu gừng để đánh cảm, hạ sốt;
    +Dùng rượu gừng ngâm chân giúp lưu thông khí huyết, tránh đau đầu, phát cước, giảm stress, ăn ngon miệng và dễ ngủ.

Cách sử dụng:
    - Khi mới sinh xong khoảng 3 - 5 ngày thì dùng rượu gừng đổ ra bát, sau đó dùng 1 chiếc khăn mềm mỏng của bé thấm vào rượu để lau toàn thân (hoặc vùng bụng), trước tiên là để làm sạch cơ thể, giúp thơm người. Ngoài tác dụng làm sạch thì với vị nóng cay của gừng hòa vào rượu làm cơ thể ấm áp, đặc biệt là chống được gió độc, tránh cảm. Bên cạnh đó rượu gừng còn làm săn chắc da, với những ai trong thời gian mang thai tăng cân khi thoa và kết hợp với massage bằng rượu gừng còn có tác dụng làm giảm phần mỡ thừa ở vùng bụng.

- Kết hợp với rượu gừng với rượu nghệ góp phần rất quan trọng trong việc chăm sóc bà mẹ sau khi sinh. Có thể dùng rượu gừng – rượu nghệ riêng hay ngâm dùng chung vẫn được. Rượu nghệ khi thoa toàn cơ thể (hoặc những vùng bị thâm nám, rạn da) có tác dụng thấm sâu vào da với tinh chất từ nghệ làm da trắng sáng, xóa mờ vết thâm đen hay vết rạn da thường xuất hiện trong thời gian mang bầu.
    - Nên dùng kết hợp rượu gừng nghệ thường xuyên trong suốt thời gian ở cữ (2-3 tháng) để có được hiệu quả như mong muốn.

Lưu ý:
    - Bạn nên đeo bao tay nylon để tráng vàng móng tay.
    - Lúc đầu sử dụng có hơi vàng da, nhưng sẽ nhanh chóng trở lại bình thường.
    - Gừng, nghệ có chạm vào da bé cũng không sao. Nhưng nếu các mẹ cẩn thận thì sau khi thoa nên đợi cho khô rồi mới bế bé. Không nên thoa bầu ngực vì bé ngậm vào sẽ cay và đắng.
    - Lúc sinh nở giống như “rắn lột da”. Thoa rượu gừng nghệ sẽ hiệu quả hơn. Lúc bình thường thì da có tế bào chết, chị em vẫn có thể dùng , nhưng có lẽ không tác dụng nhanh như da lúc sinh.
    - Rượu gừng-nghệ chỉ dùng để thoa lên cơ thể, tuyệt đối không uống.
    Chúc các mẹ sớm có kết quả!
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 46 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ hãy áp dụng nhé!

• 275 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

nghe hay quá, nhưng mà rượu này phải ngâm chắc là lâu chị gái em mới sinh cũng sắp đến giai đoạn cai sữa rồi, ko biết có định giảm béo ko thì em mách cách này, cảm ơn chủ top

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeucon_lovely Xem bài viết
    chúc các mẹ làm đẹp thành công nhé hihi . cố lên các mẹ ơi ! chớ cái công cuộc làm đẹp cũng cực khổ đấy , cứ như em đây này sinh mổ bé 2 tuổi mà bụng thì như bầu 5 tháng không thể nào mặc được quần jean luôn vậy mà nhờ xíu mật ong thêm lát chanh trước khi ngủ sau vài tuần lấy lại eo như thời con gái đây các chi ơi đây là chia sẽ thật lòng em đấy ,.
    uống trước khi ngủ không sợ béo thêm hả chị ? em uống buổi sáng được không ?