• 3 Lượt chia sẻ
  • 138K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 3,324 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    mình mới sinh cháu được 10 ngày.Trộm vía cháu ăn tốt,nhưng ăn xong hay bị nấc cụt. Mình đã tìm rồi nhưng không tìm thấy đường link.Mẹ nào biết xin chỉ giùm mẹ kin kin cách chữa nấc cụt, nguyên nhân và gửi đường link cho mẹ kin kin nhé!
    Cám ơn nhiều!:Sigh:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sữa phy 1 bị vón cục này cá mẹ ơi

http://www.kinhtenongthon.com.vn/Story/bandoc/2014/7/49899.html Bà chị nhà em đang dùng loại này,...

• Vợ sinh con, chồng được nghỉ từ 5-7 ngày?

Các mẹ ui! sáng nay coi được thông tin này mừng quá...chả là tháng 12 này em nó nằm ổ, nah2 chỉ có...

• Cùng nhau tập bụng nào các mẹ sau sinh bụng phệ ơi ;)

Ôi zồi ôi, sinh đẻ xong bụng phệ như bụng bia của chồng á, mẹ nào quan tâm bài tập cho nhỏ bụng thì...

• Thực phẩm cho trẻ sơ sinh chứa chất độc

Một số loại thức ăn dặm cho trẻ sơ sinh ở châu Âu bị phát hiện có chứa độc chất ở mức báo động, trong đó có thạch tín, chì và cadmium. Các nhà khoa học đang yêu cầu giới hữu trách áp dụng các tiêu chuẩn an toàn mới sau khi kết quả xét nghiệm một số thực phẩm cho trẻ sơ sinh tại châu Âu cho thấy...

• Mẹo chữa nấc cụt cho trẻ sơ sinh

Để chữa nấc cụt cho bé bạn có thể cho bé bú sữa hoặc chút nước. Một cách nữa là dùng ngón tay gãi nhẹ trên môi hoặc mang tai của bé nhiều lần hoặc làm cho bé khóc. Cách này sẽ làm thần kinh thực quản của bé giãn ra, làm mất triệu chứng nấc

• 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Bé nhà mình ăn xong cũng thi thoảng bị nấc, bạn có thể chữa bằng 1 số cách :
    1. Cho bé bú (cách này là nhanh nhất)
    2. Búng vào gót chân bé để bé khóc (cách này Nhím nhà mình vô tác dụng, với cả mình cũng chả dám búng mạnh )
    3. Ghì bé thật chặt vào lòng để bé khóc
    Thường thì mình hay cho bú, nếu không chịu bú mà bị mẹ ép quá Nhím sẽ la oai oái, kêu 1 lúc là hết. Đừng để bé nấc, bé sẽ bị mệt.
    • 102 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em cho bé ngậm 1 chút đường cát, sẽ hết nấc hoặc là theo mẹ chị chỉ là "con trai cho uống 7 ngụm nước, con gái 9 ngụm (bé nhỏ thì làm tượng trưng là 7 hay 9 giọt nước).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 801 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

đây em, link nè
    Bé hay bị nấc cụt
    • ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

đây là chữa mẹo: xé 1 góc tờ lịch thành hình vuông nhỏ, dán giữa trán bé, đầu nhọn quay xuống. Chẳng biết như thế nào nhưng khá hiệu nghiệm với bé Ada lúc còn nhỏ.
    http://my.opera.com/Ada_Family/blog/ Bỏ dấu gạch _ giữa chữ Ada_Family nhé. WTT không cho thể hiện chữ a Family dính liền nhau :Laughing::Laughing::Laughing::Crying::Crying:
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng thử mọi cách các mẹ bày cho rồi mà chẳng được.:Sad: Con vẫn cứ nấc liên tục, thậm chí nấc to hơn. :Thinking: Xót con quá thế là lấy nước cho con uống liên tục. Tất nhiên là mỗi lần một giọt nước thôi nhưng phải nhanh và liên tục khoảng 4-5 thìa thì cháu hết nấc. Làm cách này không biết có hại gì không các mẹ nhỉ. Mình đã thử vài lần và thấy cháu hết nấc. Các mẹ thử xem sao nhé.:Smiling:
    • 784 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Các mẹ thân, trẻ bị nấc có thể do nhiều nguyên nhân ị, tè, lạnh ..., hồi Bi nhà mình còn trong cữ, mình dùng mật ong để chũa nấc, hiệu quả lắm, lấy khăn sữa nhỏ của bé í, hoặc cái đánh tưa trẻ sơ sinh đấy, quấn vào ngón tay trỏ rồi chấm vào một ít mật ong rồi là vào miệng em bé, 1 chút xíu hết nấc ngay, vừa chữa nấc lại vừa khỏi bi tưa nữa. Bây giờ dược gần 9 tháng rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn bị nấc, lúc này cu cậu có thể buồn tè hoặc buồn vệ sinh, giải quyết xong cái là ngon ngay. Các cụ bảo trẻ nấc thì chỉ có buồn ị hay tè đấy thôi.. he he các mẹ mới có con thơ thử xem nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 394 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng hay nấc lắm (tháng đầu) vì hệ hô hấp của bé chưa ổn định. BS có khuyên mình khi bé nấc, lấy ngón tay , bún thật mạnh vào gan bàn chân của bé để bé khóc. khi bé khóc thì nhịp thở của bé sẽ điều lại và bé sẽ hết nấc. khi bé lớn dần lên thì sẽ ổn thôi. bạn dùng lo nha
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Kin Kin Xem bài viết
    chào các mẹ!
    mình mới sinh cháu được 10 ngày.Trộm vía cháu ăn tốt,nhưng ăn xong hay bị nấc cụt. Mình đã tìm rồi nhưng không tìm thấy đường link.Mẹ nào biết xin chỉ giùm mẹ kin kin cách chữa nấc cụt, nguyên nhân và gửi đường link cho mẹ kin kin nhé!
    Cám ơn nhiều!:Sigh:

Chuc mừng chị mẹ tròn con vuông nhé. Cố gấng ăn uống ngủ nghỉ có sữa cho em bé măm măm nhé. Hih, giống em quá. Mới sinh con nên cái gì cũng sốt ruột. Con nấc cũng thương. Chị cứ cho nó ty một chút là hết thôi mà. Hoặc cho uống vài thìa nước ấm. Uống nước không sao đâu chị. Em mới sinh xong mà đã cho Kinkin nhà em uống nước rồi. Bé Kin kin mau ăn chóng lớn nhé.
    ...."You held my hand
    When it was cold
    When I was lost
    You took me home
    You gave me hope
    When I was at the end
    And turned my lies
    Back into truth again
    You even called me friend"
    • 3,324 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã quan tâm và trả lời.
    Nhìn bé nấc trông mệt nên thương con lắm các mẹ ạ
    Mình áp dụng cách chữa là cho con bú, thấy hiệu quả
    Mình cũng nghiệm thấy là bé nấc là sau đó thế nào cũng là ị hoặc đái.bà nội cháu bảo là nấc ỉa, nấc đái - chắc là có cơ sở gì đây.
    Chúc các mẹ và các con khỏe nhé.
    Mẹ cháu không dám online nhiều không bà cháu mắng cho, chỉ dám online trộm thôi:Smiling:
    • 1,025 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trẻ sơ sinh hay nấc là do đường hô hấp của bé chưa hoàn thiện thôi, nếu bé nấc nhiều thì cho bé bú 1 lúc sẽ đỡ. Còn vụ nhỏ mật ong thì không nên sử dụng cho trẻ dưới 1 tuổi.
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Con bé nhà tớ nấc mà đút ti mẹ vào cho bú mà vẫn không ăn thua. Đành phải để cho nó tự hết nấc.
    • 871 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Đào Xem bài viết
    Con bé nhà tớ nấc mà đút ti mẹ vào cho bú mà vẫn không ăn thua. Đành phải để cho nó tự hết nấc.
    Các mẹ có con bị nấc thử theo cách dân gian này của tớ nhé:
    Lúc bé bị nấc các mẹ kiếm cái cuống chiếu (chiếu cói nhé), lấy một mẩu nhỏ thui cho vào mồm nhấm nhấm 1 chút rùi rán lên chán bé rùi lấy tay vỗ nhẹ lên đầu bé (trai 7 lần, gái 9) đợi 1 tẹo là khỏi liền. Cách này với bé nhà tớ rất hữu dụng. Chúc các mẹ thành công, các con hết nấc.
    Đôi làn môi con ngậm bầu vú mẹ. Như búp hoa huệ ngậm tia nắng trời
    Như búp hoa huệ ngậm tia nắng trời:Kiss:

• 1 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Khi trẻ mới sinh bị nấc, rất nhiều bà mẹ lúng túng không biết xử lý ra sao. Có bà mẹ vuốt ngực, lay, lắc trẻ hoặc cho con ngậm núm vú cao su. Các cách trên đều không tốt.

Nguyên nhân khiến trẻ mới sinh bị nấc có thể do khóc hoặc nuốt quá vội khi bú hay thần kinh thực quản bị căng thẳng. Trường hợp nhẹ thường tự khỏi nhưng nặng thì có thể dẫn tới tím tái, khó thở, ảnh hưởng đến sức khoẻ và hô hấp của trẻ.

Lời khuyên của các sĩ nhi khoa khi trẻ mới sinh bị nấc là hãy bế bé lên rồi dùng ngón tay gãi nhẹ trên môi hoặc mang tai của bé khoảng 60 cái, lúc ấy bé khóc cũng tốt. Bởi thần kinh tai và miệng của bé rất nhạy cảm khi gãi hoặc bé khóc, thần kinh thực quản giãn ra, triệu chứng nấc sẽ biến mất.

Nếu bé bị nấc kéo dài và thường xuyên thì cần hỏi ý kiến bác sĩ bởi hiện tượng này có thể liên quan đến một nguyên nhân thực thể nào đó: thường gặp nhất là thoát vị ở lỗ cơ hoành, bất thường về vận động của thực quản hay một bệnh nhiễm khuẩn, do đó phải điều trị theo nguyên nhân.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,324 Bài viết

• 4,460 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhphidiep Xem bài viết
    Khi trẻ mới sinh bị nấc, rất nhiều bà mẹ lúng túng không biết xử lý ra sao. Có bà mẹ vuốt ngực, lay, lắc trẻ hoặc cho con ngậm núm vú cao su. Các cách trên đều không tốt.

Nguyên nhân khiến trẻ mới sinh bị nấc có thể do khóc hoặc nuốt quá vội khi bú hay thần kinh thực quản bị căng thẳng. Trường hợp nhẹ thường tự khỏi nhưng nặng thì có thể dẫn tới tím tái, khó thở, ảnh hưởng đến sức khoẻ và hô hấp của trẻ.

Lời khuyên của các sĩ nhi khoa khi trẻ mới sinh bị nấc là hãy bế bé lên rồi dùng ngón tay gãi nhẹ trên môi hoặc mang tai của bé khoảng 60 cái, lúc ấy bé khóc cũng tốt. Bởi thần kinh tai và miệng của bé rất nhạy cảm khi gãi hoặc bé khóc, thần kinh thực quản giãn ra, triệu chứng nấc sẽ biến mất.

Nếu bé bị nấc kéo dài và thường xuyên thì cần hỏi ý kiến bác sĩ bởi hiện tượng này có thể liên quan đến một nguyên nhân thực thể nào đó: thường gặp nhất là thoát vị ở lỗ cơ hoành, bất thường về vận động của thực quản hay một bệnh nhiễm khuẩn, do đó phải điều trị theo nguyên nhân.
    Cám ơn thông tin quý báu mà bạn đã chia sẻ.
    Bé nhà mình từ hồi sinh ra thì ngày nào cũng bị nấc, ít nhất là 1 lần/ ngày. Hồi ít tháng thì gần như mỗi lần đái ị đều nấc, ăn thì lúc nấc lúc không nên hồi ấy mình xót con và lo lắng. Còn bây giờ thì khoảng 1 lần/ ngày. Như nội dung trên thì mình cần theo dõi và đưa bé đi khám thì bé lớn hơn.
    Một lần nữa cám ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.
    • 37 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

cu bi nhà tui cũng nấc. Thấy xót con lắm. Nhưng khi cu Bi đi Ị hay Đái là hết liền
    • 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà mình nấc, mình cứ cho ti là hết liền ah! Cách này hiệu quả và nhanh nhất, như thế bé cũng đỡ mệt. :Smiling:
    • 760 Bài viết

• 1,464 Được cảm ơn

Khi bé nấc, nếu ít thì mình để cho bé nấc tiếp, chờ tự hết nấc. Nếu nấc mạnh qua, mình thường làm gì đó cho bé khóc, sẽ hết nấc ngay. Ví dụ lau mặt, nhỏ nước muỗi vào mắt mũi bé. Giờ bé trì rồi, 3 trò đó không làm bé khóc nữa. Mình phải chuyển qua nắn chân bé mới la khóc, hiệu quả lắm.
    • be_
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng vừa sinh thằng cu. Hi, cu nhà mình cũng hay nấc. Mình cho bú cũng hiệu quả lắm. Các mẹ bảo ngắt một ít chiếu ở giường dán vào giữa chán bé là hết nấc, nhưng cách này thấy không hiệu quả lắm.
    • 127 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Bé nhà tớ cũng hay nấc. Đúng là nấc đái, nấc ị đấy, và lạnh thóp bé cũng hay nấc nữa. Trước thì bé ti mẹ tí là hết nấc ngay, ti ấm người lên mà. Nhưng kể từ tháng thứ 3 bé sợ cái ti mẹ kinh khủng, vào gần là khóc om sòm. Nên bé bị nấc, tớ dí cái ti mẹ cho bé khóc 1 tí, hết nấc ngay. Để bé nấc, bé mệt đấy!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2