Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Chia sẻ với các mẹ cách làm muối gừng quấn bụng sau khi sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 28 Lượt chia sẻ
  • 193K Lượt đọc
  • 507 Trả lời

82 Người đang theo dõi

• 84 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em nghe nói sau khi sinh dùng túi muối (hình như là thuốc bắc trong đó) hơ nóng rồi quấn bụng giúp bụng nhỏ lại. Không biết có mẹ nào đã dùng rồi thì chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với. Thanks các mẹ trước nhé! Tặng các mẹ
    Chích bông của bố mẹ luôn khỏe mạnh con yêu nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 52 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Mình cũng từng làm cái này nè bạn. Mình làm theo bạn bè chỉ thôi. Bạn dùng muối hột để vào nồi và dùng bếp than đun nóng (bếp than vì đỡ hao gas/điện) trong khoảng 15p. bạn cắt ống quần jean cũ, dày (chắc phải 2 lớp) và bỏ muối sau khi đun xong. nằm và để lên bụng hơ thôi.
    Ngoài ra, bạn cũng nên xông muối hột với chanh để mau xuống cân và loại bỏ nước trong người (đặc biệt là mặt và mũi í) hihihi. Cái này bệnh viện là các bác sĩ không cho làm đâu, nhưng ông bà, dân gian truyền miệng làm nên mình làm theo.
    Kết quả thì cái vụ xông muối là mình thấy hiệu quả nhất. Còn cái vụ quấn muối ở bụng thì mình biết hơi trễ nên kết quả chưa xuống nhiều như những người bạn mình chỉ. Mà bạn cũng nên dùng nịt bụng liên tục nữa nhé, như vậy mau xuống lắm đấy.
    Chúc bạn khỏe và xinh tươi!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi! Chia sẻ giúp em tí kinh nghiệm nữa đi ạ!
    • 165 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Vụ xông muối hột với chanh cụ thể ntn hả bạn?Nghe bạn nói mà ham hố quá cơ
    • 653 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Chị trong vp mình chỉ. Bỏ muối hột vào nồi đất rang nóng rồi dùng mền xếp nhìu lớp rồi dùng nồi muối đó dằn bụng. Nhớ nằm xa e bé ra. Nhưng mình hơi sợ nên chắc rang muối bỏ vào túi chườm rồi chườm coi sao. Nghe nói đổ nước nóng vào túi chườm rồi nằm sấp cũng mau xuống lắm. Để kỳ này làm thử xem sao.
    Cảm ơn Phật Trời đã ban cho con một thiên thần nhỏ!!!
    Thiên thần của ba mẹ ăn ngoan, ngủ ngoan nhé con!!! yêu con lắm lắm!!!
    • 3,408 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Mình nghĩ ngày xưa chưa có túi sưởi thì các bà hay dùng muối hột rang, giờ có cái túi chườm nóng thì có lẽ thay túi muối đc các mẹ nhỉ. EM thấy như thế tiện hơn, đỡ lách cách.
    • 84 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bây giờ người ta có bán túi muối quấn bụng rồi các mẹ ạ, cả muối cả thuốc bắc nữa cơ. Em chỉ biết là trước khi dùng cho vào lò vi sóng 1' sau đó quấn vào bụng, nhưng mà em chưa biết sau khi sinh bao lâu thì dùng được, mà em dùng kết hợp với bôi rượu gừng, nghệ thì sẽ dùng khi nào đây. Có mẹ nào biết chia sẻ cho em với!
    • 112 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi calla1411 Xem bài viết
    Bây giờ người ta có bán túi muối quấn bụng rồi các mẹ ạ, cả muối cả thuốc bắc nữa cơ. Em chỉ biết là trước khi dùng cho vào lò vi sóng 1' sau đó quấn vào bụng, nhưng mà em chưa biết sau khi sinh bao lâu thì dùng được, mà em dùng kết hợp với bôi rượu gừng, nghệ thì sẽ dùng khi nào đây. Có mẹ nào biết chia sẻ cho em với!
    Mẹ nó có bít địa chỉ nào bán túi muối quấn bụng k? M sắp sinh, đang cần gấp... Tks mẹ nó trc nhé!
    • 810 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

bỏ muối vào lò vi sóng bắn có đc k các mẹ? e sợ muối dẫn điện k bỏ vào lò đc hix

• 28 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đang trong giai đoạn ở cữ và đang áp dụng phương pháp nằm túi muối nè bạn. Từ kinh nghiệm trên diễn đàn webtretho, mẹ mình rang muối hột và gừng cho vào túi sau đó cho mình nằm ép bụng lên túi muối mỗi lần ăn xong. Sau 3 ngày ép bụng mình thấy bụng nhỏ hẳn nhất là rốn trở về trạng thái ban đầu hihi do lúc có bầu rốn mình bị lồi . Các bạn cứ yên tâm áp dụng.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 668 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Mẹ nào mua được túi muối quấn bụng ở đâu cho mình xin địa chỉ với.
    Mình cảm ơn.
    • 30 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zigzag Xem bài viết
    Mẹ nào mua được túi muối quấn bụng ở đâu cho mình xin địa chỉ với.
    Mình cảm ơn.
    Mình cũng quan tâm, bà xã mình sắp sinh rồi, muốn có chút quà tặng cho bà xã. Mẹ nào bit thì cho mình xin địa chỉ nhé!
    • 112 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

M cũng quan tâm vụ mua túi muối quấn bụng... các mẹ bít địa chỉ nào bán thì loa loa cho cả nhà bít nhé!! tks các mẹ...
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

me nomhoachuoi27 ơi. cho hỏi em sinh chau được hơn 2 tháng rồi có làm được khônng. vì giờ em mới biết vụ này. chị nhắn lại sớm nhé, để em biết đường. ( cả rượu gừng nữa) Hu hu. bụng em to lắm, còn to hơn hồi vừa sinh
    • 28 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

em mua túi muoi thuốc với gừng thuốc ở Vietcare này ^^, túi muối thì 130k, gừng thuốc thì 160k/lọ con con. các mẹ cứ vào trang web có địa chỉ cửa hàng đấy ạ, e nhờ bạn e đi mua hộ nên cũng chẳng nhớ địa chỉ ở phố gì nữa.
    trên cái túi muối thì e thấy ghi thành phần có muối, gừng, ngải cứu với gì gì đó nữa, trông nó đỏ đỏ cam cam như muối ớt ý , mỗi lần dùng thì cho vào lò vi sóng tầm 1 2 phút rồi cho túi muối vào cái túi vải (có bán kèm) xong nằm úp bụng. Trc khi nằm muối thì xoa xoa cái gừng thuốc (mùi như thuốc bắc ạ). ah tip nhỏ là mẹ nào nằm úp bụng nhớ lót cái gì xuống giường trc nhé, và đừng mặc quần ạ, ko thì cái nước ở túi muối nó rỉ ra vàng khè cả quần và drap đấy, kih nghiệm đau thuơg lần đầu làm của e, hik hik.
    e mới dùng được 2 ngày nên chưa biết hiệu quả như nào, nhưng mà thấy nằm úp nóng nóng cũng thư giãn phết ạ ^^. theo huớg dẫn thì 1 ngày làm 3 lần, mỗi làn 1 tiếng, nhưg mà chắc chẳng mẹ nào rỗi rãi thế được đâu ạ T__T. e lý cố được 1 2 lần 1 ngày thôi ^^
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nanaxinh90 Xem bài viết
    em mua túi muoi thuốc với gừng thuốc ở Vietcare này ^^, túi muối thì 130k, gừng thuốc thì 160k/lọ con con. các mẹ cứ vào trang web có địa chỉ cửa hàng đấy ạ, e nhờ bạn e đi mua hộ nên cũng chẳng nhớ địa chỉ ở phố gì nữa.
    trên cái túi muối thì e thấy ghi thành phần có muối, gừng, ngải cứu với gì gì đó nữa, trông nó đỏ đỏ cam cam như muối ớt ý , mỗi lần dùng thì cho vào lò vi sóng tầm 1 2 phút rồi cho túi muối vào cái túi vải (có bán kèm) xong nằm úp bụng. Trc khi nằm muối thì xoa xoa cái gừng thuốc (mùi như thuốc bắc ạ). ah tip nhỏ là mẹ nào nằm úp bụng nhớ lót cái gì xuống giường trc nhé, và đừng mặc quần ạ, ko thì cái nước ở túi muối nó rỉ ra vàng khè cả quần và drap đấy, kih nghiệm đau thuơg lần đầu làm của e, hik hik.
    e mới dùng được 2 ngày nên chưa biết hiệu quả như nào, nhưng mà thấy nằm úp nóng nóng cũng thư giãn phết ạ ^^. theo huớg dẫn thì 1 ngày làm 3 lần, mỗi làn 1 tiếng, nhưg mà chắc chẳng mẹ nào rỗi rãi thế được đâu ạ T__T. e lý cố được 1 2 lần 1 ngày thôi ^^
    tks m đang định dùng gói dịch vụ của Vieetcare but thấy đắt quá, gói đặc biệt 15 buổi mà 6,9tr nghĩ cũng tiếc mà k bít có tác dụng j k?? có mẹ nào dùng dvu của Vietcare rùi thì vào chia sẻ nhé!! nếu k thì mua đồ của VCare về dùng như mẹ này cũng ok nhỉ??
    • 68 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em_la_em_thoi Xem bài viết
    cái này mình dùng sau khi sinh bao nhiêu ngày hả chị?
    hôm trước gọi điện cho bên Vietcare tham khảo dịch vụ thấy mấy em ý tư vấn là muối thuốc này sinh thường thì sau 7 ngày làm đc còn sinh mổ thì 2 tuần, lý do thì em ý bảo là tránh hậu sản
    Con là món quà quý giá nhất mà thượng đế ban tặng bố mẹ... Bông thối
    • 101 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi, mình mua o vietcare cai nay ha?
    em thấy hình như chỉ có o HN, còn TPHCM thi sao nhi?
    mẹ nào co địa chỉ cụ thể cho em với
    • 256 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Mình cần mua tui gừng quấn bụng. mình sinh con dc 2 tháng rồi.
    • 555 Bài viết

• 745 Được cảm ơn

Tớ thì tự làm túi muối rồi trườm nóng. Cũng thấy có hiệu quả. Lần trước có đọc ở 1 topic của các mẹ nhà mình, rồi tớ "chắp ghép" lại
    - Muối hạt to, rang cho thật khô (rang bằng niêu đất thì tốt) rồi gừng bằm nhỏ, cho đảo cùng 1 chút rồi cho vào túi, nằm lên. Tớ thì toàn để trên bụng, rồi đặt gói muối, rồi để túi sưởi nóng lên trên cùng. Túi sưởi sẽ làm nóng muối và nóng xuống bụng (vì tớ sinh ở nhà bà ngoại, không có lò vi sóng để làm nóng túi muối)