Modilac - Chuyên gia về dinh dưỡng cho trẻ sơ sinh
Phiếu tư vấn - Đa dạng hóa thực phẩm
• Việc cai sữa
Khi nào bắt đầu cai sữa?
Hoàn toàn bình thường khi chuyển đổi từ vú mẹ đến bình sữa. Tuy nhiên, quan trọng là không lo lắng. Trong thực tế, em bé của bạn giữ một mối quan hệ rất đặc biệt với bạn và cảm thấy tất cả cảm xúc của bạn
Trở lại làm việc thường là lý do tại sao người mẹ chọn để bắt đầu cai sữa. Đó là một giai đoạn quan trọng của quá trình chuyển đổi: em bé của bạn đi bước đầu tiên hướng tới một hình thức ăn uống khác mà còn hướng tới sự tự chủ hơn. Lý tưởng là bắt đầu cai sữa 2-3 tuần trước khi trở lại làm việc hơn là cai sữa dần dần
Các lý do khác (ví dụ như y tế) có thể dẫn bạn đến việc cai sữa đột ngột, trong trường hợp này, tốt nhất là hãy tham khảo ý kiến bác sĩ của bạn.
Đừng bắt đầu cai sữa khi bạn trải qua những thay đổi đáng kể như là việc dọn nhà. Cai sữa tự nó đã là một sự tách biệt, nên đừng áp đặt những biến động lớn khác lên bản thân và em bé của bạn. Tốt hơn là không bắt đầu việc cai sữa nếu bé của bạn bị bệnh, trong giai đoạn thời tiết nóng ... Sau đó, hãy hỏi bác sĩ để được tư vấn.
Hãy cho em bé có thời gian để thích ứng: giữ bé bên ngực của bạn càng thường xuyên càng tốt để duy trì sự thân mật mà bạn đã có thể tạo ra với em bé trong quá trình nuôi con bằng sữa mẹ. Không bao giờ ép buộc con bạn uống từ một bình sữa khi em bé xô bình sữa ra. Giữ bình tĩnh, không nhấn mạnh, hãy thử nghiệm lại vào ngày hôm sau
Cai sữa
Cai sữa là một giai đoạn của quá trình chuyển đổi lớn cho bạn và em bé của bạn, và không phải lúc nào cũng dễ sống, bình thường thôi. Vì vậy, phải thực hiện cẩn thận một cách nhẹ nhàng theo từng giai đoạn.
Dưới đây là một số mẹo để cai sữa thành công một cách thanh thản. Phải thích ứng với mỗi tình huống bởi vì mỗi bé là khác nhau và không có quy tắc chính xác nào được thành lập. Nguyên tắc đầu tiên đó là thay thế cữ bú ít "năng suất" nhất, thường là cữ bú vào cuối buổi trưa, bằng một bình sữa công thức dành cho trẻ
Chờ ít nhất 4-5 ngày để thay thế một cữ bú thứ hai bằng một bình sữa thứ hai. Cữ bú vào buổi sáng và buổi tối thường là những cữ bú cuối cùng phải loại bỏ.