Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Cách trị 1,5 tháng tuổi, hay khóc về đêm?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.3K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1,416 Bài viết

• 1,469 Được cảm ơn

con mình từ hôm làm đầy tháng (ko biết hôm đó có ai đi đám ma rồi đi đám đầy tháng con mình ko ?) tối đó là bắt đầu khóc từ 8h tối đến 12h tối,ko cách nào dỗ được,từ đó đến giờ là 2 tuần rồi,tối nào cũng vậy nhưng thời gian thay đổi từ 12h pm đến 6h am,bà nội đã vào chùa xin dây đeo rồi cả viên thạch cao( hình như vậy,ko biết gọi bằng gì nữa) bôi lên trán,còn bà ngoại thì lấy đèn cầy cúng đám tang đốt lên cho bé nhìn ,đi bác sĩ cho uống thuốc si rô đô rê mi cũng ko ăn thua gì, mọi người có cách gì chỉ mình với,nhìn con khóc ngằn ngặt đến khan cả tiếng mình thấy xót ruột quá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 627 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Bạn kiểm tra mấy cái này thử nha:
    - Tã có ướt ko --> lau khô, thay tã
    - Bé có đói ko --> cho bú, bế một chút
    - Có cái gì cộm ở chỗ nằm hoặc con gì cắn bé ko --> xử lý mấy cái này đi
    - Bé có bị lạnh ko --> ủ ấm và ôm bé một chút bé sẽ ngủ lại
    - Bé có bị nghẹt mũi ko. Con mình hồi đó theo dõi đủ thứ mới biết do bé ngạt mũi ko thở được nên khóc (bé mới có mấy tuần mà) --> hút mũi, cho bé nằm đầu hơi cao hơn thân (cao chút xíu thôi vì bé còn nhỏ lắm). Mình ko cho bé nằm gối. Bình thường nằm 4 lớp khăn lông thỉ lúc này cho nằm 6-8 lớp. Nếu chưa tới nỗi cần phải hút mũi thì bế đứng bé lên, ôm sát vào người một lúc bé cũng sẽ đỡ ngạt.
    • 1,424 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

bé nhà mình có lúc ngạt mũi không ngủ được cũng khóc như vậy đấy, giờ mỗi tối trước khi đi ngủ mình hay vệ sinh mũi cho bé:Rose:
    • 1,416 Bài viết

• 1,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KangarooBB Xem bài viết
    Bạn kiểm tra mấy cái này thử nha:
    - Tã có ướt ko --> lau khô, thay tã
    - Bé có đói ko --> cho bú, bế một chút
    - Có cái gì cộm ở chỗ nằm hoặc con gì cắn bé ko --> xử lý mấy cái này đi
    - Bé có bị lạnh ko --> ủ ấm và ôm bé một chút bé sẽ ngủ lại
    - Bé có bị nghẹt mũi ko. Con mình hồi đó theo dõi đủ thứ mới biết do bé ngạt mũi ko thở được nên khóc (bé mới có mấy tuần mà) --> hút mũi, cho bé nằm đầu hơi cao hơn thân (cao chút xíu thôi vì bé còn nhỏ lắm). Mình ko cho bé nằm gối. Bình thường nằm 4 lớp khăn lông thỉ lúc này cho nằm 6-8 lớp. Nếu chưa tới nỗi cần phải hút mũi thì bế đứng bé lên, ôm sát vào người một lúc bé cũng sẽ đỡ ngạt.

chị cho em hỏi làm sao để biết bé có bị nghẹt mũi hay ko? sao ban ngày bé ko khóc mà ban đêm mới khóc ?,những cái chị nói ở trên thì em có biết rồi,em có mua chai natri cloric 0.9% để nhỏ mũi bé nhưng lâu lâu mới nhỏ thôi vì ko thấy mũi bé có vật dơ,cám ơn chị nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chiloc; 11/10/2009 vào lúc 10:50 AM.
    • 989 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

em thấy mọi người nói nhiều bé hay khóc dạ đề.là cứ tới đêm khóc.ko sao dỗ đc.phải hết 3 tháng 10 ngày mới thôi.em zai mình ngày xưa cũng vậy ko cách nào trị đc.nhưng trộm vía nhưng đưa như thế khỏe lắm
    • 248 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chiloc Xem bài viết
    chị cho em hỏi làm sao để biết bé có bị nghẹt mũi hay ko? sao ban ngày bé ko khóc mà ban đêm mới khóc ?,những cái chị nói ở trên thì em có biết rồi,em có mua chai natri cloric 0.9% để nhỏ mũi bé nhưng lâu lâu mới nhỏ thôi vì ko thấy mũi bé có vật dơ,cám ơn chị nhiều
    Nước muối sinh lý bạn fải nhỏ nhiều cho bé, nhất là khi nằm điều hòa, thì fải nhỏ 4-6 lần/ngày và fải thường xuyên vệ sinh mũi cho bé nhé. Đấy là điều BS dặn tớ. Tớ thì mua hộp nước muối sinh lý của Pháp Physiodose khoảng hơn 100k gồm 45 ống, tha hồ dùng cho con yêu :Smiling: Nứoc muối sinh lý còn có thể dùng để đánh tưa lưỡi cho con nữa.
    • 3,058 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Thông thường bé trong tháng mà dễ, thì ra tháng bé rất khó chịu, hay khóc và ban đêm gần như ko ngủ.
    Mình nghĩ là con bạn đói, vì nhóc nhà mình cũng thế, lúc trong tháng mình đến khổ vì con khóc hoài ko biết sao, cho bú nhiều thì minh sợ vì có lần mình cho bé bú bị ọc sữa ra cả miệng, mũi nên ko dám cho bú nhiều nữa. Cũng có xin bùa, dây đeo phật bà cho bé nhưng ko ăn thua, vẫn khó lắm, mỗi lần khóc tím hết cả người.
    Để bé ko khóc thì mình lại cứ nhét vú vào cho con bú đê khỏi khóc, mà thật là bé bú no thì nằm chơi ko khóc nữa, nếu no quá mà vẫn khóc thì bế sốc bé lên vai mình cho nằm rồi vỗ vỗ lưng bé dễ chịu cũng nín khóc. Bạn thử cho bé bú thật no xem sao nhé.
    Win của mẹ 4 ngày tuổi - 3m - 6m - 9m - 12m - 15m :LoveStruc:
    • 627 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chiloc Xem bài viết
    Mình cũng ko có knghiệm mấy, có gì sai các bạn khác làm ơn chỉ thêm cho mẹ này nha

Mình đoán bé có nghẹt mũi ko bằng cách trước tiên là nghe giọng khóc của bé. Ko biết phải tả sao nữa nhưng để ý kỹ bạn sẽ nhận ra. Mình cũng thấy khi bé khóc, nếu bạn thử bế đứng bé lên bé hết khóc (bế nằm nó vẫn khóc) thì có nhiều khả năng bé nghẹt mũi. Hoặc nếu hút mũi xong mà bé hết khóc thì cũng là do vậy hihi

Nếu vì nghẹt mũi, ban ngày bé ít khóc vì ban đêm thường trời lạnh hơn, bé dễ nghẹt mũi hơn. Không khí trong phòng có máy lạnh cũng ko tốt cho bé lắm đâu vì ko thông thoáng. Nhớ giữ ấm thóp bé, cho bé nằm đầu cao hơn thân

Nếu bé bị nghẹt mũi nhiều, dùng tăm bông ngoáy ko hết đâu, bạn phải dùng dụng cụ hút mũi. Nên dùng loại dây, hút bằng miệng mình á, chứ loại quả bóp sẽ ko có tác dụng nhiều đối với bé nhỏ, chưa biết hỉ mũi.

Nước muối nhỏ nhiều lần cũng ko sao đâu bạn. BS cũng ko giới hạn số lần nhỏ mắt, nhỏ mũi bé bằng nước muối sinh lý đâu. Nếu cầu kỳ và có điều kiện thì mua loại của Pháp hay ngoại nhập gì đó (giá hơi cao), ko thì loại 2k/chai của VN cũng dùng tốt chán. Nếu mua của VN thì mình thấy hiệu Efticol dễ thao tác hơn chai Natri Clorid (cả 2 đều là nước muối sinh lý 0.9%), giá như nhau (2k). Con mình chỉ dùng loại 2k thôi. Bạn nhỏ xong ko cần ngoáy mũi bé cũng được, nước sẽ chảy hết xuống cổ chứ ko ở lại trên mũi đâu. Nhỏ NMSL là để sát trùng, làm ẩm (vì bé ko có lông mũi, mũi dễ bị khô) và dễ hút gỉ mũi của bé chứ ko phải để làm thông mũi đâu nhá. Nếu chỉ để sát trùng: nhỏ mỗi bên 1-2 giọt là được rồi, nếu để hút mũi: nhỏ 7-8 giọt trở lên

Sau này bé lớn hơn một chút, nếu bé bị sổ mũi (phỉ phui cái mồm), bạn cũng ko cần vội cho uống kháng sinh đâu. Cứ tích cực nhỏ mũi + hút mũi là bé sẽ hết, ko cần thuốc. Tuy thời gian hết sổ mũi sẽ lâu hơn dùng thuốc nhưng an toàn hơn cho bé (hạn chế k.sinh). Con mình tới giờ này vẫn chưa phải dùng viên ks nào (trộm vía con ngàn lần)

Như bạn gì ở trên đã nói, NMSL cũng dùng để rơ lưỡi và vệ sinh miệng cho bé luôn. Sau khi bé bú xong, cho uống 1-2 muỗng nước lọc + rơ miệng hàng ngày bằng nước muối, bé sẽ ko bị tưa lưỡi hay bị đẹn gì đâu.

Cố gắng lên bạn, rất thông cảm với bạn vì hồi đó con mình nó cũng quần mình te tua, có khi tới 5h sáng luôn, vì nhiều lý do (may là chỉ bị có vài bữa như vậy thôi)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi KangarooBB; 11/10/2009 vào lúc 12:34 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,234 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

khóc theo giờ lại về ban đêm thế thì đúng là khóc dạ đề rồi,ko có cách nào đâu,đợi qua 3 tháng mười ngày đi
    còn nếu bé khóc mà do ai đó nặng vía nhòm và bế con,hoặc do đi đường ko cầm theo đồ làm phép cho con mà con khóc thì tốt nhất là để con dao đầu giường,hoặc để túi tỏi,cần thiết thì lấy cành dâu quất hết ở trong phòng vừa quất vừa nói chửi vung lên một trận.hihi.có kiêng có lành chị ạ,bởi vì 1 lần nhà em có giỗ,đêm đó con cứ khóc ngằn ngặt mãi ko ngủ ko dỗ nổi,chồng em phải làm phép thế đấy,vì sợ cụ nội về thăm nhà vào phòng thăm cháu làm cháu khóc
    • 627 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Tomy Xem bài viết
    khóc theo giờ lại về ban đêm thế thì đúng là khóc dạ đề rồi,ko có cách nào đâu,đợi qua 3 tháng mười ngày đi
    còn nếu bé khóc mà do ai đó nặng vía nhòm và bế con,hoặc do đi đường ko cầm theo đồ làm phép cho con mà con khóc thì tốt nhất là để con dao đầu giường,hoặc để túi tỏi,cần thiết thì lấy cành dâu quất hết ở trong phòng vừa quất vừa nói chửi vung lên một trận.hihi.có kiêng có lành chị ạ,bởi vì 1 lần nhà em có giỗ,đêm đó con cứ khóc ngằn ngặt mãi ko ngủ ko dỗ nổi,chồng em phải làm phép thế đấy,vì sợ cụ nội về thăm nhà vào phòng thăm cháu làm cháu khóc
    Mẹ nào tin tâm linh thì làm vậy cho an tâm cũng được. Mình hồi đó ko làm mấy cái này hihihi. Bé nhà mình sinh ra khi chưa qua tang Ba mình, rồi 2-3 tháng cũng bế đi đám giỗ tùm lum nhưng thấy có bị đâu. Bé bị vì mấy lý do như mình đã list ở trên thôi.

À, bé bạn lớn hơn con mình 3 ngày đó,
    Chỉnh sửa lần cuối bởi KangarooBB; 11/10/2009 vào lúc 12:37 PM.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4