• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Cách tắm rửa & xông hơ sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 449K Lượt đọc
  • 576 Trả lời

90 Người đang theo dõi

• 1,430 Bài viết

• 2,848 Được cảm ơn

Chip đã tổng kết 49 tầng nhà mình, gồm các kinh nghiệm chăm sóc mẹ sau khi sinh từ năm 2008 đến giờ, từ các bài viết của Cô caotuyetnga, của các mẹ chăm sóc ở cữ từ Bắc - Trung - Nam, các mẹ sinh ở VP, ở Tây, Úc, Mỹ.... công thêm các topic về sử dụng nghệ, tinh nghệ...thành 1 file word tổng hợp dài 11 trang. Chip post lên lại từ từ cho các mẹ tham khảo nhé.
    Phần tổng hợp theo ý kiến chủ quan của Chip, cái nào Chip cho là lạc hậu quá, ko tin được (như vắt khăn bé vặn mình, ko được quét nhà dù mẹ chồng khó tính, gọi ko được thưa...) Chip bỏ ra ngoài.
    Tuy nhiên, cũng có 1 số nội dung Chip giữ lại dù thấy nó "tâm linh quá" như lấy lá trầu vẽ chân mày cho con, rồi cách đuổi vía....để các mẹ khác tham khảo nếu thấy cần thiết.

Post lần 1: KINH NGHIỆM DÙNG NGHỆ SAU KHI SINH
    C1: Trước khi sinh mình nhờ mẹ chồng mang từ Huế vào loại nghệ bột nguyên chất (loại 1) nghệ vàng, nếu có nghệ đỏ, đen thì cực tốt. Sau đó mình mua mật ong loại mật ong rừng, trộn chung. Cứ 1 kg nghệ thì 1 lít mật ong. Tỉ lệ 1/1, đem ngào lên (trộn mật với nghệ cho đều, bỏ vào xoong hay chảo sạch bắt lên bếp lấ muỗng gỗ đảo) cho hơi khô khô, sau đó đem vo viên nhỏ bằng viên bi trẻ con hay chơi, cho vào hũ keo, đậy kín cho vào tủ lạnh. Sau khi sinh xong, vì mình sinh mỗ nên cỡ 1 tuần sau về nhà mình mới dùng. Cứ ăn cơm xong lấy 2-3 viên bỏ vào uống như uống thuốc.
    KQ: Giờ da cuả mình được xem là láng mịn, đẹp lắm.
    C2: Khi sinh, mẹ chồng và bà dì (vì mẹ mình ở xa nên nhờ dì sang chăm 1 tháng) lấy nghệ tươi giả nhỏ, mỗi bữa 1 cũ vừa vừa, sau đó trộn thêm 1 chút muối bôi cả hai thứ đó lên mặt, hơ vào trong thau lửa than đã quạt sẵn cỡ 15 phút, rồi rửa lại bằng nước ấm.
    Làm liên tục trong vòng 2- 3 tuần.
    KQ: Sau khi sinh, đi làm làm lại mọi người khen nức nỡ vì mặc k bị bục và da mịn, trắng hồng.
    C3: trước khi sinh, các mẹ mua nghệ tươi, gọt vỏ, bào mỏng đem rim với đường, cũng tỉ lệ 1/1, làm như mứt gừng khô vậy đó. Bỏ vào hũ keo, cất nơi khô ráo. Sau khi sinh xong, cứ sau mỗi bữa cơm ăn vài miếng.
    KQ: Chị mình sinh dậy cũng khỏe và da ổn lắm.
    YM: hgdieuphuong
    Khi bạn dùng nghệ tươi thì da mình sẽ bị vàng nhưng mỗi lần làm bạn chỉ làm 1 cũ vừa vừa thôi, với lại bạn cho vào 1 tí muối và bôi cả bã nó lên luôn. Sau đó hơ trên lửa than đừng hơ sát quá, phải có khoảng cách nhé để cho nó nhanh khô và thấm vào trong da của bạn. Khi làm xong thì rửa lại bằng nước ấm nên nó cũng nhạt bớt đi. Nhưng mỗi lần sanh bạn phải ở cữ ít nhất 1 tháng mà lị, việc bôi nghệ này chỉ 2- 3 tuần thôi. Đến khi xong thì nó cũng nhạt bớt và sau khi sinh dậy thì nó sạch sẽ và láng mịn. Vì tương lai sắc đẹp của chị em chúng mình nên phải chịu khó và cố gắng thôi.
    Nếu em chịu khó uống được nghệ tươi giã ra thì tốt hơn. Cách làm:
    Lấy nghệ tươi gọt vỏ thật sạch, ngâm rồi rửa sạch. Sau đó cho vào túi vải (em có thể mua túi lọc hồi, quế nấu phở ở chợ), giã nhuyễn rồi vắt lấy nước cốt chừng 5 muỗng canh,pha 1muỗng càphê mật ong, sau đó hâm nóng (nếu có lò viba) rồi uống. Lưu ý các công đoạn đều phải đeo găng tay nilông (loại dùng 1 lần rồi bỏ). Chị chỉ thấy đây là kinh nghiệm từ bà ngoại và mẹ chị. Cho dù đã lớn tuổi nhưng da của ngoại và mẹ chị rất "săn", trắng và rất đẹp(ai cũng sinh 4 người con).
    Có cách này cho người nào khó uống được nghệ: nghệ tươi gọt sạch vỏ, rửa sậch, rồi thái lát mỏng hoặc đập dập ra, bỏ vào siêu nước nấu sôi lên và uống như nước trà, thơm thơm, dễ uống lắm, nếu ai mà khó uống nghệ thì dùng cách này sẽ đỡ hơn, tác dụng cũng rất tốt cho người mới sinh đấy mọi người ui
    Có cách khác nè : thái nghệ tươi thành từng miếng nhỏ, kho chung với thịt nạc, để hơi khô 1 chút cho thêm tiêu xay vào nữa, ăn trong 1 tháng đầu, đảm bảo sau đó da cực đẹp, vết thương mau lành(trong cả ngoài). Dùng phương phap này phải kiên trì, vì có mấy người chỉ ăn được có 1 tuần rồi chán, bao là nghệ hôi khó ăn, nên da chẳng được cải thiện
    Một kinh nghiệm từ bản thân chị đây, cách này do cha chị hướng dẫn. Trước khi sinh chị mua 1/2 kg nghệ tươi, 1/2 kg gừng tươi, rửa sạch, gọt vỏ rồi thái mỏng cả 2 thứ rồi đem đi phơi khô. Sau khi sinh, em lấy chừng 01 nắm nhỏ, cho vào 01 cái ly sứ có nắp đậy, chế nước sôi vào, đậy nắp lại, chừng 10 phút sau là uống được, nên uống sau bữa ăn. Kinh nghiệm của chị là đã sinh 2 lần nhưng người không bị sồ và không có bụng, chị không áp dụng cách bôi nghệ lên mặt, chỉ uống thôi.
    Món nước ép này không chỉ ngon miệng mà còn giúp làn da của bạn tươi sáng hơn. Cách làm khá đơn giản: Trộn các thứ trên lại với nhau rùi uống
    - dưa leo : 1 quả (200gr)
    - mật ong : 50 ml
    - chanh : 1 miếng
    - nghệ : 1 thìa cafê nước ép
    Mình thì được MC làm cho ntn, hơi mất công nhưng mà 1 công đôi việc. Nghệ giã nát chắt lấy nước ( bao nhiêu nghệ thì mình 0 biết ) nhưng mà được nửa bát ăn cơm nước cốt nghệ tươi. Để lắng khi nào thấy bát nước thành 2 phần, phần đáy là lớp bột nghệ đọng lại, còn phần trên là nước nghệ thì chắt phần nước nghệ ra cho thìa mật ong rừng vào uống ực 1 cái. Phần bột nghệ thu được thì đập 1 quả trứng gà ta ( chỉ lấy lòng đỏ ) vào trộn đều -> được 1 hỗn hợp dẻo dẻo. Lấy hỗn hợp đó bôi lên mặt và bụng khoảng 15-20p . Mình thì 0 rửa lại bằng nước vì phải kiêng nước trong tháng đầu nên MC mua mặt nạ bằng giấy, xong rồi bóc mặt nạ đó ra là xong, phần bụng thì lót lớp giấy ăn. Mình tắm lá thuốc nên cũng sạch. Quần áo thì vàng là đương nhiên rồi nhưng trong tháng ở cữ 0 được soi gương và cách ly với Chồng nên chẳng làm sao. Chỉ biết là khi đầy tháng OBNgoại vào thăm con ( và họ hàng thăm hôm sinh ở BV - mình sinh mổ nên mặt mũi xanh mét) nhìn thấy con yên tâm vì trông nó hồng hào, da mình đẹp hẳn lên, bụng thì 0 bị rạn. Lúc đấy mình mới được soi gương và thầm cảm ơn MC - là MC nên rất khách quan nhé!
    À, 1 điều nữa là mình lăn trứng gà thay cho việc hơ than. Tốn tiền hơn hẳn nhưng mà vệ sinh và an toàn hơn nhiều.
    Chị đắp hàng ngày, như đắp mặt nạ ý, khoảng 20p thì bóc ra (vì chị lót bằng mặt nạ giấy mà), sau đó dùng bông tẩy trang thấm nước rượu gừng lau sạch đi, trong tháng ở cữ chị toàn dùng rượu gừng để rửa thôi, kiêng nước mà. Tắm thì tắm lá thuốc và y tá VS hàng ngày lúc đến nhà tắm cho Bé. Hàng ngày cũng lăn trứng gà ( luộc nóng rồi cho vào khăn xô lăn trên mặt, đằn 2 con mắt xuống cho xát, lăn càng nhiều càng tốt - thay cho việc hơ than mất VS ). Ngoài ra còn hơ lá trầu không cả Mẹ và Bé. Toàn bộ những thủ tục này đều do MC làm hết chứ Chị 0 biết kiêng cữ thế nào đâu.
    Mình kô bôi nghệ lên người nhưng mình có dùng nghệ để tắm. Gừng+nghệ lượng bằng nhau rửa sạch giã (kô cần nát lắm) rồi cho vào ngâm rượu, đổ cho rượu ngập gừng nghệ rồi đậy kín lọ. Sau khi sinh mỗi lần tắm dùng một ca pha vào nước ấm tắm, vừa đẹp da vừa chống gió máy và lại rất sạch, tha hồ tắm mà ko sợ gì cả, người rất nhẹ nhàng thơm tho, bạn làm thử xen sao.

Phần tặng thêm: nói về long nhãn
    Long nhãn: Bà bầu nên kiêng ăn long nhãn. Thế nhưng, sản phụ sau khi sinh con mà ăn long nhãn hoặc uống nước long nhãn thì lại rất tốt. Sản phụ sau khi sinh, nếu có xuất hiện các triệu chứng váng đầu, chóng mặt hoa mắt, vã mồ hôi, mạch nhỏ lưỡi nhạt, đó là hiện tượng huyết hư khí thoát, có thể ăn cháo nóng nấu với long nhãn, nhân sen, hồng táo và gạo nếp, sẽ có tác dụng ích khí bổ huyết rất tốt.
    Nếu sản phụ có hiện tượng phù nhẹ, uống nước long nhãn còn có tác dụng điều trị tích cực - cách ăn phải kết hợp với sâm style rồi hấp lên ăn. Cũng có thể hầm gà với một chút long nhãn... Tất cả đều có lợi cho việc điều dưỡng đối với người sức yếu.
    Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên

• 5,566 Bài viết

• 7,006 Được cảm ơn

Mọi người cho mình hỏi: khi tắm mình pha 1 cốc rượu gừng với bao nhiêu nước ấm thì vừa? Vì sợ nhiều nước quá thì giảm tác dụng của rượu gừng mất ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,430 Bài viết

• 2,848 Được cảm ơn

Chip up tiếp phần sau, chăm sóc Mẹ sau khi sinh, dài lắm nên Chip sẽ up theo thứ tự dần đần, từng phần chăm một như ngâm rựou gừng, hơ cửa mình, chăm sóc da mặt trị hôi nách xông hơ cho bé, dằn bụng, cách rặn khi sinh...
    Mà hình như ko nhiều người quan tâm hay cần lắm Nến sau lần này nữa mà thấy các Mẹ ko quan tâm thì Chip ko up nữa cho đỡ chiếm đất nha

CHĂM SÓC BÀ BẦU SAU KHI SINH

1. Xông hơi mỗi ngày 1 lần đến khi con tròn 1 tháng. Vài ngày sau khi sinh , khi người đã bớt mệt mỏi , có thể ngồi dậy và đi lại nhẹ nhàng thì xông vào mỗi buổi chiều 3-4h trước khi đi tắm. Nồi xông thì gồm các loại lá có bán ngoài chợ, hay các loại lá theo kinh nghiệm dân gian lá ngũ trão, lá ổi... Sau khi xông 10- 15 ', lấy nước đó tắm. Ngày con đầy tháng (ngay xông cuối cùng) thì kiếm tthêm các loại lá khế chua..lá ổi để có tính tẩy sạch da. Lá xông cho vào nồi nấu với chút muối sôi 10-15' sau đó đem nồi xông vào phòng thoáng khí, trùm mền xông. Nếu nhà ai có sẵn sauna or steam thì tuyệt, chỉ mua lá về là xong.
    Ngoài ra mình còn xông quế : quế khâu + đinh hương + tai vị xay nhuyễn trộn đều. nước sôi cho bột vào đánh tan rồi xông hoặc cho bột vào trước nấu sôi lên rồi xông cũng được, cái này làm cho người thơm tho, da dẻ hồng hào. mình xông luân phiên mỗi ngày.
    Không dùng sức cho bàn tay nhiều như thế tay nổi gân xanh xấu lắm. Nên tắm nước ấm dù thời tiết đang nóng, tốt cho sản phụ.( nguyên lý trời nóng tắm nước nóng,trời lạnh tắm nước lạnh. Nước tắm pha thêm ít rượu cho bốc hơi nhanh không thấm vào lổ chân lông gây hậu bịnh.
    Ăn thức ăn chua : hại đường huyết sau này ( có thể bị tướt ,bị dây dưa...)
    Ăn thức ăn lạnh : không tốt cho sữa mẹ nếu cho con bú
    Ăn uống rất cẩn thận với đồ ăn sống và đồ ăn có mỡ, mình ăn gì lạ là em bé xì xoẹt liền, sợ lắm.
    Tuyệt đối không ăn cải bẹ xanh được chế biến dưới bất cứ hình thức nào :sẽ bị đi tiểu giắt khó chịu lắm lại khó chữ nữa.
    Ăn hành thông tia sữa. giò heo hầm tốt cho mẹ lẫn con.
    Phải mang vớ liên tục, ko nên đi chân đất xuống nền nhà lạnh
    Trong những ngày K/N nên uống nước tắc muối nóng ( còn gọi là trái hạnh,trái quất..) ly lớn. Sẽ nhanh chóng đánh bật cơn thèm uống nước đá lạnh (các loại). Giúp đường huyết phụ nữ luôn tốt
    Ngoài tháng làm việc nặng mẹ trẻ sẽ bị "ra hơi"

• 804 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi các mẹ, mình cũng sắp nằm ổ rùi, chia sẻ với các mẹ sau khi được nghe từ phụ huynh ở nhà dặn dò :Battin ey:. Khi sinh xong mẹ thường hay ngồi xông phèn chua để cho chỗ ấy co lại và k bị đen. Phèn chua mua về rang lên rùi giã nhỏ bỏ vào hộp dùng dần, xông mỗi ngày. Nấu sôi nước và bỏ vào 1 ít phen chua cho tan sau đó ngồi xông. Nếu mẹ nào không uống được nghệ thì có thể xắt lát mỏng kho chung với thịt nạc heo ăn với cơm nóng sẽ dễ ăn hơn.Hiii.. còn cái vụ hơ bướm cho con gái k thấy dặn dò gì cả :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huyencao; 10/08/2011 vào lúc 02:40 PM.

• 476 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Chị Chip post tiếp đi ạh, rất cần cho những ai chuẩn bị sinh và dễ theo dõi nữa. Em copy lại rồi, đang chờ chị up tiếp đây!

• 91 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các bài post của bạn Chip cực hữu ích đó. Mình rất cám ơn. Bạn post tíep nha.
    Hello the world

• 472 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyencao Xem bài viết
    Hi các mẹ, mình cũng sắp nằm ổ rùi, chia sẻ với các mẹ sau khi được nghe từ phụ huynh ở nhà dặn dò :Battin ey:. Khi sinh xong mẹ thường hay ngồi xông phèn chua để cho chỗ ấy co lại và k bị đen. Phèn chua mua về rang lên rùi giã nhỏ bỏ vào hộp dùng dần, xông mỗi ngày. Nấu sôi nước và bỏ vào 1 ít phen chua cho tan sau đó ngồi xông. Nếu mẹ nào không uống được nghệ thì có thể xắt lát mỏng kho chung với thịt nạc heo ăn với cơm nóng sẽ dễ ăn hơn.Hiii.. còn cái vụ hơ bướm cho con gái k thấy dặn dò gì cả :Smiling:
    Muốn co cửa mình thì xông tiêu đen, xông tỏi cho mắt ko chảy nc mắt sống nữa nhé! Mình có cách tắm khô cực tốt đó là chanh muối nhé, 1 chén muối hột + nửa kg chanh tươi, nấu lửa nhỏ đậy nắp kín cho đến khi sôi, tắt lửa đem xông nhé!

Hơ thóp + bụng + bướm cho cả con trai lẫn con gái bằng lá trầu không nhé, làm hàng ngày rất tốt cho con!

Coca: NB 3kg3 - 57cm :Battin ey:; 1M: 4kg6 - 60cm; 2M: 6kg2 - 62cm; 3M: 7kg5 - 65cm; 4M: 7kg8 - 67cm

• 1,430 Bài viết

• 2,848 Được cảm ơn

Chip post bài phần tiếp theo
    2. Trị hôi nách: mua phèn chua, nướng trên bếp điện, khi thấy cục phèn có màu trắng đục là phèn chín, dã nhỏ bỏ vào hũ, bôi vào nách ngày 3 hay 4 lần tuỳ theo mồ hôi ra nhiều ít :không bị hôi nách
    Hoặc xài cồn y tế màu trắng: lấy bông gòn tẩm cồn y tế kg màu (màu xanh thì dơ áo) xoa đều 2 nách, nếu nặng mùi thì cỡ 2h/lần. Khoảng 3 tháng là cải thiện rõ rệt.
    3. Hơ cho bé : dùng hai ngón tay kẹp sống mũi
    Hơ bướm cho bé để nhỏ gọn,xinh - bé gái- (khi lớn bé sẽ cảm ơn mẹ) hơ bướm tranh thủ hơ bụng bé được luôn ấm.
    - Áp bàn tay vào ngực,bụng hơ nóng cho bé.
    - Khuôn mặt bé bị lệch do mẹ ngủ không đổi chiều... hai bàn tay hơ nóng sửa dần cho khuôn mặt bé sơ sinh. Làm nhiều lần trong ngày .
    Hái lá cỏ mực ( cỏ mực hay mọc dại ) đánh lưng cho bé sơ sinh. Lá cuốn đi lông măng, bé ngủ ngon.
    Cách hơ bằng lá trầu không thì có 1 mẹ vừa post rồi nhé
    4. Gừng ngâm rượu : lau mình rất tốt, giúp cho lỗ chân lông sạch ,mình dễ chịu thoáng mát. Trút rượu gừng nghệ ra 1 cái bát, hơ nóng rồi quét lên người thôi. Có thêm 1 chút massage nữa thì càng tốt nhé
    Mua gừng già về nướng sơ, giã nát, ngâm rượu mạnh để sau sinh dùng. Gừng phải nướng sơ và giã thì mới phát huy tác dụng nha các mẹ, và nhớ là rượu mạnh.
    - Sinh xong các mẹ chỉ dùng rượu gừng để lau người, sau 1 tuần (hoặc kiêng được lâu hơn càng tốt) thì ra chợ mua lá xông bà đẻ về xông hơ, mua lá gội đầu về gội đầu. Các mẹ đừng dùng đồ tắm khô. Xông hơ này ngoài sạch sẽ nó còn có tác dụng phục hồi cơ thể, rất quan trọng cho khâu lấy lại vóc dáng sau này. Vì sau khi sinh, cơ thể mình có 1 lượng nước rất lớn cần thải ra, xông hơ sẽ làm mình tiêu độc, giảm nước, ng thon gọn hẳn mà lại khỏe khoắn dễ chịu lắm
    Lúc đầu thì khoảng tuần 1-2 lần, xông hơ, gội đầu. Ngoài 2 tháng có thể tắm gội cách ngày hoặc ngày 1 (nếu sinh mùa nắng), nếu có điều kiện thì vẫn dùng nước lá nhé, k đắt đâu. Khi gội đầu các mẹ đừng gãi đầu nhé, dễ tóc rụng ghê lắm.
    uống được rượu nên mua Quinquina La Roche ăn xong uống một ly nhỏ : tiêu hóa nhanh. 1 ngày 1 hay 2 ly nhỏ thôi ( rượu này chỉ dành cho sản phụ ) Loại rượu này chỉ dành cho sản phụ ,ngày xưa pháp s/x ,nay có VN. Nhà thuốc tây nào cũng có bán cả
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 362 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình mới sinh được 1 tuần, đẻ mổ và 10 ngày sau mới rút chỉ. K biết xông vào lúc nào nhỉ? Bố mẹ chồng nhất định k cho tớ làm gì hết trong 1 tháng, tớ năn nỉ ỉ ôi mãi ông bà mới cho khi nào cắt chỉ xong thì tắm gội. Tớ thắc mắc cái vụ ăn xong nằm úp bụng xuống cho bụng nhỏ đi có áp dụng cho ng mổ đẻ như tớ k? Lần mổ đẻ trước tớ sợ dính ruột nên mãi 10 tháng sau mới ghen bụng nhưng k ăn thua.
    Cái vụ hơ này giờ tớ mới biết, đứa đầu tớ chỉ xông và tắm thôi. Với lại con quấy đêm nên ngày tớ chỉ muốn ngủ chẳng có thời gian ngày nào cũng xông chứ đừng nói đến hơ. Hic...
    À, ru hời, ơi hời ru... Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng. Mấy nắng sớm chiều mưa ròng. Chín tháng so chín năm, gian khó tính khôn cùng. À, ru hời, ơi hời ru...:Battin ey:

• 2,071 Bài viết

• 1,801 Được cảm ơn

Rượu gừng thì cần ngâm bao nhiêu lit để đủ dùng sau sinh các mẹ nhỉ?
    Mình thấy chỉ cách ngâm rượu nhưng thực chất ko biết cần ngâm bao nhiêu cả? Tks