• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Cách tắm rửa & xông hơ sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 487K Lượt đọc
  • 593 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,882 Bài viết

• 5,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuy12345
    Cô CaoTuyetNga ơi cho cháu hỏi nếu cháu đẻ thường thì sau khi từ bệnh viện về là cháu có thể ngâm phèn được ngay không và tỉ lệ pha phèn với nước như thế nào ạ? Cô viết thư cho cháu ngay nhé, cháu sắp vỡ chum rồi. Cảm ơn cô nhiều.
    Từ BV về là xông hơ được ngay -y tá hay người nhà làm thuốc cho mình là chuyện riêng- Một thau nước vừa đủ để ngồi, nước xâm xấp để khi ngồi vào thì mực nước lên tới "em". PHÈN thì thuy 12345 nắm tay minh lại - ví như phèn- và chọn 2/3 là đủ ,nhiều qúa cho 1 lần cũng không tốt lắm.Đập phèn nhỏ ra cho mau tan. Chúc đi chum thật vui, khi đ sinh nên nghĩ người ta khăn gói đi thi, mình cũng đi thi. Đây là trời cho,rất tốt, vui.
    Không nên tự rặn- gọi là rặn non đó- sẽ rất mệt ,khi nào mắc rặn mới rặn ( mắc rặn cũng như mình mắc ị vậy. Hai tay nắm chặt hai cổ chân mình , miệng ngậm lại- hé miệng hơi thoát ra- nhìn xuống bụng ,xuống phía cuối giường...nói chung là nhìn xuống- là để cho hơi có luồng đi xuống, đẩy bé ra ngòai - Hai tay nắm vào cổ chân mình -đólà điểm tựa tốt, sản phụ không bị chới với bởi rặn đẻ, lưng mình như có bàn tay đỡ rất tốt,không mệt, cách này do các bà mu người tàu có học nghề giỏi đều chỉ sản phụ của họ. Hồi trước cô đi sanh cũng được dạy, sau con cô sanh cô cũng chỉ lại : công nhận hay.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,882 Bài viết

• 5,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miki-nhi
    cháu cũng nghe nói cách cho bé bú như trên nhưng chưa dám làm vì sợ bé đói. vả lại đêm cháu cũng hay thức thay tả cho bé (vì cháu sử dụng tã vải,ko đóng bỉm sợ bé hâm). để iờ cháu tập cho bé bú theo giờ, cháu cũng đang lo đến lúc đi làm mà thức đêm hoai ko biết làm sao. còn chuyện xông hơ ra tháng rồi vẫn làm thì có hiệu quả ko cô. vì cháu sinh mổ nên làm hơi bị trễ. cám ơn cô nhiều.
    Buổi tối cháu nên "mặc" tả giấy cho bé ,rất tốt, trẻ con hay tè đêm: nước tiểu thấm vào tả. không thấm vào quần áo,nhất là lưng bé : bé được khô ráo cả đêm, lưng không ướt trẻ không viêm phổi ( điều này các bé hay bị ). Bây giờ tả giấy tương đối rẻ, cháu cố gắng xài cho bé hằng đêm, không có bị hăm đâu. ( lúc cô nuôi cháu ngoai tả giấy mắc lắm, chỉ dám dùng 1 tả vào ban đêm cho bé,hay phải đi đường xa )
    Sợ con đói là tâm lý thôi, từ 11giờ 30 , 12 giờ PM đến 4giờ 30 hay 5 giờ AM không cách nhau xa mấy- hiện tượng sinh lý học là bé phải có thời gian ngủ - Sáng bé ăn được nhiều, không sợ no căng, mệt,( tự nguyện ăn )
    Cháu ơi xông ,ngâm phèn không bao giờ trể đâu....Cô kể cho cháu nghe, hồi đó Mẹ cô nói : khi mẹ đau , đi khám biết bao nhiêu thầy thuốc,( ngày xưa các cụ hay đ BS tây ) ông nào danh tiếng cũng tìm đến nhưng không hết, sau người ta chi ông thầy thuốc bắc ở đường Huynh tịnh của -Tân Định - ông thầy lang già bắt mạch, chữa tri, cắt nghĩa rõ ràng ; không cho thuốc uống chỉ nói về ngồi nóng ngâm phèn là hết, và trong tháng cũng nên ngâm phèn. mẹ cô nói hồi đó còn trẻ nên mắc cỡ lắm,vì thấy ông là thầy lang già mới dám đến khám. Ngâm phèn tử cung sẽ co chặt lại ,không bị sa xuống...còn điều hiệu qủa khác nữa...( điều này mấy bà cô người Huế rất thông thạo, cô nói nhỏ cho nghe nhé: con gái ngày xưa lỡ dại, bà mẹ bắt ngồi ngâm phèn hằng đêm đấy) Bây giờ ng. ta sản xuất nhiều loai thuốc rửa phụ nữ dùng cũng tốt, nhưng hình như lạm dụng hoa chất.
    • 853 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

@Cô Cao Tuyết Nga : cô ơi thế nếu cháu dằn muối hột lên bụng sau khi sinh cũng được phải không ạ? Cháu nghe nói nếu mình xông bằng than hoa thì có thể ấp tay vào than cho ấm rồi hơ lên mặt , lên chân cho nó chắc người. Nếu cháu không xông than thì làm sao?

• 1,882 Bài viết

• 5,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meduachuot
    @Cô Cao Tuyết Nga : cô ơi thế nếu cháu dằn muối hột lên bụng sau khi sinh cũng được phải không ạ? Cháu nghe nói nếu mình xông bằng than hoa thì có thể ấp tay vào than cho ấm rồi hơ lên mặt , lên chân cho nó chắc người. Nếu cháu không xông than thì làm sao?
    Cô cũng nghe nói dằn muối hột là tốt, nhưng không biết tốt về điểm nào. Thật sự không rành. Than hoa là than gì cô không biết, trong nam nếu hơ bằng than là than nấu bếp ( nhưng phải mua lọai than không nổ ,tức là không nổ lách tách,tóe tóe bắn lên...có tên gọi nhưng quên rồi...không biết có phải là than hoa hay không nữa )
    Bây giờ ít ai xài than vì khí độc trong than sẽ hại khi kín gío. Xài bếp điện là tốt ( bếp điện, điện từ, bếp từ...) hơ tay mình nóng gìa ,đặt vào mặt, hai ngón tay đặt lên mí mắt....tay mẹ hơ cho nóng đặt lên bụng bé ;nếu thấy gương mặt bé không đều ví dụ một bên má xệ thì hơ tay mẹ để nắn mặt lại cho con đều dần dần : phải siêng làm. Nghệ tươi dã ra bôi lên mặt, hơ tay nóng áp vào má : lỗ chân lông không bị nở sau này.
    Cô chỉ biết sản phụ không nên ăn qúa no cho 1 lần ăn ( thay vì 3 bữa thì chia ra 5 bữa...) ăn xong nằm xấp ngay : bụng nhỏ.
    chúc vui mẹ và bé tí ti.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 853 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Cám ơn cô nhiều lắm !!!

• 853 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

meduachuot lại có thắc mắc này nhờ cô trả lời dùm :sau khi sanh thì ngoài việc xông hơ cháu nghe nói phải đắp nghệ hay đại loại như thế lên mặt và bôi lện người phải không cô?

• 853 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

meduachuot lại có thắc mắc này nhờ cô trả lời dùm :sau khi sanh thì ngoài việc xông hơ cháu nghe nói phải đắp nghệ hay đại loại như thế lên mặt và bôi lện người phải không cô?

• 1,701 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Cho cháu hỏi cô Cao Tuyết Nga và các mẹ, nếu mình sanh mổ thì có thể chườm nóng hay dùng muối hột đắp lên bụng được không ạ? Nếu làm muối hột và chườm nóng và hơ thì làm trong bao lâu thì được ạ? Một ngày làm được bao nhiêu lần ạ?

Cháu có đọc ngâm phèn chua của cô Tuyết Nga, không biết mình làm trong bao lâu thì được ạ?

Xin cảm ơn cô và các mẹ rất nhiều
    • 1,882 Bài viết

• 5,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mymy79
    Cho cháu hỏi cô Cao Tuyết Nga và các mẹ, nếu mình sanh mổ thì có thể chườm nóng hay dùng muối hột đắp lên bụng được không ạ? Nếu làm muối hột và chườm nóng và hơ thì làm trong bao lâu thì được ạ? Một ngày làm được bao nhiêu lần ạ?

Cháu có đọc ngâm phèn chua của cô Tuyết Nga, không biết mình làm trong bao lâu thì được ạ?

Xin cảm ơn cô và các mẹ rất nhiều
    Trong tháng cháu nên ngâm thường thường, sau đó thì lơi..lơi ..cũng được.
    Nếu phải đi làm sớm, nên chịu khó ngồi nóng ngâm phèn mỗi tối khi đi làm về tử cung được khép chặt,rút cao...( sau này không bị kêu tẹt...tẹt...) ngay cả đôi chân cũng không bị mỏi nữa.

Trong sinh hoat vợ chồng, người vợ cũng phải ngâm phèn mới tốt cho sức khỏe, ( lúc đó nước sôi để nguội chỉ còn 50 , 40 độ thôi nên ngâm thoải mái hơn, không bị nóng nhiều như khi sanh trong tháng ) Các loai thuốc ngâm đắt tiền hiện nay không biết có cái công dụng tuyệt vời như phèn không nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,882 Bài viết

• 5,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meduachuot
    Bôi nghệ lên người thì cô không biết, nhưng bôi lên mặt thì có thật đó.
    Hồi đó có người bạn sinh con,người ta chỉ ,làm theo công nhận hay. Bạn sinh tì tì 6 nhóc mà da mặt vẫn đẹp, lỗ chân lông không hở tí nào.

nghệ tươi bôi lên mặt, hơ tay nóng ấp vào hai bên má ( nơi lỗ chân lông sau này nở to ) Làm thường xuyên trong tháng. Không được ra nắng.

Nghệ ngâm rượu là thần dược chữa sẹo ( sẹo mới )
    Nghệ ,sản phụ còn uống được nữa,tốt lắm. Các mẹ trong WTT uống nghệ khen hay lắm đó meduachuot ơi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,701 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Trong sinh hoat vợ chồng, người vợ cũng phải ngâm phèn mới tốt cho sức khỏe, ( lúc đó nước sôi để nguội chỉ còn 50 , 40 độ thôi nên ngâm thoải mái hơn, không bị nóng nhiều như khi sanh trong tháng ) Các loai thuốc ngâm đắt tiền hiện nay không biết có cái công dụng tuyệt vời như phèn không nữa.[/QUOTE]

Cảm ơn cô rất nhiều ạ.

Và còn nếu sanh mổ thì mình có làm muối hột để lên bụng được ạ, có ảnh hưởng tới vết mổ không ạ. Nếu làm thì làm bao nhiêu lần 1 ngày và trong bao lâu ạ. Xin cảm ơn cô đã trả lời cho cháu.
    • 525 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga
    Trong tháng cháu nên ngâm thường thường, sau đó thì lơi..lơi ..cũng được.
    Nếu phải đi làm sớm, nên chịu khó ngồi nóng ngâm phèn mỗi tối khi đi làm về tử cung được khép chặt,rút cao...( sau này không bị kêu tẹt...tẹt...) ngay cả đôi chân cũng không bị mỏi nữa.

Trong sinh hoat vợ chồng, người vợ cũng phải ngâm phèn mới tốt cho sức khỏe, ( lúc đó nước sôi để nguội chỉ còn 50 , 40 độ thôi nên ngâm thoải mái hơn, không bị nóng nhiều như khi sanh trong tháng ) Các loai thuốc ngâm đắt tiền hiện nay không biết có cái công dụng tuyệt vời như phèn không nữa.
    Cô Tuyết Nga kính mến, cô cho cháu hỏi là sau khi sinh phải đợi hết sản dịch thì mới ngâm được ạ cô? và đợi vết khâu tầng sinh môn lành hẳn đã phải ko ạ? Cô trả lời giúp cháu nhé, cháu cảm ơn cô nhiều.

• 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga
    Từ BV về là xông hơ được ngay -y tá hay người nhà làm thuốc cho mình là chuyện riêng- Một thau nước vừa đủ để ngồi, nước xâm xấp để khi ngồi vào thì mực nước lên tới "em". PHÈN thì thuy 12345 nắm tay minh lại - ví như phèn- và chọn 2/3 là đủ ,nhiều qúa cho 1 lần cũng không tốt lắm.Đập phèn nhỏ ra cho mau tan. Chúc đi chum thật vui, khi đ sinh nên nghĩ người ta khăn gói đi thi, mình cũng đi thi. Đây là trời cho,rất tốt, vui.
    Không nên tự rặn- gọi là rặn non đó- sẽ rất mệt ,khi nào mắc rặn mới rặn ( mắc rặn cũng như mình mắc ị vậy. Hai tay nắm chặt hai cổ chân mình , miệng ngậm lại- hé miệng hơi thoát ra- nhìn xuống bụng ,xuống phía cuối giường...nói chung là nhìn xuống- là để cho hơi có luồng đi xuống, đẩy bé ra ngòai - Hai tay nắm vào cổ chân mình -đólà điểm tựa tốt, sản phụ không bị chới với bởi rặn đẻ, lưng mình như có bàn tay đỡ rất tốt,không mệt, cách này do các bà mu người tàu có học nghề giỏi đều chỉ sản phụ của họ. Hồi trước cô đi sanh cũng được dạy, sau con cô sanh cô cũng chỉ lại : công nhận hay.
    Cô C.T.Nga ơi! cô có thể hướng dẫn kỹ hơn về tỷ lệ phèn và nước được không ạ? Cháu đọc nhưng không hiểu liều lượng thế nào là đủ cả. Cô chỉ lại giúp cháu nhé! Cảm ơn cô nhiều ạ!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cô cho cháu hỏi, em bé của cháu không chịu bú tí mẹ, cháu phải vắt sữa bằng xi lanh để cho em bé bú, cháu lam như thế sau này có ảnh hưởng gi đến hình dáng của ngực không ạ. Cháu rất lo!!!
    • 726 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Cô TuyetNga ơi cho em hỏi với:
    1/ Như vậy nên ngâm phèn hơn là dùng Carefee hả Cô?
    2/ Xông thì con nắm rồi, thế còn hơ? Dùng cái mền điện để cho nóng phần lưng, bụng được không ạ?
    3/ Trước em xem ở chổ nào nói là hình như xoa bóp cho bà đẻ bằng rượu gừng thì tốt lắm? Có phải không ạ? Và cách làm rượu gừng thế nào ạ?
    Cám ơn Cô, Tranguyen
    • 50 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi sau khi sinh thì nên kiêng tắm rửa trong vòng bao lâu. Em thấy có người kiêng được 1 tháng nhưng như vậy thì bẩn lắm, làm sao chịu được mà có khi còn ảnh hưởng đến baby của mình ấy chứ.
    Các mẹ thì thế nào
    Chip và Tôm - Yêu các con thật nhiều:Kiss:
    • 5,278 Bài viết

• 19,324 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chipyeucuacanha Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho em hỏi sau khi sinh thì nên kiêng tắm rửa trong vòng bao lâu. Em thấy có người kiêng được 1 tháng nhưng như vậy thì bẩn lắm, làm sao chịu được mà có khi còn ảnh hưởng đến baby của mình ấy chứ.
    Các mẹ thì thế nào
    Các cụ thì cứ bảo sau khi sinh phải kiêng tắm rửa, nhưng tụi Tây nó vẫn tắm rửa sạch sẽ đấy mà có làm sao đâu.

Hồi tớ sinh (cách đây gần 4 năm), tớ tham khảo sách báo và hỏi ý kiến bác sĩ rất kĩ về vụ này. Bác sĩ bảo tắm rửa vệ sinh không sao cả, miễn là đúng phương pháp, cụ thể là:

- Tắm nhanh, dùng nước ấm và tắm bằng vòi sen (không tắm bồn), xong phải lau khô người ngay và không ngồi chỗ lạnh.

- Gội đầu nhẹ, không ngâm lâu, không cào mạnh, nên sấy khô sau khi gội ở chế độ ấm vừa phải.

Tớ áp dụng như thế sau khi từ bệnh viện về, chả kiêng cữ gì cả. Giữ người sạch sẽ, vệ sinh, ăn uống đủ chất. 1-2 ngày tắm một lần, gội đầu thì tuần 2 lần thôi vì cũng chẳng đi đâu nên không bẩn lắm.

Có điều bạn phải xem xét vấn đề thời tiết nhé. Nếu bạn ở Bắc, trời lạnh thì nên hạn chế. Tớ ở Sài Gòn trời ấm áp nên mới như thế được.

Bi giờ thấy người vẫn khỏe mạnh chả sao cả, sắc đẹp thì hơn thời con gái nhiều
    • 403 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Athena Xem bài viết
    Các cụ thì cứ bảo sau khi sinh phải kiêng tắm rửa, nhưng tụi Tây nó vẫn tắm rửa sạch sẽ đấy mà có làm sao đâu.

Hồi tớ sinh (cách đây gần 4 năm), tớ tham khảo sách báo và hỏi ý kiến bác sĩ rất kĩ về vụ này. Bác sĩ bảo tắm rửa vệ sinh không sao cả, miễn là đúng phương pháp, cụ thể là:

- Tắm nhanh, dùng nước ấm và tắm bằng vòi sen (không tắm bồn), xong phải lau khô người ngay và không ngồi chỗ lạnh.

- Gội đầu nhẹ, không ngâm lâu, không cào mạnh, nên sấy khô sau khi gội ở chế độ ấm vừa phải.

Tớ áp dụng như thế sau khi từ bệnh viện về, chả kiêng cữ gì cả. Giữ người sạch sẽ, vệ sinh, ăn uống đủ chất. 1-2 ngày tắm một lần, gội đầu thì tuần 2 lần thôi vì cũng chẳng đi đâu nên không bẩn lắm.

Có điều bạn phải xem xét vấn đề thời tiết nhé. Nếu bạn ở Bắc, trời lạnh thì nên hạn chế. Tớ ở Sài Gòn trời ấm áp nên mới như thế được.

Bi giờ thấy người vẫn khỏe mạnh chả sao cả, sắc đẹp thì hơn thời con gái nhiều
    Đúng thế đấy! :3:
    • 2,638 Bài viết

• 4,480 Được cảm ơn

Kiêng tắm 1 tháng thì thật là kinh dị ! Thế mà chồng vẫn để cho nằm chung giường à ? Tớ phải tắm ngay sau khi sinh vài tiếng, và ngày nào cũng phải tắm vòi hoa sen, có sao đâu. Bọn Tây nó đâu có kiêng gì mà khỏe như vâm, kể cả sau 40, 50, 60 tuổi, so sánh với các mẹ nhà mình cùng lứa tuổi ấy thì thấy ngay kết quả đấy. Không biết ở đâu trên thế giới này còn tồn tại những "sáng kiến" như ở Việt Nam mình không nhỉ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm Cách nào lấy lại vóc dáng sau khi sinh

Không biết các mẹ sau khi sinh nhìn vóc dáng thế nào, chứ em sinh xong không dám soi gương nữa, mới sinh xong mà bà ngoại đã bắt nịt bụng, nhiều lúc nịt tức bụng khó chịu quá mình toàn phải bỏ ra, hiện tại em đang nuôi con thơ, nên bà ngoại toàn nấu món nhiều chất dinh dưỡng, hix, chỉ còn 3 tháng...

• Anh yêu ngấn mỡ thừa của vợ

Sinh 2 con xong mình cũng có cái ngấn mỡ thừa đó. Hic, nhiều khi muốn stress vì nó, tìm mọi cách...

• 5 lời khuyên khi cùng con đi mua sắm

Nhiều bà mẹ khá lo lắng mỗi lần đi mua sắm dẫn theo con nhỏ, đặc biệt trong những dịp cuối năm các...

• Cách tắm rửa & xông hơ sau khi sinh mổ.

Em sắp sanh rồi, mà sanh mổ. Mẹ nào có kinh nghiệm rồi cho em vài lời khuyên đi ạ. Sau khi sinh mổ bao nhiêu ngày thì có thể tắm và hơ được và hơ bằng gì ạ. Mod có link về vấn đề này thì cho em xin cái link. Cảm ơn tất cả.

• 7 điều chỉ những ai làm cha mẹ mới “thấm thía”

Từ lúc làm mẹ, mình phát hiện ra nhiều tình huống trớ trêu, vừa buồn cười lại vừa muốn điên cái...

• 916 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình thì mẹ nhỏ bạn thân dặn là phải kiêng tắm nước lạnh, hàng ngày xông lá rồi lấy nước xông đó tắm nhanh. Như thế là xông hơ nhưng vẫn được tắm đấy chứ.Chứ còn kiêng tắm thì làm sao chịu nổi???