Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Cách tắm rửa & xông hơ sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 470K Lượt đọc
  • 590 Trả lời

105 Người đang theo dõi

• 60 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mục này hay qua bay gio tớ mới đọc được - Phải cái đọc từ đầu đến cuối thông tin hơi lộn xộn một tí. Ai có thể summary lại được thì tốt quá nhỉ :3:
    Ở quê chồng tớ các cụ cũng co kinh nghiệm tắm cho bé đế sạch lông bằng lá cây đậu ván đấy. Titi nhà tớ một tuần tắm mấy lần liền, nhưng tớ không biết là có hiệu nghiệm không? Vì chắc phải đợi hơn chục năm nữa
    Me Titi Ánh Nguyệt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me TiTi
    Mục này hay qua bay gio tớ mới đọc được - Phải cái đọc từ đầu đến cuối thông tin hơi lộn xộn một tí. Ai có thể summary lại được thì tốt quá nhỉ :3:
    Ở quê chồng tớ các cụ cũng co kinh nghiệm tắm cho bé đế sạch lông bằng lá cây đậu ván đấy. Titi nhà tớ một tuần tắm mấy lần liền, nhưng tớ không biết là có hiệu nghiệm không? Vì chắc phải đợi hơn chục năm nữa
    Tớ xin phép cả nhà được SUM lại nhé:

Cách xông hơ sau khi sinh

1.Xông hơi mỗi ngày 1 lần đến khi con tròn 1 tháng. Vài ngày sau khi sinh , khi người đã bớt mệt mỏi , có thể ngồi dậy và đi lại nhẹ nhàng thì xông vào mỗi buổi chiều 3-4h trước khi đi tắm. Nồi xông thì gồm các loại lá có bán ngoài chợ, hay các loại lá theo kinh nghiệm dân gian lá ngũ trão, lá ổi... Sau khi xông 10- 15 ', lấy nước đó tắm -?. Ngày con đầy tháng (ngay xông cuối cùng) thì kiếm tthêm các loại lá khế chua..lá ổi để có tính tẩy sạch da. Mua lá xông ở ngao2i chợ, cho vào nồi nấu với chút muối sôi 10-15' sau đó đem nồi xông vào phòng thoáng khí , trùm mền xông . Nếu nhà ai có sẵn sauna or steam thì tuyệt, chỉ mua lá về là xong.

2. Hơ mua một giường tre (dạt giường thưa ). Sau khi ăn cơm xong , để lò than (đã lừng, than đỏ nhưng không có lửa ngọn và khói) dưới giường , lên nằm úp bụng xuống , nếu nóng quá thì có thể trải khăn lên giường, nói chung là nóng mức độ mà bụng có htể chịu đựng được , hơ khoảng 20-30 ', xong ngồi dậy cũng ngay trên giường , coi như là hợ "chỗ ấy " 10 ' , sau đó bê lò than lên để vừa tầm, hơ bàn tay lên lò than xong ấp tay vào mặt, đè xuống (nhớ là không dược kéo hay xoa bóp gì cả ) , hơ chủ yếu là vùng mí mắt để tránh mắt sưng , mi mắt sụp sau này, kế đến má cằm, trán... Khi hơ tuyệt đối phải nằm phòng thoáng khí , mở cửa phòng nhưng không để gió lùa vào.

Ngoài cách xông hơ bằng than và lá cây như trên, các mẹ mới sinh xong 10 ngày có thể tham khảo cách khác như là dằn muối hột lên lưng và bụng sau khi ăn, bụng sẽ nhỏ gọn lại nhanh chóng. Đổ muối hột (1 kg) trong 1 cái nồi đất, khoảng 30 phút sau muối trong nồi sẽ nóng lên và nghe nổ lốp bốp, lấy giá múc ra bỏ vô 1 túi vải (lấy 2 ống quần jean cũ may cho chắc) rồi nằm sấp lên, hoac để dưới lưng nằm bình thường cũng trị được đau lưng. Cái này ở báo Sức khỏe và Đời sống có đăng trong "diêm liệu pháp' gì đó cũng khá khoa học.
    3. Lưu ý là , sau khi sinh không nên đi lại quá nhiều, không nên cố gắng làm việc nặng nhọc. Không nên đụng nước nhiều và khi tắm nên tắm nhanh..... ăn uống không ăn no căng.ăn xong nằm xấp ngay : bụng sẽ nhỏ ,không bị xổ ra xấu lắm. ăn nhiều bữa trong ngày. (nếu thích bơi lội thì tuyệt vời )
    - Không cầm chổi quét nhà dù có gặp MC khó tính.
    - Gừng ngâm rượu : lau mình rất tốt ,người ở gần không cảm thấy khó chịu ( chồng ) mà giúp cho lỗ chân lông sạch ,mình dễ chịu thoáng mát.
    - uống được rượu nên mua Quinquina La Roche ăn xong uống một ly nhỏ : tiêu hóa nhanh. 1 ngày 1 hay 2 ly nhỏ thôi ( rượu này chỉ dành cho sản phụ )
    -trong những ngày K/N nên uống nước tắc muối nóng ( còn gọi là trái hạnh,... ) ly lớn. Sẽ nhanh chóng đánh bật cơn thèm uống nước đá lạnh (các loại ).Giúp đường huyết phụ nữ luôn tốt.
    Không vắt khăn lau mặt của mình ,nếu có người nhờ được thì cứ nhờ vì vắt và giặt nhẹ tay bị nổi gân xấu lắm.
    các dụng cụ cụ vệ sinh bây giờ rẻ,nên thay thường xuyên để trách bị ngứa" em " nhé.
    Dù ăn uống theu chế độ tây hay ta gì cũng tuyệt đối không ăn cải bẹ xanh được chế biến dưới bất cứ hình thức nào :sẽ bị đi tiểu giắt khó chịu lắm lại khó chữ nữa.
    Ăn hành thông tia sữa. giò heo hầm tốt cho mẹ lẫn con. Tóm lại chỉ nên ăn thịt heo.
    Dùng nghệ tươi thoa mặt hơ tay nóng ấp lên vùng má :khít lỗ chân lông,da đẹp làm độn 3 - 4 lân trong ngày.

4. mua phèn chua : nướng trên bếp điện ,khi thấy cục phèn có màu trắng đục là phèn chín , dã nhỏ bỏ vào hũ ,bôi vào nách ngày ba hay 4 lần tuỳ theo mồ hôi ra nhiều ít :không bị hôi nách (không kỹ sanh xong bị hôi nách khổ lắm )
    5. Hơ cho bé : dùng hai ngón tay kẹp sống mũi (không mũi tẹt)
    Hơ bướm cho bé để nhỏ gọn,xinh - bé gái- (khi lớn bé sẽ cảm ơn mẹ) hơ bướm tranh thủ hơ bụng bé được luôn ấm.
    Hơ cho em bé :
    Dùng bếp than hay điện ( bây giờ bếp than nguy hiểm : gây hơi độc )
    Hơ bàn tay mình nóng :
    - dùng hai ngón tay kẹp sống mũi cho bé để ấm mũi ,nhiều ng còn tin để mũi được cao.
    - Áp bàn tay vào ngực,bụng hơ nóng cho bé.
    - Khuôn mặt bé bị lệch do mẹ ngủ không đổi chiều... hai bàn tay hơ nóng sửa dần cho khuôn mặt bé sơ sinh.
    Làm nhiều lần trong ngày .

Hái lá cỏ mực ( cỏ mực hay mọc dại ) đánh lưng cho bé sơ sinh.Lá cuốn đi lông ,bé ngủ ngon.
    url=http://www.baby-gaga.com/][/url]
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trùi ui, mục này hay tuyệt. May mà em chưa ở cữ, biết vẫn còn kịp thời. Các bà các mẹ xem còn fải kiêng cữ thêm những gì thì chỉ bảo cho chúng em với nhé.
    Tks các bà các mẹ nhiều nhiều.
    Cho em hỏi nhỏ 1 chút, không biết các mẹ uống nghệ xong có bị táo bón không nhỉ?Chị dâu em dùng nghệ xong táo bón gần chít lun, khóc dở mếu dở vì vụ nghệ này. Mà em cơ địa thì nóng quá trời.(Chửa mà mặt em chi chít mun, xấu ơi là xấu, bùn ơi là bùn)
    Làm thế nào mà sau khi sinh ít bị táo bón nhỉ (tất nhiên là ăn uống nhiều chất rau, củ quả rồi) còn thêm cách nào nữa không các mẹ? CHỉ cho em với!
    Chúc các bà các mẹ khoẻ !
    • 60 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tiếc qua lúc này tập hai nhà tớ đã 18 tháng rồi. nói chung áp dụng khó lắm (vì không có điều kiện). Bây giờ thỉnh thoảng lại có người hỏi tớ sắp đứa nữa à
    híc bụng to quá mà cũng không biết cải thiện như thế nào nữa (chỉ có cách duy nhất và đễ nhất là bớt an đi một chút :P)
    Me Titi Ánh Nguyệt
    • YF
    • 7 năm
    • 563 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Kính chào quý vị,
    Đây là 4rum các bà mẹ. Thế ông bố có được tham gia không ạ?
    Xông hơ: em OK rồi. Còn vụ nằm lửa theo truyền thống thì sao ạ? Em sợ thằng con nó ngộp hoặc ngộ độc khí CO2 thì khốn. Thay vì vậy, em cho vợ em nằm bóng đèn và quấn nóng. Có lẽ bổ sung thêm quấn muối rang như lời khuyên của các bác cũng nên. :1:
    Ăn uống: thì "bà già" bảo chỉ nên ăn thịt kho tiêu với cơm trắng thôi. em cho rằng ăn kiểu đó lấy gì cho con bú, nên em cho ăn thịt kho mặn + canh hành, hẹ, giò heo tá lả. Không biết có sao không ạ?
    Vợ em lúc trước hay bị thiếu canxi dữ lắm-mệt đến ngất; lúc mang thai cũng bị BS nói thiếu canxi hoài. Bi giờ thằng con em hay vặn mình buổi tối, em cho mẹ nó uống Calcium Sandoz. Cái này có uống mỗi ngày được không? hay uống như thế nào mới đúng ạ?
    Hơ cho bé: Con gái: em nghe đồn rằng nên kiếm lá trầu (trầu mấy bà già hồi xưa ưa nhai) nào đẹp đẹp, cầm trong tay, hơ nóng nóng rồi ướp vào "bướm". Làm như vậy thì sau này bướm mới đẹp! . Con trai thì khỏi cần lá trầu, chỉ hơ thường thôi; để sau này "dái" nó đẹp, phải không ạ?
    Ngồi Sau khi sanh thì bao nhiêu ngày mới nên ngồi nhiều ạ? Ai có kinh nghiệm về vụ đau lưng khi già chỉ giúp nhé (Nghe nói thì thôi)
    Kính các bác!
    • 125 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga
    Hơ cho em bé :
    Dùng bếp than hay điện ( bây giờ bếp than nguy hiểm : gây hơi độc )
    Hơ bàn tay mình nóng :
    - dùng hai ngón tay kẹp sống mũi cho bé để ấm mũi ,nhiều ng còn tin để mũi được cao.
    - Áp bàn tay vào ngực,bụng hơ nóng cho bé.
    - Khuôn mặt bé bị lệch do mẹ ngủ không đổi chiều... hai bàn tay hơ nóng sửa dần cho khuôn mặt bé sơ sinh.
    Làm nhiều lần trong ngày .

Hái lá cỏ mực ( cỏ mực hay mọc dại ) đánh lưng cho bé sơ sinh.Lá cuốn đi lông ,bé ngủ ngon.

Chúc mẹ tương lai vui đầy kinh nghiệm.
    Cô ơi, cháu rất sợ mùi than nên chắc không dám xông than như vậy. Thay vì đó là cháu dùng lò sưởi (hoặc quạt nóng) hơ tay rồi áp cho bé có được không cô? Cháu nằm đệm cả năm thì hơ cho mẹ bằng cách nào cô mách cháu với.
    Cháu cám ơn cô!

• 1,864 Bài viết

• 5,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloekorea
    Cô ơi, cháu rất sợ mùi than nên chắc không dám xông than như vậy. Thay vì đó là cháu dùng lò sưởi (hoặc quạt nóng) hơ tay rồi áp cho bé có được không cô? Cháu nằm đệm cả năm thì hơ cho mẹ bằng cách nào cô mách cháu với.
    Cháu cám ơn cô!
    Hơ nóng tay mình áp vào bé là cách hơ cho bé. Lò sưởi hay quạt nóng đều được,miễn nóng - dùng than nguy hiểm-
    Nằm nệm chỉ là khi mình ngủ thôi, mẹ hơ thì phải rời giường nhé. Cô không hơ ,bà cụ nhà bảo : ngồi nóng ngâm phèn chua là tốt nhất. Ngồi một ngày hai lần ,từ 5 đến gần 10 phút. ( khít lại rất dễ chịu,tốt và sạch ráo.Nắm chắc không bị sa tử cung. Sau này có đi bộ nhiều không bị ra hơi...) tân dược cũng đều lấy phèn chua làm gốc. Cháu chịu khó thì sẽ tránh được bịnh phụ nữ...Chúc vui nhiều.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 507 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cô không hơ ,bà cụ nhà bảo : ngồi nóng ngâm phèn chua là tốt nhất. Ngồi một ngày hai lần ,từ 5 đến gần 10 phút. ( khít lại rất dễ chịu,tốt và sạch ráo.Nắm chắc không bị sa tử cung. Sau này có đi bộ nhiều không bị ra hơi...) .
    Cô ơi, cho cháu hỏi, ngồi nóng ngâm phèn là thế nào ạ???
    Với lại lá cỏ mực đánh lưng thì đánh như thế nào ạ??? Cháu lấy lá tươi sát lên lưng bé à??
    Cô chỉ rõ hơn cho cháu được ko ạ. Cháu cám ơn cô nhiều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,864 Bài viết

• 5,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yongfu
    Kính chào quý vị,
    Đây là 4rum các bà mẹ. Thế ông bố có được tham gia không ạ?
    Xông hơ: em OK rồi. Còn vụ nằm lửa theo truyền thống thì sao ạ? Em sợ thằng con nó ngộp hoặc ngộ độc khí CO2 thì khốn. Thay vì vậy, em cho vợ em nằm bóng đèn và quấn nóng. Có lẽ bổ sung thêm quấn muối rang như lời khuyên của các bác cũng nên. :1:
    Ăn uống: thì "bà già" bảo chỉ nên ăn thịt kho tiêu với cơm trắng thôi. em cho rằng ăn kiểu đó lấy gì cho con bú, nên em cho ăn thịt kho mặn + canh hành, hẹ, giò heo tá lả. Không biết có sao không ạ?
    Vợ em lúc trước hay bị thiếu canxi dữ lắm-mệt đến ngất; lúc mang thai cũng bị BS nói thiếu canxi hoài. Bi giờ thằng con em hay vặn mình buổi tối, em cho mẹ nó uống Calcium Sandoz. Cái này có uống mỗi ngày được không? hay uống như thế nào mới đúng ạ?
    Hơ cho bé: Con gái: em nghe đồn rằng nên kiếm lá trầu (trầu mấy bà già hồi xưa ưa nhai) nào đẹp đẹp, cầm trong tay, hơ nóng nóng rồi ướp vào "bướm". Làm như vậy thì sau này bướm mới đẹp! . Con trai thì khỏi cần lá trầu, chỉ hơ thường thôi; để sau này "dái" nó đẹp, phải không ạ?
    Ngồi Sau khi sanh thì bao nhiêu ngày mới nên ngồi nhiều ạ? Ai có kinh nghiệm về vụ đau lưng khi già chỉ giúp nhé (Nghe nói thì thôi)
    Kính các bác!
    sản phụ ăn uống có chế độ, không kiên cử như xưa. Nhưng phải chú ý : không ăn cải bẹ xanh ,không làm thức ăn qúa mặn : tích muối sẽ bị phù. ( sau sản phụ đứng lên ngồi xuống phải nắm chặt tay lại rất không ổn )
    Ngày xưa không cho ngồi,ngày nay sanh xong BS bắt đứng lên đi lại trong phòng cho huyết xổ ra sạch... Tuần đầu ở BV ,về nhà thì chỉ nằm thôi ,con bú sữa me ,mẹ không nên ngồi ( chẳng những đau lưng mà còn hại chuyện khác nữa ) - còn nếu muốn không đau lưng khi già : tập dưỡng sinh ,bơi lội là nhất.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,864 Bài viết

• 5,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tigôn
    Cô ơi, cho cháu hỏi, ngồi nóng ngâm phèn là thế nào ạ???
    Với lại lá cỏ mực đánh lưng thì đánh như thế nào ạ??? Cháu lấy lá tươi sát lên lưng bé à??
    Cô chỉ rõ hơn cho cháu được ko ạ. Cháu cám ơn cô nhiều.
    cỏ mực là loại cây mọc dại , hái về rửa sạch ,khô. Nắm túm lá cỏ mực trong tay chà xát vào lưng bé ( chà nhẹ thôi nhé,bé đau tội nghiếp ) các lông tơ sẽ theo cỏ "trôi đi" ,bé ngủ ngon giấc.
    Ngồi phèn chua ( nước sôi 100 độ ,đổ vào thau ,đợi nước nguội ,không để nguội qúa,nói chung là ngồi vào bị nóng cứ phải nẩy lên vài lần ,rồi cứ cố mà ngồi nóng ,,,,vài lần da mông sẽ chịu được thì từ từ nghe ngóng mà ngồi :dễ chịu lắm ) lấy thau nước nóng cho phèn chua vào ngâm ,phèn chua tan ,lấy tay khoa đều rồi ngồi ngâm trong thau. mực nước trong thau phải trên "em " một tí ,ngối hơi chàng hảng ra nhé.- Thau ngồi ngâm dành riêng để vệ sinh - Thật ra lúc đầu ngồi ngâm thấy cực lắm vì nóng ,nhưng sau quen không ngại nữa. Nếu biết không bịnh ,mình lại càng cảm thấy hăng hái hơn phải không nào? ( không thơm ,nhưng khử mùi rất hay ) Phận làm đàn bà khổ thế đấy ,nhưng nếu không có đàn bà thì không có đàn ông hỉ.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cỏ mực là loại cây mọc dại , hái về rửa sạch ,khô. Nắm túm lá cỏ mực trong tay chà xát vào lưng bé ( chà nhẹ thôi nhé,bé đau tội nghiếp ) các lông tơ sẽ theo cỏ "trôi đi" ,bé ngủ ngon giấc.
    Ngồi phèn chua ( nước sôi 100 độ ,đổ vào thau ,đợi nước nguội ,không để nguội qúa,nói chung là ngồi vào bị nóng cứ phải nẩy lên vài lần ,rồi cứ cố mà ngồi nóng ,,,,vài lần da mông sẽ chịu được thì từ từ nghe ngóng mà ngồi :dễ chịu lắm ) lấy thau nước nóng cho phèn chua vào ngâm ,phèn chua tan ,lấy tay khoa đều rồi ngồi ngâm trong thau. mực nước trong thau phải trên "em " một tí ,ngối hơi chàng hảng ra nhé.- Thau ngồi ngâm dành riêng để vệ sinh - Thật ra lúc đầu ngồi ngâm thấy cực lắm vì nóng ,nhưng sau quen không ngại nữa. Nếu biết không bịnh ,mình lại càng cảm thấy hăng hái hơn phải không nào? ( không thơm ,nhưng khử mùi rất hay ) Phận làm đàn bà khổ thế đấy ,nhưng nếu không có đàn bà thì không có đàn ông hỉ.
    cô ơi, cháu ko ngâm mà chỉ xông phèn thôi, mới làm 2 ngày,thế có kết quả như ngâm ko cô?
    bé nhà cháu ban đêm ko chịu nút ti mẹ vì mê ngủ nhưng đưa bình vào là nút ngay, làm thế nào cho bé chịu bú cháu?
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cô Nga ơi!
    cháu sinh mổ, nên ko nằm than, chỉ dằn muối hột lên bụng thôi. cháu ở SG, mấy hôm trong tháng nóng wá nên cũng để quạt, mặt áo ko tay. hồi ở bệnh viện về cháu ko tắm mà dùng nước xông lau mình thôi. bị nổi sãy nhiều wá nên được khoang 10 ngày là cháu tắm luôn. dùng alcool de menthe thoa tay chân và mặt. giá mà đọc được bài của cô lúc đó thì hay wá. giờ đã được 1 tháng, làm như cô chỉ có còn tác dụng ko cô. cháu cũng sợ sau này yếu người wá. vì vết mổ nên ko nịt bụng được, giờ bụng vẫn to, cô có cách nào chỉ cháu với.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình xông bằng thuốc bắc, hốt ở mấy tiệm thuốc, mỗi lần xông 1 thang, xông xong lấy nước đó tắm luôn. ngoai ra mình còn xông quế : quế khâu + đinh hương + tai vị xay nhuyễn trộn đều. nước sôi cho bột vào đánh tan rồi xông hoặc cho bột vào trước nấu sôi lên rồi xông cũng được, cái này làm cho người thơm tho, da dẻ hồng hào. mình xông luân phiên mỗi ngày. thuốc bắc là MC mua cho bắt phải xông.
    Một chút kinh nghiệm chia xẻ với các mẹ.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ah, cho mình hỏi thêm đến khi nào thì
    - tắm mới được kỳ, tắm nước lạnh.
    - ăn đố lạnh, đồ chua. nói chung là ăn uống bình thường lại
    - chạy xe.
    ăn mãi thức ăn cho bà đẻ mình chán ngấy rồi. thèm ăn đủ thứ wá
    • 1,864 Bài viết

• 5,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miki-nhi
    cô ơi, cháu ko ngâm mà chỉ xông phèn thôi, mới làm 2 ngày,thế có kết quả như ngâm ko cô?
    bé nhà cháu ban đêm ko chịu nút ti mẹ vì mê ngủ nhưng đưa bình vào là nút ngay, làm thế nào cho bé chịu bú cháu?
    thú thật cô không biết xông phèn như thế nào ,nhưng nếu miki nhi thấy tốt thì cứ nên làm ,theo cô xài phèn trong dạng nước hay khô đều tốt cả cháu ạ.
    Theo lời dạy của Mẹ cô - Cô nuôi con không cho ngủ chung. Khi cháu đầy tháng cho nằm riêng ban ngày , ban đêm đem nôi của cháu đặt lên giường mình để dễ trông coi,nghe ngóng em bé,( nằm chung nguy hiểm ,mẹ trở mình đè lên con...)
    Không cho ăn đêm ( Mẹ mất sức ) canh cho con ăn cử chót 11giờ 30 tối ,con ngủ ngon ,no bụng ,sau đó Mẹ cố gắng ngủ một lèo đến 4 giờ 30 hay 5 giờ sáng ; cho bé bú ngay bé không mất sức. Tất cả do mẹ tập cho bé khi sơ sinh : mẹ lẫn con đều khỏe re.
    Bé nhắm mắt mà chịu bú do phản xạ bé bị đói ( do lúc thức không chịu ăn ) miki nhi cố gắng chuyển giờ ăn cho bé đi. Lúc trước bạn cô con nó hia thàng cứ ăn đêm nó khổ quá, sau nó nghe cô,cố gắng chuyển giò ăn cho con ,kết qủa mỷ mãn hai mẹ con ,thật đấy.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,864 Bài viết

• 5,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miki-nhi
    ah, cho mình hỏi thêm đến khi nào thì
    - tắm mới được kỳ, tắm nước lạnh.
    - ăn đố lạnh, đồ chua. nói chung là ăn uống bình thường lại
    - chạy xe.
    ăn mãi thức ăn cho bà đẻ mình chán ngấy rồi. thèm ăn đủ thứ wá
    chuyện này quan trọng cả một đời người phụ nữ lở ẩu ẩu ,xem thường thì thiệt thân mình mà thôi ( theo ông bà xưa cho rằng sanh con so không kiêng thì sau này sanh con rạ cử kiêng nhiều sẽ được đổi máu huyết ,không biết có đúng không nữa )
    Bây gìơ có moue lưới ,dụng cụ tắm nên không sợ dơ. Không dùng sức cho bàn tay nhiều như thế tay nổi gân xanh xấu lắm. Nên tắm nước ấm dù thời tiết đang nóng :như thế sẽ được mát cả ngày , tốt cho sản phụ.( nguyên lý trời nóng tắm nước nóng,trời lạnh tắm nước lạnh : là được mát mẻ trong ngày; được ấm áp suốt ngày )
    Hồi đó cô cũng nóng điên phải mặc áo mỏng,sát nách- nhưng khi xông ,tắm nước xông là sau đó biết phải tắm nước nóng để được mát cả ngày.(bản thân ghét cay đắng tắm nước nóng,) -hồi đó cô ngày nào cũng tắm nhưng tắm nhanh lắm ( nước tắm pha thêm ít rượu cho bốc hơi nhanh không thấm vào lổ chân lông gây hậu bịnh )
    Ăn thức ăn chua : hại đường huyết sau này ( có thể bị tướt ,bị dây dưa...)
    Ăn thức ăn lạnh : không tốt cho sữa me nếu cho con bú.( gây bịnh cho bé mà nhất thời chưa rõ nguyên nhân...
    Ngoài tháng làm việc nặng mẹ trẻ sẽ bị "ra hơi" ( có khi đang đứng nghe rõ trong người mình kêu tẹt..tẹt.. cứ như đánh dấm ấy nhưng không phải ,mà là hơi ra theo đường "em" chẳng hay ho gì cả ngừa bịnh đi thôi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 507 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Cô ơi, cho cháu hỏi thêm là, nếu đẻ thường thì sau bao nhiêu ngày thì ngồi phèn chua ạ??? Vì mới đẻ sẽ có vết khâu tầng sinh môn thì ngồi có sao không cô???
    Còn đẻ mổ thì chắc ngồi luôn cô nhỉ???
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

sinh mổ ko ngồi được ngay đâu tigôn vì vết mổ cũng gần "em", ngồi là bị cấn, đau lắm. đến hơn 20 ngày mình mới ngồi được (ngồi chồm hổm). nên mình cũng chỉ mới xông phèn mấy ngày đấy thôi (mình sinh được 1 tháng rồi). so với sinh mổ thì sinh thường khỏe hơn nhiều, xông hơ ngay được, còn sinh mổ lúc đầu cũng chưa dám xông cả mình vì sợ mồ hôi ra chỗ vết mổ. chờ vết mổ lành hẳn mới dám xông đấy.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Không cho ăn đêm ( Mẹ mất sức ) canh cho con ăn cử chót 11giờ 30 tối ,con ngủ ngon ,no bụng ,sau đó Mẹ cố gắng ngủ một lèo đến 4 giờ 30 hay 5 giờ sáng ; cho bé bú ngay bé không mất sức. .
    cháu cũng nghe nói cách cho bé bú như trên nhưng chưa dám làm vì sợ bé đói. vả lại đêm cháu cũng hay thức thay tả cho bé (vì cháu sử dụng tã vải,ko đóng bỉm sợ bé hâm). để iờ cháu tập cho bé bú theo giờ, cháu cũng đang lo đến lúc đi làm mà thức đêm hoai ko biết làm sao. còn chuyện xông hơ ra tháng rồi vẫn làm thì có hiệu quả ko cô. vì cháu sinh mổ nên làm hơi bị trễ. cám ơn cô nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cô CaoTuyetNga ơi cho cháu hỏi nếu cháu đẻ thường thì sau khi từ bệnh viện về là cháu có thể ngâm phèn được ngay không và tỉ lệ pha phèn với nước như thế nào ạ? Cô viết thư cho cháu ngay nhé, cháu sắp vỡ chum rồi. Cảm ơn cô nhiều.