• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Cách tắm rửa & xông hơ sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 482K Lượt đọc
  • 593 Trả lời

• 1,069 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Nóng như mấy hôm vừa rồi người bình thường còn chả chịu được, mẹ nào mới sinh mà kiêng tắm được 1 tuần 2 tuần thì giỏi ghê nhỉ!
    Mình sinh vào Tết, lúc rét nhất ấy, thế mà hôm sau đã tắm rồi. Người nào là mồ hôi, sản dịch, rồi sữa chảy tùm lum, là nguồn béo bở cho vi khuẩn phát triển, cứ để thế mà ôm con chắc nó bệnh mất. Tắm là biện pháp giữ vệ sinh tốt cho cả mẹ (tránh bị viêm nhiễm) và con. Tất nhiên là tắm nhanh, nước nóng, phòng kín, giữ ấm đầy đủ. Mình thấy xối thẳng nước ấm lên người thì nhanh, sạch và giữ được ấm hơn là không tắm chỉ lau người không.
    Mình cũng chả xông hơ gì cả, được 1 tuần đã ra phố (một lúc thôi), trộm vía chả bị làm sao hết, vẫn dư sức tự mình chăm con đến giờ. Cô bạn mình cũng sinh cùng dịp như mình, kiêng cữ rất kỹ, kiêng tắm hơn 1 tháng, xông hơ, ở trong phòng kín không ra ngoài, bà nội bà ngoại chăm như gì, thế mà vẫn ốm, và còn bị đau mắt vì nhiễm khuẩn.
    Saving my energy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 139 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình là người Bắc, lấy chồng người Nam nên thu thập được nhiều kinh nghiệm và áp dụng những gì mình cho là khoa học cho bản thân như sau:
    1.Nằm muối, 2lần/ngày: 2kg muối hột rang nóng cho vào túi (vải jeans mới chiụ được), nằm úp lên túi muối.
    2.Tắm gội bằng lá xông, tắm thật nhanh, hồi trong tháng 2ngày tắm 1 lần (sau khi sinh 10 ngày mới tắm vì bà nội bắt kiêng). Ra tháng 1 ngày tắm 2 lần, vẫn tắm lá xông cho tới 2tháng.
    3.Gội đầu nước ấm đến hết 3 tháng, sau đó gội nước lạnh và sấy tóc liền (mình ra tiệm gội).
    4.Ăn uống rất cẩn thận với đồ ăn sống và đồ ăn có mỡ, mình ăn gì lạ là em bé xì xoẹt liền, sợ lắm.
    5.Không uống nước đá. không uống các loại nước mát vì em bé sẽ tè liền liền và bé sẽ không ngủ được vì ướt.
    6.Hàng này làm 1 đĩa nhỏ tan hơ mỏ ác,ngực, bụng, gan bàn chân cho bé. Sau đó thái khoảng 10 lát gừng tươi trải lên mặt than hơ mặt cho mẹ, giúp cho mặt mẹ sau này không bị sưng bụp.
    Đó là những vấn đề chính mà mình làm nhiều nhất sau sinh, còn nhiều thứ linh tinh khác mà mình không nhớ.
    À có người chỉ bôi nghệ tươi lên người mẹ nữa để sau này mẹ sẽ có làn da đẹp, nhưng thấy 'ẹ' quá, người lúc nào cũng vàng chạch nên không dám
    Mẹ Khôi-Như,TP.HCM
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 500 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị nhiều.Vậy thì cơ bản ở đâu cũng giống nhau nhỉ? Vậy là em có thể phổ biến lại cho bà ngoại Kem rồi. Hồi sinh Kem em cũng xông hơ nhưng làm không tích cực lắm, Em thấy xông thì còn khoái hơn cả tắm ấy chứ các chị.
    Một lần nữa cảm ơn các chị nhiều!!!

• 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

MÌnh đây cũng hoàn toàn ủng hộ chuyện tắm rửa sau khi sinh...Người mẹ sau khi sinh có sạch sẽ và thoải mái thì mới nhanh lại sức, và nhiều sữa cho con được. Theo mình quan niêm kiêng tắm xuât phát từ ngày xưa các cụ nhà mình đâu có cái nhà tắm cho ra hồn, liếp vách hở hang, gió lùa hun hút thì ngươi khoẻ còn dễ ốm huống chi là bà đẻ. Bây giờ, có điều kiện thì ngâm người trong bồn nước nóng không thì vòi hoa sen....tắm nhanh xong cuộn trong một cái khăn tăm thật to, rồi uống một cốc sữa nóng hay ăn môt bát cháo nóng, đảm bảo các mẹ sẽ cảm thấy tỉnh táo và khoẻ khoắn , ngủ ngon, sữa thế nào cũng ra ào ào..

Mình năm ngoái sinh cháu tháng 6, nóng khủng khiếp, nhưng chồng và mẹ chồng kiên quyết không cho tắm, mình phát điên luôn, khóc rưng rức, bảo thế này thì sẽ chết vì nóng, vì bẩn, vì khó chịu..trước khi có thể chết vì tắm :evil: . Đến mức mình đề nghị được tắm và sẽ chịu hoàn toàn trách nhiêm về bản thân mình sau này , thế là sau 5 ngày mình được tắm. Mình đến bây giờ vẫn còn giận chồng mình vì vụ đấy.

MÌnh cũng không kiêng gì nhiều, ăn thịt, cá, tôm, rau cỏ , hoa quả đủ loại, vì mình nghĩ ăn nhiều loại thì sữa mới nhiều chất tốt cho bé. Tất nhiên quan trọng là vệ sinh ăn uống, không ăn các thứ quá lạ và nhiều gia vị, và để ý phân bé nêu không bình thuờng thì dừng ngay.
    • 876 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình cũng thế đấy, sau một hồi đấu tranh kịch liệt thì được tắm vào ngày thứ 7... người đã nóng còn phải mặc áo dài tay, đi tất... cãi toét hết cả người. Kinh khủng

Chuyện ăn uống thì mình thấy cần ăn nhiều chất thì mới có chất cho con chứ... o ăn bậy bạ quá thôi. Sang tháng thứ 2 là mình ăn cả cá kho và đồ xàp rồi vì thế mà trộm vía Kem nhà mình rất bụ sữa...
    Tui iu thằng cu giống ngưòi iu tui như lột... :1:
    (Loan - 0904281172)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Hi các mẹ,
    Mình được truyền Kn như sau:

1. Nghệ: dĩ nhiên nghệ tươi là tốt nhất nhưng nếu khó uống thì có thể thay thế bằng viên mật ong nghệ khô, ở nhà thuốc có bán khoảng 10,000 đồng/ chai thôi, uống như ăn kẹo vậy dễ hơn.

2. Ngoài cách xông hơ bằng than và lá cây như trên, các mẹ mới sinh xong 10 ngày có thể tham khảo cách khác như là dằn muối hột lên lưng và bụng sau khi ăn, bụng sẽ nhỏ gọn lại nhanh chóng. Đổ muối hột (1 kg) trong 1 cái nồi đất, khoảng 30 phút sau muối trong nồi sẽ nóng lên và nghe nổ lốp bốp, lấy giá múc ra bỏ vô 1 túi vải (lấy 2 ống quần jean cũ may cho chắc) rồi nằm sấp lên, hoac để dưới lưng nằm bình thường cũng trị được đau lưng. Cái này ở báo Sức khỏe và Đời sống có đăng trong "diêm liệu pháp' gì đó cũng khá khoa học.

3. Rượu gừng như mẹ gamnham post nhưng nếu thích thì cho thêm vào 1 gói thuốc bắc (hỏi thang thuốc ngâm rược cho bà đẻ thì người ta sẽ bốc các loại thuốc theo ngân lượng thích hợp), rượu sau này rất thơm và dành để xoa bóp rất công hiệu.

À, cô Nga ơi, nghe ngừơi xưa nói thoa alcole de mante lên mặt, da mặt sẽ đẹp vì săn mịn. Nhưng vì không biết chỗ mua nên cháu chưa làm thử, không biết thực hư thế nào để rút KN đây?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bangbang; 11/11/2004 vào lúc 02:06 PM.
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi sáng em có tham gia vào đề tài này sao giờ không thấy bài của mình đâu?????
    Tóm lại kinh nghiệm của các mẹ rất hay, nhưng em xin hỏi cái dzụ...í thì có cần kiêng 3 tháng 10 ngày không? Hồi xưa hai dzợ chồng giận nhau cũng vì em kiên quyết chỉ...í sau 3 tháng cơ (nhưng cuối cùng phải đầu hàng).
    • 1,872 Bài viết

• 5,085 Được cảm ơn

Alcool de mande chỉ dùng để uống khi đau bụng rất hay ( Pháp ) hàng VN thoa bụng khi đau. Thoa lên mặt không nghe nói , dù có được cũng không nên đem mình ra thí nghiệm,bởi da mặt khác da tay chân hẳn hoi.
    Các cách xông hơ dù cổ điển hay tân thời đếu tốt.
    Kiêng cử : Tắm không kiêng khổ bản thân sau này ,chữa không được. Ông bà khinh nghiệm chỉ chữa được khi làm tập hai, ba... mà phải sâm nhung quế phụng.

Bây giờ còn trẻ còn sung ,gìa không tắm mưa được (muộn )

kiêng tắm là kiêng nước nóng thường cứ đưa thoải mái vào người. Nước thật nóng (không lột da ) + rượu trắng nhiều + các lá thuốc càng tốt : tắm nhanh+ kín gío.

xông : là dạng tắm hơi tốt nhất. Mồ hôi thoát ra không đọng lại nên lâu bị khó chịu vùng da ,sự khỏe khoắn đến ngay. ( chứ xông không có nghĩa là nấu một nồi lá xông rồi lấy cái mền trùm lên ,mở nắp nồi... xông xông..ngộp ngộp ,do đó sản phụ rất sợ xông )

Ăn : đủ chất luôn tốt , đừng bao giờ ăn cải bẹ xanh khi sinh con : sẽ bị đi tiểu giắt không chữa được.
    Tây vẫn ăn cải bẹ xanh nhưng cơ thể họ khác,thổ cư khác,nước uống khác người châu Á ,kiêng cải xanh là tốt nhất.
    • 1,872 Bài viết

• 5,085 Được cảm ơn

Còn điều này nữa :
    trong những ngày K/N nên uống nước tắt muối nóng ( còn gọi là trái hạnh,trái quốc... ) ly lớn. Sẽ nhanh chóng đánh bật cơn thèm uống nước đá lạnh (các loại ).Giúp đường huyết phụ nữ luôn tốt.
    Đây là bí kíp võ công đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 159 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

xông : là dạng tắm hơi tốt nhất. Mồ hôi thoát ra không đọng lại nên lâu bị khó chịu vùng da ,sự khỏe khoắn đến ngay. ( chứ xông không có nghĩa là nấu một nồi lá xông rồi lấy cái mền trùm lên ,mở nắp nồi... xông xông..ngộp ngộp ,do đó sản phụ rất sợ xông )

Cô Nga vui lòng nói rõ hơn cho em biết về cách xông như thế nào? Thông thường em nghe thấy ai ai cũng bảo là dùng cái mền trùm nồi nước xông lại, rất ngộp và nóng, cho nên em cũng sợ xông lắm
    • 1,872 Bài viết

• 5,085 Được cảm ơn

meLong ơi ,
    Cũng nấu nồi lá xông ( các loại lá thuốc theo các địa phương )
    Phòng tắm kín gío : xông hơi. ( mình tạo phòng xông ,như thế sẽ không bị ngộp , mồ hôi trên cơ thể sẽ thoát ra đều , lau người cảm thấy sảng khoái hơn. ( hồi đó xông xong , tôi dùng ngay nước trong nồi lá xông xối lên người luôn : thích lắm. Một tuần sau thì gội đầu )
    Bây giờ đầu mùa mưa cuối mùa mưa : đi khô về ướt không biết lạnh dù chỉ có 40 ký cao 1mét 60 ( được liệt vào người mẫu siêu gầy )
    Còn em tôi nó bảo không có người nấu nồi xông cho nó, nên nó dùng rượu gừng lau mình , rất hay. ( 40tuổi nó còn dính thêm một bé nữa ,sanh có 2 tháng mà nó đẫy xe ào ào hay thật.
    Hơ hơ : mình không hơ ,chỉ chích thuốc.Không biết BS chích thuốc gì mà thuốc đi đến đâu người nóng lên đến đó,rút kim ra mồ hôi rịn ra ngay.

Thà cử kiêng trong tháng ,theo ông bà xưa mà cả đời không mang bịnh.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 159 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cảm ơn cô Nga nhiều nha. Lúc trước em ngồi trong tháng hút sữa cho bé bú , có lẽ do ngồi nhiều quá, cho nên bị đau lưng và mõi cổ cho tới tận bây giờ (hơn 1 năm). Nếu cô có biết cách nào khắc phục thì vui lòng chỉ bảo cho em với...
    • 1,872 Bài viết

• 5,085 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Long
    Cảm ơn cô Nga nhiều nha. Lúc trước em ngồi trong tháng hút sữa cho bé bú , có lẽ do ngồi nhiều quá, cho nên bị đau lưng và mõi cổ cho tới tận bây giờ (hơn 1 năm). Nếu cô có biết cách nào khắc phục thì vui lòng chỉ bảo cho em với...
    Thật sự chỉ có thể thao là đánh bật các loại bịnh này.

Có bài tập mỏi cổ cho NVvăn phòng.

Bây giờ theo động tác này :
    - ngồi thẳng lưng , cúi đầu xuống cho cằm đụng vào phần ngực là tốt nhất ( động tác này hơi khó một chút , càng sát ngực càng tốt : sự dễ chịu đến ngay; nhưng mau quen lắm )
    - xoay đầu một vòng ( khi nghiên qua phải hay trái thì nghiên nhiều , phần cổ sẽ được căng ra , khi ngữa ra sau cũng ngữa nhiều 1 tí , cúi xuống thì càng sát ngực càng tốt,đụng ngực là đạt hiệu quả.

Rất dễ làm , rãnh là làm. Tập có giờ thì tốt. tập nhiều lần trong ngày.
    Cách này là theo vật lý trị liệu của đau vùng cổ ,đĩa đệm....

Còn đau lưng mà không phải gai cột sống thì bơi lội là phương pháp hữu hiệu nhất. Toàn bộ cơ thể được nước mát xa tuyệt vời , động tác khi bơi là hình thái thể dục toàn diện.Nếu không biết bơi , nằm xấp bơi ếch trên cạn. (không nằm ngữa )

Ráng lên, sẽ thành công thôi.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Chào cô Tuyết Nga và các bà mẹ.
    Cháu thấy cô và các mẹ bàn nhau nhiều về vụ xông hơ quá, nhưng chỉ có xông hơ cho mẹ thôi!. Cháu muốn hỏi thế em bé sơ sinh thì có cần phải hơ gì không?. và như thế nào?, có cách nào để da của bé mịn màng về sau, hay là làm cho người bé ít lông lá hơn không?. Cháu thấy một số người bảo là lớn lên có nhiều lông là do lúc nhỏ không được tắm lá thuốc và hơ có phải không ạ . Mong cô và các mẹ chia sẻ kinh nghiệm. Cháu là thành viên mới lại là lần đầu mang thai nên hơi hoang mang một tí!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,872 Bài viết

• 5,085 Được cảm ơn

Hơ cho em bé :
    Dùng bếp than hay điện ( bây giờ bếp than nguy hiểm : gây hơi độc )
    Hơ bàn tay mình nóng :
    - dùng hai ngón tay kẹp sống mũi cho bé để ấm mũi ,nhiều ng còn tin để mũi được cao.
    - Áp bàn tay vào ngực,bụng hơ nóng cho bé.
    - Khuôn mặt bé bị lệch do mẹ ngủ không đổi chiều... hai bàn tay hơ nóng sửa dần cho khuôn mặt bé sơ sinh.
    Làm nhiều lần trong ngày .

Hái lá cỏ mực ( cỏ mực hay mọc dại ) đánh lưng cho bé sơ sinh.Lá cuốn đi lông ,bé ngủ ngon.

Chúc mẹ tương lai vui đầy kinh nghiệm.
    • 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Theo Kn của mình, khi tắm cho bé thì cho thêm 1 chút xíu rượu trắng (rượu gốc, loại nước cất đầu tiên) thì em bé sẽ ít bị bệnh cảm lặt vặt? (KN bà già xưa, ai kêu sao làm vậy không biết có kho học k?)
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)

• 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Cảm ơn cô Nga và Bang Bang nhé!
    Nhưng cô Nga ơi cháu muốn hỏi thêm một tí nữa là có thể dùng cỏ mực đó mà đánh khắp người kể cả mặt chứ không chỉ dùng cho vùng lưng không? như thế có được không ạ.
    • 1,872 Bài viết

• 5,085 Được cảm ơn

Chỉ biết là bà nội của cháu ngoại dùng cỏ mực chỉ đánh lưng cho cháu thôi (lúc sơ sinh ) cháu ngủ ngon lành ,không có ọ ẹ nữa ,mẹ yên ngủ. bà cho biết cỏ mực rất hay.

To MeLong : mua chiếu tre T.Q đặt lên giường nệm nằm tuyệt lắm ,chữa đau lưng rất hay.
    • 4,794 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga
    Chỉ biết là bà nội của cháu ngoại dùng cỏ mực chỉ đánh lưng cho cháu thôi (lúc sơ sinh ) cháu ngủ ngon lành ,không có ọ ẹ nữa ,mẹ yên ngủ. bà cho biết cỏ mực rất hay.

To MeLong : mua chiếu tre T.Q đặt lên giường nệm nằm tuyệt lắm ,chữa đau lưng rất hay.
    Dùng cỏ mực để đánh lưng , nhưng cách đánh như thế nào vậy hả cô, cháu chưa rõ lắm về cách đánh này.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,181 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

"cỏ mực" la gi vay co Tuyết Nga , chau ko biết gi ve loai nay het , co the mua o dau va gia ca ntn vay co?