• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Cách tắm rửa & xông hơ sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 449K Lượt đọc
  • 576 Trả lời

90 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[quote=caotuyetnga;30284
    - mua phèn chua : nướng trên bếp điện ,khi thấy cục phèn có màu trắng đục là phèn chín , dã nhỏ bỏ vào hũ ,bôi vào nách ngày ba hay 4 lần tuỳ theo mồ hôi ra nhiều ít :không bị hôi nách (không kỹ sanh xong bị hôi nách khổ lắm )

Cô ơi, cô cho em hỏi là ngâm phèn chua co bị đen không ạ? Cảm ơn cô nhiều

• 303 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào co tuyetnga

Cô ơi con sinh bé thứ 2 vào tháng 8 này nhưng có vài điều muốn hỏi cô , cô giúp con nhé

Khi có bé đầu con không kỹ càng lắm trong việc kiêng cữ , cứ mặt áo ngắn tay thôi nhưng lúc đó con lạng 2 tay lắm nen lần này con sẽ mặt quần dài , áo tay dài khi trong tháng nhung nếu trời nóng quá(con ở SGON ) thì con có thể bật quạt hay máy lạnh đc không cô (dù bật máy lạnh nhưng vẫn mặt quần áo dài) chứ nóng lắm con không chịu đc , ma 2 phòng của con lại kín gió nữa , con sợ sẽ chết vì nóng mất

còn bôi nghệ tươi trong tháng có làm mất sẹo thâm lâu năm không cô( con bi vài vết thâm ở chân khi còn bé) . qua tháng thư‚2 con có thể bôi kem dưỡng trắng da nivea đc chưa cô ?

con mong cô trả lời giúp con nhé

con cám on cô nhiều

• 3,904 Bài viết

• 1,542 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga Xem bài viết
    Còn điều này nữa :
    trong những ngày K/N nên uống nước tắt muối nóng ( còn gọi là trái hạnh,trái quốc... ) ly lớn. Sẽ nhanh chóng đánh bật cơn thèm uống nước đá lạnh (các loại ).Giúp đường huyết phụ nữ luôn tốt.
    Đây là bí kíp võ công đấy.
    Cô ơi, những thứ quả này ở đâu ạ? Ở HN thì gọi là quả j thế ạ?
    :LoveStruc: yêu ku Tít nhất :LoveStruc:

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cô Nga ơi, cháu có chỉ định của bác sĩ là phải sanh mổ. Trong trường hợp sanh mổ cháu có thể xông hơ và nằm than được không cô? Nếu không được thì cháu có thể làm cách nào khác không ạ? Cháu mong tin cô.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 143 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em cũng sắp sinh. Nghe các chị trong cơ quan bày là ngay sau khi sinh, sử dụng trái chanh muối, hơ nóng và lăn trên da mặt, sẽ thu nhỏ lỗ chân lông, mịn và trắng da. Không biết có tác dụng như vậy không. Tính nói với mẹ đẻ, gần ngày sinh thì làm 1 hủ chanh muối để sẵn. Có gì lấy làm nước chanh muối uống luôn.

• 243 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Cô Nga ơi, cô cho con hỏi: cải bẹ xanh là cải nào ạ? có phải là loại cải người ta hay muối dưa chua bán ngoài chợ hong hay là cái loại cải mà lá nó răng cưa hay nấu canh cua ạ? nhiều loại cải quá con hong biết phân biệt luôn (icon xấu hổ)

• KyO
    • 6 năm
    • 369 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Cô Nga và các mẹ ơi cho em hỏi với ạ: nếu mình không hơ nóng tay bằng bếp điện mà dùng túi chườm nóng để chườm thì có được không ạ?

• 905 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jaden Xem bài viết
    Cô ơi, những thứ quả này ở đâu ạ? Ở HN thì gọi là quả j thế ạ?
    Quả tắc đem muối lên, khi uống pha thêm nước nóng (theo câu mà bạn hỏi).
    Quả này ở HN gọi là quả quất.

:Kiss::Kiss::Kiss: Thương Pikachu nhiều nhiều :557: :Kiss::Kiss::Kiss:

• 3,904 Bài viết

• 1,542 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pikaheo Xem bài viết
    Quả tắc đem muối lên, khi uống pha thêm nước nóng (theo câu mà bạn hỏi).
    Quả này ở HN gọi là quả quất.
    em cám ơn chị, nhưng bi h biết muộn quá. Từ đợt nóng trc ngày nào em cũng 1 vại nc chanh mát lạnh đến tận phổi cho đỡ thèm rồi ạ. Thôi mong các bạn khác rút kinh nghiệm
    :LoveStruc: yêu ku Tít nhất :LoveStruc:

• 7,202 Bài viết

• 11,560 Được cảm ơn

Hi các mẹ, mình đã sinh được 1 time rồi, lúc trước cũng vào topic này thu lượm kinh nghiệm về xông hơ mà cứ ù ù cạc cạc. Sau khi sinh vận dụng và kiểm nghiệm (có cộng thêm kinh nghiệm thực tế của ng thân) thì mình rút ra chỉ cần kiêng khem theo đúng chu trình sau là tương đối ngon lành rồi (đẻ xong 2 tháng eo 65 - ngon lành như thời con gái. H thì là 70 :Surprise:, vì thấy kết quả khả quan nên sướng quá, từ đó đến h chả áp dụng j nữa, chỉ ăn và ngủ nên lại tích mỡ :Crying:
    - Trước khi sinh 1 tháng (hoặc ngâm được càng sớm càng tốt, muộn nhất là 1 tháng) các mẹ mua gừng già về nướng sơ, giã nát, ngâm rượu mạnh để sau sinh dùng. Gừng phải nướng sơ và giã thì mới phát huy tác dụng nha các mẹ, và nhớ là rượu mạnh (rượu lúa mới bán trong siêu thị được đó). Mẹ mình trước khi mình sinh cẩn thận lại mua gừng về làm rượu thêm, vội nên mang máy xay sinh tố ra xay và cụ k biết nên mua phải rượu nhẹ => kquả, rượu đó chỉ thơm, lau ng thì được, nhưng những việc khác cần dùng đến rượu gừng (mình sẽ kể ra dưới đây) thì k được => phí công.
    - Sinh xong các mẹ chỉ dùng rượu gừng để lau ng, sau 1 tuần (hoặc kiêng được lâu hơn càng tốt) thì ra chợ mua lá xông bà đẻ về xông hơ, mua lá gội đầu về gội đầu. Các mẹ đừng dùng đồ tắm khô. Xông hơ này ngoài sạch sẽ nó còn có tác dụng phục hồi cơ thể, rất quan trọng cho khâu lấy lại vóc dáng sau này. Vì sau khi sinh, cơ thể mình có 1 lượng nước rất lớn cần thải ra, xông hơ sẽ làm mình tiêu độc, giảm nước, ng thon gọn hẳn mà lại khỏe khoắn dễ chịu lắm.
    Lúc đầu thì khoảng tuần 1-2 lần, xông hơ, gội đầu. Ngoài 2 tháng có thể tắm gội cách ngày hoặc ngày 1 (nếu sinh mùa nắng), nếu có điều kiện thì vẫn dùng nước lá nhé, k đắt đâu. Khi gội đầu các mẹ đừng gãi đầu nhé, mình ẩu, gãi đầu nên h tóc rụng ghê lắm. Chả biết có phải k, thấy các cụ bảo tại gội đầu gãi đầu, thôi thì có kiêng có lành, các mẹ chỉ xoa đầu vuốt tóc thôi nhé!
    (Xin lỗi mình bận việc chút pốt tiếp nhé!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)