• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Cách tắm rửa & xông hơ sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 482K Lượt đọc
  • 593 Trả lời

• 365 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhich Xem bài viết
    em sinh bé đã được gần 5th rồi. Sinh bé phải dùng kẹp foocxep nên khâu vá nhiều và đau lâu lắm, phải gần 2th em mới thấy tạm ổn và hết sản dịch. Em ít sữa nên ăn uống nhiều chỉ vào mẹ, bây h 60kg rồi, cũng ko biết để gen bụng vì mẹ cũng ko có kinh nghiệm (mẹ em sinh xong nhanh gọn lắm vì vất vả quá, bố em đi cả năm mới về). Hồi trước mang bầu em ko chịu tìm hiểu phần sau sinh và chăm sóc em bé nên sinh xong vất vả quá, người lại béo ú. Bây h em phải làm thế nào để cho người nhỏ lại một chút? Các biện pháp gen bụng, xoa rượu gừng, ... còn tác dụng nữa không?
    Các cách đó không còn tác dụng đâu bạn ạ. Chỉ có chạy tập chạy thôi. Chạy vào buổi sáng để giảm béo, chạy vào chiều tối để săn chắc cơ thể. Bạn mình ngày chạy 2h đấy, người đẹp thôi rồi. Mà phải kiên trì đấy nhé.

• 618 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emchichi Xem bài viết
    8.30h sáng chủ nhật này (ngày 5/4/2009) Công ty kinh cổ phần kinh doanh các sản phẩm bản địa Sapanapro có sản phẩm Dao'spa sẽ tổ chức hội nghị khách hàng tại Hội trường trường đại học Dược Hà Nội.
    Giám đốc người Dao đỏ Lý Láo Lở cũng sẽ có mặt cùng với các thầy cô giáo trường Dược.
    Tại Hội nghị, các bạn sẽ được gặp gỡ, trò chuyện với các chuyên gia tư vấn, có các phần thưởng nữa nhé.
    Hiện tại có nhiều sản phẩm nhái lại, ăn theo sản phẩm Dao'spa thuốc tắm cho phụ nữ sau sinh nên không có tác dụng, đề nghị mọi người lưu ý.
    Mình còn 5 giấy mời tới dự Hội nghị, bạn nào muốn đi thì liên lạc với mình nhé.
    Mình sắp sinh rồi nên cũng quan tâm đến việc chăm sóc mẹ sau sinh. Có nhất thiết phải có giấy mời mới được tham dự hội nghị không bạn? Nếu có thì cho mình đăng ký 1 giấy mời với nhé.
    • 365 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Loại các chị mua là lá hay thuốc bắc về tự đun là do người dân tự lấy dược liệu về bán, không qua kiểm định. Nhiều người có bảo là tắm lá cây mua ở chợ về không có tác dụng là do thứ nhất là thiếu loại dược liệu (Dao’spa được chiết suất từ hơn 100 loài dược liệu ạ). Thứ hai là lá cây có nhiều loại nhìn giống y hệt nhau, nhưng phải qua phân tích mẫu mới biết là nó có công dụng khác nhau, nó chỉ cùng chi cùng họ thôi.Thuốc tắm Dao’spa đóng chai là do Công ty Sapanapro, Công ty do toàn người dân tộc Dao đỏ làm chủ tại thôn Tả Chải, xã Tả Phìn, Sapa được sự hỗ trợ nghiên cứu và phát triển của các nhà dược học trong trường đại học Dược Hà Nội.Vậy nên sản phẩm này có tác dụng thật và an toàn hơn vì đã được kiểm nghiệm, nghiên cứu kỹ càng.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho mình xin một giấy mời với. Thanks
    • 365 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Có thư mời rồi nhé. Các bạn đến lấy nhé.

• 1,367 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautom Xem bài viết
    Ngồi phèn chua

- Nước sôi 100 độ ,đổ vào thau ,đợi nước nguội ,không để nguội qúa,nói chung là ngồi vào bị nóng cứ phải nẩy lên vài lần ,rồi cứ cố mà ngồi nóng ,,,,vài lần da mông sẽ chịu được thì từ từ nghe ngóng mà ngồi :dễ chịu lắm. Lấy thau nước nóng cho phèn chua vào ngâm ,phèn chua tan ,lấy tay khoa đều rồi ngồi ngâm trong thau. mực nước trong thau phải trên "em " một tí ,ngối hơi chàng hảng. Trong tháng nên ngâm phèn thường xuyên, sau đó thì lơi..lơi ..cũng được. Nếu phải đi làm sớm, nên chịu khó ngồi nóng ngâm phèn mỗi tối khi đi làm về để tử cung được khép chặt, rút cao...( sau này không bị kêu tẹt...tẹt...) ngay cả đôi chân cũng không bị mỏi nữa.

- Thau ngồi ngâm phèn chua dành riêng để vệ sinh. Ngồi 2 lần/ngày ,từ 5 đến 10 phút, “em” khít lại rất dễ chịu, tốt và sạch ráo, tử cung sẽ co chặt lại, không bị sa xuống. Sau này có đi bộ nhiều không bị ra hơi… tuy nó không thơm ,nhưng khử mùi rất hay) tân dược cũng đều lấy phèn chua làm gốc. Ráng chịu khó thì sẽ tránh được bịnh phụ nữ... Thật ra lúc đầu ngồi ngâm thấy cực lắm vì nóng, nhưng sau quen không ngại nữa.

- Ngâm phèn chua ko bao giờ là muộn :Battin ey: vì trong sinh hoat vợ chồng, người vợ cũng phải ngâm phèn mới tốt cho sức khỏe, (lúc đó nước sôi để nguội chỉ còn 50, 40 độ thôi nên ngâm thoải mái hơn, không bị nóng nhiều như khi sanh trong tháng).

cho mình hỏi hết sản dịch rồi mới ngâm phải không ạ hay là bắt đầu ngâm ngay từ khi về nhà ? phèn chua có làm chổ vết khâu đau đớn ko ạ?
    CON LÀM MÂY NHÉ, MẸ LÀM MẶT TRĂNG ...
    HAI TAY CON ÔM MẶT MẸ, CÒN MÁI NHÀ TA LÀ TRỜI XANH ...
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Battin ey::Battin ey:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vanganh Xem bài viết
    Chào cô CaoTuyetNga và các mẹ!

Vanganh nghe mọi người nói nhiều về sự cần thiết phải xông hơ sau khi sinh, nhưng vanganh lại không biết các "thủ tục", "quy trình" và "vật liệu" sử dụng khi xông hơ.

Vậy nên Vanganh muốn nhờ cô CaoTuyetNga và các mẹ giúp vanganh về vấn đề xông hơ với nhé. Cụ thể là:

- Bắt đầu xông hơ vào ngày thứ mấy sau khi sinh, quá trình này diễn ra trong bao nhiêu ngày?
    - Xông hơ mấy lần trong ngày, vào những thời điểm cụ thể nào, mỗi lần xông hơ kéo dài bao lâu?
    - Vật liệu để xông hơ là những gì? (Những loại lá gì? Muối gì?) Cách chế biến nồi xông hơ?
    - Những lưu ý khác?

Vanganh rất mong nhận được giúp đỡ của mọi người. Xin cảm ơn nhiều nhiều.[/list]
    • 62 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Eo ơi, em không ngờ sinh xong lại phải nhiều thủ tục kiêng khem khổ sở vậy ạ? Lại còn uống nước nghệ nữa:Sick:. Em nghe mẹ em nói ngày xưa bà chỉ kho nghệ với thịt rồi ăn thôi, không phải uống.
    Em sinh vào cuối tháng 5 trời nóng lắm không biết có kiêng được không nữa.
    Mà xông hơi thì chắc em chịu rồi các chị ạ, em nghĩ đến đã thấy nóng không chịu nổi. Em sẽ cố gắng ngâm gừng với rượu để xoa người giống cô Tuyết Nga dậy. Cảm ơn cô Tuyetnga.
    Em mang thai lần đầu chẳng có tí kinh nghiệm nào cả. CÁc chị ai đã sinh vào mùa hè san sẻ cho em một ít kinh nghiệm với ạ!
    • 365 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cô Caotuyetnga và các bạn mến,Ý Hỷ đang mang thai lần thứ 2 và còn hơn một tháng nữa thì sinh em bé,nay mới vào tham gia trang web này nên có những cách kiêng cữ sau khi sinh lạ nên mong cô và các bạn giúp cho hiểu hơn:từ trước đến giờ YH đều nghe sau khi sinh ăn thịt(cá)kho nhiều với tiêu chứ chưa được biết về chuyện ăn (uống nghệ)?,vậy nghệ ngoài chuyện làm đẹp da có tác dụng gì nữa và ngoài ăn ra có thể dùng bôi ngoài da lúc ở cữ không ?,còn chuyện dùng gừng ngâm rượu thoa cho ấm thì YH cũng mới biết vì YH chỉ biết quế bột ngâm với rượu trước khi sinh một tháng rồi cũng thoa khắp người sau khi xông xong .Vì YH lấy chồng là người Hoa nen có thể cách thức khác hay mỗi nơi một cách ?Và sau khi sinh em be khoảng 1 tuần thì uống hết một chai rượu Con Mèo (loại nhỏ để sổ lòng)...Cô Câotuyetng ạ,cách thức thoa quế thì có lẽ như gừng nhưng cô giúp cho cháu biết thêm là ăn và uống nghệ có tác dụng gì hơn tiêu không cô nhé,vì cháu có nghe nhưng người nói cũng không biết nhiều,rất mong cô hồi âm ! Cháu cảm ơn cô và các bạn !
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mécâu ơi,sao không cho mọi người dịa chỉ của bác người Dao ? BẠn có thể ghi địa chỉ vào diễn đàn luôn được không ? Mong sớm được biết chỗ bán thuốc xông !
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Người miền Bắc hay ăn gà kho gừng,người miền Nam lại ăn thịt hoặc cá kho tiêu,vậy ăn gà có bị đau nhức khớp sau này không các bạn ,ai biết thì giúp mình với !
    • 365 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các bạn gọi đến số 0986622258 để tìm hiểu về Dao'spa thuốc tắm sau sinh của người dân tộc Dao đỏ ở Tả Phìn - Sapa - Lào Cai nhé.Lưu ý là thuốc Dao'spa có sự Hỗ trợ nghiên cứu của các Giáo sư, tiến sỹ trường Đại học Dược Hà Nội nên mọi người có thể hoàn toàn yên tâm về chất lượng sản phẩm.Nhiều người mua thuốc lá ở chợ hoặc những chỗ không có nguồn gốc về tắm thấy không có tác dụng thực là vì thuốc chưa đủ vị, nhiều khi vì ăn theo sản phẩm Dao'spa mà người dân bán bừa các loại lá chỉ là lá bình thường, không có tác dụng hồi phục sức khỏe cho phụ nữ sau khi sinh.Dao'spa chỉ có dạng nước được đóng chai 200ml thôi ạ.Em không phải quảng cáo đâu mà chỉ mách cho mọi người tìm đúng thứ mình cần mua, có tác dụng tốt, đỡ tiền mất tật mang thôi ạ.Đây là link các chương trình trên VTV giới thiệu về nguồn gốc thuốc Dao'spahttp://www.sucsongmoi.net/Chuyenthat/lylaololamgiamdoc/SSMTVShow_viewhttp://sapanapro.com/index.php?option=com_content&task=view&id=23&Itemi d=1
    Chỉnh sửa lần cuối bởi emchichi; 27/04/2009 vào lúc 04:50 PM.

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

CẢm ơn emchichi nhiều lắm ! À,YH có nghe mọi người hỏi về giường tre nên có hỏi thăm ,có người chỉ cho là sang bên kia cầu Tham Lương có bán nhiều lắm,nhưng cũng chưa đi nên ko biết thế nào.Chị em nào có người quen gần đấy thì hỏi thăm rồi chạy sang mua nhé !
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có u nào gần sanh đừng nên uống nước dừa nhé sẽ bị loãng máu đấy !
    • 365 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình chẳng biết thế nào, nhưng cái j bổ béo thì cũng ăn vừa vừa thôi chứ đừng ham quá mà phản tác dụng.

• 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đọc topic này mình thấy các mẹ xông kĩ thất đó , ngày ưa mình ở VN mình cụn thấy mấy Dì của mình cũng làm như vậy , mình cũng thích lắm ngưng tiếc là mình ở Nước ngoài, ko có than , giường gỗ.... nên mình cũng ko thề làm gì được , chỉ có thể kiêng tắm gôi thôi. Vây không biết mẽ nào có kinh nghiệm về bà mẹ sau sinh, và nhu64ng việc có thể làm được thì chỉ giúp mính với. mình sắp sinh đưa thứ 2 rôi , chỉ minh vơi.
    • 698 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Mình có kinh nghiệm này muốn chia sẻ, mình đã làm và có tác dụng rất tốt, đặc biệt cho những mẹ nào mổ đẻ như mình:
    * Xông cửa mình: gừng tươi giã nhỏ (khoảng 50g) + rượu trắng ngon (50ml) + nước nóng (1lít)
    - Cách xông: đổ tất cả vào một cái chậu hoặc xô nhỏ đặt dưới cái ghế nhựa cao đã được khoét lỗ, ngồi trên ghế để hơi bốc lên (chú ý nước đủ nóng, tránh làm bỏng da). Xông ngày 1 lần vào buổi tối.
    *Rửa cửa mình: cũng làm như thế, nhưng giảm lượng gừng và rượu một tí và tăng lượng nước. Rửa ngày 2 đến 3 lần.
    *Tắm: (những ngày đầu không tắm, chỉ lau người) nghệ tươi 100g giã nhỏ, đổ 1lít nước đun sôi để nước ấm, dùng khăn nhúng vào nước nghệ lau người. (chuẩn bị 2-3 bộ quần áo cũ mặc trong giai đoạn này rồi bỏ đi vì nước nghệ làm bẩn).
    *Ăn nghệ tươi: nghệ chúa ( củ nghệ già) bỏ vỏ, thái miếng nhỏ hấp lên ăn, luộc chín cũng được. ngày ăn 50g, ăn lúc nào cũng được.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 126 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zMeCaSauz Xem bài viết
    Cái vụ sinh xong phải kiêng tắm các thứ mình sợ nhất, nhưng may mà có thuốc tắm người Dao đấy. Sau khi sinh ở viện về thì các mẹ tắm vài lần, chẳng phải kiêng cữ đủ 100 ngày đâu. Người ta bảo người phụ nữ Dao sau khi sinh thì vài ngày sau là đã đi nương được rồi. Ngoài ra sau khi đẻ, đun đặc nước này uống còn giúp mình tống máu hôi ra ngoài, nhanh sạch lắm. Thế là sau 1 tuần ở viện về, mình tắm gội đàng hoàng, mà nhiều ng cũng mua thuốc tắm như mình lắm. Ngoài ra mẹ nào mất sữa thì còn có thuốc sữa nữa nhé. Mẹ nào nhạy thì khoảng 30p sau là sữa về, còn ko thì khoảng 1 - 3 ngày sau là okie. Mình biết chỗ bán, người Dao xịn bán nhé, mà lại ko đắt, 100k/thuốc tắm + thuốc sữa. Mẹ nào mà thực sự quan tâm thì pm mình, mình chỉ chỗ cho. Mình dùng thử rồi, hiệu quả cực kỳ. Ngoài ra bác người Dao này còn rất nhiều bài thuốc Nam bổ ích, bạn mà làm sao, hoặc con bạn làm sao thì bạn có thể gọi điện, bác ý toàn tư vấn miễn phí thôi. Công nhận thuốc dân tộc tốt thật đấy.
    Chị ơi! Chị chỉ cho em với em còn 3-4w nữa là sinh rồi, mà em lại sinh đôi nên phải mổ. Em thấy các chị nói thuốc tắm này tốt lắm. Chị chỉ cho em với nhé! Em cám ơn chị nhiều nhiều. Em ở hà nội không biết mua thế nào hả chị?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Cách phòng bệnh viêm xoang, viêm mũi lúc giao mùa

Trường hợp bị viêm mũi dị ứng, tái đi tái lại nhiều lần có thể điều trị bằng cách sử dụng các vị...

• Làm Cách nào lấy lại vóc dáng sau khi sinh

Không biết các mẹ sau khi sinh nhìn vóc dáng thế nào, chứ em sinh xong không dám soi gương nữa, mới sinh xong mà bà ngoại đã bắt nịt bụng, nhiều lúc nịt tức bụng khó chịu quá mình toàn phải bỏ ra, hiện tại em đang nuôi con thơ, nên bà ngoại toàn nấu món nhiều chất dinh dưỡng, hix, chỉ còn 3 tháng...

• Học cách chơi cùng con

Giống như ba mẹ ngày xưa, bé con của mẹ bây giờ cũng tò mò, hiếu động và thích tìm hiểu mọi thứ...

• Kiêng cử xông hơ sau khi sinh mổ???

em chào các mẹ thông thái !!! Hiện nay trên diễn đàn có rất nhiều kinhnghiệm do các mẹ truyền lại về xông hơ, kiêng cữ, giảm béo sau khi sinh, em đã tham khảo và thấy hầu hết dành cho các mẹ sinh thường. Trong khi các mẹ sinh mổ thì hầu như hơi thiếu thông tin về vấn đề này. EM mạo muội mở bài...

• Xót xa cảnh mẹ sinh con khi biết mình sắp chết

Đọc trường hợp của chị mà thương quá, thương chị và các con. Chị bệnh hiểm nghèo và đã vào giai...

• Những lý do khiến mẹ Tây nuôi con nhỏ mà vẫn nhàn tênh

Cô con gái 2 tuổi của tôi khá độc lập, tính tình hòa nhã cởi mở, gặp ai cũng tươi cười chào hỏi...

• 1,544 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

liệu có cần phải xông kỹ thế không? sinh ở Việt Pháp bác sỹ phát cho 1 bộ quần áo và máy sấy yêu cầu tắm ngay và giữ ấm người là ok
    Con cái là duyên trời định <3