Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Cách tắm rửa & xông hơ sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 470K Lượt đọc
  • 590 Trả lời

105 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào cô CaoTuyetNga và các mẹ!

Vanganh nghe mọi người nói nhiều về sự cần thiết phải xông hơ sau khi sinh, nhưng vanganh lại không biết các "thủ tục", "quy trình" và "vật liệu" sử dụng khi xông hơ.

Vậy nên Vanganh muốn nhờ cô CaoTuyetNga và các mẹ giúp vanganh về vấn đề xông hơ với nhé. Cụ thể là:

- Bắt đầu xông hơ vào ngày thứ mấy sau khi sinh, quá trình này diễn ra trong bao nhiêu ngày?
    - Xông hơ mấy lần trong ngày, vào những thời điểm cụ thể nào, mỗi lần xông hơ kéo dài bao lâu?
    - Vật liệu để xông hơ là những gì? (Những loại lá gì? Muối gì?) Cách chế biến nồi xông hơ?
    - Những lưu ý khác?

Vanganh rất mong nhận được giúp đỡ của mọi người. Xin cảm ơn nhiều nhiều.[/list]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 508 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Vanganh oi, đây là những gì mà mẹ mình bắt mình phải làm

1. Xông hơi mỗi ngày 1 lần đến khi con tròn 1 tháng. Vài ngày sau khi sinh , khi người đã bớt mệt mỏi , có thể ngồi dậy và đi lại nhẹ nhàng thì xông vào mỗi buổi chiều 3-4h trước khi đi tắm. Nồi xông thì gồm các loại lá có bán ngoài chợ, hay các loại lá theo kinh nghiệm dân gian lá ngũ trão, lá ổi... Sau khi xông 10- 15 ', lấy nước đó tắm -?. Ngày con đầy tháng (ngay xông cuối cùng) thì kiếm tthêm các loại lá khế chua..lá ổi để có tính tẩy sạch da. Mua lá xông ở ngao2i chợ, cho vào nồi nấu với chút muối sôi 10-15' sau đó đem nồi xông vào phòng thoáng khí , trùm mền xông . Nếu nhà ai có sẵn sauna or steam thì tuyệt, chỉ mua lá về là xong.

2. Hơ mua một giường tre (dạt giường thưa ). Sau khi ăn cơm xong , để lò than (đã lừng, than đỏ nhưng không có lửa ngọn và khói) dưới giường , lên nằm úp bụng xuống , nếu nóng quá thì có thể trải khăn lên giường, nói chung là nóng mức độ mà bụng có htể chịu đựng được , hơ khoảng 20-30 ', xong ngồi dậy cũng ngay trên giường , coi như là hợ "chỗ ấy " 10 ' , sau đó bê lò than lên để vừa tầm, hơ bàn tay lên lò than xong ấp tay vào mặt, đè xuống (nhớ là không dược kéo hay xoa bóp gì cả ) , hơ chủ yếu là vùng mí mắt để tránh mắt sưng , mi mắt sụp sau này, kế đến má cằm, trán... Khi hơ tuyệt đối phải nằm phòng thoáng khí , mở cửa phòng nhưng không để gió lùa vào.

3. Lưu ý là , sau khi sinh không nên đi lại quá nhiều, không nên cố gắng làm việc nặng nhọc. Không nên đụng nước nhiều và khi tắm nên tắm nhanh.....

Mình không uống nghệ hay thoa nghệ (vì lười và thấy ghê quá ) nhưng uống nghệ tươi hay nấu nghệ như một món ăn cho bà đẻ thì rất tốt đấy, da dẻ sẽ dẹp lắm. Những bài thuốc nghệ cô Cao tuyet Nga có post trên DĐ đấy, mình có nhiều người bạn đã áp dụng khi sinh con và kết quả tuyệt vời . Chắc khi nào tập hai sẽ cố gắng thêm vụ xơi nghệ này nữa.
    TP HCM
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Ôi ôi, sinh Pepe mà mình chẳng biết làm như mẹ Candy nói. Chỉ xông có vài lần xong rồi a lê hấp vào nhà tắm, tắm vòi sen cho sướng. Không có vụ hơ mắt, cằm... không biết mai mốt về già nó ra làm sao.

Mẹ Candy uống được nghệ tươi cơ à? Giỏi nhỉ. Bé Âu cũng nghe người ta nói nghệ tốt cho người mới sanh, bà ngoại Pepe cũng luộc nghệ bắt bé Âu ăn cho mau lành vết thương và đẹp da nhưng khó ăn quá à. Ăn được mấy miếng ói ra sạch. Chả biết lúc làm lần 2 có còn tác dụng không nhỉ?
    • 1,864 Bài viết

• 5,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanganh

Vanganh nghe mọi người nói nhiều về sự cần thiết phải xông hơ sau khi sinh, nhưng vanganh lại không biết các "thủ tục", "quy trình" và "vật liệu" sử dụng khi xông hơ.

Vậy nên Vanganh muốn nhờ cô CaoTuyetNga và các mẹ giúp vanganh về vấn đề xông hơ với nhé. Cụ thể là:

- Bắt đầu xông hơ vào ngày thứ mấy sau khi sinh, quá trình này diễn ra trong bao nhiêu ngày?
    - Xông hơ mấy lần trong ngày, vào những thời điểm cụ thể nào, mỗi lần xông hơ kéo dài bao lâu?
    - Vật liệu để xông hơ là những gì? (Những loại lá gì? Muối gì?) Cách chế biến nồi xông hơ?
    - Những lưu ý k

Vanganh rất mong nhận được giúp đỡ của mọi người. Xin cảm ơn nhiều nhiều.[/list]
    Ngày xưa người ta nằm bếp than,ngày nay bếp điện. Cô khong xông mà bà mụ và BS lúc đó bảo không nằm than mà chích thuóc,mỗi ngày BS tân tay chích 1 mũi ,1 lần ,thuốc vào đến đâu cảm thấy nóng người rõ rệt,rất dễ chịu mmũi kim rút ra là rịn mồ hôi ngay rất thích ,khi con cô sanh thì cháu uống calcium Corbierre rất tốt và ấm người (sanh rất bình thường như bao nhiêu người khác thôi ) cháu cũng không nằm than.
    - mua phèn chua : nướng trên bếp điện ,khi thấy cục phèn có màu trắng đục là phèn chín , dã nhỏ bỏ vào hũ ,bôi vào nách ngày ba hay 4 lần tuỳ theo mồ hôi ra nhiều ít :không bị hôi nách (không kỹ sanh xong bị hôi nách khổ lắm )
    - Hơ cho bé : dùng hai ngón tay kẹp sống mũi (không mũi tẹt)
    Hơ bướm cho bé để nhỏ gọn,xinh - bé gái- (khi lớn bé sẽ cảm ơn mẹ) hơ bướm tranh thủ hơ bụng bé được luôn ấm.
    Không vắt khăn lau mặt của mình ,nếu có người nhờ được thì cứ nhờ vì vắt và giặt nhẹ tay bị nổi gân xấu lắm.
    các dụng cụ cụ vệ sinh bây giờ rẻ,nên thay thường xuyên để trách bị ngứa" em " nhé.
    Dù ăn uống theu chế độ tây hay ta gì cũng tuyệt đối không ăn cải bẹ xanh được chế biến dưới bất cứ hình thức nào :sẽ bị đi tiểu giắt khó chịu lắm lại khó chữ nữa.
    Ăn hành thông tia sữa. giò heo hầm tốt cho mẹ lẫn con. Tóm lại chỉ nên ăn thịt heo.
    Dùng nghệ tươi thoa mặt hơ tay nóng ấp lên vùng má :khít lỗ chân lông,da đẹp làm độn 3 - 4 lân trong ngày. Sau này nhớ gì cô nói tiếp nhé. Thương nhiều.
    • 1,864 Bài viết

• 5,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanganh

- Những lưu ý khác?

Mẹ ăn uống không ăn no căng.ăn xong nằm xấp ngay : bụng sẽ nhỏ ,không bị xổ ra xấu lắm. ăn nhiều bữa trong ngày. (nếu thích bơi lội thì tuyệt vời )
    - Không cầm chổi quét nhà dù có gặp MC khó tính.
    - Gừng ngâm rượu : lau mình rất tốt ,người ở gần không cảm thấy khó chịu ( chồng ) mà giúp cho lỗ chân lông sạch ,mình dễ chịu thoáng mát.
    - uống được rượu nên mua Quinquina La Roche ăn xong uống một ly nhỏ : tiêu hóa nhanh. 1 ngày 1 hay 2 ly nhỏ thôi ( rượu này chỉ dành cho sản phụ )
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình cũng ủng hộ cái vụ uống nghệ đó, nằm ổ 1 tháng xơi hết gần 20 ký nghệ
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 2,691 Bài viết

• 4,776 Được cảm ơn

Trời, mẹ Biteo "nghiện" nghệ hay sao ma uong gioi the :rolleyes: :rolleyes: Mình chỉ uống được 2 kg thôi, uống mỗi lần 1 muỗng ca phê trước mỗi bữa ăn. Vàng anh ơi, mình nghe sinh con gái phải hơ bướm kỹ lắm đó. May mà lúc mình sinh có chị mình hơ cho decon nen mình không rành lắm. Nhưng mình nhớ là lấy lá trầu hơ than rồi áp lên tay mình cho đỡ nóng, sau đó áp lên thóp (mỏ ác),eấp lên bụng, lưng, và bướm. Hơ bướm còn dùng tay kep lại cho bướm bé gái gọn nữa đấy. Mỗi lần như vậy khoảng 30 phút. Đó là lo cho em bé. Còn bản thân mình thì "bụi đời" lắm vì mình sinh tháng 5, trời nóng quá nênn không chịu nắm than. Lúc chưa sinh chị mình nhờ thợ mộc đong một cái ghế, trên khoét sẵn một cái lỗ, bên dưới có 1 ngăn để đặt nồi than dể ngồi xông âm đạo. Lúc đó ở Đà Nẵng có gửi vào cho mình 1 loại đá gì đó mà khi cho vào than nó sẽ chảy ra, nghe nói rất tốt. Nhưng thật sự mình lười lắm, mỗi lần ngồi xông là một cực hình đấy !
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Lúc đầu thì ghét lắm, nhưng uống riết đâm ra nghiện. Nhưng không uống như mẹ dê con uống đâu, uống vậy giống uống thuốc lắm. Mình nấu giống như nấu nước sâm ấy, sau đó cho vào chai, để tủ lạnh. Mới uống thì pha với mật ong, sau đó làm biếng pha, bê nguyên chai tu luôn cho tiện
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,691 Bài viết

• 4,776 Được cảm ơn

Kinh nghiem nay hay do, me biteo oi. Co lẽ tập 2 mình sẽ học cách này để dẽ uống hơn. Pha voi mật ong thì chắc không đắng rồi, đung khong ? Còn bây giờ mình sẽ chỉ cho bà chị em bạn dâu sắp sinh vậy !
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • 508 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

mebiteo oi, Cách nấu nghệ thế nào gọt củ nghệ ra, xắt lát rồi bỏ vô nước đun chín lên uống hả, rồi có phải ăn cả xác nghệ không ? lúc sinh Candy , mình không uo16ng miếng nghệ nào vì thấy ghê quá. Nếu cách của mebiteo dễ uống thì sẽ nghiên cứu kỹ cho tập 2.

Hồi Candy đầy tháng , ai đến thăm cũng hỏi là chắc bà ngoại hơ bướm cho bé kỹ lắm hả? (tranh thủ marketing chút lol ) Nhưng thật sự là mình không hề hơ hay kẹp gọn cho bé gì cả nhưng tự nhiên nó như thế thôi, => các mẹ có con gái đừng lo vụ hơ bướm lắm, vì khi lớn lên nó tự nhiên nó đẹp hà.

Cô Nga ơi, hồi cho Candy ti mẹ cháu cũng hay ăn hành lá luộc lắm , vì có bác hàng xóm nhà cháu bảo là ăn hành lá thông sữa, và sữa thơm nữa , em bé thích bú lắm. Nhưng mà loại rượu Quinquina La Roche cô nói ấy, bán ở đâu hả cô?. Cô có htể hướng dẫn cháu làm gừng ngâm rượu không? và lau mình bằng rượu này sau khi đã tắm xong hay không cần tắm chỉ lau thôi? Cám ơn cô nhie62iu.
    TP HCM
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Tất cả là mẹ mình làm đó, bà vác về mội lần 10kg, cả nhà thay phiên nhau ngồi gọt vỏ (mất thời gian lắm, còn vàng cả tay nữa - tập 2 phải nghiên cứu lại vụ này. Chắc là đặt người bán gọt luôn)
    Sau đó, lấy một ít vắt lấy nước cốt trộn với lòng đỏ trứng gà, đắp mặt nạ. Còn lại đem cắt lát, bỏ vào bịch ni lông cất tủ lạnh (nhớ bọc cho ký, không thì héo hết á). Mỗi buỗi sáng, hốt 1/4 xoong lớn, đổ đầy nước. Nấu sôi kỹ, để nguội, dong chai, bỏ tủ lạnh, rồi tu
    Xác nghệ còn gì nữa đâu mà ăn
    Mẹ Candy sao giống em dữ không biết, em cũng ăn hành, hẹ, rau luộc quá trời quá đất luôn.
    Còn cái vụ rượu gừng nữa, lúc bắt đầu có bầu, mẹ mua gừng về cắt nhỏ + rượu trắng ngâm, ngâm càng lâu càng tốt. Khi sanh xong, vắt lấy nước thấm gạc + bông gòn thoa + chà khắp người. Không cần tắm, mà người vẫn thơm và sạch sẽ. Chỉ có cái đầu thì không biết làm sao thôi

8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,864 Bài viết

• 5,060 Được cảm ơn

[quote="Me Candy"]mebiteo oi, Cách nấu nghệ thế nào : gọt củ nghệ ra, xắt lát rồi bỏ vô nước đun chín lên uống hả, rồi có phải ăn cả xác nghệ không ? lúc sinh Candy , mình không uo16ng miếng nghệ nào vì thấy ghê quá. Nếu cách của mebiteo dễ uống thì sẽ nghiên cứu kỹ cho tập 2.

Hồi Candy đầy tháng , ai đến thăm cũng hỏi là chắc bà ngoại hơ bướm cho bé kỹ lắm hả? (tranh thủ marketing chút ) Nhưng thật sự là mình không hề hơ hay kẹp gọn cho bé gì cả nhưng tự nhiên nó như thế thôi, => các mẹ có con gái đừng lo vụ hơ bướm lắm, vì khi lớn lên nó tự nhiên nó đẹp hà.

Cô Nga ơi, hồi cho Candy ti mẹ cháu cũng hay ăn hành lá luộc lắm , vì có bác hàng xóm nhà cháu bảo là ăn hành lá thông sữa, và sữa thơm nữa , em bé thích bú lắm. Nhưng mà loại rượu Quinquina La Roche cô nói ấy, bán ở đâu hả cô?. Cô có htể hướng dẫn cháu làm gừng ngâm rượu không? và lau mình bằng rượu này sau khi đã tắm xong hay không cần tắm chỉ lau thôi? Cám ơn cô nhie62iu.[/quo

Loại rượu này chỉ dành cho sản phụ ,ngày xưa pháp s/x ,nay có VN. Nhà thuốc tây nào cũng có bán cả (trừ dược tá ở đó kém )
    Gừng thái mỏng ngâm rượu cho mau ra , làm nhiều để xài. khi ở cữ không tắm do đó lau mình hằng ngày. Bây giờ còn trẻ các cô gái tưởng mình có sức khoẻ hay tắm bằng mọi cách ,(kể cả xông theo tây,vì hơi nước đó vẫn là nước) sau này có tuổi (35 - 40 ) mõi mình ,mõi khớp ,hối hận đã muộn.(ông bà bảo sanh không cữ ,già không tắm mưa được là thế - chưa kể chuyện vợ chồng ,chừng đó OX lăng nhăng lại gào lên đấy nhé.) Đã là mẹ rồi,qua một lần sanh nở không bì được với gái 17 bẽ gẫy sừng trâu đâu cháu ơi.
    Có thể con cháu nhỏ xinh nên không thấy được sự kỳ diệu của hơ bướm cho bé. Nếu hơ ,bướm của bé sẻ còn đẹp hơn nữa. Chúc vui.
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cô Nga ơi, cháu thì kiêng đủ, nhưng mỗi lần nghĩ tới cái đầu để dơ, không gội trong 1 tháng, thì cháu sợ còn hơn là sợ đi đẻ vậy. Cô có cách nào giúp cháu không gội mà vẫn sạch không cô?

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,864 Bài viết

• 5,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuabiteo
    Cô Nga ơi, cháu thì kiêng đủ, nhưng mỗi lần nghĩ tới cái đầu để dơ, không gội trong 1 tháng, thì cháu sợ còn hơn là sợ đi đẻ vậy. Cô có cách nào giúp cháu không gội mà vẫn sạch không cô?
    Thật sự Cô không biết cách ,nhưng cách của Cô là cắt tóc tém trước khi sanh ,(tém nhật hay demi garcon cho đẹp ) khi ở cữ thì lau rượu ,da đầu sạch thoáng ,dễ chịu lắm. Nếu cháu có mái tóc dài sunshiu thì cô đành chịu thua thôi. Mong cháu có tóc ngắn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hi các mẹ , mình ở Huế thì cách xông hơ có hơi khác 1 chút , mình post lên để các mẹ tham khảo luôn.
    1. bột nghệ trộn mật ong : ( nếu ăn được nghệ tươi thì tot hơn ) Mõi sáng uống 1 muõng cafe sau do uống 1ly nước lọc ( uong trươ8'c khi ăn sáng )
    2. Loại lá bà đẻ gồm : cây lá vằng , cây mâm xôi , bướm bạc , hà thủ ô . Các lá này lấy 1 nắm rồi nấu sôi lên rồi uống hằng ngằy chỉ cần nấu lần đầu ,còn sau đó chêm thêm nước sôi vào cũng được, uống khoang 2 lit trong ngày se rât tốt. Các lá này có tác dụng bổ máu, tiêu cơm, ăn ngon miêng ,uống nhiều thì tuyến sừa se tiết nhiều sữa. Ở Huế laoi lá này thường được những người bán chổi bán cùng.
    3.Lá xông : (giống các loại lá mà cô Nga va các Mẹ đã gio8'i thiệu).
    4. Cách xông:: Tr`um chăn kín , mồ hôi va Hơi nước xông ra đến đâu thi lau khô đế đấy, xông đến khi nươ8'c xông nguôi.
    5.Rượu Gừng:. Gọt vỏ rồi xay nhuyễn, ngâm với rượu trắng
    Thường thì sau khi xông , lấy rượu gừng xoa khắp người.
    Mặc áo quần vào. Xong

Cái đầu thì gamnham cũng chịu, kiêng được 2 tuần hết chiu nỗi nên cũng gội luôn.
    gamnham (Hue-Wien)

Ca? nha` nghie^.n nhau .
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 500 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

MeKem là dân miền Trung (Huế) nhưng có cô em dâu ở Hà nội sắp sinh cháu, bà ngoại Kem phải đi Hà Nội chăm cháu và con dâu. Theo truyền thống người Huế nói riêng và miền Trung nói chung thì sau khi sinh nở người phụ nữ phải xông hơ rất nhiều, bây giờ thì có phần đỡ hơn hồi trước rồi nhưng cũng phải có. MeKem nghe nói ở ngoài Bắc thì chẳng có xông hơ gì cả, bà ngoại Kem ra ngoài đó thì cũng phải "nhập gia tuỳ tục" thôi, nhưng MeKem muốn tham khảo các mẹ ngoài đó xem các mẹ có dùng loại rượu, thuốc hay dầu xoa gì sau khi sinh không để MeKem nói cho bà ngoại Kem chuẩn bị vợi
    Cảm ơn các chị nhiều!!!

• 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mình thấy các cụ dặn là sau khi sinh và trước khi tắm lại thì nên xông và gội đầu bằng nước gừng giã, lá xông có thể ra hàng lá ở ngoài chợ để mua
    • 272 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

MẸ cu gấu ở HN đây
    Em được biết là sau khi sinh thì kiêng nước thường là 1 tuần hoặc 1 thạng Sau đó tắm thì không được kỳ cọ(nếu không sau này da dẻ mình sẽ hiện gân xanh nổi lên ở những nơi kỳ mạnh quá)
    Trước lần tắm đầu tiên sau khi sinh thì xông lá hương nhu, bạc ha... mua ở hàng lá bán rất nhiệu Như vậy sẽ tránh được bị đau đầu , hay bị cảm
    Em o nghe lời mọi người, em tắm luôn nên bị cảm mất 1 tuận
    Con bạn em no cũng vậy, tắm luôn nên bị cảm
    Vậy tốt nhất nên nghe lời các cụ!
    Xông lá !
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Minh ke cai minhbiet ve cac thu kieng cua cac ba o HN nhe
    - Kieng tam va goi khoang 1 tuan nhung duoc 2 tuan thi tot
    - Truoc khi tam thuong dung ruou ngam gung boi khap nguoi roi dung nuoc la xong tam
    -an thi chi an rau ngot va thit lon than kho nhat voi mam cho them nghe gia nho cang tot
    -Thuc an nhat thiet phai nong hoi hoi
    - khong uong nuoc da, nuoc lanh du rat nong
    - Khong dung quat chia thoch vao nguoi me va be
    - khong an thit mo, ca me,thit ga (lam ngua cho dau), gao nep, rau muong, ca me
    - an nhieu mong gio nau chao hoac luoc co the nau chung voi gao te va i di cho co sua
    - khong an chat kich thich nhu tieu, ot
    - co the uong nuoc la bo cong anh vai ngay dau, la dinh lang cho mat
    - khong ngoi cho co gio thoch, thuong thi khong den cho dong nguoi hocac xuong phong khach khi chua day cu 10 ngay, nguoi tham cung chi lla ho hang va rat thạn
    - an Ca chep nuong boc trong giay tren than hoa roi kho voi mam

Day la nhung cai me Nghe duoc pho bien khi de Nghe, nhung noi that la tuan thu cung kho lam, theo linh nghiem ban than thi cung chang phai lam dung thẹ Vi du nhu tam, me Nghe tam ngay ngay thu 2 tuc la moi de xong duoc 12 tieng thoi nhung me Nghe de o Viet Phap nen phong rat kin, neu phong khong kin thi dung dai tam, chac chan cam du khong cam thay co gio chut nao voi nguoi khoe, Me Nghe cung an kieng nhieu thu, thay Nghe an rat tot, vua dep da vua mau lanh cho khau, nhung an neu kieng qua cung chang nen, minh an nhieu thit nac qua dam them hoi mo the la van an chut dinh, nhung dung an long hay noi tang, con de di ngoai co bot lam.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 876 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Lạc đề tý, cũng là MẸ KEM à? Kem nhà tớ cũng sinh tháng 9 đấy, hay thật?

Xông hơ thì các cụ ai mà chẳng có cách làm, không thừa đâu. Ngày sinh Kem Mut mình cứ cãi mẹ không chịu xông, bắt mãi mới xông một tý... rồi ngày nào cũng tắm giặt , bây giờ giữa mùa hè mà chẳng dám tắm nước lạnh chán ghê...
    Tui iu thằng cu giống ngưòi iu tui như lột... :1:
    (Loan - 0904281172)