Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Cách đơn giản giúp bụng nhỏ gọn sau sinh xin được chia sẻ với các mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 33 Lượt chia sẻ
  • 186K Lượt đọc
  • 239 Trả lời

44 Người đang theo dõi

• 27 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Sau khi sinh bé, mình được mẹ chồng ở quê dạy cho cách rất đơn giản sau đây để làm cho bụng thon nhỏ trở lại. Mình đã áp dụng và thấy hiệu nghiệm mặc dù cho con bú đến 16 tháng ăn uống thoải mái mà ai cũng phải khen là bụng nhỏ nhé.

Hàng ngày chịu khó lấy một chai nước ấm Lavi, 7Up loại to 1.5l lăn đi lăn lại trên bụng khoảng 3 lần một ngày.Chú ý mức ấm của nước là khi tiếp xúc với da bụng mình có thể chịu được vì khai lăn các mẹ lưu ý là phải lăn trực tiếp trên da nhé, không lăn qua quần áo. Mỗi lần lăn từ khi nước ấm đến khi nước hết ấm thì thôi. Những lúc không lăn thì bụng nên quấn một chiếc tã, khăn vòng quanh rốn nữa, hoặc băng nịt càng tốt.

Rất đơn giản vậy thôi nhưng mình thấy rất hiệu nghiệm. Bạn mình áp dụng cũng có kết quả lắm nên muốn chia sẻ chút kinh nghiệm nhỏ với các mẹ sắp, sẽ và chuẩn bị sinh em bé. Chúc các mẹ sớm lấy lại vóc dáng sau sinh nhé :Smiling::Smiling::Smiling:
    135 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 397 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Cái này mình nghe chi bạn trong cty co nói, quấn tã quanh bụng, ăn thì phải nằm sấp,..
    • 27 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeu2con@bo Xem bài viết
    Cái này mình nghe chi bạn trong cty co nói, quấn tã quanh bụng, ăn thì phải nằm sấp,..
    Theo mình thì ko nhất thiết phải nắm sấp khi ăn vì như vậy phản khoa học các mẹ nhỉ ? Mình thực ra cũng có thực hiện việc quấn tã quanh bụng nhưng ko thương xuyên lắm và cũng ko kéo dài đâu. Mình chỉ thực hiện được hơn một tháng thôi...
    • 15 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

hihi, cách này dùng nhiệt,cũng như nằm sấp để than nóng ỡ dưới hơ thôi mà :Smiling:thanks mẹ đã chia sẻ, em đã xác định là sẽ nằm than 3 tháng rồi,hihi
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ặk, trời mùa hè mà 3 tháng nằm than chắc chết nóng quá, nhưng giờ mình nghe nói dùng than trong phòng cũng nguy hiểm lắm, nên thay bằng bếp điện thì an toàn hơn? Có fải thế ko các mẹ nhỉ
    • 27 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi t_xuantruong Xem bài viết
    hihi, cách này dùng nhiệt,cũng như nằm sấp để than nóng ỡ dưới hơ thôi mà :Smiling:thanks mẹ đã chia sẻ, em đã xác định là sẽ nằm than 3 tháng rồi,hihi
    Các bạn ko nên nằm than vì khí than rất độc cho cả mẹ và em bé. Nếu bạn dùng nước ấm lăn thì bạn vẫn có thể đắp chăn nếu trời lạnh, hoặc nằm điều hoà nếu trời nóng mà ko lo gì cả việc không khí bị nhiễm độc nếu dùng than.
    • 34 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Không cần thế đâu các mẹ ơi, mua cái túi chườm về vừa gen bụng vừa chườm, mỗi ngày chườm khoảng 30 phút tới 1 tiếng, chỉ việc nằm rồi đặt túi chừom lên bụng, mình làm một tuần như thế mà giảm được 10 cm đấy. Nếu chịu đc thì đeo gen trong ngày, đi ngủ tháo ra cho dễ chịu.
    • 282 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_be_chuoi Xem bài viết
    Không cần thế đâu các mẹ ơi, mua cái túi chườm về vừa gen bụng vừa chườm, mỗi ngày chườm khoảng 30 phút tới 1 tiếng, chỉ việc nằm rồi đặt túi chừom lên bụng, mình làm một tuần như thế mà giảm được 10 cm đấy. Nếu chịu đc thì đeo gen trong ngày, đi ngủ tháo ra cho dễ chịu.
    Mẹ nó ơi cho mình hỏi túi chườm có phải là cái loại mà bằng cao su trên có nắp mình đun nưới sôi rồi đổ vào đó phải không?, ở đâu bán túi chườm này? mẹ Me_be_chuối mách mình với. Tks mẹ nó nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • jas
    • 5 năm
    • 659 Bài viết

• 651 Được cảm ơn

Cho mình hỏi là khi nào thì bắt đầu gen bụng và chườm nóng đc?

Bống xinh của mẹ: NB: 3,2kg; 1m20d: 5kg; 3m: 6,3kg; 4m: 7kg - 65.5cm; 5m: ko cân ko đo; 6m: 8,5kg - 71cm
    • 1,609 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Các mẹ mua túi chườm nóng chườm vào bụng là hiệu quả nhất đấy, với cả cho con bú nhiều, mẹ se giảm cân và thon gọn ngay thôi.

Tom iu: :LoveStruc: NB: 3,2 kg -----------> 1m: 5,1 kg ----------> 2m: 6,5kg ----------> 3m: 8,5kg ------> 4m: 10kg, 73cm -------> 5m: 11kg, 75cm -------> 5m2w: 11,3 kg -------> 6m: 11,9 kg, 78 cm ------> 7m: 12kg ------> 8m: 12,3kg ; 81cm ----------------> 9m: 13 kg ; 82 cm ------------------> 10m19d: 13,6 kg ; 83cm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 271 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

các mẹ mua túi chườm ở đâu vậy, các chợ thường có bán khg? Mình tận quận Bình Tân lận, mà 3 tháng rồi liệu chườm còn vớt vát được kg nhỉ? Mình nịt gen được mấy ngày, bị chướng bụng như đau dạ dày nên bỏ luôn, giờ bụng to lắm!

• 1,383 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm tư vẫn mua túi chườm ở đâu, như thế nào giúp mình với nhé!
    Tình hình sinh xong tập 1 bụng đã sổ ra rồi, giời sinh xong tập 2 quyết tâm giảm mỡ bụng.
    Cảm ơn các mẹ nhé!!!

• 27 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình thấy quấn muối nóng bụng sẽ giúp tiêu mỡ và săn bụng đấy
    kết hợp thêm bôi nghệ nữa
    • 223 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Túi chườm chỉ việc căm điện vào 5 phút là có thể dùng được vài tiếng. Ở Hà nội bán nhiêu trong các cửa hàng ở phố Phương Mai gần bệnh viên Bạch Mai còn ở nơi khác thì các bạn có thể hỏi ở các cửa hàng bán thiết bị y tế gần bệnh viên đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nhimtrang; 16/04/2011 vào lúc 08:18 PM. Lý do: Lỗi chính tả
    • 856 Bài viết

• 2,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_bun4785 Xem bài viết
    Mình thấy quấn muối nóng bụng sẽ giúp tiêu mỡ và săn bụng đấy
    kết hợp thêm bôi nghệ nữa
    Me-bun nói chính xác đấy. Làm túi muối dằn bụng cũng dễ lắm, chỉ cần lấy ống quần jean cũ cắt ra, may lại. Muối hột khoảng 1-2kg nung trong nồi đất cho nổ tí tách, sau đó cho khoảng 300gr gừng đập dập cho vào, sau đó cho vào túi jean. Mình chườm lên bụng, hoặc để túi muối xuống nằm đè lên chừng 15-20ph, bụng nóng ran lên, tác dụng giảm mỡ bụng khá nhanh đấy. Mình làm thử rồi, đảm bảo rất tốt vì sau khi sinh bụng mình béo lắm, đắp túi muối thường xuyên thấy bụng gọn, người không xồ ra

Một chị trong cơ quan mình béo bụng lắm vì sinh con hơn một năm rồi nhưng bận rộn không có thời gian đi tập. Chị ấy cũng áp dụng làm túi muối này với hy vọng còn nước còn tát, không ngờ bụng chị ấy gọn lại nhanh lắm, mình còn ngạc nhiên. Do vậy, mình nghĩ các mẹ sinh con đã lâu hoặc các chị bị béo bụng áp dụng chườm muối kiểu này vẫn hiệu quả chứ không chỉ còn trong tháng mới có tác dụng đâu
    • 164 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi makubin Xem bài viết
    Me-bun nói chính xác đấy. Làm túi muối dằn bụng cũng dễ lắm, chỉ cần lấy ống quần jean cũ cắt ra, may lại. Muối hột khoảng 1-2kg nung trong nồi đất cho nổ tí tách, sau đó cho khoảng 300gr gừng đập dập cho vào, sau đó cho vào túi jean. Mình chườm lên bụng, hoặc để túi muối xuống nằm đè lên chừng 15-20ph, bụng nóng ran lên, tác dụng giảm mỡ bụng khá nhanh đấy. Mình làm thử rồi, đảm bảo rất tốt vì sau khi sinh bụng mình béo lắm, đắp túi muối thường xuyên thấy bụng gọn, người không xồ ra

Một chị trong cơ quan mình béo bụng lắm vì sinh con hơn một năm rồi nhưng bận rộn không có thời gian đi tập. Chị ấy cũng áp dụng làm túi muối này với hy vọng còn nước còn tát, không ngờ bụng chị ấy gọn lại nhanh lắm, mình còn ngạc nhiên. Do vậy, mình nghĩ các mẹ sinh con đã lâu hoặc các chị bị béo bụng áp dụng chườm muối kiểu này vẫn hiệu quả chứ không chỉ còn trong tháng mới có tác dụng đâu

Cho mình hỏi mỗi lần rang 1-2 kg muối cơ à, cho 1 lần chườm bụng sao? và rang trong bao lâu thì muối đủ nóng dùng trong 30 phút và nếu mình không có nồi đất mà rang bằng nồi thường có được không?
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_Kid Xem bài viết
    Cho mình hỏi mỗi lần rang 1-2 kg muối cơ à, cho 1 lần chườm bụng sao? và rang trong bao lâu thì muối đủ nóng dùng trong 30 phút và nếu mình không có nồi đất mà rang bằng nồi thường có được không?
    Mình thấy chị hàng xóm mình làm muối quấn bụng ngoài gừng nghệ còn cho thêm cả ngải cứu vô nữa
    Chị ấy trộn các thứ ấy lên, khi nào quấn mới lấy 1 lượng vừa đủ đem đi rang thôi, chứ rang để lâu mà bảo quản k tốt nó cũng chảy nước ra mà
    mình thì chắc là sau sinh cũng sẽ áp dụng cách này, thấy hiệu quả lắm
    • 204 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Nói chung cách của các cụ xưa là dùng túi muối nóng để chườm, hồi đứa đầu mẹ mình cũng làm vậy nhưng thấy phức tạp, rồi nhiều khi rang muối vừa xong con lại khóc lại ị hay gì gì đó nên ko chườm liền được, lại phải đi rang lại. Nên nếu mẹ nào có nhiều người phụ và con dễ chịu thì làm cách này còn nếu mình lần sinh đứa 2 chắc mua túi chườm nóng cho nó tiện, hồi trước nhà mình cũng có 1 cái để chườm khi bị đau mỏi, mua ở metro đó, thấy dùng rất tiện, chỉ cần cắm điện vài phút là lấy ra dùng được, nếu muốn chườm lâu thì lúc nguội cắm điện lại rồi dùng tiếp, đỡ phải rang rang nồi chảo tùm lum mệt. Nó cũng như dạng dùng bình lavi cho nước nóng vào như chủ top thôi nhưng an toàn hơn, ấm hơn vì túi bằng vải, chứ bằng bình nước mình nghĩ nhiều khi lăn lăn nó lại bậc nắp ra thì cũng mệt.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecuPi; 21/04/2011 vào lúc 11:14 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 856 Bài viết

• 2,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_Kid Xem bài viết
    Cách mình làm thế này: lấy vải jean may làm túi, tốt nhất là do cho bằng vòng bụng, đảm bảo khi nằm xuống thì vùng bụng tiếp xúc càng nhiều càng tốt. Dùng một cái nồi đất, cho 1-2 ký muối hột vào rang cho tới khi muối nổ tanh tách, bung lên là được. Sau đó, cho khoảng 1kg gừng đã đập giập cho vào muối, trộn đều lên rồi nhanh tay cho tất cả vào túi jean. Sau khi ăn cơm xong, lấy túi này đắp lên bụng (hoặc nằm đè lên túi), nếu nóng quá thì lót lớp khăn, hết nóng thì rút dần ra. Những lần sau, mình chỉ cần cho cả túi vào lò viba làm nóng lên là dùng, cũng tiện chứ không phải mỗi lần mỗi rang muối đâu, mỗi lần cho vào lò vẫn thấy thơm mùi gừng lắm. Tốt nhất, mỗi khi ăn xong là đắp muối bụng.

Rang bằng nồi thường theo mình cũng ok, nhưng nhớ canh đừng để muối cháy khét, bốc mùi diêm sinh là không còn xài được đâu. Muối sau khi rang nổ bong bóc, trắng ra chứ không đen ngòm đi đâu nghen bạn

Kinh nghiệm của mình, mỗi lần nằm muối rang có thể kéo tới 30ph vẫn thấy hiệu quả, chứ không phải vừa hấy túi nguội là các mẹ dừng đâu nghen. Cảm giác vùng bụng nóng ran lên, da bụng đỏ lên, dù muối hơi nguội vùng da bụng vẫn có cảm giác nóng như thường.
    • 856 Bài viết

• 2,669 Được cảm ơn

Các mẹ thích dùng túi chườm, mình nghe nói các cửa hàng thiết bị y tế trên đường Tô Hiến Thành, Thành Thái có bán đó, nhưng hiện mình đang nằm ổ chưa tới mua được. Có mẹ nào mua thì cho mình xin thông tin và giá tiền nhé