• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

cách bảo quản sữa mẹ trong tủ lạnh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 124 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi muốn để sữa mẹ sau khi vắt ra vào tủ lạnh như thế nào thì sữa mẹ k bị hỏnng ạ? em cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• cách bảo quản thức ăn trong tủ lạnh cho bé

các mẹ ơi, cấp cứu em với. nơi em sống không phải ở trung tâm nên không phải lúc nào cũng có thức ăn tươi để mua cho con, vì thế mỗi lần mua em thường mua nhiều rồi về cắt thành từng miếng nhỏ vừa 1 bữa ăn của bé sau đó gói bằng cuộn nilon bọc thức ăn rồi bảo quản trong ngăn đá tủ lạnh cho con ăn...

• Hàng hiệu Nhật giảm giá thu hút đông khách hàng

Với chương trình giảm giá mạnh cho các sản phẩm của 6 thương hiệu hàng đầu Nhật Bản được yêu thích...

• Những lý do khiến mẹ Tây nuôi con nhỏ mà vẫn nhàn tênh

Cô con gái 2 tuổi của tôi khá độc lập, tính tình hòa nhã cởi mở, gặp ai cũng tươi cười chào hỏi...

• 10 ân tình của mẹ dành cho con

Ân thứ nhất : mang nặng Ân thứ hai : đẻ đau Ân thứ ba : quên mình Ân thứ tư : ngặm đắng...

• Hỏi cách bảo quản thức ăn trong tủ lạnh 1 tuần

Các mẹ ơi, tình hình là mỗi ngày việc đi chợ, nấu cơm tốn của em 1 khoảng thời gian đáng kể, nên em dự tính 1 tuần đi chợ 1 lần, chọn mua đồ tươi ngon rồi về sơ chế, bỏ tủ lạnh, khi nào ăn thì lấy ra chế biến thôi nhưng em hoàn toàn mù tịt chuyện làm sao để bảo quản thức ăn. Nếu cho vào tủ đông thì...

• 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có túi chuyên dụng của medela, vắt sữa rồi bỏ tủ đá chị ah. Hồi thằng ku em cũng dùng túi đó. Em còn khoảng 25 túi chị cần em để lại cho.
    • 202 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicku Xem bài viết
    Các chị cho em hỏi muốn để sữa mẹ sau khi vắt ra vào tủ lạnh như thế nào thì sữa mẹ k bị hỏnng ạ? em cảm ơn
    Mình đi làm lúc con được 3,5 tháng nên cũng vắt sữa bảo quản ở tủ lạnh cho con bú. Mình vắt và bảo quản ở chai sữa thủy tinh (nuk), có nắp đậy kín, để ở ngăn mát (chú ý: ko để sữa ở cửa tủ lạnh). Bảo quản như vậy thì giữ sữa mẹ được trong vòng 24h, lúc nào con bú thì lấy ra ngâm trong nước ấm, sữa ấm vừa là được. Mình thấy con bú vẫn tốt, ko vấn đề j cả.
    Theo mình được biết thì nếu sử dụng túi bảo quản sữa thì có thể bảo quản đông, trong vòng 3 tháng.
    • 54 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thế nếu vắt ra không để tủ lạnh thì để được bao lâu hả các mẹ.nếu nhiệt độ phòng tầm 28độ
    • 272 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

nếu để ở nhiệt độ 28oC thì chỉ nên dùng trong vòng 1 tiếng đồng hồ thôi mẹ kieuan ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,214 Bài viết

• 2,501 Được cảm ơn

Em vắt sữa xong mà bé ko chịu bú các mẹ ơi! toàn đòi ti mẹ thôi! làm sao bi h?
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Tôm nhà mình cũng ko chịu tu ti nên mình cũng vắt sữa cho ra chai đấy. Sữa nhiều nên mình cho vào khai làm đá viên (khử trùng khay thật sạch), sau đó cho những viên sữa vào một hộp sạch và để ngăn đá, khi vào sữa ít đi sẽ lấy ra dùng dần, để đc tận 3 tháng đấy và mình thấy con ăn sữa đông lạnh ấy vẫn rất an toàn.
    • 1,417 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng ko chịu ti bình, nên mình vắt ra rồi dùng ống xịt vào miệng cho bé nuốt là xong, cách này còn nhanh hơn ti bình mà ép bé uống được nhiều hơn đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Shushi's mom; 23/09/2009 vào lúc 04:33 PM.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho em hỏi mua cái túi đựng sữa đấy ở đâu ạ???
    • 261 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Mẹ nó thử nhờ ông hoặc bà cho bé tập ti bình xem, ở nhà mình chỉ có ông bà là cho bú bình được thôi vì ông bà thì kiên nhẫn hơn mình và lúc nào cũng sợ cháu đói. Còn đối với mẹ thì cu cậu cứ đòi ngậm ti thôi.
    • 2,699 Bài viết

• 802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bome_trecon Xem bài viết
    Cho em hỏi mua cái túi đựng sữa đấy ở đâu ạ???
    Coloful4 kid có bán túi của Lasinoh giá cả fải chăng lắm, hình như 330k/50 túi thì fải. Mình mua của Medela ( Công ty DHL) 15k/túi
    Tình yêu nào cũng có hạn sử dụng. Chỉ có một thứ tình yêu tồn tại mãi mãi, đó là tình yêu mẹ dành cho con...
    • 42 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình đọc được thông tin là sữa mẹ để ở nhiệt độ phòng đựoc 8 tiếng, trong ngăn mát tủ lạnh được 3-5 ngày, trong ngăn đá được 6 tháng đấy
    • 371 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhthaokhanh Xem bài viết
    Mình đi làm lúc con được 3,5 tháng nên cũng vắt sữa bảo quản ở tủ lạnh cho con bú. Mình vắt và bảo quản ở chai sữa thủy tinh (nuk), có nắp đậy kín, để ở ngăn mát (chú ý: ko để sữa ở cửa tủ lạnh). Bảo quản như vậy thì giữ sữa mẹ được trong vòng 24h, lúc nào con bú thì lấy ra ngâm trong nước ấm, sữa ấm vừa là được. Mình thấy con bú vẫn tốt, ko vấn đề j cả.
    Theo mình được biết thì nếu sử dụng túi bảo quản sữa thì có thể bảo quản đông, trong vòng 3 tháng.
    Để ở cửa tủ lạnh cũng được mà mẹ nó.
    • 579 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi selica Xem bài viết
    Coloful4 kid có bán túi của Lasinoh giá cả fải chăng lắm, hình như 330k/50 túi thì fải. Mình mua của Medela ( Công ty DHL) 15k/túi
    Cửa hàng í ở chỗ nào hả mẹ ơi. Mà cho em hỏi, túi đã dùng rồi, có dùng lại lần 2 được không ạh?
    • 2,878 Bài viết

• 3,556 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi merino Xem bài viết
    Cửa hàng í ở chỗ nào hả mẹ ơi. Mà cho em hỏi, túi đã dùng rồi, có dùng lại lần 2 được không ạh?
    Cửa hàng này ở 66 Thái Hà. Nưng hôm trước mình hỏi thì họ bảo hết lâu rồi. Có vẻ như ko có ý định kinh doanh tiếp mặt hàng này?

• 3,964 Bài viết

• 1,387 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dế yêu Xem bài viết
    Để ở cửa tủ lạnh cũng được mà mẹ nó.
    K nên để ở cửa tủ lạnh, vị trí đó khi mình mở tủ ra nhiều lần trong ngày sữa dễ hỏng hơn là để phía trong tủ bạn nhé.
    Con là Chi Bống

:Rose::Rose::Rose:"Trở thành người như thế nào là tự do của con. Trở thành người tốt hay người xấu là tự do tuyệt đối của con. Con có toàn quyền lựa chọn cuộc đời cho mình. Ba mẹ yêu thương con không phải vì con ngoan mà vì con là con của ba mẹ, bởi vậy, ngay cả khi con trở thành một người xấu, một kẻ dối trá hay thậm chí trộm cướp thì tình yêu ba mẹ dành cho con vẫn không thay đổi. Nhưng ba muốn con biết rằng ba mẹ sẽ rất hạnh phúc và tự hào nếu con trở thành một người chính trực và biết yêu thương.":Rose::Rose::Rose:
    • 579 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_nhóc_con Xem bài viết
    Cửa hàng này ở 66 Thái Hà. Nưng hôm trước mình hỏi thì họ bảo hết lâu rồi. Có vẻ như ko có ý định kinh doanh tiếp mặt hàng này?
    Hic, vậy phải đến medela mua rồi. Đắt nhỉ,
    • 1,145 Bài viết

• 836 Được cảm ơn

Sữa mẹ sau khi đông lạnh có thể được dự trữ đến 3 tháng trong ngăn đá tủ lạnh và 6 tháng trong tủ đá chuyên dụng (0°F hoặc –17.8°C). Ngay khi được làm tan đá, sữa mẹ có thể để trong ngăn mát tủ lạnh đến 24 giờ đồng hồ.

Cách làm tan sữa mẹ đông lạnh

Bạn có thể làm tan sữa mẹ đông lạnh trong bát nước ấm trong vòng từ 5 đến 10 phút. Hoặc có thể làm tan sữa mẹ từ 8 đến 12 giờ trước đó bằng cách để qua đêm trong ngăn mát tủ lạnh nhưng phải sử dụng trong vòng 24 giờ sau đó.

Bạn không nên làm tan đá sữa mẹ bằng cách đặt sữa trên mặt bàn ở nhiệt độ trong phòng. Tránh hâm ấm sữa mẹ trong lò vi sóng. Điều này làm thay đổi thành phần sữa mẹ và giảm chất lượng sữa. Lò vi sóng còn làm sữa nóng không đều và có thể khiến bé bị bỏng miệng. Ngoài ra, bạn không nên đông lạnh lại sữa đã tan đá.

Hâm ấm sữa mẹ

Trước tiên, bạn cần lấy sữa mẹ từ ngăn đá tủ lạnh ngay trước khi sử dụng. Hâm ấm sữa bằng cách cầm bình (túi) đựng sữa dưới vòi nước máy ấm đang chảy hoặc đặt vào trong bình chứa nước ấm từ 5 đến 10 phút. Xoay bình sữa nhẹ nhàng và kiểm tra độ ấm của sữa bằng cách nhỏ một giọt lên mặt trong của cổ tay mẹ trước khi cho con bú. Sữa thừa trong bình đựng sau khi cho bú có thể được dùng ở lần cho bú kế tiếp trước khi vứt bỏ.

Không nên hâm nóng lại sữa đã được hâm nóng. Sữa mẹ có thể được giữ an toàn ở nhiệt độ trong phòng từ 4 đến 8 giờ đồng hồ. Bạn cũng không nên hâm ấm sữa mẹ bằng cách đặt sữa trên mặt bàn ở nhiệt độ trong phòng. Không nên hâm ấm sữa trong lò vi sóng vì điều này có thể làm thay đổi sữa mẹ và giảm chất dinh dưỡng của sữa.

Tìm hiểu cách vắt và dự trữ sữa mẹ

Bạn có thể dùng cách vắt sữa mẹ bằng tay. Bạn hãy xoa bóp bầu vú, từ từ hướng về núm vú để vắt sữa. Hoặc dùng cách vắt bằng máy (máy vắt dùng tay hoặc dùng điện). Bạn có thể vắt khoảng 10 phút ở từng bầu vú trong mỗi lần vắt.

Bắt đầu: Trước tiên, bạn hãy rửa sạch tay mình bằng xà phòng và nước. Chuẩn bị sẵn bình sạch để đựng sữa. Tìm tư thế thoải mái tại nơi yên tịnh để bắt đầu vắt sữa. Xoa bóp bầu ngực và từ từ hít thở nhẹ nhàng.

Dự trữ sữa mẹ: Bạn có thể sử dụng chai nhựa hoặc túi dự trữ chuyên dùng để đựng sữa mẹ. Không nên sử dụng những túi dùng một lần vì chúng rất mỏng. Bạn nên dự trữ sữa mẹ thành từng phần 56-141 ml để tránh lãng phí sữa mẹ.

Sữa mẹ từ những lần vắt khác nhau có thể được đựng chung nếu sữa được vắt trong 24 giờ cùng ngày. Sữa mẹ phải được để lạnh càng sớm càng tốt sau khi vắt xong. Nếu sữa đã vắt có đổi màu và độ sệt khác nhau thì cũng là điều bình thường. Sữa được dự trữ sẽ đóng theo từng lớp. Do đó, bạn sẽ thấy có váng sữa, trông giống lớp kem sẽ nổi lên trên mặt sữa khi nó được làm ấm. Bạn hãy trộn đều các lớp sữa trước khi cho con bú.

Bạn có thể sử dụng sữa vừa mới được vắt trước tiên. Sau đó sử dụng sữa đã để lạnh hoặc ướp lạnh theo ngày nào cũ hơn. Nếu sữa mẹ có vị chua hoặc mùi lạ, bạn nên bỏ đi. Nếu có bất kỳ nghi ngờ nào, bạn không nên sử dụng sữa này.

Hạn dùng: Nếu bạn đã rửa tay sạch trước khi vắt, thì sữa mẹ có thể để ở nhiệt độ trong phòng (không quá 25°C) từ 4 đến 8 giờ đồng hồ. Nếu bạn không sử dụng sữa ngay, thì nên dự trữ sữa này trong tủ lạnh càng sớm càng tốt. Hoặc nếu nhiệt độ phòng cao hơn 25ºC, bạn cũng nên cất sữa trong tủ lạnh ngay. Sữa có thể bảo quản trong tủ lạnh (0-3,9ºC) trong 5-7 ngày.
    • 1,145 Bài viết

• 836 Được cảm ơn

alô alô
    Nhà mình làm ơn cho M hỏi sao M vắt sữa khi đi làm rồi đem về nhà cho con bú mà M uống thử thì sữa bị gắt dầu quá, ko biết có ai bị giống M ko? Hay là sữa M ko thơm do M ăn u ko cẩn thẩn? Bay giờ M vắt ra là M u liền chứ k dám đem về cho con u:Sad:
    • 1,867 Bài viết

• 3,187 Được cảm ơn

Sữa để lạnh thường hơi bị như vậy, không sao đâu bạn ạ. Nếu muốn, bạn có thể đun với lửa thật nhỏ cho sữa sôi nhẹ rồi mới cất thì sữa không bị mùi dầu nữa. Nếu thấy đun hao hụt nhiều, tiếc, thì cứ để thế con uống vẫn chẳng sao đâu, con không chê đâu. Mình hồi đó cũng vậy, mà con mình chả chê tẹo nào, uống sạch :-)
    Chẹp, thì không ký nữa!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2