• 0 Lượt chia sẻ
  • 150K Lượt đọc
  • 296 Trả lời

19 Người đang theo dõi

• 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào tất cả các Mẹ vĩ đại của WTT
    Mình vừa trở lại làm việc sau gần 4 tháng ở nhà ôm ấp con (có lẽ ôm ấp cả đời cũng không chán, các Mẹ nhỉ?). Mình không có nhiều sữa lắm nên phải nuôi bằng cả sữa ngoài, buồn lắm nhưng chẳng biết làm thế nào cả. Hai tháng trời liên tục ăn chân giò mà cũng không nhiều hơn mấy. Mình nhìn thấy người ta sữa tràn trề mà thèm quá đi mất. Mẹ nào có kinh nghiệm ăn cái gì cho nhiều sữa nữa thì mách cho mình với và ăn thức ăn gì để có sữa tốt, đặc, thơm để cho con bú. Sữa mình hình như không được thơm lắm thì phải, nhưng không hề hoi, sữa đầu thì rất trong, sữa cuối thì mới đặc nhưng mà thằng bé nhà mình rất ít khi bú được lâu để tận hưởng dòng sữa cuối, thế mới chán chứ. Các Mẹ giúp mình với nhé, ăn thức ăn gì để có sữa ngon ???
    Cảm ơn các Mẹ rất nhiều!
    Cả nhà "iu" nhau !
    Ảnh của Bim nè các mẹ ui
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Anh yêu ngấn mỡ thừa của vợ

Sinh 2 con xong mình cũng có cái ngấn mỡ thừa đó. Hic, nhiều khi muốn stress vì nó, tìm mọi cách...

• Bé 18 tháng tuổi có thể uống sữa tươi thay sữa công thức không?

Bé nhà em 18 tháng tuổi, cân nặng bình thường ( hơi nhẹ cân tí ). Em có thể thay 2 cử sữa công thức...

• Các món ăn chế biến từ sữa non tươi chưa thanh trùng?

:Thinking: Chào cả nhà, tình hình là em chuyển nhà ra HN được vài tháng mới thấy cái khí hậu 4 mùa của ngoài này ngoài lãng mạn nó còn có tác dụng rất '' hay ho '' là làm trẻ con hay ốm :Crying: Em có kế hoạch mua lại sữa dê hoặc bò non, loại chưa thanh trùng í, nhưng em lại chẳng biết làm món gì...

• Món ăn thức uống không nên kết hợp

Trong lúc chế biến thức ăn, có thể chúng ta không để ý hoặc chưa hiểu hết về tác hại của những loại thức ăn tương phản rất thông thường. Các lương y và đầu bếp nổi tiếng Trung Quốc đã khuyên các bà nội trợ, đặc biệt chủ quán phải hết sức lưu ý đến những loại thức ăn này và nói rõ cho mọi người...

• Vợ sinh con, chồng được nghỉ từ 5-7 ngày?

Các mẹ ui! sáng nay coi được thông tin này mừng quá...chả là tháng 12 này em nó nằm ổ, nah2 chỉ có...

• 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Xin chào,
    Tũn nhà mình cai sữa rồi nhưng lúc trước thì mình rất nhiều sữa và Tũn lên cân rất tốt (4 tháng đầu mẹ ở nhà Tũn chỉ cần bú mẹ mà vẫn lên trung bình 1 đến 1,6kg/tháng) nên mạo muội kể vài điều về chế độ ăn của mẹ Tũn để bạn tham khảo nhé.
    Nói thật là mình ăn không nhiều cơm đâu (chừng 3-4 bát/1 ngày), thức ăn thì ăn nhiều và đa dạng: thịt gà, nõ rùa bò rang gừng, tôm dim nhạt, thịt nạc thăn rang nghệ cá quả kho khô ((mỗi ngày ăn khoảng 5-6 lạng), và đặc biệt là ăn rất nhiều và ăn đủ loại rau (rau ngót, cải cúc, cải xoong nấu thịt hoặc cải xanh nấu cá rô đồng,..mỗi bữa ăn đến hơn 1 bát tô canh rau), uống rất nhiều nước cam và nước lọc (chừng 3 lít/ngày), vẫn uống sữa bà bầu ngày 1 cốc và viên bổ tổng hợp ngày 1 viên đến lúc bé tròn 3 tháng.
    Nói chung là mình không kiêng khem nhiều, chỉ chưa ăn các loại ốc, ếch,... thôi.
    Lúc đầu mẹ chồng phản đối dữ lắm vì đi ngược hẳn với kinh nghiệm của cụ (chỉ ăn cơm với thịt nạc kho khô, trứng gà luộc, hạn chế rau quả và nước để sữa được đặc), nhưng sau thấy bé lên cân tốt quá nên mới thôi đấy.
    Bạn nên vắt bớt sữa đầu đi trước khi cho bé bú, như thế bé sẽ bú được đến tận cùng nhiều sữa đặc hơn.
    Một vài kinh nghiệm nhỏ để bạn tham khảo nhé.
    • 2,403 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

ÔI MC paduong giống hệt MC mình. Bà toàn cho mình ăn đồ khô, và còn khuyên hạn chế uống nước nên lúc đầu mình nhiều sữa lắm mà dần dần ít đi . Tại vì lúc đó mình còn ngu dại quá, chưa hiểu biết gì cả nên đã làm theo vô điều kiện.Laij còn vụ vắt sữa ngoài ra vì nó nhiều quá, lúc nào cũng ướt áo, Bà bảo tiếc nên cho con uống sữa đó mà không cho bú mẹ. Nên em bé nhà mình đang thuộc dạng còi nhất WTT đây. hu hu.

Bây giờ biết rồi thì đã...

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em bé nhà mình được 4 tháng 20 ngày (lúc sinh bé 3.3kg), nặng 7.8kg. Mình vẫn đang cho bé bú. Mình uống nhiều nước, gồm cả nước canh, nước hoa quả, cơm thì mỗi bữa chỉ hai bát thôi mặc dù có thể ăn hơn ( mẹ bé sợ béo quá thì khó gầy đi được), ăn tất cả các loại rau, thịt, cá trừ cá mè và ốc ếch lươn cua, đặc biệt là ko thể thiếu sữa, sữa gì cũng uống trừ sữa tươi, cứ hôm nào ko uống sữa thì ít sữa cho bé ngay. Đặc biệt là hôm nào ăn ngô luộc, bánh chưng, xôi thì đêm ngủ cứ gọi là ướt hết áo. Còn muốn sữa thơm thì bạn ăn các loại rau thơm (nhớ ngâm rửa cấn thận kẻo cả mẹ cả bé cùng đau bụng). Mình tiết lộ 1 bí quyết : ăn canh rau thìa là (rau thật nhiều như các món canh rau khác ý, có thể nấu với thịt cho dễ ăn) sữa vừa nhiều vừa thơm vừa thông tia. Bài này mình đọc trên báo và đã được nhiều người kiểm chứng, rất hiệu quả. Mẹ bé thử xem nhé !

--------------------------
    Mẹ Mí tẹt
    • 373 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mùa này các mẹ có thể ăn thêm rau cải xoong, vừa bổ máu vừa có nhiều sữa. Hồi sinh Đậu Xanh, bà ngoại hay cho em ăn rau cải xoong nửa nấu nửa xào, kèm thêm đu đủ xanh ninh với thịt bò thấy công dụng lắm.
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn tất cả lời khuyên của các Mẹ, cảm ơn rất nhiều, mình sẽ phải học tập mới được. Mình không uống được sữa, hồi có bầu Bim nhắm mắt nhắm mũi mới uống được sữa, bây giờ thì "tất cả vì tương lai con em chúng ta", phải uống sữa thôi. Có phải mẹ ăn hành tỏi thì sữa sẽ bị đổi mùi không các Mẹ ?
    Cả nhà "iu" nhau !
    Ảnh của Bim nè các mẹ ui
    • Mẹ Anh Minh
    Kể ra nuôi con bằng sữa mẹ cũng có lắm chuyện buồn cười. Mẹ ủm mùi gì con cũng y hệt mẹ! hì hì... mẹ ăn hành tỏi, sữa mẹ có mùi hăng, bé sẽ không thích bú mà thế thì mẹ sẽ ngày một ít sữa đi.

Mẹ LA ơi, các thức ăn cho nhiều sữa có: Sữa, Xôi, Lạc, Đậu tương (làm thành sữa đậu nành), đu đủ các loại (chín, xanh), các loại canh, rau xanh, nước quả. Nên cho bé bú nhiều thì mới càng có nhiều sữa. Mẹ S&B nuôi 2 đứa mà không đứa nào phải dùng tới sữa ngoài, vì từ lúc sinh là cho bú liên tục lúc nào bé muốn, không dùng sữa ngoài cũng như mật ong thay thế (kể cả sinh thường lẫn sinh mổ)
    • 118 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngoài những thức ăn mà các mẹ nói trên, thì chị phải uống sữa dành cho bà bầu và bà mẹ cho con bú ấy.
    • 143 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cốm lợi sữa cho sản phụ(08/11/2005)

Để có nguồn sữa dồi dào và giàu dinh dưỡng, ngoài việc ăn các món tăng tiết sữa (như cháo chân giò), các bà mẹ đang cho con bú có thể dùng sản phẩm lợi sữa dạng cốm pha uống. Loại cốm này tiện dụng cho bà mẹ không có thời gian hoặc đã ngán các món ăn trên.

BokiMilk là tên loại cốm lợi sữa mà công ty VietKoea HealthCare vừa đưa ra thị trường. Sản phẩm được sản xuất theo công thức y học cổ truyền Hàn Quốc và một nghiên cứu tại Bệnh viện Phụ sản Trung ương. Theo đó, các bà mẹ ít sữa sử dụng cốm này sẽ có lượng sữa tăng rõ rệt sau 5 ngày; với những bà mẹ không có sữa, sữa sẽ về sau 7-10 ngày dùng cốm.

Tuy tiện lợi (chỉ mất 1 phút pha chế) và không tốn kém (khoảng 4.500 đồng/ngày) nhưng trong khi sử dụng cốm lợi sữa, sản phụ vẫn phải ăn đầy đủ chất dinh dưỡng và cho con bú nhiều lần trong ngày. Các bà mẹ có thể gọi điện đến số 04 5183251 để được tư vấn và dùng thử miễn phí.

Vnexpress
    • 1,366 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Em gái mình vừa sinh em bé nhưng rất ít sữa, hầu như không khi nào ngực căng cả. Đã ăn cháo móng giò, ý dĩ, thông thảo và cả đu đủ xanh mà cũng không ăn thua. Mình đã lấy thuốc bắc dưới ông Thiên Tích, khi uống thì sữa về nhiều hơn, khi dừng thuốc lại ít mà nấu thuốc bắc rất lích kích. Khổ nỗi em nó lại rất khó ngủ nên càng mất sữa. Các mẹ ơi, giúp mình với. Có cách nào để có nhiều sữa cho con bú không? Ăn uống gì các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp. Cám ơn các mẹ nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 05/01/2006 vào lúc 03:27 PM. Lý do: 2 bài trùng nội dung

Sáng nay Bi dậy sớm
    Tặng mẹ đoá hoa tươi
    Ôm Bi mẹ mỉm cười
    Mẹ yêu con nhiều lắm!:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bạn có thể cho em bạn ăn cháo gạo nếp đường, nầu hoàn toàn bằng gạo nếp thôi. hoặc là ăn giá đỗ, mướp luộc ( mùa này thì chắc là không có rồi). Uống nhiều sữa abf bầu vào có thể có tác dụng.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu Bi ve
    Em gái mình vừa sinh em bé nhưng rất ít sữa, hầu như không khi nào ngực căng cả. Đã ăn cháo móng giò, ý dĩ, thông thảo và cả đu đủ xanh mà cũng không ăn thua. Mình đã lấy thuốc bắc dưới ông Thiên Tích, khi uống thì sữa về nhiều hơn, khi dừng thuốc lại ít mà nấu thuốc bắc rất lích kích. Khổ nỗi em nó lại rất khó ngủ nên càng mất sữa. Các mẹ ơi, giúp mình với. Có cách nào để có nhiều sữa cho con bú không? Ăn uống gì các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp. Cám ơn các mẹ nhiều.
    Có thể cho em bạn ăn cháo đường nầu hoàn toàn bừng gạo nếp.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu Bi ve
    Có thể cho em gái bạn ăn cháo móng giò với cao khỉ.
    Note: khi nấu cháo nhừ, cho cao khỉ vào, khoảng bằng 4-5 hạt ngô, nhưng nhớ phải tán nhỏ ra để cho chóng tan, nấu cháo sôi lại, sau đó ăn ngay khi cháo còn nóng. Vì ăn nóng sẽ không tanh và còn rất lợi sữa. Bên cạnh đó phải chú ý ăn nhiều, tránh mất ngủ, mệt mỏi, lo âu…
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mẹ nào ít sữa muốn có nhiều hơn cho bé bú thì thử làm theo kinh nghiệm của mẹ Bắp như saumẹ Bắp đã thử và đã rất thành công)
    Hàng ngày mua lá Đinh Lăng(thường được bán ở các hàng lá ở chợ) rửa sạch rồi cho vào nước(đổ nước ngập lá) đun sôi sau đó chắt lấy nước và uống khi nước còn ấm(nếu chưa uống ngay thì khi uống phải hâm nóng, nước có thể để trong tủ lạnh từ 1 đến 2 ngày).
    Mẹ nào ít sữa thì thử nghiệm xem
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Bap
    mẹ nào ít sữa muốn có nhiều hơn cho bé bú thì thử làm theo kinh nghiệm của mẹ Bắp như saumẹ Bắp đã thử và đã rất thành công)
    Hàng ngày mua lá Đinh Lăng(thường được bán ở các hàng lá ở chợ) rửa sạch rồi cho vào nước(đổ nước ngập lá) đun sôi sau đó chắt lấy nước và uống khi nước còn ấm(nếu chưa uống ngay thì khi uống phải hâm nóng, nước có thể để trong tủ lạnh từ 1 đến 2 ngày).
    Mẹ bắp ơi, thế mỗi lần uống bao nhiêu? Mua bao nhiêu lá để đun? Mẹ bắp hướng dẫn cụ thể hơn đi. Nhưng con em đã hơn 7.5 tháng rồi, uống có tác dụng gì nữa không vậy?
    Mẹ yêu em LX & Ủn rất rất nhiều !!!!!!
    • 32 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em chưa sinh, đến tháng 5 lận. Em nghe có người nói là uống bia pha với sữa bò, như thế sẽ có sữa cho em bé nhiều lắm. Nhưng qua sách báo, em lại thấy là bà mẹ đang mang thai và đang cho con bú không nên uống rượu, bia. Các mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này xin thông tin cho em biết với.
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me li xi
    Mẹ bắp ơi, thế mỗi lần uống bao nhiêu? Mua bao nhiêu lá để đun? Mẹ bắp hướng dẫn cụ thể hơn đi. Nhưng con em đã hơn 7.5 tháng rồi, uống có tác dụng gì nữa không vậy?
    Mẹ li xi ơi Bắp mới được tròn ba tháng mẹ Bắp uống thì thấy vẫn có tác dụng còn không biết Li xi đã được 7.5 tháng thì thế nào. Nhưng mẹ li xi cứ thủ xem. Mẹ li xi ra hàng lá mua khoảng 1000 lá Đinh lăng về rửa sạch đổ khoảng 3-4 ca nước (ca khoảng 1/2 lít nước) vào đun sôi lâu một chút rồi tắt bếp ngâm chắt nước ra uống (nhớ là uống nóng nhé)
    Mẹ Li xi thử đi. Chúc thành công
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mẹ li xi ơi Bắp mới được tròn ba tháng mẹ Bắp uống thì thấy vẫn có tác dụng còn không biết Li xi đã được 7.5 tháng thì thế nào. Nhưng mẹ li xi cứ thủ xem. Mẹ li xi ra hàng lá mua khoảng 1000 lá Đinh lăng về rửa sạch đổ khoảng 3-4 ca nước (ca khoảng 1/2 lít nước) vào đun sôi lâu một chút rồi tắt bếp ngâm chắt nước ra uống (nhớ là uống nóng nhé)
    Mẹ Li xi thử đi. Chúc thành công
    cam on me báp nhe. Minh se ve thu ngay roi thong bao két qua nhe.
    Mẹ yêu em LX & Ủn rất rất nhiều !!!!!!
    • 1,952 Bài viết

• 4,577 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mua Ha 2006
    Em chưa sinh, đến tháng 5 lận. Em nghe có người nói là uống bia pha với sữa bò, như thế sẽ có sữa cho em bé nhiều lắm. Nhưng qua sách báo, em lại thấy là bà mẹ đang mang thai và đang cho con bú không nên uống rượu, bia. Các mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này xin thông tin cho em biết với.
    Mỗi ngày một cốc bia hay 1 lon bia thì ko sao đâu bạn à.
    • 1,366 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Tèo
    Có thể cho em gái bạn ăn cháo móng giò với cao khỉ.
    Rất cảm ơn mọi người đã chia sẻ. Mẹ bé Tèo ơi, mình đang nhờ mua cao khỉ nhưng không biết mua ở đâu thì đảm bảo chất lượng? Bạn có biết địa chỉ nào không? Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Sáng nay Bi dậy sớm
    Tặng mẹ đoá hoa tươi
    Ôm Bi mẹ mỉm cười
    Mẹ yêu con nhiều lắm!:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: