• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.69K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ.

Tháng 10 vừa qua em đã sinh được một bé trai nặng 3.5kg. sinh thường. hôm nay em mới khỏe hẳn nên em lên khoe với mọi người. và gửi lời cám ơn chân thành và những điều tốt đẹp nhất đến diễn đàn và các mẹ đã giúp đỡ em trong thời gian qua.

nhưng em đang lo lắng mong mấy mẹ giúp em với. em sinh được 1 tháng 15 ngày, em có được ăn các món này không ạ.

1. Tôm
    2. Cua nước ngọt
    3. Cá diêu hồng
    4. Cá quả (hay còn gọi là cá chuối)

do chồng em toàn cho ăn thịt heo nên em chán lắm. mong mấy mẹ và các chị tư vấn giúp em với nhé.

Cám ơn các mẹ nhiều nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 157 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

bạn mua cá thu về kho với nghệ ăn cũng lành lắm! còn tôm đừng ăn, vì ăn tôm ,con bú sữa mẹ dễ bị dị ứng lắm đó!
    • 219 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Ở VN hay có vấn đề kiêng khem quá đáng dành cho phụ nữ sau sinh. Theo mình thì bạn cứ ăn theo sở thích, nếu bạn còn hơi sợ sợ thì có thể ăn ít thôi, ví như bạn muốn ăn tôm mà băn khoăn k biết có ảnh hưởng đến con hay k, thì bạn ăn khoảng 100gr/ngày thôi, và nếu k có vấn đề gì thì 2-3 ngày sau ăn lại một lần nữa thử xem, rồi dần dần tăng số lượng thức ăn lên. Ở nước ngoài thì khuyến khích phụ nữ sau khi sinh ăn tùy thích, vì tâm trạng người mẹ có vui vẻ thì mới có nhiều sữa cho bé bú. Như mình sinh đứa đầu cũng bị mẹ đẻ bắt kiêng khem dữ quá, mình toàn phải trốn ra ngoài ăn hàng, mà con mình có sao đâu?! Đứa thứ 2 sinh ở nước ngoài thì sinh buổi sáng, trưa đã được bệnh viện cho ăn mì spaghetti với sốt cà chua và bò băm+salat rau rưới sốt yaourt, chiều lại thêm dĩa salat trộn dầu dấm và bánh mì thịt nguội,...mà bé có bị gì đâu. Sau 3 ngày trong bệnh viện thì khi về nhà, mình lại thèm canh chua, nên mình nấu ăn luôn. Nói chung kiêng khem cho bé chỉ là khi bé mới bắt đầu tập ăn, thì mình phải có những lưu ý về một số thực phẩm; chứ cho bé bú mà k ăn đầy đủ thì sao bé thông minh, khỏe mạnh được?
    chúng ta cùng:
    _ nói KHÔNG với hàng trung quốc :Sick::Sick::Sick:
    _ nói XÀI TỐI ĐA với hàng VIỆT NAM :Rose::Rose::Rose:
    • 2,069 Bài viết

• 651 Được cảm ơn

tôm ăn tốt ban ạ. mình sau sinh, 1 tuần ăn 3-4 bữa tôm hấp, cho suẵ nhiều canxi , con rất cứng cáp nhé. bé ăn trực tiếp mới sợ dị ứng, mà cũng rất ít bé dị ứng, như bé nhà mình 6m là cho bé ăn tôm, bé ăn rất ngon lành. cá diêu hồng và cá quả ăn đựoc.theo quan niệm các cụ thì kiêng ăn cá, sợ sau này ko ăn đựoc, nhưng theo khoa học thì cá rất tốt đáya. mẹ nó ăn 1 chút ko sao, thay đổi kâhủ vị cho đỡ ngán. rồi ăn các món trứng, đậu, thịt gà ( bỏ da gà đi nếnu đẻ mổ nhé), thịt bò ăn cũng tốt (bổ máu).. nhiều món ăn dưcọc mà.