Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Các mẹ sinh con đầu lòng ở tuần bao nhiêu???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 62.2K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 3,381 Bài viết

• 1,284 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    bé nhà em mới sang tuần 26...còn lâu nữa mới ra đời nhưng bà ngoại lo lắng nhiều quá nên em lên đây hỏi các mẹ, mong các mẹ chia sẻ ít kinh nghiệm:Rose:
    EM sinh bé gái - Gái Canh Dần nên bà lo rồi:Sad:, nhưng giờ lại thêm dự định sinh của em là 1/9 dương lịch (tức 25/7 âm lịch - Tháng ngâu :Crying: kiêng đẻ con gái tháng 7 ông ngâu bà ngâu:Sick
    Mẹ em cứ trăn trở rùi than thở nói khổ thân con bé làm em sốt ruột wa:Sigh:
    Em hy vọng con em cố sang đc tuần 41 để sang tháng 8 âm (mùng 8/9 dương lịch tức mùng 1/8 âm lịch:LoveStruc mà ko hỉu có cố đc ko vì mẹ em nói con so thường sanh sớm :Sick:
    sodi các mẹ em trình bày dài dong...nhưng các cụ cứ quẳng nỗi lo thêm cho em làm em khổ sở wa...trách em sinh con chả tính toán j làm khổ con :Crying:
    Con bạn em năm ngoái cũng suýt sanh vào tháng 7 ngâu- bé gái. Bác sĩ khuyên nó trc đó 1,2 tuần nằm bất động để kéo dài thời gian sinh...cuối cùng vì lâu quá nên chỉ "suýt" đc thôi.
    em thì chỉ 1 tuần...nếu áp dụng cách này có đc ko các mẹ:Thinking:
    Còn câu hỏi đúng chủ đề: Có phải con so là sinh sớm hết ko ạ:RaisedEye...có mẹ nào con so mà sanh đúng tuần 40 hoặc già tháng ko:Sad:
    các mẹ giúp em nhá...ko em stress mất:Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi habaolinh; 20/05/2010 vào lúc 06:05 PM.
    ......"Phụ nữ muốn thắng là phải biết thua"......
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,696 Bài viết

• 1,951 Được cảm ơn

e thấy nhiều mẹ trên này sinh con so 40,41w lắm...e thì 39w..
    kệ nó thui mẹ à..khi nào con muốn ra thì cho con ra chứ "bắt" con ở thêm 1w làm j..
    cu nhà e 39w mà mũi đã mốc rồi,móng tay dài ngoằng, tóc có thể vén vào tai đc í :Smug:

:Rose:
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    • 3,381 Bài viết

• 1,284 Được cảm ơn

em có muốn bắt đâu...nhưng mà các cụ cứ làm mình mất tinh thần quá:Crying:
    • 708 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Nghĩ làm gì cho mệt chị ơi, như em đây này, dự kiến sinh là 2/3 âm lịch, ai cũng bảo ko cẩn thận là đẻ vào mùng 1 thì khổ lắm, con trai tuổi dần lại mùng 1 thì kinh phải biết, trc dự sinh mấy hôm cũng cố gắng đi lại nhiều mong con ra sớm sớm vậy mà cuối cùng cu cậu chọn đúng ngày mùng 1 mới chịu ra với mẹ đấy ah.
    Mong con mình ra đời khỏe mạnh, lành lặn là mừng lắm rồi.
    Tửu bất túy nhân, nhân tự túy
    Sắc bất mê nhân, nhân tự mê
    • 2,696 Bài viết

• 1,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi habaolinh Xem bài viết
    em có muốn bắt đâu...nhưng mà các cụ cứ làm mình mất tinh thần quá:Crying:
    mình đẻ chứ có phải các cụ đẻ đâu..con nó ra khi nào thì là cái số rồi..mẹ nó ko phải care..cố gắng giữ sức khỏe để vượt cạn thành công nhé..chúc mẹ tròn con vuông :X

:Rose:
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    • 149 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình sinh con ở tuần 41 nè. Nhưng bạn có cố gắng sinh ngày nào cũng chẳng được đâu. Bởi vì con thích ra lúc nào thì ra thôi. Còn biện pháp vận động ít, nằm bất động cũng có tác dụng nhưng chỉ ở một chừng mực nhất định thôi bạn à.
    • 3,381 Bài viết

• 1,284 Được cảm ơn

các mẹ khác chia sẻ kinh nghiệm cho em mới...nhiều mẹ đẻ con so mà...em chỉ mún biết con so hay đẻ sớm là đúng hay sai thui ạ
    • 818 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Tớ sanh đúng 40 tuần nè... mà BS phải "tách ối" mới sanh đó, chứ nếu không thì chắc là chưa đâu. Đứa thứ 2 còn "lì" hơn, 40 tuần 4 ngày, cũng phải giục sanh.
    • 499 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình con đầu lòng sinh lúc 40w2day, nhưng lần 2 thì 34 w đã sinh rồi, chẳng biết thé nào nữa

nb: 3,7kg 1y: 11 kg 2y: 16 kg 3y: 20 kg 4y: 24 kg
    nb:2,3kg 1m: 3,4kg 2m: 4,9kg 3m: 5,9kg 4m: 6,7kg 5m: 7,6kg 6m: 8kg 7m: 8,5kg 8m: 8,9kg 9m: 9,8kg 11m: 10,8kg 12m 11kg
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Cũng k nói được, mình sinh bé đầu là 38w2d nhưng bạn mình nhiều người sinh đủ tuần, nhiều người muộn nhưng cũng nhiều ng sớm hơn dự định.
    • 60 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mọi ng thường nói con so thì sẽ đẻ sớm hơn nhưng mình sinh con so vẫn đến tuần 41 mới sinh đây, theo mình thì như thế này:

- Thứ nhất, bạn hỏi kinh nghiệm từ mẹ bạn xem mẹ bạn có sinh sớm không, con gái thường giống mẹ khoản chửa đẻ, không phải luôn đúng nhưng cũng là 1 điểm để tham khảo.
    - Thứ hai, bác sỹ thường lấy ngày kinh cuối + 7 để ra ngày dự sinh, nhưng đấy là đối với mẹ nào có CKK từ 28-30 ngày và đều. còn như mình, CKK kéo dài đến 37-40 ngày thì bác sỹ khi siêu âm cũng nói là có thể cộng thêm 1 tuần vào ngày dự sinh.
    - Thứ ba, minh thấy mọi ng bảo những ngày dự sinh của những lần khám thai đầu tiên sẽ chuẩn hơn về sau, đặc biệt là nếu theo hình thái phát triển của thai nhi chứ không theo ngày tháng của vòng kinh. Điều này đối với mình cũng đúng, dự sinh ở tuần 12 và 22 là chuẩn, đương nhiên cũng do ng siêu âm nữa :Smiling:
    Thế nên khó nói đc là con so đẻ sớm hay không lắm bạn ạ, nhất là ngày nay, bọn mình ít vận động nên thai càng già ngày hơn, hồi mình 36 tuần, thấy bụng sa xuống, còn bị chị bsy dọa là em phải hạn chế vận động, nếu muốn đẻ sớm thì cứ tích cực đi bộ vào. Mà con trong bụng mẹ 1 ngày thì bằng 3 ngày ở ngoài nên mình cũng lo. mà bạn đừng lo lắng về chuyện tháng ngâu, mình có mấy đứa bạn gái sinh tháng ngâu đây, có sao đâu, vẫn ngon lành cả công danh sự nghiệp, chồng con. Các cụ hay kiêng cữ thì thế thôi, con mình đẻ ra khỏe mạnh lành lặn là quan trọng nhất bạn ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 407 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

các mẹ khác chia sẻ kinh nghiệm cho em mới...nhiều mẹ đẻ con so mà...em chỉ mún biết con so hay đẻ sớm là đúng hay sai thui ạ
    Mình đẻ con so đúng theo ngày dự sinh theo CKK nè. Mà mình đẻ mổ đấy, không có lẽ còn hơn. Có ngừoi đẻ sớm, nhưng mà con so mà 41 tuần cũng có nữa. Ngày nay mình thấy ít khi sinh sớm. Ngày xưa mình cũng tụt bụng tuần 35-36, mấy bà già cứ bảo con này tuần sau sinh thôi, cuối cùng cả tháng nữa mình mới sinh.
    • 67 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình sinh con so ở tuần thứ 42 nè, Pisu nhà mình lì quá mãi kg chịu chui ra
    Nói chung là mẹ ý kg phải lăn tăn vấn đề sinh con so sớm hay muộn, chỉ cần nghỉ ngơi an uống cho thật tốt, khi nào bé muốn chui ra la tự bé sẽ có dấu hiệu thôi.
    Chúc hai mẹ con khỏe
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nmtrang; 27/05/2010 vào lúc 10:08 AM.

• 1,887 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Lúc nào bé thích là bé ra thui, chả bắt được đâu. Trừ khi bạn sinh mổ.
    Mình sinh Mi khi mới 38w nè. MI sinh đúng ngày rằm luôn. Mình thấy cũng chả sao. Con khỏe, mẹ khỏe là ok rùi.

:570: Ba se la canh chim :557: cho con bay that xa. :570:
    :Kiss: :Kiss: :559: Me se la canh hoa cho con cai len nguc. :559: :Kiss: :Kiss:
    • 54 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Tớ lại thấy mẹ cứ mong muốn và thích con sinh vào khoảng thời gian nào là có vẻ được nhé. Tớ lúc mang bầu lúc nào cũng mong sinh con vào buổi sáng khoảng ở tuần 39, hihi thế mà thật nhé. Có lẽ tớ may mắn vì được theo đúng mong muốn, nhưng mà tớ vẫn muốn tin là con hiểu mẹ cơ hihii
    • 396 Bài viết

• 542 Được cảm ơn

Mình sinh con so lúc 37 tuần nè
    Đúng là con so nhé. Mang thai lần đầu, sinh con lần đầu. Còn 2 chị đồng nghiệp đã từng sảy thai 1 lần thì ai cũng sinh con ở tuần 40 trở đi hết.
    Mà khi mang thai, mình chỉ mong trở dạ vào ban ngày để cả nhà dễ ứng phó. Chứ đang đêm, buồn ngủ, ai cũng mắt nhắm mắt mở, y tá bác sĩ thì chỉ vài người trực đêm, em bé đòi ra thì cả nhà luýnh quýnh hết cả. Mà mình bắt đầu thấy đau từ 1h30 sáng, vô bệnh viện là 5h30, đến 8h20 thì em bé ra.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nuocximuoi; 31/05/2010 vào lúc 11:53 AM.
    • 318 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

mình cũng sanh con so vào ngày cuối cùng của tuần 40 nè. Đừng tin vào 3 cái đó bạn ơi, con ra lúc nào là quyền của con, mình ko nên can thiệp vào, miễn sao mẹ khỏe con khỏe mạnh ăn ngủ và fát triển tồt là verygood rùi.

Nghé iu: 12th:9.8kg, 18th:11,5kg, 24th:14kg 87cm

Sơ sinh:3,1kg, 1th:4,5kg, 2th:5,7kg, 3th:6,7kg, 4th:7,2kg
    • 271 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Tớ sinh lúc 40 tuần 1 ngày. Chậm hơn 1 ngày so với dự kiến sinh (tính theo KCC). Sáng ngày dự kiến sinh thấy ra ít máu nhưng ko đau bụng gì cả, tớ lon ton vào viện 1 mình, chạy hết phòng khám đến siêu âm rồi monitor. Nàng bác sĩ khám trong cho tớ còn bảo 1 câu xanh rờn là có khi em ko sinh thường đc đâu, đường ấy của em hẹp và chặt lắm:Worried: Thế là thêm lo vì mình muốn sinh thường chứ ko mổ. Xong bác sĩ bảo về nhà chờ, đau bụng thì vào. Đến đêm hôm đấy tớ đau bụng, 6h sáng hôm sau tớ nhập viện. Bác sĩ khám bảo là mở 4 phân rồi. 9h10' thì tớ sinh. Sinh thường, mẹ tròn con vuông :Angel:

• 3,381 Bài viết

• 1,284 Được cảm ơn

các mẹ kinh nghiệm rùi cho em hỏi xem khả năng của em có sinh đc ở tuần 41 không khi mà em:Worried:......:
    _ Đi lại ầm ầm ko nhẹ nhàng:Nottalkin:
    _ phóng xe cứ ổ gà là lao vào như có lực hút:Silly:
    _lên xuống cầu thang 1 ngày ko biết bao lần:Sick:
    _ khoản xxx thì...vc em vẫn cứ phình phường...:Silly:
    ==> vậy em có khả năng sinh già tuần ko ạ :Worried:
    nếu muốn giữ lâu 1 chút em nên kiêng cái j ạ:Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi habaolinh; 02/06/2010 vào lúc 06:26 PM.
    • 1,405 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

các mẹ kinh nghiệm rùi cho em hỏi xem khả năng của em có sinh đc ở tuần 41 không khi mà em:Worried:......:
    _ Đi lại ầm ầm ko nhẹ nhàng:Nottalkin:
    _ phóng xe cứ ổ gà là lao vào như có lực hút:Silly:
    _lên xuống cầu thang 1 ngày ko biết bao lần:Sick:
    _ khoản xxx thì...vc em vẫn cứ phình phường...:Silly:
    ==> vậy em có khả năng sinh già tuần ko ạ :Worried:
    nếu muốn giữ lâu 1 chút em nên kiêng cái j ạ:Crying:
    tớ sinh con ở tuần 42 nè, chậm mất 10 ngày, mà các mục trên y như mẹ nó luôn. Muốn sinh muộn thì hạn chế xoa đầu ty, xxx thì có thể giữ lâu hơn 1 tý. Nhưng tớ thèm con ra quá vì quá nhiều ngày rồi mà, thế mà nó có chịu ra đâu dù xxx hay xoa đầu ty. Để con già tuần trong bụng cũng chả tốt đâu.

Bống : NB:3kg2 1m:4kg6 2m:6kg1:Kiss:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3