• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Các mẹ ơi, sau khi hút thai phải kiêng cữ những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 130K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Em không biết cần phải kiêng gì, thấy không đến nỗi mệt lắm nên định đi làm ngay, mẹ em nói phải nghỉ ít nhất 1 tuần, vậy các mẹ cho ý kiến nên kiêng gì, ăn uống thế nào, làm việc thế nào , ở nhà mãi em thấy càng buồn hơn.
    Có cần uống thêm viên sắt nữa không???cảm ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,205 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Theo luật LĐ thì bạn được nghỉ tới 20 ngày cơ mà. Tuy vẫn thấy khoẻ mạnh, nhưng các cụ có câu "1 lần sa là 3 lần đẻ" (không sure ý nói là sẩy thai hay0 ĐHKN), đi lại nhẹ nhàng (có người còn kiêng đi xe máy 1 thời gian), chi tiết thì mình ko rõ. ăn uống thì chắc chẳng phải kiêng đâu, nhỉ?
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Confirm Tumeo ơi, đối với hút thai (thai định hình). Còn nếu là điều hòa như Hai Anh thì cũng nên nghĩ ngơi 1 tuần, tránh làm việc nặng , ko cần ăn kiêng đâu mà nên ăn uống bồi bổ để khỏi mất sức. (Mình mới hỏi BS khuyên thế!)
    Chúc Hải Anh mau khoẻ nha.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Mình thì lại nghe nói là phải kiêng y như bà đẻ ấy . Có lẽ không cần đến thế đâu nhỉ nhưng vẫn nên kiêng thức ăn chua và đồ sống.
    • 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị nhé, em cũng cẩn thận như hồi mới sinh bé Linh, không dám ăn linh tinh nhưng cũng chưa ăn được nhiều như hồi trước.
    Chỉ có điều là mấy hôm nay em ngồi làm việc ở nhà nhiều nên thấy mỏi lưng quá, không biết có ảnh hưởng gì không? Em tránh lên xuống cầu thang thôi, chứ bắt nằm mãi thì phát ốm mất, chẳng hạn cứ vào đây là ngồi lỳ luôn, chắc cũng không tốt đâu nhưng em thấy thế dễ chịu về tâm lý hơn nằm ì một chỗ.
    Có các chị chia sẻ, em thấy đỡ đi nhiều lắm. Đúng là chẳng ai thương mình bằng phận phụ nữ mình đâu các chị nhỉ , đàn ông họ không phải trải qua những chuyện như thế này nên có thương thì một lúc một chốc thôi, rồi quên ngay được. Chán thế , sao đàn ông không đẻ hộ phụ nữ nhỉ???
    • tu
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chia buồn với Hải Anh vè việc không may này nhé. Bạn đừng suy nghĩ quá nhiều vì bé Trúc linh cũng cần được mẹ chăm sóc nữa cơ mà.

Bạn nên nghỉ ngơi nhiều, nhất là không được ngồi nhiều, nếu không sau này sẽ đau lưng lắm đấy. Để tránh sót rau, bạn cân ftheo dõi xem mình có bị sốt hay không.... Cị Nguyệt làm cho bạn thì chắc là không có vấn đề gì đâu. Trước khi mình mang bầu bé Hiếu, mình đã phải hút thai 1 lần do thai chết lưu và cũng là chị Nguyệt làm. Nhung để yên tâm hơn, bạn nên uống nước rau ngót sống trong 1 vài ngày để tống hết những phần niêm mạc còn dính trong tử cung ra ngoài.

Chúc bạn chóng bình phục.
    Tu (Ha Noi)
    • 2,302 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

chị HA à, chắc chị vẫn nghỉ ở nhà phải k? e chẳng biết gì về vụ này cả.
    Chúc chị mau khoẻ và đừng lo lắng, suy nghĩ nhiều.
    • 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Chị Hải Anh ơi, chia buồn với chị nhé.
    Em rất hiểu tâm trạng của chị vì em cũng đã trải qua như vậy, nhưng chị ơi đừng buồn và áy náy nữa vì dù sao chị cũng có bé Trúc Linh để vui mà.
    Ngày mới cưới em cũng có thai nhưng vì chưa đến ngày ấy nên k biết và thai còn quá nhỏ nên em k có cảm giác gì hết , sau đó em bị cảm sốt quá chừng nên mua thuốc về uống vì cứ nghĩ mình bị cảm cúm như mọi lần. NHưng mà thiệt là k may, sau đó em đi khám BS mới biết là thai hành và cơ thể mỗi người mổi khác.
    BS khuyên em là nên bỏ thai đi vì thai cũng đã hư rồi k cách nào giữ được càng làm hại cho người mẹ hơn.
    Đành lòng nhắm mắt để làm, chị ơi vừa đau thể xác vừa đau tinh thần.
    Em k thể tưởng tượng được là nó đau khủng khiếp, em như điếng người đi k nói thành lời luôn. BS vừa làm vừa nói : trời ơi, muốn hư hết trơn luôn vầy may mà phát hiện kịp thời.
    Em muốn nói lắm, muốn khóc lắm là tại mình k biết đã uống thuốc cảm, nhưng k mở miệng ra được, k khóc được.
    Đau lắm xót lắm chị ơi, nhưng đành chịu thôi .
    Chính vì vậy từ hồi tham gia DD đến giờ em thấy học hỏi được nhiều điều lắm...
    Chị ơi , sau đó BS có dặn em nên nằm sấp và k được đi lại nhiều vì tử cung đang co lại.
    Ui lại thêm phần về nhà rồi tử cung co lại đau quá chừng luôn nữa.
    Ăn uống thì bổ sung các chất đạm và chất sắt và nói chung là phải bồi dưỡng lại sức khoẻ. Nếu sau đó vẫn có kinh lại bình thường là BS làm tốt k ảnh hưởng gì mấy đến tử cung, vì em nghe nói có nhiều người sau đó k sinh được nữa. Nên em cũng hơi sợ vì mặc dù sau đó em vẫn có kinh đều hàng tháng và đúng nữa nhưng chỉ sợ trứng k bám được vào tử cung thôi....
    Cũng may mà anh xã nhà em thương vợ và cũng xót cho vợ nên anh chăm sóc em và tuyệt nhiên biết vợ như thế k đòi hỏi gì cả.
    Đến gần 2 năm sau bây giờ VC em mới quyết định sẽ có con vì cho chắc ăn.
    Nhưng mỗi lần nghĩ lại em vẫn thấy xót xa lắm. Nhưng an ủi là số Tử Vi của em nói con đầu lòng khó nuôi nên k sao , coi như vậy là mẹ con k có duyên với nhau.
    Hy vọng là sẽ có thiên thần nào đó đến với em sớm....
    Lạc quan lên chị nhé, bé Trúc Linh là niềm hạnh phúc vô bờ bến với chị đó hen....
    Chúc chị luôn vui khoẻ nha....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Chị Hải Anh ơi, cố gắng giữ gìn sức khoẻ, kiêng khem một chút chắc sẽ tốt hơn đó. Em thấy chị hàng xóm nhà em đi hút về yếu lắm, ốm lên ốm xuống mãi. Chắc do chị ấy yếu quá nên thế thôi, chứ những người khác cũng bình thường mà (cơ quan em có chị chỉ nghỉ 2 ngày là đi làm luôn). Chị đừng buồn và nghĩ ngợi nhiều, mọi việc đều sẽ qua thôi. Tinh thần lúc này quan trọng hơn cả. Chị mà buồn là bé Linh cũng buồn theo đó.

Chúc chị chóng bình phục.
    • 2,683 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã quan tâm , mình vẫn nghỉ ở nhà, mấy hôm nay đỡ mệt nhiều rồi, mình đã làm theo mọi người khuyên, nhưng vẫn chưa ăn được nhiều, chỉ thấy buồn ngủ thôi , mình sẽ cố gắng thư giãn, tạm biệt nhé
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thật sự k0 biết gì về chuyện này cả. Mấy bữa nay k0 lên diễn đàn nên nghe chuyện cảm thấy thương Hải Anh quá.
    Hãy vui lên nhé, dù sao bạn cũng còn có Bé Linh
    Như Vân đây nè , Ông xã hay đùa : một lần sẩy bằng bảy lần sinh , Em đã hai lần sẩy tức đã 14 lần sinh rồi đấy. Mình thấy ổng vô tư thế mà tức anh ách. Chẳng bao giờ thấy được nỗi khổ của vợ cả.
    Nghỉ ngơi HAnh nhé.
    gia dinh Be Nu (Da Nang)
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chi ơi, Em vừa hút thai được 5 ngày, sao cơ thể mệt mỏi và hay khó chịu, nôn nao
    như lúc bị nghén bé Chíp chíp trong 3 tháng đầu tiên vậy, Có chị nào bị như vậy không?

Không biết tình trạng này kéo dài trong bao lâu đây, em lo lắng quá !

Mong các chị chia sẻ kinh nghiệm
    Bthuy
    • 1,862 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Chị nghĩ em nên đi BS sớm đi, em nên đi siêu âm để BS xem có sót không? Sau khi em hút nên ăn nhiều canh rau ngót (nấu thật đặc), nếu em ko ghê thì có thể uống nước rau ngót sống đã giã rồi lọc là tốt nhất. Nó có tác dụng đẩy hết máu bầm trogn người ra đấy. Đây là kinh nghiệm của mẹ chị đấy. Chúc em sớm khoẻ nhé.
    • 6,350 Bài viết

• 1,257 Được cảm ơn

Em đi siêu âm kiểm tra lại ngay nhé !
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn các chi nhé !

Đây là lần đầu tiên em hút thai nên em rất lo lắng, thực ra em và OX cũng muốn để nhưng vì em mổ đẻ mới được 19 tháng và vì đợt vừa rồi em uống nhiều thuốc kháng sinh nhiều
    nên không thể để được.

Em vẫn đang trục trặc về đường tiêu hoá nên em chỉ ăn rau ngót luộc thôi,
    Thực ra tình trạng ngán cơm, mệt mỏi, nôn nao cũng chỉ diễn ra trong 2-3 thời điểm trong ngày trong khoảng mấy tiếng đồng hồ thôi !, em hi vọng nó sẽ sớm đỡ và không có chuyện gì xảy ra.

Tuy nhiên ngày mai em sẽ đi siêu âm xem sao.
    Bthuy
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em vừa phải đi điều hoà kinh nguyệt được 2 tuần,mẹ em có dặn là không nên ngồi xổm,nhưng em lại không để ý. Bây giờ cửa mình của em cứ bị kêu mỗi khi nằm. Giờ em không biết phải làm sao,các chi có biết cách nào để khắc phục không? Em cảm ơn các chị nhiều!
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các chị,
    Em là thành viên mới, xin được hỏi các chị vài điều.
    Em mới có thai lần đầu, được 10 tuần, bé của em đã được 26mm. Cách đây 5 ngày em bị sốt phát ban, đi xét nghiệm mới biết bị sốt rubella. Theo bác sĩ và những thông tin về bệnh rubella mà em đọc trên diễn đàn, em bắt buộc phải bỏ bé rồi. Em buồn lắm các chị ơi! Giá như em sớm nắm bắt những thông tin cần thiết, em sẽ đi chích ngừa trước khi có thai thì tốt biết mấy.
    Em có những điều muốn hỏi, các chị giúp em nhé!
    -Sau khi phá thai em cần phải làm gì để nhanh chóng lấy lại sức khỏe?
    -Bao lau thì em có thể có thai trở lại? (để đảm bảo sức khỏe cho mẹ và bé)
    -Những việc cần làm trước khi có thai?
    Mong sớm nhận được những chia sẽ từ các chị!
    Em xin chân thành cảm ơn!
    • 14,685 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beximuoi
    Chào các chị,
    Em là thành viên mới, xin được hỏi các chị vài điều.
    Em mới có thai lần đầu, được 10 tuần, bé của em đã được 26mm. Cách đây 5 ngày em bị sốt phát ban, đi xét nghiệm mới biết bị sốt rubella. Theo bác sĩ và những thông tin về bệnh rubella mà em đọc trên diễn đàn, em bắt buộc phải bỏ bé rồi. Em buồn lắm các chị ơi! Giá như em sớm nắm bắt những thông tin cần thiết, em sẽ đi chích ngừa trước khi có thai thì tốt biết mấy.
    Em có những điều muốn hỏi, các chị giúp em nhé!
    -Sau khi phá thai em cần phải làm gì để nhanh chóng lấy lại sức khỏe?
    -Bao lau thì em có thể có thai trở lại? (để đảm bảo sức khỏe cho mẹ và bé)
    -Những việc cần làm trước khi có thai?
    Mong sớm nhận được những chia sẽ từ các chị!
    Em xin chân thành cảm ơn!
    Em nói làm chị lo quá. Thế em đang ở đâu? môi trường làm việc của em đã có ai bị nhiễm rubella chưa????
    - Sau khi phá thai em cần phải ăn uống nhiều, nếu được nên uống thêm sữa ensure để nhanh chóng phục hồi sức khoẻ.
    - tốt nhất là sau 6 em mới nên có em bé để bảo đảm sức khoẻ của em đã hồi phục và chuẩn bị tinh thần cho việc có em bé. Thời gian này càng lâu càng tốt vì khi em phá thai, tử cung của em đã bị tổ thương, em cần có time để tử cung được phục hồi.
    - nếu em đã bị nhiễm rubella thì trước khi có thai từ 3 tháng trở lên em nên đi xét nghiệm máu về rubella và chích ngừa.
    Quan trọng nhất là trong môi trường hiện tại của em có nguy cơ tái nhiễm rubella hay không đấy. Như chị cũng plan có em bé cuối năm nhưng chị không đi ngừa gì cả vì môi trường sống và làm việc của chị khá tốt. Thực ra chích ngừa nhiều cũng k tốt lắm.Mình có thể ngừa bệnh bằng cách khác tự nhiên và có lời hơn như tập trung ăn nhiều chất bổ, trái cây và uống sữa chẳng hạn . Chúc em mau khoẻ đẻ sớm có baby nhé
    PS: trả lời chị câu đầu nhé, về môi trường làm việc of em í. Tư dưng chị cũng lo cho chị..hi..hi.. :3:
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cha`o chi,
    Cảm ơn chị đã chia sẻ với em. Em đang sống và làm việc ở Thành Phố Hồ Chí Minh, em là giảng viên của một trường đại học. Nơi em làm việc ko ai bị sốt Rubella cả.
    Em nghĩ nếu chị chưa có baby thì chị nên đi chích ngừa đi ạ, bệnh này ko ảnh hưởng gì nhiều đến người lớn,triệu chứng giống sốt phát ban nên chỉ cần nghỉ ngơi, tránh gió và ăn đồ mát thì sẽ khỏi. Nhưng Rubella ảnh hướng rất lớn đến thai nhi, rubella có thể làm thai nhi bị dị tật trên 90%, nhất là trong ba tháng đầu. Những dị tật như: bại não, mù mắt, mất chi...
    Hiện giờ đang có dịch lớn đấy chị ạ. Người bị bệnh sau khi hết hai tuần vẫn có khả năng lây bệnh cho người khác. Vì vậy để an toàn thì chị nên đi chích ngừa trước khi quyết định có baby. Môi trường của chị an toàn, nhưng chỉ cần lúc đi chợ hay đi đường mà tiếp xúc gần với người mắc bệnh hoặc vừa hết bệnh là mình có thể bị lây rồi chị ạ.
    Nếu chị đã có thai thì nên hạn chế tiếp xúc nơi đông người, ra đường nên đeo khẩu trang vì bệnh này rất dễ lây.
    Tạm biệt chị
    • 72 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

các chị ơi, giúp e với. e vừa đi hút thai 7 tuần tuổi về. sau đó 1 ngày e thấy ko đau bụng và ra ít máu. nhưng hôm sau và hôm sau nữa, e lại thấy ra nhiều máu như bị hành kinh và đau bụng nữa. e có bị làm sao không ạ. nếu sau khi đi hút thai về, thì thường ra máu sau mấy ngày ạ? e phải ăn uống thế nào cho đảm bảo và có phải kiêng khem những gì. các chị giúp em với nhé. em chưa có baby nhưng bất đắc dĩ phải đi hút thai, vì thế tâm trạng em đang rất buồn chán. mong các chị trả lời sớm cho e bớt lo với. thanks các chị nhiều lắm.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4