Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Các Mẹ ơi, có ai bị đau ngực khi cho con bú???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 14.6K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,008 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thiên An
    Mẹ Con em chào cả nhà! Lâu quá rùi em mới online lại được. Cu con đã chào đời hôm 28 Tết, hôm nay Mẹ cu tranh thủ cho Cu ra mắt các bác và nhân tiện có chút vấn đề tham khảo các bác.

Em sinh mổ và may mắn cũng có sữa ngay và khá nhiều. Những ngày đầu tiên cho cu bú em không thấy có vấn đề gì nhưng từ khoảng ngày thứ 6 em bắt đầu thấy rất đau ngực, không chỉ khi con bú mà thi thoảng cũng dội lên những cơn đau. Em đã để ý xem có phải đau do sữa căng không, nhưng có lẽ nguyên nhân không phải vậy, vì ngực đau cả khi ti rất mềm. Cái đau bắt đầu từ bên ti con bú và lan dần sang ngực còn lại và lan rộng thêm ra đến hai bên nách, đau dội lên thành cơn (đau nhói và nhức) rồi hết (trên dưới 1 phút). Em e là có vấn đề nên muốn hỏi có chị nào bị như em không? Rất mong hồi âm của các chị vì những người cho con bú mà em biết đều không ai gặp trường hợp như vậy...

Cảm ơn cả nhà trước thật nhiều!
    Ko sao đâu bạn ạ, đấy là hiện tượng căng sữa đấy, mình ngày trước cũng bị hiện tượng i hệt như bạn, đau mà tớ bị nổi hạch lên vì tức sữa mà, mỗi lần như vậy, mình phải vào bồn tắm vặn vòi hoa sen nước đủ ấm mát xa hai ngực, và nặn vợi sữa vứt đi. Đối với mình đó là cách hữu hiệu nhất, và nhẹ nhàng nhất chứ như các dụng cụ hút sữa mình cũng làm ngực bị tím tái nhìn ghê lắm.
    CHúc bạn và con khoẻ !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thiên An
    Mẹ Con em chào cả nhà! Lâu quá rùi em mới online lại được. Cu con đã chào đời hôm 28 Tết, hôm nay Mẹ cu tranh thủ cho Cu ra mắt các bác và nhân tiện có chút vấn đề tham khảo các bác.

Em sinh mổ và may mắn cũng có sữa ngay và khá nhiều. Những ngày đầu tiên cho cu bú em không thấy có vấn đề gì nhưng từ khoảng ngày thứ 6 em bắt đầu thấy rất đau ngực, không chỉ khi con bú mà thi thoảng cũng dội lên những cơn đau. Em đã để ý xem có phải đau do sữa căng không, nhưng có lẽ nguyên nhân không phải vậy, vì ngực đau cả khi ti rất mềm. Cái đau bắt đầu từ bên ti con bú và lan dần sang ngực còn lại và lan rộng thêm ra đến hai bên nách, đau dội lên thành cơn (đau nhói và nhức) rồi hết (trên dưới 1 phút). Em e là có vấn đề nên muốn hỏi có chị nào bị như em không? Rất mong hồi âm của các chị vì những người cho con bú mà em biết đều không ai gặp trường hợp như vậy...

Cảm ơn cả nhà trước thật nhiều!
    Phải đấy Thiên An ạ, mình cũng bị như vậy và cứ làm như mẹ Napoleon ấy, đứng dưới vòi hoa sen xả nước ấm rồi xoa nhẹ, các hạch nổi sẽ tan nhanh thôi. Mình cũng hay bị đau nhói kể cả khi không căng sữa nữa, nhưng mọi người bảo không sao đâu. Chúc hai mẹ con khoẻ nhé.
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi với,
    Em ít sữa, mỗi lần cho bé bú thì rất đau đầu ti (bên trái). Em đã cho bé ngậm hết cả quầng vú nhưng vẫn đau. Các chị có kinh nghiệm chỉ cho em với. Em cảm ơn nhiều.
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe
    Các chị cho em hỏi với,
    Em ít sữa, mỗi lần cho bé bú thì rất đau đầu ti (bên trái). Em đã cho bé ngậm hết cả quầng vú nhưng vẫn đau. Các chị có kinh nghiệm chỉ cho em với. Em cảm ơn nhiều.
    babe oi, lúc mới sinh xong mình cho em be' bú cũng bị đau như babe vậy đó,không những 1 bên mà là 2 bên luôn.Kinh nghiệm của mình là cứ tiếp tục cho bé bú mặc dù lúc cho bé bú thì đau lắm.Lu'c đó mình thấy thằng cu của mình há miệng là mình sợ lắm nhưng không sao đâu vài ngày sau la hết thôi.
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Em mới sinh 1 tuần, cũng đang đánh vật với chuyện cho con bú. Đầu ti thì ngắn, bé bú thì cũng dài ra đc 1 tí nhưng rát và đau quá, mỗi lần bé nút mạnh mẹ tái cả mặt. Làm thế nào đầu ti hết đau hả các mẹ?
    • 628 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Bạn xem lại tư thế cho bé bú đúng chưa, hay có tia sữa nào bị ắtc ko? Nếu có tia sữa bị tắt là mỗi lần bé mút, mẹ sẽ bị buốt đầu ti ghê lắm. Còn nếu tư thế bú ko đúng thỉ cả đầu ti sẽ bi đau đó :Sick:
    • 1,663 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Hôm đầu mình cũng bị đau rát đầu ti, mọi người bảo bị nứt cổ gà, mình bôi thuốc chống hăm của bé bepanthen thì đỡ rát nhiều, sau 1 ngày là khỏi, nhưng khi cho bé bú thì phải lau sạch đầu ti lại đã
    • 147 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Khi dau ti dang bi dau thi ban hay dung viec cho be bu de tranh bi nut co ga nhe. Ban thu vat sua bang dung cu vat sua va cho con bu binh. Khi vat sua ban nen van ve dau ti de sua xuong nhanh va cung la dong tac kich thich tuyen sua hoat dong tranh bi mat sua. Neu ban thay tia sua ra nho qua va ti thi cang cung chung to tia sua chua thong. De lam thong tia sua ban hay dung Khoai lang ra nho ra, sau do dap len vung tham quanh dau ti, de khoang 5 tieng, moi ngay lam 1 lan, sau 1,2 lan thi tia sua se thong. Khi dau ti lanh vet thuong thi se co the cho con bu binh thuong tro lai ban a. Day la kinh nghiem rut ra tu ban than minh day. Ban cu lam theo se thay hieu nghiem lam
    • 638 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

e cũng ko bị nứt cổ gà đâu,nhưng mà đầu ty cũng ngắn,con ty đau lắm
    • 1,826 Bài viết

• 3,117 Được cảm ơn

Mình cũng chẳng bị nứt cổ gà hay gì cả, đầu ti cũng trung bình không ngắn không dài, nhưng nhạy cảm quá nên con ti đau đúng 1 tháng mới hết. Con càng ti nhiều càng mau "chai", mau hết đau thôi mẹ nó à.
    Chẹp, thì không ký nữa!
    • 168 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunpixu Xem bài viết
    Khi dau ti dang bi dau thi ban hay dung viec cho be bu de tranh bi nut co ga nhe. Ban thu vat sua bang dung cu vat sua va cho con bu binh. Khi vat sua ban nen van ve dau ti de sua xuong nhanh va cung la dong tac kich thich tuyen sua hoat dong tranh bi mat sua. Neu ban thay tia sua ra nho qua va ti thi cang cung chung to tia sua chua thong. De lam thong tia sua ban hay dung Khoai lang ra nho ra, sau do dap len vung tham quanh dau ti, de khoang 5 tieng, moi ngay lam 1 lan, sau 1,2 lan thi tia sua se thong. Khi dau ti lanh vet thuong thi se co the cho con bu binh thuong tro lai ban a. Day la kinh nghiem rut ra tu ban than minh day. Ban cu lam theo se thay hieu nghiem lam
    Cảm ơn mẹ nó. Mình sẽ làm thử xem sao. Tháng đầu tiên 2 mẹ con đánh vật với nhau lúc cho bú. Cứ tưởng con mình ko biết bú, cắn đau điếng mẹ, nhiều lúc đau quá bật cả máu. Hôm vừa rồi mình phải ngưng cho con bú 1 bên, vắt sữa ra, may quá sau nhiều lần vắt sữa đã thông được một bên, còn một bên thì vẫn tắc, bé ko chịu mút. Mình đang định đi khám xem ở viện người ta có thông được giúp ko.
    • 3,473 Bài viết

• 1,371 Được cảm ơn

Con tớ còn chê ty mẹ mút mát vớ vẩn, như đánh vật, thương con kinh người, càng thấy tủi cho bản thân!
    • 42 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng tập cho con bú, mấy hôm đầu con còn chịu khó ti, đau lắm, rớm rớm máu ở đầu ti cơ, nhưng rồi mút mãi chẳng thấy ra đủ sữa nên bây giờ nhất định con k chịu ti mẹ, phải cho ti bình mới chịu, mà mẹ tự vắt sữa ra để đổ vào bình thì chẳng được bao nhiêu sữa lại rất rát, nên toàn cho con bú sữa ngoài.
    Bạn gì bị đau đầu ti thì cứ khắc phục vậy, đau mấy hôm rồi tự quen đi, dần dần sẽ cảm giác bớt đau đi đấy.
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi EmCun Xem bài viết
    Con tớ còn chê ty mẹ mút mát vớ vẩn, như đánh vật, thương con kinh người, càng thấy tủi cho bản thân!
    Chị ơi con bé nhà em cũng thế đấy, đầu ti mẹ thì ngắn, bé ti bình thì nhàn chỉ việc ngửa cổ lên là ba hoặc mẹ đút bình vào miệng nên lười rồi hay sao ý. Mỗi lần cho con ti hết ngửa bên nọ lại ngửa con bên kia, con cứ khóc toáng lên, toát mồ hôi, còn mẹ thì mỏi tay và mệt. Hic. Nhưng thà hai mẹ con đánh vật thế còn hơn là cứ để con quen bú bình rồi sau này mình lại vất vả. Như bạn em cứ phải nửa đêm hai vợ chồng dậy hút sữa, thằng ku tóp tép là dậy nhưng hút lâu cuối cùng đêm nào nó cũng khóc toáng cả lên, mệt cả hai vợ chồng.
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhuanhnhuem Xem bài viết
    Mình cũng tập cho con bú, mấy hôm đầu con còn chịu khó ti, đau lắm, rớm rớm máu ở đầu ti cơ, nhưng rồi mút mãi chẳng thấy ra đủ sữa nên bây giờ nhất định con k chịu ti mẹ, phải cho ti bình mới chịu, mà mẹ tự vắt sữa ra để đổ vào bình thì chẳng được bao nhiêu sữa lại rất rát, nên toàn cho con bú sữa ngoài.
    Bạn gì bị đau đầu ti thì cứ khắc phục vậy, đau mấy hôm rồi tự quen đi, dần dần sẽ cảm giác bớt đau đi đấy.
    Bé nhà mình chịu mút một bên, vì bên trái bé mút vài hôm nên dài ra một tí, bên phải thì vẫn thế. Thế là trong khi cho bé ti bên trái thì có khi ba bé phải vắt ti bên phải, bé ti xong là đút bình vào miệng cho bé. Mà bé nhà mình cứ ti một tí là lim dim mắt ngủ mới mệt chứ, thành ra chưa no, được tí lại gào ầm lên. Trộm vía con khóc khoẻ thật, nửa đêm mà ầm hết cả hàng xóm.
    • 3,473 Bài viết

• 1,371 Được cảm ơn

@Lan: chị cũng lâm vào tình cảnh y như em, 2 mẹ con chỉ dám "tập" với nhau khi ở nhà 1 mình, có ng thứ 3 là đâm lắm chuyện. Nhất là khi MC ở đấy, toàn nói ra nói vào, mình đã stress vì thương con thì chớ! Cuối cùng thì em có biện pháp gì cải thiện chưa. Chị k kiêng đc máy tính chính vì vụ này đây!
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi EmCun Xem bài viết
    @Lan: chị cũng lâm vào tình cảnh y như em, 2 mẹ con chỉ dám "tập" với nhau khi ở nhà 1 mình, có ng thứ 3 là đâm lắm chuyện. Nhất là khi MC ở đấy, toàn nói ra nói vào, mình đã stress vì thương con thì chớ! Cuối cùng thì em có biện pháp gì cải thiện chưa. Chị k kiêng đc máy tính chính vì vụ này đây!
    Em cũng dấu BMC vào Net đấy chứ, hôm qua vừa sờ vào máy tính thì BC vào, bảo không được đâu nhé, sau này hỏng mắt đấy.Em thì cũng cho ti khi có MC, nhưng đúng là con đầu nên lóng ngóng lắm, bà nội cháu cứ bảo thôi để mẹ pha sữa cho.:Sad: Đành vậy chứ sao. Được cái ba cháu thích cho cháu ăn lắm, nên mẹ cháu chỉ ngồi xem thôi.
    Chị sinh bao giờ thế, sinh mổ à? Em may quá sinh thường nhưng rạch thôi rồi luôn dù con chỉ 3kg. Nhưng đau lúc đấy giờ lại quên ngay rồi, vì giờ còn bận tối mắt tối mũi với con. Ít ra phải mất tháng đầu chị ạ, rồi quen với giờ giấc, nhịp sinh hoạt của con và của mình.
    • 470 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Một bên ti của mình cũng bị tắc nhẹ, tức là khi vắt chỉ ra những tia sữa rất nhỏ, vì vậy bé ko thích ti bên đó. Mỗi khi bé ăn bên bầu sữa này thì mút rất mạnh làm mẹ đau điếng, một lúc là bé chán, cáu và ko chịu mút nữa. Mình đã thử đắp khoai lang như 1 mẹ trên này bày cách nhưng ko ăn thua. Ko biết phải làm cách nào cho thông tia sữa nhỉ. Chứ cứ để bé bú thế này thì ko đủ sữa ăn mà ti mẹ sẽ lại bị nứt cổ gà mất :Crying:

• 1,826 Bài viết

• 3,117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lienhasia Xem bài viết
    Một bên ti của mình cũng bị tắc nhẹ, tức là khi vắt chỉ ra những tia sữa rất nhỏ, vì vậy bé ko thích ti bên đó. Mỗi khi bé ăn bên bầu sữa này thì mút rất mạnh làm mẹ đau điếng, một lúc là bé chán, cáu và ko chịu mút nữa. Mình đã thử đắp khoai lang như 1 mẹ trên này bày cách nhưng ko ăn thua. Ko biết phải làm cách nào cho thông tia sữa nhỉ. Chứ cứ để bé bú thế này thì ko đủ sữa ăn mà ti mẹ sẽ lại bị nứt cổ gà mất :Crying:
    Bạn thử dùng thật non, gọt vỏ xắt khoanh hấp chung với ít gừng xắt lát ăn xem có thông tia sữa không nhé. Bài thuốc này bạn mình chỉ mình, nhưng mình thấy ăn mướp hấp khó quá nên toàn cho thêm vào canh rau đay thôi. Mình bị tắc rất nhẹ, có lần tự hết nữa nên ăn thì ăn mà không biết có phải nhờ mướp không. Bạn thử nếu thành công thì loa loa cho mọi người biết với nha.
    Chẹp, thì không ký nữa!
    • 470 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bác Bo Bo Xem bài viết
    Bạn thử dùng thật non, gọt vỏ xắt khoanh hấp chung với ít gừng xắt lát ăn xem có thông tia sữa không nhé. Bài thuốc này bạn mình chỉ mình, nhưng mình thấy ăn mướp hấp khó quá nên toàn cho thêm vào canh rau đay thôi. Mình bị tắc rất nhẹ, có lần tự hết nữa nên ăn thì ăn mà không biết có phải nhờ mướp không. Bạn thử nếu thành công thì loa loa cho mọi người biết với nha.
    Mình cũng đang định thử ăn mướp để xem có thông được ko, nhưng mấy hôm nay ra chợ chẳng thấy có bán mướp, hay chưa đến mùa nhỉ. Theo mình hiểu thì tắc tia sữa là do lỗ để chảy được sữa ra bé quá, hay là mình đến viện để nhờ bác sỹ dùng dụng cụ chọc ra cho nó to lên nhỉ, hêhê, mình nghĩ thế ko biết có đúng ko, chứ cứ ăn thứ này thứ nọ, mãi ko thấy kết quả gì sốt ruột quá

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2