• 0 Lượt chia sẻ
  • 35K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 1,181 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Em moi sinh duoc 10 ngay nhung cu bi bon hoai ,di thi long , nhung 2 ngay ko di duocc thi em moi uong thuơc nuphalac hoac uonng nước cam , em ko muonn dung nhiêu thuoc , va hinh nhu moi sinh xong cung ko nen an cam nen chang biết an gi de dung bi bon day các me ui
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,805 Bài viết

• 6,402 Được cảm ơn

Đúng là một số BS hoặc nurse khuyên là không nên ăn quá nhiều vita C trong thời gian này. Nhưng nếu bạn thích thì 1 cốc nước cam vắt mỗi ngày là vô hại. Bạn có thể ăn hoa quả khô (đặc biệt là prune), khoai lang... để giúp thêm việc tiêu hóa. Cố gắng uống nhiều nuoc,vừa có sữa nhiều cho con bú, vừa cải thiện tình hình. Có thể vì bạn mới sinh, vận động ít nên cũng là nguyên nhân đấy. Bạn thử đi lại nếu không đau, tập vài động tác thể dục sau sinh xem nhé
    Success is a journey, not a destination.
    • 2,255 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Hồi em mới sinh xong cũng thế đấy chị ơi.Hữu hiệu nhất vẫn là nước cam tươi đó,em còn ăn thêm cả chuối nữa,sau mấy hôm bị bón kinh khủng ăn mấy thứ đó vào là ngon lành thôi a,chị thử xem. Chúc bacunon... suôn sẻ đầu ra nhé :4:
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình được biết là nấu cháo vừng đen ăn rất tốt, vừa nhuận tràng lại vừa có nhiều sữa cho em bé. Bạn rang chín vừng đen, sau đó giã cho dập vỏ và nấu với gạo tẻ, ngày ăn hai lần là sẽ thông ngay í mà. Chúc hai mẹ con bacunon khoẻ mạnh nhé.
    Mẹ Minh Quang - Minh Khôi (HN)
    Yêu nhất đời ba đàn ông của mẹ !!!
    ĐT: 01288666456
    • 291 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình mới sinh cũng bị táo bón, mỗi ngày mình ăn một bát bột sắn dây nấu chín, cho tí tẹo đường thôi, thấy đỡ hẳn. Mà mới sinh co 10 ngày đã dùng máy tính rồi hả bacunon ơi, không khéo còn hại cả mắt nữa đấy.
    • 2,008 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacunon
    Em moi sinh duoc 10 ngay nhung cu bi bon hoai ,di thi long , nhung 2 ngay ko di duocc thi em moi uong thuơc nuphalac hoac uonng nước cam , em ko muonn dung nhiêu thuoc , va hinh nhu moi sinh xong cung ko nen an cam nen chang biết an gi de dung bi bon day các me ui
    chúc mừng bacunon đã sinh em bé nhé,mình đã trả lời tin nhắn cho bạn rồi đó, bạn cũng ở Bỉ quan niệm của họ là mẹ cho con bú tránh uống nước cam vì sẽ gây colique cho con đấy, còn ăn mận giúp đi ngoài dễ hơn (prunes)
    • 61 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ban nen an them rau lu o c, hoac lu o c dau que cai nay cung nhuân trang lam, hoi trong thang minh cung hay an nhu vay nhuân trang lam ban oi. Chúc ban va be vui khoe
    Smile and The World Smiles with you
    • 65 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em cũng bị bón sau khi ra viện. Thiếu điều ra cả máu và rát kinh khủng. Anh xã em mua sữa đậu nành cho uống và ăn nhiều rau , nên mới hết hằn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,138 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Sau sinh 3 tháng rưỡi, mẹ Kiến còi và Liti vẫn bị táo, mỗi lần vào toilette là mỗi lần kinh hoàng, đau phát khóc luôn mà vẫn lười đi gặp bác sĩ để lấy đơn thuốc. Tuần vừa rồi mẹ Kiến còi và Liti bị chảy máu xối xả, như triệu chứng trĩ nội, vội vào internet đọc các tài liệu liên quan đến bệnh. Việc đầu tiên mẹ Kiến còi và Liti thấy phải làm là thay đổi chế độ ăn uống: ăn nhiều rau quả hoặc thức ăn có chất xơ, ăn nhiều sữa chua, và uống nước Hepar, loại nước khoáng chứa nhiều magné dùng cho người bị táo bón, thấy có hiệu quả ngay. Hiện tại không bị táo nữa, đi toilette đều đặn hàng ngày, đang cầu mong là ổn hết, chứ nghĩ đến bệnh trĩ là hoảng lắm.
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã sanh em bé hôm 29/6, thằng nhóc 3.9kg. Nhưng hiện giờ mình đang có 1 vài khó khăn xin giúp đỡ
    1. Mình ko sao đi ngoài được , mặc dù rất mắc !!!!!
    2. Mính bị sữa ít. làm sao cho sữa nhiều cho em bé đây????
    Giúp mình với !!!!!!
    • 471 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

bạn ơi, rất thông c ảm về cái nỗi niềm này, bạn có thể xin bác sỹ cho glucerin để giúp cho ra dễ hơn, mới sinh được 4 ngày chắc bạn vẫn đau và các cơ bên dưới chưa tự chủ được.
    Chuyện ít sữa thì đừng lo, có lẽ sữa chưa xuống đấy thôi. Mình nhớ là khi sinh bé nhà mình đến ngày thứ tư sữa mới về, khổ thân bé sụt mất 400gr. Nhớ là đừng cho bé uống sữa ngoài nhé và cho bé bú liên tục-- như vậy cũng giúp sữa bạn xuông nhanh hon!
    còn làm sao để có nhiều sữa các mẹ có bàn nhiều lắm, bạn vào đọc nhé.
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vấn đề đấy giải quyết bằng đu đủ là OK nhất bạn ạ, ăn thường xuyên, mát sũa cho con mà mẹ lại ko phải đau khỏ, giá thành lại rẻ, mõi ngày ăn 1 quả bạn sẽ thấy dễ chịu ngay.
    • 61 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

moi bua com ban nen an them dau que luoc khoang mot nam tay de de giúp ban di ngoai dươc. Ban co rượu nep than ko?ban lam the nay: 150gr thit cóclet chát miêng vua (hoac thit ga), rua sach bo vao siêu xat thuoc + khoang 1 to nước rượu nep than + 100gr gung (gung dap nát). Bát len bep xat nước con khoang mót chen, de vay ban vua an thít vua uong rượu voi com (mon nay thay canh). Mon nay giúp ban co sua nhiêu. Chúc ban thanh cong
    Smile and The World Smiles with you
    • 260 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Sau khi sanh xong mình hay uống sữa đậu nành, chắc tại vậy nên mình không bị bón sau 2 lần sanh.
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Bạn chịu khó uông nhiều nước ấm (sua càng tốt), nước cam (quýt) nóng. Cũng có thể mua cốm lợi sua về uông.
    rooling:tulisfamilyrooling:
    • 1,515 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

• 378 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

về vân đề khó cho ra mình không có knghiệm.
    nhưng vấn đề tăng sữa thì có 1 số món ăn tăng sữa, bạn thử nhé. Ngoài cháo móng giò, bạn thử uống sữa (sữa bột hoặc sữa đặc), đậu phụ luộc, giá đỗ luộc, đu đủ luộc. Toàn món rẻ mà tăng sữa. Thuốc thì có cốm lợi sữa đấy.
    Chúc bạn thành công
    Bin Chíp là cả tình yêu của Bố Mẹ

• 1,017 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Thứ ba, 21/3/2006

Món ăn chữa táo bón sau sinh nở

Dầu vừng 100 g, mật ong 250 g, đun lửa nhỏ cho nóng, quấy đều, mỗi ngày uống hai lần, mỗi lần 10 g, dùng cho những người mới sinh bị táo bón.

Sản phụ dễ táo bón do khi sinh nở bị mất huyết dịch, không thể nhu nhuận đường ruột, dẫn tới ruột khô; hoặc âm huyết tập trung dưỡng thai, tân dịch giảm, đường ruột giảm nhu động sinh ra táo bón. Chị em sau sinh đi ngoài khó, thường không có chướng bụng, ăn uống bình thường, có thể kèm sắc mặt héo vàng.

Để điều trị, nên dùng phương pháp dưỡng huyết, nhuận khô, dùng các thức ăn bổ huyết nhuận tràng như vừng, hồ đào nhục, đại táo.

Kiêng các chất kích thích cay như ớt, tỏi, thuốc lá, rượu. Nên ăn các thức ăn giàu chất xơ như các loại rau như rau cần.

Một số món ăn bài thuốc dễ áp dụng:

Hồ đào nhục, vừng đen mỗi vị 30 g, cùng nghiền thành bột với 100 g gạo tẻ nấu cháo, ăn tùy ý, mỗi ngày một thang, dùng chữa dinh huyết hư yếu.

Gạo tẻ 60 g rửa sạch, ngâm nước một giờ, vớt ra để ráo nước, sinh sơn dược 5 g thái vụn, vừng đen 120 g sao thơm, cùng cho vào chậu, thêm nước và 200 ml sữa trâu (bò) tươi trộn đều, xay vụn, lọc qua cái lọc, đun sôi, từ từ đổ nước đã xay lọc vào, thêm 6 g hoa hồng giã nát, quấy liên tục thành dạng hồ, cho đến khi chín là được. Mỗi ngày ăn một bát con, dùng chữa cơ thể hư, khí huyết đều suy.

Ruột già lợn 200 g rửa sạch, thái đoạn, mộc nhĩ 300 g ngâm nước cho nở, hải sâm ngâm nước nở 30 g, thêm nước nấu nhừ, cho mắm muối vừa, dùng ăn, chữa âm hư nóng nhiều, dịch thể suy hao.

Khoai lang 500 g rửa sạch, gọt vỏ, thái miếng nhỏ, thêm nước và đường cùng nấu, ăn trước khi đi ngủ, mỗi ngày một bát con, dùng chữa ruột khô táo bón.

Rau chân vịt 500 g, tiết lợn 250 g, cùng nấu ăn cách ngày hoặc hằng ngày mỗi ngày một lần, dùng chữa âm huyết hư, ruột khô, táo bón.

(Theo Sức Khỏe & Đời Sống)
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi!
    Mình sau khi sinh (mổ) được 20 ngày thì tự dưng táo bón. Mỗi lần đi ngoài đau đớn vô cùng, phân cứng như hạt Gấc và cũng có ngạnh sắc nhọn, máu chảy nhỏ giọt tong tỏng, đau đớn vô cùng. Sau 1 tuần vẫn không khỏi mình đã phải dùng viên đặt Proctolog. Có mẹ nào bị giống mình không? Nếu có thì các mẹ làm thế nào? Chẳng nhẽ ngày nào minh cũng đặt thuốc, mà chẳng biết chứng này kéo dài bao lâu nữa. Mình cho con bú nên chẳng dám uống thuốc kíu kíu kíu!!!
    • 4,312 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu
    Các mẹ ơi!
    Mình sau khi sinh (mổ) được 20 ngày thì tự dưng táo bón. Mỗi lần đi ngoài đau đớn vô cùng, phân cứng như hạt Gấc và cũng có ngạnh sắc nhọn, máu chảy nhỏ giọt tong tỏng, đau đớn vô cùng. Sau 1 tuần vẫn không khỏi mình đã phải dùng viên đặt Proctolog. Có mẹ nào bị giống mình không? Nếu có thì các mẹ làm thế nào? Chẳng nhẽ ngày nào minh cũng đặt thuốc, mà chẳng biết chứng này kéo dài bao lâu nữa. Mình cho con bú nên chẳng dám uống thuốc kíu kíu kíu!!!
    Bạn ơi, hầu như ai sanh xong cũng bị bón cả. Bạn ăn nhiều khoai lang, chuối, đu đủ, rau xanh (không ăn rau cải)... uống thật nhiều nước. Nếu bón quá thì xin bác sỹ uống thuốc nhuận trường cho người đang cho con bú. Thêm một điều, nói ra thì hơi kinh, nhưng rất hiệu nghiệm, đó là mỗi ngày ngâm mông trong chậu nước nóng ấm 3 lần, mỗi lần khoảng 10 phút, có khi mắc... quá thì... "ấy" vào đấy luôn cũng được! Kinh quá nhỉ? Hihihi... Nhưng mà ở bên mình nurse biểu làm như vậy và cũng có cái chậu riêng để làm chuyện này. Nếu không muốn thì xin bác sỹ cho uống thuốc vậy! Hồi xưa mình sanh xong là thực hiện mấy trò này ngay nên không sao.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5