• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Bị đau nhức đầu ti khi cho con bú - cứu em với !!!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 11K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 1,008 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

em mới cho con bú khoảng 2 tuần, rồi mấy ngày nay đầu ti của em đau nhức kinh khủng, một bên còn bị sưng đỏ, nó còn hành em muốn bệnh luôn, chắc là do con bú mạnh quá, mỗi lần cho con bú em đau lắm nhưng vì con nên phải ráng chị thôi. có mẹ nào bị giống em ko, có cách nào khắc phục ko ạ ? chứ vậy hoài em sợ tình hình càng tệ hơn, rồi ko cho con bú đc nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 835 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Bạn xem lại xem cho con bú đã đúng cách chưa? Em bé bú thì phải ngậm vào quầng vú của mẹ chứ không được ngậm mỗi đầu ti không, nếu chỉ ngậm mỗi đầu ti thì em bé không mút được sữa và mẹ thì đau lắm! Bạn cũng xem xem đầu ti bạn có bị to không? Có nhiều quầng vú không?
    Đầu ti to thì em bé chắc chắn bị mút vào đầu ti nhiều, còn quầng vú ít hoặc không có quầng thì con khó bú lắm bạn ạ. Mình đây nè, mấy ngày đầu sữa nhiều, nhưng quầng vú không có, con không mút được thành ra bị đói mà mình không biết.

Mấy ngày đầu do chưa quen con mút thì mình cũng đau, còn bị tụ máu đầu ti, nhưng sau đó em bé quen với vú mẹ và mình cố cho con há to mồm ngậm ti thì hết đau. nếu 2 tuần vẫn đau thì bạn phải xem lại nhé. Cho bú là phải thoải mái, mẹ mà đau thì bú sai cách rùi đó

Mèo Bi: 14w5d-115gr ; 17w4d-220gr ; 22w1d-470gr ; 26w5d-925gr; 29w4d-1,341gr
    32w3d-2088gr 36w-2876gr:LoveStruc:
    Mèo mẹ: Start-51kg ; 16w-54,5kg ; 22w-59kg ; 27w-60kg; 29w-63kg; 32w-65kg; 36w-67kg :Silly:
    • 1,008 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

mình thì có quầng vú và thấy em bé cũng ngậm cả quần vú luôn, còn đầu ti thì chắc là bình thường vì mình thấy nó tương đương cái núm ti size S của bình sữa đó, bây giờ đầu vú bên phải của mình nó sưng sưng nên mỗi lần con bú nó buốt dữ lắm, ráng chịu đựng vài ngày nữa xem sao, nếu ko khá hơn chắc phải chuyển qua vắt sữa ra bình cho con bú quá !
    • 784 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Đau đầu ti là do bé ngậm vú chưa hết quầng vú (có thể do cách mẹ bế bé bú chưa thoải mái) , thường gặp khi mới sinh, mẹ nên điều chỉnh làm sao cho bé ngậm hết quầng vú vừa ko đau rát mà bé bú đc nhiều sữa. nếu đa bị rát hoặc sưng đỏ rồi, bôi Bepanthen lên đầu ti sau khi bé bú xong, đến khi bú lại thì lau đầu ti sạch là đc. các mẹ thử xem nhé!
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.
    • 817 Bài viết

• 873 Được cảm ơn

Mẹ heocon ơi, thời gian đầu cho e bé ti mình cũng bị như vậy đó, hôm nào e bé ti nhiều ngoài việc bị đau rát và tụ máu mình còn cảm thấy như bị dãn cả dây chằng ti nữa cơ (mặc dù mình rất để ý ko cho bé mút kéo ti mẹ). Mình nhiều sữa lắm nên hầu như lúc nào đầu ti cũng ẩm ướt, e bé ti mình hay bị đau rát lắm. Rồi mình làm như sau: sau mỗi cữ bú của bé mình lau khô đầu ti rồi phơi ra ngoài không khí cho săn và khô hẳn thì mình mới mặc áo lại vậy là mình hết bị đau nhức (vì có lúc đau mình không muốn mặc áo luôn, cái gì động vào mình cũng thấy đau hết). Mình không biết bạn thế nào nhưng bạn thử làm theo mình biết đâu đỡ hơn đó