• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Bị đau buốt đầu ti (không phải nứt cổ gà)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 3.66K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 434 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Em mới sinh cháu được 25 ngày, cách đây 4 -5 ngày thì bên ti trái mỗi lần bé ti em bị buốt đầu ti, ở trên chóp chỗ ra sữa í ạ, mỗi lần bé mút là lại buốt, khi bé bú xong vẫn còn buốt và đau, em đã kiểm tra không phải bị nứt cổ gà vì ti em không có một vết nứt nào cả. Có mẹ nào bị giống em không ạ, chứ mỗi lần cho con ti là mẹ lại cắn răng :Crying:.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,060 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Móng Rồng Xem bài viết
    Em mới sinh cháu được 25 ngày, cách đây 4 -5 ngày thì bên ti trái mỗi lần bé ti em bị buốt đầu ti, ở trên chóp chỗ ra sữa í ạ, mỗi lần bé mút là lại buốt, khi bé bú xong vẫn còn buốt và đau, em đã kiểm tra không phải bị nứt cổ gà vì ti em không có một vết nứt nào cả. Có mẹ nào bị giống em không ạ, chứ mỗi lần cho con ti là mẹ lại cắn răng :Crying:.
    Hay là ti em bị con bú mạnh quá nên sưng mà em nhìn không rõ. Em nên bôi kem làm cho mềm da thì con bú sẽ đỡ bị đau hơn.
    • 5,988 Bài viết

• 7,066 Được cảm ơn

Hihi, có mình đây. Bé nhà mình hồi trước ti làm mẹ đau lắm, một thời gian thì bé bú ok nhưng giờ khi bé bắt đầu mọc răng thì bé lại quay lại ti cái kiểu hồi mới sinh rồi. Bé chỉ bú mỗi núm vú thôi, ko chịu ngậm miệng vào chỗ quầng thâm quanh ti nữa, kết quả là mỗi lần bé bú là mẹ lại nhăn nhó. Bạn kiểm tra xem có phải sữa ra nhiều ko, sữa ra nhiều cũng khiến bé chỉ bú đầu ti thôi đấy, bé sợ sặc sữa muh. Bé nhà mình bú đầu ti là do bé ko thích sữa, hic, thích bú ti mẹ nhưng ko thích sữa, kỳ lạ vậy đó:Crying:
    • 434 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimi&mina Xem bài viết
    Hihi, có mình đây. Bé nhà mình hồi trước ti làm mẹ đau lắm, một thời gian thì bé bú ok nhưng giờ khi bé bắt đầu mọc răng thì bé lại quay lại ti cái kiểu hồi mới sinh rồi. Bé chỉ bú mỗi núm vú thôi, ko chịu ngậm miệng vào chỗ quầng thâm quanh ti nữa, kết quả là mỗi lần bé bú là mẹ lại nhăn nhó. Bạn kiểm tra xem có phải sữa ra nhiều ko, sữa ra nhiều cũng khiến bé chỉ bú đầu ti thôi đấy, bé sợ sặc sữa muh. Bé nhà mình bú đầu ti là do bé ko thích sữa, hic, thích bú ti mẹ nhưng ko thích sữa, kỳ lạ vậy đó:Crying:
    Đúng là sữa mình ra rất nhiều nhưng bé chịu khó ngậm cả ti lắm, nhưng đúng là khi nào bé ngậm đầu ti không thì rất đau, ngậm cả quầng ti thì đỡ đau hơn nhưng vẫn buốt, may là hôm nay đã đỡ hơn nhiều rồi, chứ không thì :Crying:.
    Chị Medela: Em đã bôi thuốc Benapthen rồi mà chẳng đỡ, vì em cũng sợ là nứt cổ gà hay sưng mà không biết, em cũng kiểm tra các tia sữa và ngâm ti vào nước muối ấm rồi, em vẫn cho bé bú bên ti đó, chẳng biết là do kết quả của biện pháp nào mà hôm nay em đỡ đau hơn rồi.
    • 1,060 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Móng Rồng Xem bài viết
    Đúng là sữa mình ra rất nhiều nhưng bé chịu khó ngậm cả ti lắm, nhưng đúng là khi nào bé ngậm đầu ti không thì rất đau, ngậm cả quầng ti thì đỡ đau hơn nhưng vẫn buốt, may là hôm nay đã đỡ hơn nhiều rồi, chứ không thì :Crying:.
    Chị Medela: Em đã bôi thuốc Benapthen rồi mà chẳng đỡ, vì em cũng sợ là nứt cổ gà hay sưng mà không biết, em cũng kiểm tra các tia sữa và ngâm ti vào nước muối ấm rồi, em vẫn cho bé bú bên ti đó, chẳng biết là do kết quả của biện pháp nào mà hôm nay em đỡ đau hơn rồi.
    Đỡ là tốt rồi em ạ. Em cố cho bé bú đúng cách, khi cho bú em phải cho bé ngậm hết quầng vú thì sữa mới ra tốt lại không đau. Em nên bôi kem chuyên dụng trị nứt đầu ti Purelan 100 thì tốt hơn vì kem này khi bôi xong bé có thể bú ti mà không phải rửa vì thế mà ti nhanh phục hồi hơn. (kem không có chất bảo quản chiết xuất 100% từ nhiên liệu tự nhiên ép từ mỡ của lông cừu lanolin không có chất bảo quản).

Em chú ý xem miệng bé có sạch không nếu lưỡi trắng thì nên mua NYSTATYN dạng viên về hòa với nước và đánh tưa cho bé. Miệng bé sạch thì nấm đỡ lan sang ti mẹ. Phòng chống hiện tượng nứt cổ gà và đau ti.