• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.82K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với! Làm sao để biết đc là con mình bị vàng da sinh lý hay vàng da bệnh lý? Bé đã vàng da 12 ngày rồi mà vẫn chưa hết, vàng nhiều nhất ở vùng mặt và vào buổi sáng. Mình đã cho bé tắm nắng khoảng 1 tuần rồi nhưng không ăn thua. Do không biết bé bị vàng da sinh lý hay vàng da bệnh lý nên mình rất lo, các mẹ giúp mình nhé :Sigh: !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 367 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Cái này fải xét nghiệm máu hay sao ấy chị ạ. Con em sinh ra cũng bị vàng da, bsĩ thấy vàng nhiều nên cho xét nghiệm máu để xác định. Nếu cháu bị lâu thì chị cho vào bviện ktra xem. Con em vàng lắm mà nằm chiếu đèn hơn 1 ngày là khỏi. Mỗi tội giờ thấy nhóc da cứ đen đen, hihi không biết có phải do chiếu đèn ko nữa :Laughing:

-> happy wedding
    and my small family
    • 115 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mẹ nó nên đưa con đi khám, nếu cần thì xét nghiệm máu. Cẩn thận vẫn hơn mà. Nếu vàng da sinh lý thì ko sao, nhưng nếu là vàng da bệnh lý thì ko nên chủ quan. Con mình cũng đã từng bị vàng da bệnh lý, chiếu đèn 5 ngày cơ đấy, suýt nữa còn phải thay máu cơ. Có bé thì chỉ cần chiếu đèn 1-2 ngày là khỏi. Bé hàng xóm nhà mình sinh được 1 tháng cũng phải vào BV Nhi chiếu đèn đấy. Nếu đúng là vàng da bệnh lý mà ko chữa kịp thời thì cũng nguy hiểm đấy.
    Mẹ nó có thể search rất nhiều thông tin trên mạng về bệnh này mà xem. Mong là con bạn chỉ vàng da bệnh lý thôi.
    • 2,616 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Nếu mẹ nó có y tá quen thì nhờ họ đến nhà xem cho con thuộc loại vàng da gì, con mình lúc sinh đc 5 ngày cũng phải vào viện nhi nằm chiếu đèn 3 hôm mà về vẫn phải 1 tháng sau mới hết hẳn, chiếu đèn ko phải là nguyên nhân làm cho bé bị đen đâu bạn ạ, bé nhà mình chiếu đèn về mà giờ trắng như chưng gà bóc ấy.Mình nghĩ mẹ nó ko nên chủ quan đâu, nếu là vàng da bệnh lý thì nguy hiểm lắm đó,

• 1,711 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Con mình khi sanh cũng vàng da và phải chiếu đèn 2 ngày nhưng tới 2 tháng hơn mới khỏi. Mình cũng cho tắm nắng nhưng bé không hết và gđ cũng không biết bé bị vàng da lâu như vậy vì bé vẫn chơi, bú bình thường. Đến hơn 1 tháng mới phát hiện khi đi chích ngừa. Bs nghi do sữa mẹ nên kêu ngưng tạm thời để xem sao. Đúng là bé ngưng bú 1 ngày thì có đỡ nhưng tội bé lắm nên mình cứ cho bú vì nếu do sữa mẹ thì bé sẽ hết trong vòng 3-4 tháng. Mình chỉ theo dõi bé hàng ngày nếu bé có biểu hiện vàng da nhiều tới tận long bàn chân, tay thì đem đi bs. Bên cạnh đó, bé đi phân trắng và bỏ bú, lừ đừ thì đi cấp cứu. Theo mình biết theo sách y, vàng da nguy hiểm nhất nếu bé kéo dài từ lúc sanh cho đến khỏang 15 ngày, bạn nên cho con đi xét nghiệm tìm nguyên nhân và chiếu đèn hay thay máu. Tránh để bé từ vàng da sinh lý thành bệnh lý và biến thành vàng da nhân, ảnh hưởng tới hệ thần kinh. Nếu để lâu quá thì việc chiếu đèn hay thay máu cũng không làm đươc, lúc đó chỉ theo dõi bé thôi. Nếu bé đi phân trắng thì có thể bé bị bệnh về đường ruột. Điều bây giờ bạn cần là đi xét nghiệm máu cho bé và cho bé đi khám bệnh. BS sẽ tư vấn cho bạn. Bạn yên tâm đừng lo lắng quá mà mất sữa mẹ giống như mình. Cứ theo dõi bé hàng ngày. Có những bé vàng da lâu lắm mới hết và nhớ tắm nắng thường xuyên, bú mẹ nhiều hơn cho bé thải chất bribullin ra ngòai (nước tiểu bé sẽ vàng lắm đây).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,544 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

mình có đọc về vàng da sinh lý thì hình như là do ko tương thích giữa máu mẹ và baby. bạn cho đến bệnh viện chiếu đèn xem, có trường hợp phải thay máu nữa. bé đi phân trắng thì mẹ thử ăn kiêng, thức ăn thật sạch và tránh ăn những đồ linh tinh xem bé có khá hơn không?
    Con cái là duyên trời định <3
    • 46 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Em bé nhà mình lúc mới 2.5 ngày tuổi, bác y tá đến nhà tắm bảo em bé bị vàng da, nhà tớ tức tốc cho vào Xanh-pôn chiếu đèn, hết 4.5 ngày mới được ra viện. Bạn nên đưa em bé đi khám cho yên tâm.
    • 167 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Nếu vàng da bệnh lý bé sẽ hay quấy khóc và ăn ngủ kém. Nếu bé ăn ngủ tốt bú tốt không quấy khóc thì thường là vàng da sinh lý. Nếu bạn nghi ngờ là bé bị vàng da bệnh lý thì nên đưa bé đi khám bác sĩ cho yên tâm.
    • 900 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiennga73 Xem bài viết
    Các mẹ ơi giúp mình với! Làm sao để biết đc là con mình bị vàng da sinh lý hay vàng da bệnh lý? Bé đã vàng da 12 ngày rồi mà vẫn chưa hết, vàng nhiều nhất ở vùng mặt và vào buổi sáng. Mình đã cho bé tắm nắng khoảng 1 tuần rồi nhưng không ăn thua. Do không biết bé bị vàng da sinh lý hay vàng da bệnh lý nên mình rất lo, các mẹ giúp mình nhé :Sigh: !
    Nếu bạn cảm thấy ko yên tâm thì mời bác sĩ nhi về nhà khám. Bé nhà mình trước cũng bị vàng da phải gần 2th mới hết. Mời BS về nhà khám bác sĩ nói do nhóm máu mẹ và nhóm máu con không trùng nhau hay cái j áy mình ko nhớ rõ lắm chỉ nhớ là BS bảo ko vấn đề là ok rồi. Bạn chịu khó thắp bóng điện tròn như vậy cũng sẽ cải thiện được bệnh vàng da của con đấy. Chúc bé sớm hết vàng da.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 417 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hôm qua em cũng đưa bé đi khám vàng da sinh lý,Bé bị 10 ngày rùi.Bác sỹ nói ko làm sao nhưng em vẫn lo lo quá các mẹ ah.
    • 1,177 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

bé nhà mình bị vàng da một cái là mình mua đường gluco về pha nhạt nhạt như nước để truyền ý rồi cho bé uống ngày mấy thìa. Bé nhà mình uống vậy chỉ 3 ngày là hết. Mình nghe BS giải thích là vì do trong thai thì bé lấy máu qua nhau thai nhưng khi ra ngoài thì bé sẽ thay lại hồng cầu nên hồng cầu sẽ vỡ gây hiện tượng vàng da. Nếu vàng da bệnh lý thì lên cả mắt cơ.
    • 1,521 Bài viết

• 4,389 Được cảm ơn

Hồi mình sinh tập 1, bé cũng bị vàng da, đến 9 ngày tuổi rồi mà vẫn vàng, mắt cũng vàng. Mình đưa bé đến Nhi trung ương khám thì bác sĩ kết luận là vàng da, viêm phổi, nhập viện gấp. Trong thời gian trên bé vẫn bú bình thường, ăn ngủ bình thường, ko ho, ko sốt. May mà mình cho bé đi khám sớm, ko thì ân hận lắm. Bé mình phải nằm viện Xanh pôn chiếu đèn, tiêm kháng sinh nửa tháng đó, vất vả vô cùng.
    Em bé nhà mình khi sinh to quá (4kg), vỡ ối từ 4h sáng, 3 h kém chiều mới sinh được. Lúc ra hình như bé bị ngạt nên ko khóc như những đứa trẻ khác. Mình đoán đây là nguyên nhân khiến bé vàng da, viêm phổi. Các mẹ nhớ lưu ý nhé.
    • 1,544 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mesusu88 Xem bài viết
    Hôm qua em cũng đưa bé đi khám vàng da sinh lý,Bé bị 10 ngày rùi.Bác sỹ nói ko làm sao nhưng em vẫn lo lo quá các mẹ ah.
    thế bạn cho bé đii chiếu đèn chưa vậy, nên đi sớm ko thành vàng da bệnh lý đấy
    Con cái là duyên trời định <3
    • 417 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em chưa cho đi chiếu đèn chị ah.Bác sỹ nói là ko làm sao,nhưng em vẫn lo.Bà Nội nói là ko làm sao nó sẽ tự hết.Bà nội có nếp có tẻ rồi nên con em bị ra rìa,được bà tắm cho là tốt lắm rồi.Bà cũng ít bế cháu lắm.Con mình thì mình tự lo thôi,em gọi mẹ đẻ em xuống đưa cháu đi khám thì bà nội chẳng thích.Em buồn lắm ý,anh xã thì đi làm,cũng ko biết 2 mẹ con ở nhà buồn như thế nào.Các mẹ có cách nào giúp em ko ạ?:Sad:
    • 185 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bé nhà em sinh non 1 tháng, cũng bị vàng da đây. Bác sĩ nói phải truyền đạm Albumin Humann 50ml. Sau khi truyền xong da đỡ vàng hẳn. Hơn nữa, cho bé uống nhiều nước để tè nhiều cũng làm da đỡ vàng dó ạ.

BORN TO BE TOGETHER...
    • 27 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con minh cung bi vang da. Hom chau duoc 10 ngày tuổi minh dua cháu đi khám ở Bạch Mai, bilirubin của cháu lên hơn 300. Bac si kham ket luan la tam nay chau da qua con nguy hiem, neu gia dinh muon nhanh khoi thi nhap vien de truyen dam va nước, còn không thi chau cung se het, nhung hoi lau, khoang 1 thang. Minh thay chau nho qua nen khong muon vao vien vi so lây nhiễm nhiều bệnh khác nhau. Nhưng đến nay cháu đã được 18 ngày tuổi rồi mà k thay bot vang di. Chau sau sinh duoc 4 ngay moi bi vàng da. Co me nao biet bac si nao nhan den nha truyen nuoc va dam cho chau tại nhà thi mách cho minh voi. Minh lo qua, cam on cac me nhieu!
    • 139 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em chưa cho đi chiếu đèn chị ah.Bác sỹ nói là ko làm sao,nhưng em vẫn lo.Bà Nội nói là ko làm sao nó sẽ tự hết.Bà nội có nếp có tẻ rồi nên con em bị ra rìa,được bà tắm cho là tốt lắm rồi.Bà cũng ít bế cháu lắm.Con mình thì mình tự lo thôi,em gọi mẹ đẻ em xuống đưa cháu đi khám thì bà nội chẳng thích.Em buồn lắm ý,anh xã thì đi làm,cũng ko biết 2 mẹ con ở nhà buồn như thế nào.Các mẹ có cách nào giúp em ko ạ?:Sad:
    ----
    Mẹ nó không nhờ được bà nội thì phải nhờ bà ngoại chứ. Bà ko thích mẹ nó cũng phải đưa bé đi khám cẩn thận. Bé nhà mình sinh ở BV VF, thấy bs bảo là nếu vàng da bệnh lý thì phần lòng trắng trong mắt bé cũng bị đục vàng đi cơ. Mẹ nó xem bé nhà mình mắt thế nào. Ko chủ quan với bệnh vàng da được đâu, phát hiện sớm thì chả sao cả, nhưng phát hiện muồn thì ân hận lắm đó mẹ nó a. Mong bé nhà mẹ nó chỉ vàng da sinh lý thôi.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình phải mổ sớm (2 tuần) do mẹ bị Tiền sản giật! giờ bé cũng bị Vàng da đọc trên mạng thấy LO LO
    Các mụ biết nhiều k ALO mình nhé Nick: Thietkexaydung
    he he mình là BOI
    mình vào viên đây vội quá thank nhé
    • 667 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

bạn ui, tốt nhất khi phát hiện bé bị vàng da thì điều đầu tiên phải đưa bé vào viện ngay, tùy tình hình bs sẽ tư vấn mình, hơi nặng thì chiếu đèn tùy bị vàng nhiều ít, để lâu nguy hiểm cực kì ảnh hưởng não của bé. Chiếu đèn xong về nhà phải tích cực phơi nắng, uống d3, canxi bổ sung nữa, bé nhà mình lúc nhỏ có chiếu đèn 1 ngày, phơi nắng gần 1 tháng rưỡi mới hết vàng da đó, mỗi lần là 1 tiếng luôn vì mình sợ quá mà

TC: 20 răng xinh
    NB:3,3kg; 1m: 4,3kg; 2m: 5,5kg; 3m: 7,1kg; 4m: 7,6kg; 5m:8,6kg; 6m:9,3kg; 7m: 9,8kg; 8m: 10,5kgonttella: -> 10kg(bịnh); 9m:10,6kg; 10m: 10,7kg:Crying:; 11m: 11,2kg ; 12m: đứng kim:Crying:; 13m: 11,8kg; 14m:11,5kg; 15m: 11,5kg;16m: 11,7kg; 25m: 13,5kg-88cm;29m:15kg-89cm
    7m: 2 răng xinh(dưới)
    8m: 3 răng xinh(trên)
    9m: 1 răng xinh(trên)
    12m: 1 răng xinh(dưới phải)
    13m: 1 răng hàm, 1 răng xinh (dưới trái)
    14m: 1 răng hàm dưới(phải); 1 răng dưới,2 răng trái trên
    15m: 2 răng trên phải
    16m: 1 răng
    • 2,291 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Mẹ chồng kiểu đó hả? ích kỷ vô cùng. Bạn còn có bà ngoại gần gần mà ới được, tớ thì ở xa tit mù, ngoại lại đau yếu nên chắc chắn là không nhờ vả j đc rồi. Còn lại cảnh nhà mình cũng tương tự nhà mẹ nó, mình cũng hơn tháng nữa là sinh rồi. Giờ bí thì cứ taxi gọi đến mà đưa con đi khám thôi mẹ nó ạ.
    Còn bà tắm được thì tắm, không tắm được thì thuê người. Miễn nhờ vả luôn. Đừng hòng đụng đến người cháu.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!