Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Bé bị hắt hơi nhiều và khò khè sau sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 28.8K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 708 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mình không có thời gian để tìm topic nên đành mở topic mới. Con mình mới được hơn 1 tuần tuổi, sinh mổ, bé vừa ra là đã hắt xì hơi nhiều lần, không chảy mũi, và có chút khò khè rõ nhất là khi trời gần sáng. Mình nghĩ bé còn dịch nhầy trong mũi họng, nhưng con còn nhỏ quá không dám bơm rửa mũi để tống dịch ra. Mình nhớ ở 1 topic khác có mẹ bày cho uống nước cam thảo nấu chín, từ từ bé sẽ hết, nhưng có người lại nói uống nước cam thảo là làm loãng dịch, nghĩa là bé có thể bị ói ra dịch, mình không muốn bé ói mất sức. Mình muốn hỏi có mẹ nào đã cho con mới sinh uống nước cam thảo hoặc chỉ mình loại thuốc nam nào để bé hết khò khè, mà đừng làm bé ói ấy. Ngoài ra con mình hắt xì hơi nhiều lần, có thể có cơ địa dị ứng giống mình, có cách nào giúp bé hết hắt hơi không ạ? Đứa đầu của mình không bị như vậy lúc mới sinh nên mình chả có kinh nghiệm gì cả. Cám ơn các mẹ trước.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,993 Bài viết

• 2,175 Được cảm ơn

bé nhà tớ cũng y như thế đấy. Ai cũng nói là do sinh mổ cho nên các bé hay bị khò khè mãi đến tận 4 hay 5 tháng mới hết. Mới sinh ra mọi người nói là bé đã hắt xì liên tục rồi. Ban đầu tớ chẳng làm gì cả. Nằm bệnh viện với tớ thì bé chuyển sang nghẹt mũi. Nghẹt mà thương lắm cơ. Tớ bồng đi hỏi bác sĩ thì bác sĩ cho nước muối sinh lý về nhỏ. Nhỏ nhưng cũng kô bớt. Sau đó bé chuyển sang giai độan ho khi được 10 ngày tuổi. Tớ fải bồng đi bác sĩ để bác sĩ cho thuốc kháng sinh và thuôc ho uống. Rất là tội nghiệp.

Cho nên mẹ nó nhớ theo dõi thường xuyên nhé. Tớ đọc trên mạng thì người ta khuyên rằng fải rửa mũi cho bé ngày 2 lần bằng nước muối sinh lý ấy. Vài ngày thì fải rơ lưỡi cho bé. Ban đầu thật sự tớ kô biết fải làm thế. Đối với bé sinh mổ thì fải giữ cái mũi cho bé kĩ lắm. Tớ nghĩ mẹ nó cứ cố gắng rửa mũi cho bé và theo dõi bé kĩ nhé, nếu kô trẻ sơ sinh dễ bị suy hô hấp lắm.

Vụ nước cam thì tớ kô rành:Thinking:
    Yêu con trai của mẹ nhất nà:Kiss::Kiss:. Con ăn mau chóng lớn khỏe mạnh con nha :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 54 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

NHỏ nước muối sinh lý 0.9% đó vài bữa hết thôi,
    • 529 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bé sơ sinh như thế là bình thường ấy ơi. Cứ nhỏ nước muối ngày 5 , 6 lần, mỗi ngày hút mũi lần là dần dần nó đỡ í mà. Cu nhà tớ 20 ngày tuổi rồi, cũng thế đấy. Lúc đầu lo nhưng giờ cũng bớt đi nhiều rồi
    • 161 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà tớ sinh thường mà vẫn bị khò khè tờ 2 ngày tuổi, đến nay là 1 tháng 2 ngày mà vẫn còn, hằng ngày tớ rửa mũi bằng nước muối SL và xịt bằng nước biển nhưng vẫn chưa hết, còn cái vụ hút mũi cho bé tớ không sao làm được, hút bằng miệng thì mất vệ sinh, còn đã mua 2 loại ống hút rồi nhưng hút ko được (1 loại ống ngậm 1 bên và một bên đặt mũi bé, nhưng mũi bé nhỏ quá đâu có đặt khít vào, vả lại bé khóc lắt đầu nên ko hút được, còn loại của Camera thì cũng chẳn ăn thua), có lẽ vì ko hút được dịch nên bé lâu hết? mẹ nào co kinh nghiệm về vụ này chỉ giúp với.
    • 1,544 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi truc tre Xem bài viết
    Bé nhà tớ sinh thường mà vẫn bị khò khè tờ 2 ngày tuổi, đến nay là 1 tháng 2 ngày mà vẫn còn, hằng ngày tớ rửa mũi bằng nước muối SL và xịt bằng nước biển nhưng vẫn chưa hết, còn cái vụ hút mũi cho bé tớ không sao làm được, hút bằng miệng thì mất vệ sinh, còn đã mua 2 loại ống hút rồi nhưng hút ko được (1 loại ống ngậm 1 bên và một bên đặt mũi bé, nhưng mũi bé nhỏ quá đâu có đặt khít vào, vả lại bé khóc lắt đầu nên ko hút được, còn loại của Camera thì cũng chẳn ăn thua), có lẽ vì ko hút được dịch nên bé lâu hết? mẹ nào co kinh nghiệm về vụ này chỉ giúp với.
    loại hút mũi thì bạn nên nhỏ 1 ít nước muối biển vào mũi bé đã, chứ hút khan thì bé đau lắm. mà cái đấy họ làm cho trẻ sơ sinh con mình sinh hôm nào tắm xong cũng hút, cho bé nằm nghiêng kẹp đầu bé vào nách mà hút chặt lắm
    Con cái là duyên trời định <3
    • 708 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Oi hom nay moi co thoi gian len day tiep. Cam on cac me da chia se. Con minh bi cam, da phai uong thuoc cam roi luc moi 10 ngay tuoi, hic hic. Gio be van hat hoi nhieu lan trong ngay, nhung it nghet mui hon, dang chuyen qua ho. BS ke thuoc ho cho uong roi, khong biet co het ho khong nua. Minh cung hut mui nhung khong thay ra mui nhieu, chac tu the hut khong dung. De minh thu nhu me hoamai xem sao. Tu nhien khong go duoc tieng Viet.

• 820 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị y như con nhà các mẹ trên này, thậm chí hắt hơi còn thấy nước mũi, lúc mới từ viện về, mình nhờ một chị ở bệnh viện phụ sản đến tắm và được chị ý nhỏ mũi và hút mũi cho con bằng dụng cụ hút mũi rất sạch sẽ.
    Mình được khuyên là nên hút mũi cho con bằng nước muối sinh lý mỗi sáng, rơ lưỡi và nhỏ mắt nên cứ theo đó làm, trộm vía con rất ổn dù lúc hút mũi cũng hơi khó vì phải có người giữ đầu con rồi mình hút ra, con khóc một tí cũng không sao nhưng họng sạch, không khò khè, hắt hơi là mừng lắm rồi.
    • 683 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

con mình đươcj 22 ngày tuôỉ rùi ngày nào cũng nhỏ nươc muôí sinh lý và hút mũi mà chưa thâý đơ
    • 708 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mẹ Tí yêu ơi thế nhỏ nước muối sinh lý để hút mũi thì mỗi bên mấy giọt là được nhỉ? Mình có đồ hút mũi của Farlin loại 2 đầu ấy, lúc hút mũi thì nhỏ nước muối vào 1 bên rồi hút ra, tương tự với mũi kia, vậy có đúng không? Mà mẹ Tí yêu nhỏ nước muối cho con là để con nằm ngửa ra hay nằm nghiêng, mình thỉ để con ngửa mà hút ra không thấy có nhiều mũi. Con vẫn còn khò khè và hắt xì thường xuyên, 1 lần thức khoảng 1-2 tiếng của nó thì nó ắt xì đến 4-5 tiếng, nghe xót cả ruột, hic hic.

• 19,205 Bài viết

• 4,786 Được cảm ơn

Hơ hơ, Bora nhà tớ sinh thường mà cũng bị thở khò khè từ lúc sinh tới giờ :Sad::Sad::Sad:, nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày khoảng 3-4 lần mà kô thấy đỡ :mad::mad::mad:

Dụng cụ hút mũi của Farlin tớ có mua rồi nhưng chưa mang ra dùng lần nào, từ ngày mai tớ thử hút mũi cho Bora như các mẹ nói xem có đỡ kô :Thinking::Thinking::Thinking:

Hôm Bora được khoảng hơn 10 ngày có cho đi khám BS, BS nói bị viêm đường hô hấp trên :Sigh::Sigh::Sigh:, cho Amoxilin về uống 3 ngày mà cũng chẳng ăn thua :Thinking::Thinking::Thinking:

Mấy hôm nay trời trở lạnh, Bora còn bị cảm nữa :Sick::Sick::Sick: hắt hơi, sổ mũi và ho, uống gần hết 1 gói Amoxilin 250 mg, giờ chuyển sang uống thuốc cảm và thuốc ho dạng siro.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 4,225 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Hơ hơ, Bora nhà tớ sinh thường mà cũng bị thở khò khè từ lúc sinh tới giờ :Sad::Sad::Sad:, nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày khoảng 3-4 lần mà kô thấy đỡ :mad::mad::mad:

Dụng cụ hút mũi của Farlin tớ có mua rồi nhưng chưa mang ra dùng lần nào, từ ngày mai tớ thử hút mũi cho Bora như các mẹ nói xem có đỡ kô :Thinking::Thinking::Thinking:

Hôm Bora được khoảng hơn 10 ngày có cho đi khám BS, BS nói bị viêm đường hô hấp trên :Sigh::Sigh::Sigh:, cho Amoxilin về uống 3 ngày mà cũng chẳng ăn thua :Thinking::Thinking::Thinking:

Mấy hôm nay trời trở lạnh, Bora còn bị cảm nữa :Sick::Sick::Sick: hắt hơi, sổ mũi và ho, uống gần hết 1 gói Amoxilin 250 mg, giờ chuyển sang uống thuốc cảm và thuốc ho dạng siro.
    Thằng cu nhà mình cũng khục khịch khò khè cả tuần nay vì mình ẳm nó đi xa sớm, rồi ho nữa chứ, bsỹ cho thuốc kháng sinh uống 4 ngày cũng đỡ, hôm nay vẫn còn khò khè bác sỹ cho thuốc acemuc tan đàm, pectol và xịt mũi bằng sterimax á.

Vì vậy mình thấy nếu nó ko sốt mình siêng xịt mũi cho nó, bsỹ nói mỗi ngày xịt một lọ 10ml cho nó ấy, bạn thử xem sao, còn mình cũng tích cực xịt đây, chứ kháng sinh hoài ko tốt cho bé :Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hơn 1 tháng rồi vẫn bị khò khè, từ lúc ở BV cơ ( mình cũng đẻ mổ), đứa đầu cũng bị như vậy, khoảng 2,3 tháng mới hết. Mình cũng làm đủ mọi cách: nhỏ nước muối, hút cũng có đỡ dần, nhưng nhất là lúc gần sáng vẫn nghe khò khè. Không thấy cháu sốt, ăn uống bình thường nên ko đi khám, nếu đi khám thể nào BS cũng cho uống KS, trời lạnh thế lạnh thế này các bé ss hay bị như vậy lắm.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bum nhà tớ cũng bị hắt hơi rất là nhiều. Tớ được 1 chị y tá tắm cho bé chỉ cho mua sữa tắm Penaten chống cảm cúm. :Angel:Chị ấy vừa bày cho tớ hôm nay, hic ong xã đang đi mua. Tớ dùng mà hiệu quả sẽ thông báo cho các mẹ ngay nhá:Silly:
    • 529 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Con nhà tớ hơn 1 tháng rồi vẫn khò khè chả đỡ gì. Mặc dù hôm nào cũng hút mũi bằng cái hút Falin, hôm nào cũng ra 1 đống mũi kinh ơi là kinh như ng lớn í
    • 188 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé nhà em sinh mổ nên cũng bị khò khè. Hai hôm nay tự dưng thở khò khè nặng hơn. Mai là phải cho bé đi chích ngừa mũi lao, không biết tình trạng sức khỏe như vậy đi chích ngừa vẫn được chứ ? Có mẹ nào kinh nghiệm chỉ cho em với. Em cảm ơn nhiều ạ .
    • 61 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đang bỏ tiêm vì cứ khò khè và ho, lưu ý các mẹ nào cho bé uống kháng sinh thì ít nhất phải sau 1 tuần từ khi dứt thuốc mới được đi tiêm vacxin nhé
    Hic, bé nhà mình cũng bị khò khè từ khi mới sinh, được 2 tháng đã phải uống kháng sinh rồi, mãi không khỏi, xót con quá đi các mẹ ạ. Bác sĩ thì bảo là thời tiết này độc, không tránh được mũi xụt xịt, nhưng nghe con khò khè, đêm còn ko thở được khóc như con kiến cắn, hichic. Mà mình cũng vệ sinh mũi đều đặn, 2 - 3 lần/ngày bằng nước muối sinh lý đấy. Các mẹ có cách nào không?
    • 130 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tho_baby Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng đang bỏ tiêm vì cứ khò khè và ho, lưu ý các mẹ nào cho bé uống kháng sinh thì ít nhất phải sau 1 tuần từ khi dứt thuốc mới được đi tiêm vacxin nhé
    Hic, bé nhà mình cũng bị khò khè từ khi mới sinh, được 2 tháng đã phải uống kháng sinh rồi, mãi không khỏi, xót con quá đi các mẹ ạ. Bác sĩ thì bảo là thời tiết này độc, không tránh được mũi xụt xịt, nhưng nghe con khò khè, đêm còn ko thở được khóc như con kiến cắn, hichic. Mà mình cũng vệ sinh mũi đều đặn, 2 - 3 lần/ngày bằng nước muối sinh lý đấy. Các mẹ có cách nào không?
    Các mẹ nhỏ nước muối sinh lý có nhiều không vậy? Bs của mình bảo mỗi lần phải nhỏ đến cả nữa lọ vào 2 hốc mũi ấy, sau đó dùng dụng cụ hút mũi hút cho bé và cuối cùng là nhỏ Argirol 1% để mũi được khô ráo. Mình làm thế và trộm vía bé có vẻ đỡ. Các mẹ thử xem sao nhé? Chúc các mẹ và các bé khỏe trong thời tiết chập cheng thế này, :Rose::Rose::Rose:.
    Don't worry, be happy!
    • 130 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Ah, khi đun nước tắm cho con các mẹ nhớ đập thêm củ gừng cho vào nhé, vừa giúp bé ấm vừa giảm nguy cơ bị cảm đấy.
    Don't worry, be happy!
    • 65 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo&kin Xem bài viết
    Các mẹ nhỏ nước muối sinh lý có nhiều không vậy? Bs của mình bảo mỗi lần phải nhỏ đến cả nữa lọ vào 2 hốc mũi ấy, sau đó dùng dụng cụ hút mũi hút cho bé và cuối cùng là nhỏ Argirol 1% để mũi được khô ráo. Mình làm thế và trộm vía bé có vẻ đỡ. Các mẹ thử xem sao nhé? Chúc các mẹ và các bé khỏe trong thời tiết chập cheng thế này, :Rose::Rose::Rose:.
    Đúng đó mẹ ấy ơi. Mỗi lần nhỏ là đặt bé nằm nghiêng, xịt vào 1 bên nửa lọ nước muối để chảy wa mũi bên kia. Sau đó đợi 5 phút rồi lấy hút mũi hút cho thật sạch. Bé mình cũng sụt sịt hoài từ hơn tháng mà làm cách này cũng đỡ lắm đó. Được 3 tháng là hết hoàn toàn rồi.

Àh, mẹ nó nhớ là nếu trời lạnh thì nên để nước muối sinh lý trong nước ấm nhé. Trước khi nhỏ vào mũi bé thì nên nhỏ ra tay thử trước xem nhiệt độ vừa phải chưa, đừng để lạnh không tốt cho bé đâu.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2