• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Bé 1 tháng có được uống canxi không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.49K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 2,699 Bài viết

• 802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Xem ra tớ cũng phải cho Bora nhà tớ uống Vitamin D và canxi như các mẹ nói xem có đỡ vặn người kô :Thinking::Thinking::Thinking: chứ cô nàng cũng hay vặn người nên ngủ kô sâu giấc, cũng hay trớ khi nằm ngủ vì vặn người nhiều :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chimchim_u Xem bài viết
    mình hỏi nhiều bác sĩ thì bác sĩ nào cũng nói các bé bú mẹ thường thiếu canxi hơn các bé bú ngoài các mẹ à. Cho nên cả mẹ và con đều fải bổ sung canxi. Liều lượng thế nào thì các mẹ fải tư vấn bác sĩ nhé. Bé nhà mình cũng vặn vẹo rùi gây ra đủ thứ âm thanh dữ dội lắm. Cho nên mình fải cho bé uông cả vitamin D và canxi đấy
    Bé hay vặn người là thiếu cãnii ạ. Hic, thế mà em chả bít. Con ngủ cũng hay vặn người lắm, nhưng chẳng quấy gì đâu, vặn một lúc xong lại ngủ, em cứ tưởng con nằm mãi một tư thế thì mỏi nên mới thế. Haizz!
    Trộm vía Ted nhà em cứng lắm, chưa được 1 tháng tuổi đã đòi bế ngồi chả cần giữ đầu rùi, ngoáy bên nọ, ngoáy bên kia như con đông tây ý.
    Mà nhân thể mẹ 81 cho em hỏi luôn, 1.trong viện em đã uống 1 liều vitamin A đủ cho bú 6 tháng rùi, thế thì có nên tiếp tục uống Obimin ko nhỉ, vì trong Obimin Vitamin A liều 3000 đơn vị thì fải. 2. ko biết con có thiếu canxi hay ko thì có được tự ý uống can xi như các mẹ nói trên không?
    Tình yêu nào cũng có hạn sử dụng. Chỉ có một thứ tình yêu tồn tại mãi mãi, đó là tình yêu mẹ dành cho con...

• 3,993 Bài viết

• 2,175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang_anh_882001 Xem bài viết
    Nhà em cũng đang định cho Cún uống vitaminD và Ca, Các chị ơi cho em hỏi, uống Ca thì phải pha với nước cho bé uống hay là uống trực tiếp ạ? mà 1 ống có 5ml. mỗi ngày uống 1ml thì có để dành được cho lần sau uống nữa không ạ? hay là uống lần nào thì mở 1 ống mới ạ? Cún nhà em 3 tháng rùi, cũng có những hiện tượng thiếu Ca ạ. Em cảm ơn các chị ạ
    bé nhà tớ uống 1 ngày 1 ống, chia làm 2 lần, mỗi lần uống nửa ống. Sáng 1 lần trưa 1 lần. Cái đấy là do bác sĩ kê toa cho đấy. Tớ bồng bé đến khám bác sĩ làm ở Việt Pháp thì bác sĩ kê cho uống vitamin D ngày 2 giọt và canxi. Loại caxin bác sĩ cho bé nhà vtớ tên là Calcium Stada ống 5 ml.

Mà ban đầu tớ kô muốn cho bé uống canxi nhưng mà sau hỏi nhìu bác sĩ thì nhiều người đều nói là những bé bú mẹ hoàn toàn thì fải bổ sung canxi cho bé hết. Còn nếu kô muốn bổ sung canxi cho bé thì có thể ngày cho bé uống 1 hay 2 cử sữa ngoài vì trong sữa ngoài cung cấp đủ canxi cho bé :Smiling:.

Tớ thì kô thích cho bé uống sữa ngoài wá sớm vì sợ bé bỏ sữa mẹ thì gay, vì dù sao sữa mẹ cũng giúp bé cứng cáp hơn, mà bé kô dễ bị béo fì :Battin ey:
    Yêu con trai của mẹ nhất nà:Kiss::Kiss:. Con ăn mau chóng lớn khỏe mạnh con nha :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,993 Bài viết

• 2,175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang_anh_882001 Xem bài viết
    Nhà em cũng đang định cho Cún uống vitaminD và Ca, Các chị ơi cho em hỏi, uống Ca thì phải pha với nước cho bé uống hay là uống trực tiếp ạ? mà 1 ống có 5ml. mỗi ngày uống 1ml thì có để dành được cho lần sau uống nữa không ạ? hay là uống lần nào thì mở 1 ống mới ạ? Cún nhà em 3 tháng rùi, cũng có những hiện tượng thiếu Ca ạ. Em cảm ơn các chị ạ
    bé nhà tớ uống 1 ngày 1 ống, chia làm 2 lần, mỗi lần uống nửa ống. Sáng 1 lần trưa 1 lần. Cái đấy là do bác sĩ kê toa cho đấy. Tớ bồng bé đến khám bác sĩ làm ở Việt Pháp thì bác sĩ kê cho uống vitamin D ngày 2 giọt và canxi. Loại caxin bác sĩ cho bé nhà vtớ tên là Calcium Stada ống 5 ml.

Mà ban đầu tớ kô muốn cho bé uống canxi nhưng mà sau hỏi nhìu bác sĩ thì nhiều người đều nói là những bé bú mẹ hoàn toàn thì fải bổ sung canxi cho bé hết. Còn nếu kô muốn bổ sung canxi cho bé thì có thể ngày cho bé uống 1 hay 2 cử sữa ngoài vì trong sữa ngoài cung cấp đủ canxi cho bé :Smiling:.

Tớ thì kô thích cho bé uống sữa ngoài wá sớm vì sợ bé bỏ sữa mẹ thì gay, vì dù sao sữa mẹ cũng giúp bé cứng cáp hơn, mà bé kô dễ bị béo fì :Battin ey:
    Yêu con trai của mẹ nhất nà:Kiss::Kiss:. Con ăn mau chóng lớn khỏe mạnh con nha :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 3,993 Bài viết

• 2,175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi selica Xem bài viết
    Bé hay vặn người là thiếu cãnii ạ. Hic, thế mà em chả bít. Con ngủ cũng hay vặn người lắm, nhưng chẳng quấy gì đâu, vặn một lúc xong lại ngủ, em cứ tưởng con nằm mãi một tư thế thì mỏi nên mới thế. Haizz!
    Trộm vía Ted nhà em cứng lắm, chưa được 1 tháng tuổi đã đòi bế ngồi chả cần giữ đầu rùi, ngoáy bên nọ, ngoáy bên kia như con đông tây ý.
    Mà nhân thể mẹ 81 cho em hỏi luôn, 1.trong viện em đã uống 1 liều vitamin A đủ cho bú 6 tháng rùi, thế thì có nên tiếp tục uống Obimin ko nhỉ, vì trong Obimin Vitamin A liều 3000 đơn vị thì fải. 2. ko biết con có thiếu canxi hay ko thì có được tự ý uống can xi như các mẹ nói trên không?
    mẹ nó đừng tự ý cho bé uống canxi kô tốt đâu nha. Vì nếu bé kô thiếu mà mẹ nó tự ý cho uống thì canxi sẽ làm vôi hóa sớm các xương của bé làm bé kô lớn được đó. Cho nên mình mới nói là fải đi gặp bác sĩ để hỏi cho chắc đó. Vì bé của mình vặn vẹo mà còn fát ra âm thanh dữ lắm lúc ngủ nên mình bồng bé đi hỏi. Bà bác sĩ bên Việt Pháp hỏi mình là cho bé uống sữa mẹ hoàn toàn fải kô? Mình nói dạ đúng rồi. Bà í nói nếu thế thì fải bổ sung canxi vì canxi từ mẹ wa sữa kô có đủ. Còn kô muốn thì fải cho bé thêm vài cử sữa ngoài :Smiling:

• 5,081 Bài viết

• 2,908 Được cảm ơn

Nhà tớ cả 2 đứa đều được kê uống Aquadetrim 2 giọt/ ngày trước ăn, calcinol RB syrup 2ml sau ăn, cả 2 thứ uống trước 10h sáng từ lúc 1 tháng...Uống calci 20-25 ngày rồi nghỉ 2-3 tháng lại uống tiếp, còn vit D duy trì đến khi 18 tháng!

Theo tớ biết 2 giọt vit D là liều dự phòng còi xương thôi, và tây cũng cho uống như thế, huống j ở 1 nước như VN mà tỷ lệ các mẹ ăn kiêng vẫn khá cao, con thì đến 2, 3 tháng vẫn chưa bế ra ngoài do thời tiết, đặc biệt là do mùa đông như nước mình chưa kể thói quen ăn uống sữa và các chế phẩm từ sữa ko dồi dào, đa dạng như nước ngoài...

Nhưng nhiều khi khó ngủ, còi xương ko hẳn do thiếu vit D và calci đâu nhé, mà còn do thiếu các chất khác nữa như kẽm, magie ...các chất này thường thiếu do khi bổ sung vit D và calci nên gây ra ức chế hấp thụ lẫn nhau nữa...cần cân đối tỷ lệ bổ sung các mẹ nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ME KEANU; 22/12/2009 vào lúc 09:26 PM.

• 702 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Ơ các mẹ ơi thế canxi cho uống trước hay sau ăn thì tốt hơn nhỉ? Uống sau ăn thì sợ bé ói (canxi corbier ngọt gắt), nên mình hay cho uống trước khi ăn. Với lại sau ăn có khi con ngủ, muốn cho nó uống cũng khó mà.

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hi hihi chào các mẹ ... ku nhà mìh cũng hay vặn vẹo , vặn đến đỏ cả mặt luôn và hay kèm theo nhiều âm thanh lắm hihihi .. thế là cũng được bs cho bổ sung canxi và vitamin D3 .. giờ được 2 tháng rồi ku nhóc hết hẳn ( nhưng phải phơi nắng thường xuyên tối bé ngủ sẽ ngon giấc hơn đấy các mẹ àh):Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi annAmom251009(+O+); 24/12/2009 vào lúc 11:07 PM.

• 702 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

À mà các mẹ ơi canxi thì uống liên tục bao nhiêu ngày thì dừng, và uống tiếp lại bao nhiêu ngày nữa nhỉ? BS kê cho con mình có 5 ngày thôi, sau không đi khám nữa thì không biết có nên uống tiếp không. Con mình vẫn còn vặn vẹo mình lúc thức (lúc ngủ thì ít hơn), rên è è nữa nhưng không có chỉ định BS mình chưa dám cho uống tiếp. Hiện nay mình vẫn đang bổ sung 1 giọt Aquadetrim mỗi ngày cho con và phơi nắng đều.

• 79 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BameSu Xem bài viết
    À mà các mẹ ơi canxi thì uống liên tục bao nhiêu ngày thì dừng, và uống tiếp lại bao nhiêu ngày nữa nhỉ? BS kê cho con mình có 5 ngày thôi, sau không đi khám nữa thì không biết có nên uống tiếp không. Con mình vẫn còn vặn vẹo mình lúc thức (lúc ngủ thì ít hơn), rên è è nữa nhưng không có chỉ định BS mình chưa dám cho uống tiếp. Hiện nay mình vẫn đang bổ sung 1 giọt Aquadetrim mỗi ngày cho con và phơi nắng đều.
    Em được hướng dẫn là uống 1 tuần liên tục sau đó nghỉ 1 tháng rồi lại uống tiếp, cứ như thế đến hết 1 hộp 24ống, uống vào buổi sáng và trước khi ăn, sau 30' mới cho bé ăn chị ạ! Còn D3 thì phải dùng thìa, mỗi thìa sữa vẩy lên 2 giọt rồi cho bé uống, cho bé uống nửa ống thôi ạ, còn lại thì mẹ măm măm đi cũng phải cho vào sữa như thế để uống đấy. Sau 6 tháng mới được cho uống lại!!! Bé nhà em đỡ vặn mình và giật mình sau khi uống đấy ạ!

• 5,647 Bài viết

• 1,685 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi annAmom251009(+O+) Xem bài viết
    hi hihi chào các mẹ ... ku nhà mìh cũng hay vặn vẹo , vặn đến đỏ cả mặt luôn và hay kèm theo nhiều âm thanh lắm hihihi .. thế là cũng được bs cho bổ sung canxi và vitamin D3 .. giờ được 2 tháng rồi ku nhóc hết hẳn ( nhưng phải phơi nắng thường xuyên tối bé ngủ sẽ ngon giấc hơn đấy các mẹ àh):Smiling:
    Mẹ nó cho con uống canxi gì thế, liều lượng thế nào. Bé nhà mình hay giật mình và vặn vẹo lắm, mình mới cho uống Aquadetrim D3 thôi

:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:

NB: 3.9kg:Angel: 1m: 5.4kg:Smiling: 2m: 6.6kg:Smiling: 3m: 7.3kg:Smiling: 4m: 8kg:Smiling: 5m: 8kg:Sad: 6m:8.7kg:Smiling: 7m: 9kg :Smiling: 8m:9.3kg :Smiling: 9m:9.9kg:Kiss: 10m:10.2kg:Smiling: 11m:10.6kg:Applause: 12m: 11kg :Rose::Rose::Rose:
    13m: 11.3kg 14m: 12kg :LoveStruc::Applause::LoveStruc: 15m=16m: 12kg :Worried:

CỐ GẮNG 2Y 14KG CON NHÉ :Kiss: