• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Bé 1 tháng có được uống canxi không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 529 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Hôm nọ tớ gọi 1 bs đến nhà khám cho thằng cu nhà tớ vì nó bị nôn, thế là tớ hỏi luôn vụ uống Canxi. Bác í bảo là ko cho uống Canxi đâu các mẹ ạ. híc.
    Còn cái Aquadetrim thi tớ đẻ xong, VP kê đơn uống liền 18m, mỗi n gày 2 giọt. Nhưng tớ hỏi mọi ng đều bảo phải uống theo đợt. Nhưng mỗi ng nói 1 kiểu. Các mẹ có biết gì vụ này ko bảo tớ với. Cu nhà tớ được 6 tuần rồi, từ lúc ở trong viện về là uống liên tục ngày nào cũng uống. Cũng có triệu trứng buồn nôn. Thỉnh thoảng bé cứ nôn khan í. Mà chỉ độ 1 tuần gần đây mới bị thế thôi. Nên tớ bắt đầu sợ rồi đây huhu
    • 349 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lukmalive Xem bài viết
    Hôm nọ tớ gọi 1 bs đến nhà khám cho thằng cu nhà tớ vì nó bị nôn, thế là tớ hỏi luôn vụ uống Canxi. Bác í bảo là ko cho uống Canxi đâu các mẹ ạ. híc.
    Còn cái Aquadetrim thi tớ đẻ xong, VP kê đơn uống liền 18m, mỗi n gày 2 giọt. Nhưng tớ hỏi mọi ng đều bảo phải uống theo đợt. Nhưng mỗi ng nói 1 kiểu. Các mẹ có biết gì vụ này ko bảo tớ với. Cu nhà tớ được 6 tuần rồi, từ lúc ở trong viện về là uống liên tục ngày nào cũng uống. Cũng có triệu trứng buồn nôn. Thỉnh thoảng bé cứ nôn khan í. Mà chỉ độ 1 tuần gần đây mới bị thế thôi. Nên tớ bắt đầu sợ rồi đây huhu
    tớ cũng đc mấy chị ở cq khuyên là uống từ tháng thứ 3.. hic, mỗi ng nói 1 kiểu, chả biết thế nào nhỉ
    Yêu chồng , yêu con nhất trần nhà

• 25 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Be nhà mình từ hồi gần 1 tháng tuổi cũng rướn ác lăm, đỏ hết mặt mày. Nhưng vì mình hỏi nguoi lớn ai cũng bảo ko sao, trẻ con rướn nhiều mới mau lơn. Mình thì nghĩ có thể do thiếu canxi nên trẻ con mới mỏi người và phải rướn như vậy. Nhưng cũng đến tháng thứ 3 mình mới cho Ku uống calci, trước đấy chỉ tranh thủ tắm nắng thôi. BÁc sĩ kê cho uống 1 ống vitamin D3 B.O.N 200 000UI/1ml (trong 6tháng tới ko cần uống thêm), và calcinol syrup F ngày 5ml, chia 2 lần sáng tối đến hết lọ đấy thì ngừng (lọ 60ml, như vây tức là 12 ngày thì hết 1 lọ). Thật ta đấy là do mình lo mùa đông ko có nắng để phơi thôi chứ từ tháng thứ 3 Ku nhà mình cũng hết vặn vẹo rồi
    • 25 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Be nhà mình từ hồi gần 1 tháng tuổi cũng rướn ác lăm, đỏ hết mặt mày. Nhưng vì mình hỏi nguoi lớn ai cũng bảo ko sao, trẻ con rướn nhiều mới mau lơn. Mình thì nghĩ có thể do thiếu canxi nên trẻ con mới mỏi người và phải rướn như vậy. Nhưng cũng đến tháng thứ 3 mình mới cho Ku uống calci, trước đấy chỉ tranh thủ tắm nắng thôi. BÁc sĩ kê cho uống 1 ống vitamin D3 B.O.N 200 000UI/1ml (trong 6tháng tới ko cần uống thêm), và calcinol syrup F ngày 5ml, chia 2 lần sáng tối đến hết lọ đấy thì ngừng (lọ 60ml, như vây tức là 12 ngày thì hết 1 lọ). Thật ta đấy là do mình lo mùa đông ko có nắng để phơi thôi chứ từ tháng thứ 3 Ku nhà mình cũng hết vặn vẹo rồi
    • 25 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

• 981 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Về vụ canxi, mình chăm con mình thế này, post để các mẹ tham khảo.
    Trẻ con thì trong 3 tháng đầu đứa nào cũng vặn vẹo hết đó, chẳng mấy đứa ngủ yên đâu.
    Các mẹ nên tham khảo các triệu chứng khác của thiếu Canxi rồi hẵng cho con uống.
    Cu nhà mình hay đổ mồ hôi trộm lúc ti sữa và rụng tóc hình vành khăn, đây là 2 biểu hiện đặc trưng của thiếu canxi. Ngủ tối cũng không ngon, mình nghi thiếu canxi nên cho vào Nhi TW khám, bác sĩ xét nghiệm máu xong mới kê thuốc cho con uống.

Vitamin D thì mình cho con uống ngày 1 giọt từ hồi mới sinh. Đây là liều dự phòng kiến nghị nên không sợ thừa.

Các mẹ nên theo dõi sát chiều cao và cân nặng của con. Trong khoảng tháng thứ 3 đến tháng thứ 5, các con lớn khá nhanh thế nên thông thường ăn uống không cung cấp đủ nhu cầu canxi cho cơ thể, đó là lý do bác sĩ khuyên sau 3 tháng mới cho uống.

Các mẹ tham khảo thêm các thông tin khác để quyết định xem có cho con uống canxi hay không nhé.
    • 149 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bé của mình gần tháng, mấy tuần đầu thấy con ngủ ngon khoảng tuần gần đây bắt đầu hay giật mình, uống éo đang nghĩ có lẽ thiếu canxi. Lúc đầu tính tự mua cho uống, nhưng tham khảo các mẹ thì chắc sang tuần tái khám định kỳ hỏi bác sĩ có nên cho uống thêm canxi không đây?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy mỗi người nói một khác nên cũng đưa con đi khám. Bé thứ 2 nhà mình sau 10 ngày tuổi mới khó ngủ, nhất là ban ngày. Bế vỗ liên tục thì được 1 giấc khoảng 1 tiếng, nhưng cứ đặt là dậy ngay. Vặn vẹo người liên tục, rặn rướn đỏ mặt, người thì cong như con tôm. Đặc biệt lúc ngủ cái đầu cứ ngọ nguậy, ngoáy liên tục. Bé sinh 3.2kg, sau 40 ngày là 5.2 kg. Bs kê vitamin D uống 1 liều duy nhất cho 6 tháng, va canxi stama 24 ống ( mỗi thứ đều con một nửa mẹ một nửa). Bs bảo sau nửa tháng đến 1 tháng mới có tác dụng. Mình mới cho uống nên cũng đang chờ xem kq ra sao.
    Bé trước nhà mình hồi 20 ngày cũng bị khó ngủ vặn vẹo, bs nhi TW kê canxi dạng siro. Sau khi uống bé nhà mình bị đi ngoài ( không phải tiêu chảy mà là nhiễm khuẩn, đi nhiều lần trong ngày, mỗi lần rất ít, nhầy và mót rặn, rất khổ sở). Đến tháng thứ 3-4 thì còn nặng hơn, tóc rụng vành khăn, trông ko được cứng cáp. Lúc 5 tháng tớ mới bổ sung vit Aqua thì dần dần cũng đỡ rụng tóc và ngủ ngon hơn lúc nào ko biết. Cũng chẳng biết do uống thuốc vào hay mỗi lớn con mỗi đỡ hơn nữa.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2