Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

bé 1,5 tháng bú bao nhiêu là đủ???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.72K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà em trong tháng bú 1 ngày 7 bình, gần đầy tháng bé đã bú hết 120ml.....dạo này ra tháng bé bú ít đi wá mấy mẹ ơi,mỗi lần em pha là 150ml nhưng ít có lần nào bé bú hết, đa số đều dư lại 20,30ml chỉ có giữa đêm dậy bé mới chịu bú hết bình thôi, đã vậy bây giờ chỉ bú dc 5 bình 1 ngày, có khi chỉ có 4 bình..Em đang lo wá, ko bít bé bú vậy có ít hay ko? nhờ các mẹ thông thái chỉ bảo cho em với..........làm sao canh thời gian hợp lý để cho bé bú đây?con em chỉ dùng sữa bình,ko có sữa mẹ.....trộm vía bé nhà em bữa dầy tháng cân dc 5kg dài hơn cái chậu tắm lun rồi.....bi giờ chưa đi cân lại nữa
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 205 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nếu bé bú ít thì mẹ cho bé bú làm nhiều lần, mỗi lần ít ít cũng được mẹ ạ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,326 Bài viết

• 4,883 Được cảm ơn

Bạn ơi bé 1,5 tháng mà bú 150ml/lần là quá nhiều rồi đấy, bé 5kg thì mỗi ngày cần tb khoảng 500ml-750ml sữa là đủ nhu cầu. Bạn đừng ép bé nhé. Ăn như vậy là niềm mơ ước của nhiều mẹ ở đây lắm.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thế ra em đang ép con đấy uh các mẹ?khổ thân con em wá...:Sigh:tại em cứ thấy con bú dc 120ml nên cứ thế là 2,3 bữa em lên thêm 10ml nữa, làm mẹ lần đầu nên vậy....cám ơn các mẹ thông thái nhé...vậy là mỗi ngày chỉ cần bú dc 750ml thôi, còn 2 tháng thì bú lên thêm bao nhiêu nữa ạ?em tìm mà ko thấy trong WTT có chỗ nào hướng dẫn cách cho con bú theo từng giai đoạn hết các mẹ ạh, mà em thì lại dốt về vụ này lắm lắm....các mẹ thương em cho trót, chỉ bảo dùm em hoặc giới thiệu em có sách nào dạy về chăm sóc con hướng dẫn ch bú mớm ấy thì tốt wá ạ
    Tặng hoa cho các mẹ ....:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: .........
    • 4,326 Bài viết

• 4,883 Được cảm ơn

Tính toán lượng sữa mấy tháng đầu dựa trên số kg của trẻ (100-150ml sữa/1kg), nhưng cái chính vẫn là nhu cầu bé muốn bú bao nhiêu.
    Sau 6 tháng trẻ sẽ bắt đầu ăn dặm thì bạn căn số cữ bú, số bữa ăn dặm sao cho hợp lý. VD cụ thể là bé nhà mình khi mới ăn dặm thì ngày vẫn bú khoảng 700- 900ml sữa/ngày và ăn 02 bữa cháo, sau 8 tháng thì tăng thêm 01 bữa cháo, sau 1 tuổi thì mức sữa lại giảm một chút là 500-600ml và ngày ăn 3 bữa cháo.
    Túm lại mỗi bé mỗi khác không giống nhau được, bạn phải căn cứ nhu cầu của bé và mức tăng trưởng cân nặng chiều cao hàng tháng mà điều chỉnh cho phù hợp. Mới làm mẹ thì bỡ ngỡ vậy chứ vài tháng nữa bạn sẽ rành hết thôi. Yên tâm nhá.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://zaodich.com/forum/f2488/nang-...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vannieb Xem bài viết
    Bé nhà em trong tháng bú 1 ngày 7 bình, gần đầy tháng bé đã bú hết 120ml.....dạo này ra tháng bé bú ít đi wá mấy mẹ ơi,mỗi lần em pha là 150ml nhưng ít có lần nào bé bú hết, đa số đều dư lại 20,30ml chỉ có giữa đêm dậy bé mới chịu bú hết bình thôi, đã vậy bây giờ chỉ bú dc 5 bình 1 ngày, có khi chỉ có 4 bình..Em đang lo wá, ko bít bé bú vậy có ít hay ko? nhờ các mẹ thông thái chỉ bảo cho em với..........làm sao canh thời gian hợp lý để cho bé bú đây?con em chỉ dùng sữa bình,ko có sữa mẹ.....trộm vía bé nhà em bữa dầy tháng cân dc 5kg dài hơn cái chậu tắm lun rồi.....bi giờ chưa đi cân lại nữa
    Bạn nuôi con hoàn toàn bằng sữa ngoài à ????
    Bé nhà bạn bú được như thế là niềm mơ ước của nhiều người đấy !
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà em chỉ bít sữa bình,ko hề biết sữa mẹ đâu ạ..em sinh mổ và thể trạng yếu,ko cho bé bú mẹ dc và mất sữa lun mấy ngày sau đó, có mẹ nào biết sách dạy chăm sóc bé hướng dẫn việc cho bú thì ới em với nhé các mẹ uiii......trộm vía con em,bé háu ăn lắm, chỉ dạo này tự nhiên bú kém đi thôi....:Sad:
    • 363 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình thấy trong thời gian 1,2 tháng đầu em bé ăn có vẻ nhiều hơn vì lúc đó bé chưa có cảm giác no, mẹ cứ cho bú là bú thôi, bú nhiều quá có khi còn bị trớ ra nữa. Sau đó bé có cảm giác no rồi thì bú theo nhu cầu. Bé nhà mình cũng vậy, lúc đầu cứ thấy bé khóc là cho bú, có khi cú 1 tiếng lại bú 1 lần. Bé bú rất nhiệt tình nhưng rất hay bị trớ. Nhưng giờ đã được hơn 2 tháng rồi, cảm giác bé bú ít hơn, số bữa cũng giãn ra khoảng 2,3 tiếng mới bú 1 lần, bú 1 lúc là thôi, có cố cho bé bú thêm thì cũng chỉ ngậm thôi chứ không mút. Và cũng ít bị trớ hơn. Cho nên khôgn phải lo lắng đâu các mẹ ah.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

mọi hôm Ken nhà tớ bú mẹ xong bú thêm tầm 60ml sữa công thức .Hôm qua thử cho bé bú 1 lèo 150ml thấy bé có vẻ hơi quấy,có phải do lo quá,bé đầy bụng không nhỉ ???
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • LF
    • 6 năm
    • 1,204 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy me jenny ạ, cho bé bú nhiều quá bé bị đầy bụng, chỉ khi nào ị ra rồi mới dễ chịu mới bớt quấy thôi. Tớ chỉ dám cho bé bú 120ml vào ban đêm để bé ngủ lâu hơn ko đói, ban ngày thì chỉ 90-100ml /lần cách 2-3 tiếng thôi.
    La Vie est Belle
    • 141 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bé nhà tớ trộm vía cũng "háu ăn", tớ cho ti mẹ nên cũng chẳng biết bé bú bao nhiêu là no, cứ cho bé tti đến khi nào bé no tự bỏ ti mẹ ra thì thôi nhưng sợ lắm mỗi lần bú xong chỉ sợ bé nôn hay trớ ra vì bé nhà mình hay bị nôn lắm, đi khám thì bảo nôn trớ sinh lý. Còn dứt ti ra khi bé chưa no thì lại''khóc". Mẹ nào có pp gì mách mình với.!
    *************************Gia đình Su Zin*******************************
    • 619 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Ui, Bee nhà mình từ hồi đẻ ra tới giờ có đúng 1 lần nó ăn hết 90ml rồi khóc đòi ăn tiếp là ăn thêm được 30ml nữa, cũng là lần duy nhất xơi 120ml. Giờ thì ăn hết được 100ml rồi uống thêm được tối đa 20ml trà Hipp là giỏi rồi. Mình cũng ko quan trọng việc bé bú nhiều hay ít nữa, tùy nhu cầu bé, quan trọng là bé vẫn tăng cân đều thôi!!!
    @ Mẹ nghiavanhn: Cho bé bú xong, mẹ bế con ngồi lưng với đùi khoảng 50o hoặc bế đứng con lên vai, vỗ cho bé ợ hơi thì sẽ ko trớ nữa đâu.
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_heo Xem bài viết
    Ui, Bee nhà mình từ hồi đẻ ra tới giờ có đúng 1 lần nó ăn hết 90ml rồi khóc đòi ăn tiếp là ăn thêm được 30ml nữa, cũng là lần duy nhất xơi 120ml. Giờ thì ăn hết được 100ml rồi uống thêm được tối đa 20ml trà Hipp là giỏi rồi. Mình cũng ko quan trọng việc bé bú nhiều hay ít nữa, tùy nhu cầu bé, quan trọng là bé vẫn tăng cân đều thôi!!!
    @ Mẹ nghiavanhn: Cho bé bú xong, mẹ bế con ngồi lưng với đùi khoảng 50o hoặc bế đứng con lên vai, vỗ cho bé ợ hơi thì sẽ ko trớ nữa đâu.
    Mẹ be_ heo cho em hỏi, bé nhà em mới được 1 tháng 10 ngày nhưng hay bị bón vậy có uống trà Hipp được ko vậy? Em nghe các mẹ trên diễn đàn nói bé bị táo bón uống trà Hipp là hết bón nhưng không rõ bao nhiêu tháng tuổi mới có thể uống được và nếu uống được thì liều lượng uống ra sao, mong chị trả lời em với nhé. Em cảm ơn chị.
    • 141 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

mẹ be_heo: tớ cũng bế con lâu lắm, cũng cho ợ hơi nhưng nàng nhà tớ vẫn cứ.. tuôn hết ra. 1 hay 2 ngày lại bị nôn 1 trận, mỗi lần cho con ăn là sợ lắm.
    *************************Gia đình Su Zin*******************************
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sauna Xem bài viết
    Mẹ be_ heo cho em hỏi, bé nhà em mới được 1 tháng 10 ngày nhưng hay bị bón vậy có uống trà Hipp được ko vậy? Em nghe các mẹ trên diễn đàn nói bé bị táo bón uống trà Hipp là hết bón nhưng không rõ bao nhiêu tháng tuổi mới có thể uống được và nếu uống được thì liều lượng uống ra sao, mong chị trả lời em với nhé. Em cảm ơn chị.
    Trà hipp có loại dành cho trẻ 2 tháng tuổi trở lên thui bạn à .Vì lần trước con tớ được 1 tháng đi mua ( tại nhà phân phối hipp ),họ đưa cho lọ đó,tớ bảo con tớ mới 1 tháng,người bán hàng bảo dùng được mà rõ cái hướng dẫn nó ghi cho trẻ trên 2 tháng .
    Tớ cú và cạch cửa hàng đo luôn,chỉ muốn bán được hàng mà không chú ý sức khoẻ người mua hàng .
    Chắc ko có loại dành cho trẻ nhỏ hơn lên họ mới vậy
    • 2,069 Bài viết

• 1,101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mejenny Xem bài viết
    Trà hipp có loại dành cho trẻ 2 tháng tuổi trở lên thui bạn à .Vì lần trước con tớ được 1 tháng đi mua ( tại nhà phân phối hipp ),họ đưa cho lọ đó,tớ bảo con tớ mới 1 tháng,người bán hàng bảo dùng được mà rõ cái hướng dẫn nó ghi cho trẻ trên 2 tháng .
    Tớ cú và cạch cửa hàng đo luôn,chỉ muốn bán được hàng mà không chú ý sức khoẻ người mua hàng .
    Chắc ko có loại dành cho trẻ nhỏ hơn lên họ mới vậy
    Bạn ơi trà hipp còn một loại dành cho trẻ từ 2 tuần tuổi trở lên nữa. Loại đấy là loại trà thì là. Trẻ con uống vào ko bị đầy bungj và ko có tưa lưỡi. Mọi người vẫn cho uống mà.
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chị ui vậy chỉ chỗ bán trà hipp cho em dc ko?bé nhà em cũng ưa bị táo lắm,và miệng hay bị đóng bợn nữa thnks chị nhiều lắm
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan99vn Xem bài viết
    Bạn ơi trà hipp còn một loại dành cho trẻ từ 2 tuần tuổi trở lên nữa. Loại đấy là loại trà thì là. Trẻ con uống vào ko bị đầy bungj và ko có tưa lưỡi. Mọi người vẫn cho uống mà.
    vậy mình vừa uống sữa non,vừa uống viatmin D,vừa uống trà hipp liệu có nhiều quá không nhỉ ???
    • 2,782 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sauna Xem bài viết
    Bạn à,trà Hipp loại nhỏ nhất là dành cho bé 2 tháng tuổi trở đi.Con mình cũng táo nhưng phải 3 tháng mới dám cho uống.Bạn chịu khó tranh thủ matxa bụng cho bé,xoa theo chiều kim đồng hồ ý. Rất có hiệu quả đấy.
    • 465 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovebaby197 Xem bài viết
    Bạn à,trà Hipp loại nhỏ nhất là dành cho bé 2 tháng tuổi trở đi.Con mình cũng táo nhưng phải 3 tháng mới dám cho uống.Bạn chịu khó tranh thủ matxa bụng cho bé,xoa theo chiều kim đồng hồ ý. Rất có hiệu quả đấy.
    bạn ơi, trà hipp có loại dành cho trẻ từ 1 tuần tuối trở lên mà, loại có hình bông hoa cúc trắng ấy
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2