• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Bài thuốc "sữa tắm k hết" và sau cai sữa vòng 1 to, đẹp, chắc

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 83.6K Lượt đọc
  • 290 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

m thuộc loại ít sữa nên đi đâu cũng than, có 1 b cho m bài thuốc này, nghe tên là chảy nước miếng, m post lên cả nhà tham khảo, có kết quả nhớ loa lên nhé. Tối nay m cũng đang làm cơm rượu.Bài thuốc:
    BẮP HẠT NẤU XƯƠNG HEO
    Theo lời Lương y ng Hoa ở chợ thị xã Tân An, long an, Vương Đăng thường gọi là “ông Đốc trường Tàu”, vì ô là Hiệu trưởng trường Nhân Đạo của ng Hoa cho biết, ở huyện Hoà Đồng – Sơn Đông – TQ, ng ta nấu bắp hạt với xương heo cho thật nhừ theo tỷ lệ:
    1 kg xương heo
    2 nắm bắp hạt
    Nếu tăng trọng lượng xương heo thì tăng lượng bắp hạt l ên. Ph ải n ấu cho thật nhừ đ chất bổ trong xương heo tan vào nước.
    Theo lương y Vương Đăng thì cả huyện Hoà Đồng này thích ăn món này ăn rất thường xuyên nên hầu như các cụ ô, bà đều rất trẻ so với tuổi tác của họ.
    Ăn xong nên uống trà nóng, có gừng càng tốt để dễ tiêu hoá. Thức ăn này làm cho da dẻ hồng hào, ng rất sung sức,
    Cùng với món ăn này, nhg lại nấu với nước cơm rượu thì ng nữ cho con bú có dư thừa sữa " tắm cũng k hết ". Và sau khi cho con bú xong, bbộ ngực to đẹp, rắn chắc hơn trước khi sinh con rất nhiều.
    Đã có rất nhiều sản phụ áp dụng theo lời khuyên của lương y Vương Đăng và đều có bộ ngực săn chắc, no tròn sau khi dứt sữa, khác hẳn phần đông phụ nữ sau khi nuôi con bằng sữa mẹ thì ngực nhão đi, xệ xuống. rất mất thẩm mỹ.

m chỉ gõ những đoạn liên quan đến bà đẻ thôi nhé. chúc các mẹ có nhiều sữa, toại nguyện, ngực đẹp cho "... " mê
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tidori; 28/05/2009 vào lúc 06:33 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 162 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Khó tin quá nhỉ, vụ sữa nhiều thì có thể chứ vụ to rắn chắc hơn trước khi sinh e bé thì hơi bị khó tin đây, oh, nhưng nước cơm rượu là gì vậy nhỉ, là rượu nếp ý àh????
    • 1,247 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

sau sinh mà an nuoc ruou nep thi con lau bo me chong em cho an, noi chung la cam on me nhung chac em khong co hi vong ap dung:Sad:
    • 96 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

hic, em chưa hiểu món này nấu ra sao cả. Xương heo là sườn thăn hay là xương cục ạ. Còn " nhưng lại nấu với nước cơm rượu" là như thế nào ạ :Sick:
    • 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

m chả biết nữa để m hỏi sách tên gì, ai xuất bản.
    • 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

đây, sách do NXB Thanh Hóa xuất bản, in tại XN in Tân Bình năm 1999 , do Phan Kim Huê biên soạn và sưu tầm, Tên: TỰ CHỮA BỆNH TRONG GD BẰNG THUỐC NAM & KN DÂN GIAN VN
    • 7,206 Bài viết

• 1,595 Được cảm ơn

Bắp hạt là ngô hả mẹ nó, cả nước cơm rượu nữa, giải thích kỹ thêm đi.
    • 2,296 Bài viết

• 5,505 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhuongLe1985 Xem bài viết
    sau sinh mà an nuoc ruou nep thi con lau bo me chong em cho an, noi chung la cam on me nhung chac em khong co hi vong ap dung:Sad:
    Nước cơm rượu thì có gì mà cấm.
    Trong Nam các mẹ sau sinh đều được khuyến khích uống rượu đấy chứ. Họ thường uống rượu nếp than (cũng gần giống như nước cơm rượu nhưng khác ở chỗ không dùng nếp trắng mà dùng nếp than) vì nghe ông bà dạy là uống thế cho ấm bụng và nhiều sữa. Mình dạo mới sinh cũng có uống nhưng mình rất lười, hay quên uống nên về sau ax hưởng sái. Ngon cực kì!:Laughing::Laughing::Laughing:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 148 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ tidori làm xong nhớ loa loa kết quả cho mọi người nha, mình cũng ít sữa lắm. Mà bé nhà mình 7,5 tháng rồi. Mình làm được ko?
    • 1,544 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

xương heo hay là móng heo vậy? móng heo có được ko?
    Con cái là duyên trời định <3
    • 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

xương heo, trong đó có câu ghi: hầm cho xương mềm, để ra chất xương, nên k phải là móng.
    Mình cũng đang ăn,nếu sau 1w có kq loa cho các mẹ biết, mà ng cho m sách cũng đang thử, sẽ có 2 con chuột đang "mần" thí nghiệm các mẹ chờ nhé
    • 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

ah, mà m k thấy ghi bao nhiêu tháng dùng.
    hạt bắp là hạt ngô đó, ng miền nam gọi là bắp, miền bắc gọi là ngô. nhg mà m nghĩ tốt nhất là dùng bắp nếp, vì ngày xưa k có bắp mỹ; dùng bắp mỹ k biết có hiệu quả k? nên ta cứ bắp nếp mà thẳng tiến.
    Có điều là hơi béo, ngọt - ngán:Sad:
    • 148 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hồi hộp chờ kết quả của mẹ tidori.Mẹ tidori ơi, mà sách có nói ăn trong bao lâu ko? nếu nấu với nước cơm rượu ăn dễ bị say lắm phải không, vì nước cơm rượu cũng là rượu muh.Nước cơm rượu ko biết mua ở đâu?
    • 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

cơm rượu thì mẹ m làm, 3 ngày mới có nước. m ăn thì k thấy say, dù trước đó chưa từng uống rược hay bia.
    Đến hômnay thì m đã ăn được 2kg xương heo, chia làm 3 nồi. Thấy: có nhiều sữa hơn (hơn trước kia khoảng 40ml, ngực tức và các mạch sữa nhói nhói. Tới giờ vắt sữa hoặc sau ăn cơm sữa tự rịn ướt áo, mà điều này m chưa có từ sau sinh đến giờ
    Còn b m thì mới ăn có 1/2kg xương thôi nên chưa báo kq khi nào có kq m loa.
    Nói thêm m thuộc loại ít sữa cực kì, đã từng xơi: móng giò, thuốc mother love, galactogil, bokimilk, rau thì là, cá trê, thập mễ cốc, nếp, ..., đối với m tăng 10ml là khó khăn lắm, mà m tăng 40 là điều mừng rỡ, bây giờ đang cố nhai thêm 1nồi 1kg nữa nè, xong chuyến này chắc m lăn chớ k đi
    • 461 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Mẹ tidori ơi, mẹ nó có thể chỉ cụ thể hơn cho mình cách nấu món này không để mình làm ăn thử.
    Mình mất sữa cả tháng nay rồi. Thỉnh thoảng nặn thì ra được ít ít. Chẳng biết ăn món này có thể giúp có sữa lại được không nhưng mình cũng muốn thử. Muốn làm hết cách đã chứ thấy tội nghiệp con chẳng bú được sữa mẹ bao nhiêu hết. Mẹ nó giúp mình với nhé. Cám ơn mẹ Tidori nhiều nha. Tặng hoa cho mẹ nó nè :Rose:
    • 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

mất sữa thì m nghĩ phải áp dụng nhiều b pháp, b gọi 38395117-0, gặp bp tư vấn nuôi con = sữa mẹ của bv từ dũ, các y tá, bs bv sẽ chỉ phục hồi sữa.
    còn bài thuốc này thì m nấu: liều lượng thì như trên nha, xương và nước máy hầm, nước sôi cho bắp (bào nhuyễn, m làm kiểu này cho bắp thành nước , chỉ việc uống cho lẹ) vào, 1 lát nữa cho 1 tô nước cơm rượu vào, hầm nhừ xương, nêm nếm (nhg m chỉ nêm muối), ăn,
    , còn m thì hồi đầu cũng k có sữa, m thg cho bé nhai ty mẹ vào ban đêm (mẹ nằm con nằm luôn chả mệt gì), nhai mấy tiếng í, 2 hôm sau là sữa tiết ra từ từ.chúc mẹ nó có sữa
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 136 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mẹ Tidori cho mình xin công thức làm com ruou voi. Mình sinh tập 1 gần như không có sữa nên thấm thía lắm rùi. Giờ sắp sinh tập 2 nên thấy bài thuốc nào cũng phải tham khảo để áp dụng
    • 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

để m kêu mẹ m chỉ, mẹ m làm; m cũng tập 1 k có sữa nè, nên tập 2 thứ gì có sữa là xơi, cay đắng gì cũng bóp mũi, nuốt:Sad:; bắt tay cùng tiến nhe!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 764 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Mẹ Tidori ơi, lượng nước cho vào cùng với xương lúc ban đầu khỏang bao nhiêu? Xương heo là xương gì cũng được (sườn, ống...trừ móng) phải không?
    Mẹ nó nhớ cho xin công thức làm nước cơm rượu nữa nhé.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều
    • 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevoicoi Xem bài viết
    Mẹ Tidori ơi, lượng nước cho vào cùng với xương lúc ban đầu khỏang bao nhiêu? Xương heo là xương gì cũng được (sườn, ống...trừ móng) phải không?
    Mẹ nó nhớ cho xin công thức làm nước cơm rượu nữa nhé.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều
    lượng nước ban đầu m đổ ngập xương, thg m chỉ nấu 1/2kg thôi, ăn 1 ngày, mai nấu tiếp cho khỏi thiu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)