Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Bà đẻ kiêng kỵ để về già khỏi khổ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 29.1K Lượt đọc
  • 98 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 758 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Đó là câu nói mà hầu hết các mẹ đều được khuyên khi nằm ổ. Mình cứ thắc mắc (mặc dù mình đã sinh 2 tập rồi) tại sao việc sinh nở bây giờ lại không ảnh hưởng ngay lập tức lên sức khỏe chị em chúng ta mà lại tận mấy chục năm sau mới tung hoành các mẹ nhỉ? Hầu như bệnh gì về già cũng bị đổ tội là tại "ngày xưa đẻ không kiêng". Mình theo trường phái "bướng" và "nói cái gì cũng phải có cơ sở" thì mới chịu nghe nên cả hai tập mình đều tự lượng sức khỏe của bản thân để mà kiêng. Ví dụ như chẳng kiêng tắm gội (vì bẩn mất vệ sinh), không mặc một đống quần áo, đi tất chân trong khi thời tiết nóng như thiêu (không khéo cảm lạnh vì mồ hôi), ăn đủ loại thức ăn (vì có đủ dinh dưỡng thì cơ thể mới khỏe được). Khổ nỗi mình bị mắng nhiều lắm. Nhưng chẳng ai giải thích một cách lôgic cho mình. Chỉ nói được kiểu như: "Mỗi lần đẻ là một lần lột da". Mình nghe không có hợp lý. Các mẹ vừa sinh xong và các mẹ có kiến thức y khoa giải thích giùm mình xem tại sao "bà đẻ không kiêng thì về già khổ". Thanks các mẹ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,035 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình cũng theo trường phái đẻ mà không kiêng này: ko đi tất, không mặc áo dài tay, quần dài, tắm gội ngay sau khi vết mổ khô, ăn uống cũng thoải mái. Mình cũng bị mắng nhiều lắm, nhất là các bà nhiều tuổi, ai cũng bảo: "Sao mày ăn mặc thế kia, trông chẳng giống gái đẻ gì cả. Cứ thế đến lúc già thì khổ lắm". Nhiều lúc bực mình quá nói xẵng: "Chắc gì đã sống đến già để biết khổ. Bây giờ cứ thoải mái, sạch sẽ cho sướng đã". Nói chung cách thức kiêng khem của các cụ ngày xưa chỉ hợp với thời khó khăn đấy thôi.
    Bây giờ vào bệnh viện mới thấy quan niệm hiện đại khác các cụ kinh. Ngày xưa, phụ nữ mới sinh phải nằm im vài hôm, vắt chéo chân để không bị băng huyết bây giờ nằm thế thì bác sĩ mắng cho rỗ mặt, đẻ xong phải đi lại ngay để cho sản dịch ra hết. Các cụ ngày xưa kiêng tắm cả tháng trời, bây giờ bác sĩ bảo đẻ thường thì 2-3 ngày phải tắm đi cho sạch sẽ, đẻ mổ thì khô vết mổ cũng phải tắm.
    Nói thật cái vụ kiêng này chẳng ai có thể giải thích logic được. Mỗi chuyện mình không kiêng mà chồng mình đi uống cafe còn phải tranh luận chán chê với ông bạn có vợ đẻ theo trường phải kiêng cữ (vì bố vợ làm đông y), kéo theo cả một lô lốc những ông bạn chưa vợ vào cuộc nữa cơ mà. Chứng tỏ đề tài cũng hot đấy nhỉ
    • 758 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi omaichanh Xem bài viết
    Mình cũng theo trường phái đẻ mà không kiêng này: ko đi tất, không mặc áo dài tay, quần dài, tắm gội ngay sau khi vết mổ khô, ăn uống cũng thoải mái. Mình cũng bị mắng nhiều lắm, nhất là các bà nhiều tuổi, ai cũng bảo: "Sao mày ăn mặc thế kia, trông chẳng giống gái đẻ gì cả. Cứ thế đến lúc già thì khổ lắm". Nhiều lúc bực mình quá nói xẵng: "Chắc gì đã sống đến già để biết khổ. Bây giờ cứ thoải mái, sạch sẽ cho sướng đã". Nói chung cách thức kiêng khem của các cụ ngày xưa chỉ hợp với thời khó khăn đấy thôi.
    Bây giờ vào bệnh viện mới thấy quan niệm hiện đại khác các cụ kinh. Ngày xưa, phụ nữ mới sinh phải nằm im vài hôm, vắt chéo chân để không bị băng huyết bây giờ nằm thế thì bác sĩ mắng cho rỗ mặt, đẻ xong phải đi lại ngay để cho sản dịch ra hết. Các cụ ngày xưa kiêng tắm cả tháng trời, bây giờ bác sĩ bảo đẻ thường thì 2-3 ngày phải tắm đi cho sạch sẽ, đẻ mổ thì khô vết mổ cũng phải tắm.
    Nói thật cái vụ kiêng này chẳng ai có thể giải thích logic được. Mỗi chuyện mình không kiêng mà chồng mình đi uống cafe còn phải tranh luận chán chê với ông bạn có vợ đẻ theo trường phải kiêng cữ (vì bố vợ làm đông y), kéo theo cả một lô lốc những ông bạn chưa vợ vào cuộc nữa cơ mà. Chứng tỏ đề tài cũng hot đấy nhỉ
    Ờ nhỉ? Liệu có phải cả một thế hệ người đi trước bị ảnh hưởng bởi quan niệm kiêng cữ bà đẻ không nhỉ? Kiểu như mọi người nói thế nên mình cũng làm thế? Kiểu đa số thắng thiểu số ấy nhỉ? Nhưng bảo giải thích thì: "mọi người bảo thế" hoặc không giải thích được. Mình hậm hực lắm.:mad:
    • 451 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

úi trời, em cũng theo trường phái không kiêng khem gì cả đây mặc dù chuẩn bị làm tập 1.
    Em nghĩ là cứ mẹ khỏe thì con cũng khỏe theo, mình có khỏe mạnh thì mới có thời gian mà chăm chút đến con cái chứ.
    Theo em thì cái vụ tắm gội các cụ kiêng là vì ngày trước các cụ nhà mình làm gì được tắm giặt trong phòng vệ sinh khép kín như bây giờ, toàn tấm liếp che chắn nên khi tắm gội dễ bị gió lùa, mà lúc đang yếu nên dễ bị cảm lạnh, gây đâu nhức xương khớp thôi. Còn ăn uống thì như các mẹ nói đấy, ko đủ chất dẫn đến sinh ra nhiều bệnh về già. Em nghĩ những cái cần kiêng thì cũng vẫn kiêng chứ cũng không hẳn bác bỏ hoàn toàn những kinh nghiệm của các cụ. Nói chung là kết hợp kinh nghiệm của các cụ và những quan niệm hiện đại, áp dụng 1 cách linh hoạt đúng với hoàn cảnh của mình là tốt nhất.
    • 2,594 Bài viết

• 2,709 Được cảm ơn

3/4 thế giới chẳng kiêng, sao các mẹ Tây, mẹ Việt ở Tây, mẹ Tây ở Việt già chẳng khổ? Người Nhật đẻ xong ăn cá ăn mực ngay sao họ ko tanh mồm lợm giọng mà sống rõ lâu?

Cái tớ thấy cần kiêng nhất là ko để bị lạnh và bị stress trong mọi hoàn cảnh. Còn lại thì chọn mà kiêng.

~ Đậu Dế ~

• 622 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thêm em cũng là điển hình của trường phái ko kiêng (và cũng chả có cách nào kiêng được ) đây ạ
    Em phải sinh con 1 mình ở Mỹ (ko có ba bé_ ba bé về Vnam đột xuất ) thế là sinh xong ở lại viện 2 ngày, bạn bè đón 2 mẹ con về rồi thì phải làm tất mọi việc. Tắm gội ngay, con được 4 ngày là vác đi siêu thị mua sắm rồi.
    Được đúng 1 tuần là 2 mẹ con đã phải đi xa gần 200 Km (12 tiếng ô tô ) rồi...
    Chắc các mẹ tụi mình cần giữ liên lạc đến tận già để hỏi thăm nhau , thì mới có kết luận cuối cùng được
    • 758 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    3/4 thế giới chẳng kiêng, sao các mẹ Tây, mẹ Việt ở Tây, mẹ Tây ở Việt già chẳng khổ? Người Nhật đẻ xong ăn cá ăn mực ngay sao họ ko tanh mồm lợm giọng mà sống rõ lâu?

Cái tớ thấy cần kiêng nhất là ko để bị lạnh và bị stress trong mọi hoàn cảnh. Còn lại thì chọn mà kiêng.

~ Đậu Dế ~
    Các mẹ ở nước ngoài cho xin tí ý kiến cái nhờ. Từ hôm đi làm tới giờ (tớ đi làm khi con tớ mới được 1 tháng) tớ suốt ngày bị mắng. Tối nay tớ lại vừa tranh luận với MC tớ đây. Tớ bảo "con thấy hội Tây chẳng đứa nào nó kiêng kiểu như mình cả". Bà MC tớ bảo "vì nó là người Tây, mình là Á Đông nó khác". Tớ: "Khác thế nào ạ? Sức khỏe của người Á yếu hơn hay tại khí hậu môi trường Châu Á (đặc biệt là Việt Nam) độc hơn? đây ạ" MC tớ: "Thế cho nên bọn Tây về già nó yếu hơn mình vì hồi trẻ nó không kiêng". Pó tay. com:Crying: Rồi hôm kia, tớ vào mạng online, lại bị lườm nguýt: Mai kia về già mắt hỏng thôi. Ôi trời về già mắt ai chả kém (cứ chuyên đổ tại thôi). Tớ bực cũng nói xẵng: Mắt con tinh 30 năm nay rồi, thôi thì lúc ấy nó kém cũng là vừa.
    Các mẹ Việt ở Tây ơi! cho tớ xin ít comment. Tớ đang stress quá!
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chị làm cùng cơ quan với mình đẻ đứa thứ nhất năm 2004, đứa 2 năm 2007. Lúc đẻ xong đứa đầu, vì thấy nóng nên chị ý cũng không mặc áo dài tay, hoặc có mặc thì cũng xắn tay áo lên. Kết quả là đến giờ thì bất cứ khi nào đi ngủ chị ý cũng phải đắp chăn che 2 cánh tay dù trời nóng hay lạnh. Khi ra đường thì chỉ cần hơi gió là 2 cánh tay đã nổi da gà rồi. Như vậy thì cũng nên kiêng phải không các mẹ. Theo mình thì cũng chẳng nên chủ quan mà cũng đừng có kiêng khem quá đáng quá. Ai lại 1 tháng không tắm thì kinh khủng nhỉ, có khi con yêu lại suy dinh dưỡng theo mẹ cũng nên.
    • 3,087 Bài viết

• 1,974 Được cảm ơn

hồi coffee vừa sanh xong, baby còn đang oe oe, y tá đưa cho ly nước đá lạnh ngắt "uống cho khỏe". Đẩy mình về phòng riêng xong y tá hỏi "mày lạnh không, không lạnh thì mày muốn đi tắm không. Nhà tắm ở đây này." Theo mỹ thì khi đang lạnh, 1 trong những cách trị lạnh là tắm nước nóng. Tới giờ ăn, nurse bưng lên 1 tray thức ăn: thịt bò hầm. Ngẫm nghĩ, hình như thịt bò cũng là 1 trong những món kiêng của bà đẻ VN nhỉ ??? Thôi kệ, không ăn đói sao. Thế là chơi sạch bách không gội đầu 3 ngày thôi là coffee ngứa chết nên thà sướng bây giờ, khi nào già bịnh hoạn gì có thuốc lo mà Nhà bên này đa số phòng ngủ trên lầu (trừ ranch house & nhà có phòng ngủ ở dưới), ai cũng đi làm thì mình phải tự leo xuống cầu thang chui dzo tủ lạnh kiếm đồ ăn thôi 3 tuần phải đem baby ra nhà thờ rửa tội. Mà nhà coffee cũng chẳng cạo đầu con chi, con gái trọc lóc nhìn xấu lắm, thôi cứ để tóc cho con, mùa đông con ấm thêm

tụi nó sanh xong vài ba ngày là xách con đi búa xua rồi, đi shopping, đi nhà hàng etc. nhìn baby nhỏ xíu như con mèo Có đứa ra trước cửa ngồi hóng mát nữa Chưa kể nhiều người làm lương thấp, vừa sanh xong phải đi làm ngay

Thôi thì mấy mẹ nào "bướng" thì cũng chỉ nên bướng sau lưng mấy cụ cho hòa khí trong nhà đỡ căng thẳng Có tắm gội xong thì cũng nên sấy tóc cho khô. Sợ nóng thì mặc quần dài (nhưng mỏng) cho cụ hài lòng, tới lúc vô phòng thì mình tha hồ mát mẻ Cụ nói thì cứ vâng dạ rồi cười hiền (nhưng con làm hay không thì tùy con). Cụ la thì cười dịu dàng chống chế ... "tại, bị, bởi, vì ..."
    • 115 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chẹp, ngó bộ mai mốt mình cũng khổ rồi đây. Bây giờ chưa con chưa cái mà đã thấy phải bị kiêng đủ thứ rồi.
    Em tối nào cũng phải tháp tùng mẹ chồng đi bộ ra biển tập thể dục cả. Ở ngoài đấy, có một hội các vị bô lão tham gia, cũng bàn tán xôn xao lắm về vụ này. Hôm nọ có một bác nói là: "Tay tôi nổi gân nhiều lắm vì hồi mới sinh xong không biết đường kiêng nên về già bị như thế này." Thế là có hẳn một cái topic để các bà nội/bà ngoại discuss về con dâu/con gái. Nói chung là bàn về các kinh nghiệm ... kiêng, trong đó có cả vụ án ... kiêng chồng nữa, hic hic.:Crying: :Crying:
    Em thì cái gì không thích thì kiêng, cái gì thích thì không kiêng.rooling: rooling: rooling:
    Lớp học tiếng Anh cho người mất căn bản hoàn toàn
    http://zaodich.com/forum/f2774/lop-t.../#post25667903
    • 1,242 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Esmeralda Xem bài viết
    Em thì cái gì không thích thì kiêng, cái gì thích thì không kiêng.rooling: rooling: rooling:
    Thế thì về già khổ đấy mẹ nó ạ. Có nhiều vấn đề truyền bá trong dân gian, đã được kiểm chứng bằng thực tiễn nhiều đời nay, khoa học chưa chứng minh được. Mẹ nó nên kiêng thì hơn, nếu điều đó không lấy gì làm khó chịu lắm, không nên cậy sức làm gì.
    • 1,360 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kitty 2110 Xem bài viết
    Các mẹ ở nước ngoài cho xin tí ý kiến cái nhờ. Từ hôm đi làm tới giờ (tớ đi làm khi con tớ mới được 1 tháng) tớ suốt ngày bị mắng. Tối nay tớ lại vừa tranh luận với MC tớ đây. Tớ bảo "con thấy hội Tây chẳng đứa nào nó kiêng kiểu như mình cả". Bà MC tớ bảo "vì nó là người Tây, mình là Á Đông nó khác". Tớ: "Khác thế nào ạ? Sức khỏe của người Á yếu hơn hay tại khí hậu môi trường Châu Á (đặc biệt là Việt Nam) độc hơn? đây ạ" MC tớ: "Thế cho nên bọn Tây về già nó yếu hơn mình vì hồi trẻ nó không kiêng". Pó tay. com:Crying: Rồi hôm kia, tớ vào mạng online, lại bị lườm nguýt: Mai kia về già mắt hỏng thôi. Ôi trời về già mắt ai chả kém (cứ chuyên đổ tại thôi). Tớ bực cũng nói xẵng: Mắt con tinh 30 năm nay rồi, thôi thì lúc ấy nó kém cũng là vừa.
    Các mẹ Việt ở Tây ơi! cho tớ xin ít comment. Tớ đang stress quá!
    Hơ,mẹ này đanh đá với mẹ chồng ghê nhỉ:rolleyes: .MC nói một câu cãi một câu.Đùa chứ,cụ có lo cho bạn thì mới nhắc nhở vậy thôi.Thông cảm với bạn vì suốt ngày bị cảnh sát theo dõi,nhưng hãy nghĩ đến động cơ đáng yêu trên mà cười xòa với cụ đi.Comment à,tớ ở VN thôi nhưng tắm cho con ngay từ hôm đầu về nhà,chả thuê ai đến tắm cả. Ỷ vào kinh nghiệm tập hai mà.Với lại,nghe bà ngoại tớ kể,ngày xưa vừa đẻ xong,đúng dịp cả nước đói kém,bà phải ăn cả cháo khoai nước,làm gì có ai giúp thay tã lau rửa cho con,tự làm tất.Thế mà giờ,bà tớ 86 tuổi rồi,vẫn tự xâu kim,hàng ngày đi bộ 4-5 km thoăn thoắt,minh mẫn hơn cả tớ (tớ mỗi lần đi chợ không có list là thế nào cũng thiếu vài thứ).Trộm vía bà,cho bà luôn khỏe mạnh.:Smiling:
    • 3,087 Bài viết

• 1,974 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Esmeralda Xem bài viết
    Hôm nọ có một bác nói là: "Tay tôi nổi gân nhiều lắm vì hồi mới sinh xong không biết đường kiêng nên về già bị như thế này." ..

trong đó có cả vụ án ... kiêng chồng nữa, hic hic.:Crying: :Crying:
    mình ốm từ nhỏ, tay nổi gân ngay cả lúc chưa có gia đình, nhiều khi cứ đùa "tay này mà chích xì ke thì khỏi kiếm gân". Mà mình có phải làm gì đâu có lẽ ốm wa' nên lòi gân chăng???

nói về kiêng chồng, hồi chị kia mình quen, she nói she kỹ lắm, she kiêng tới 3 tháng cho tốt (mới ở VN qua). Ai dè she sanh đứa đầu mới có 2-3 tháng đã bảo đang có bầu tiếp rồi

thì có kiêng có lành, ai thích kiêng thì kiêng, ai không thích thì không kiêng mấy cái này không ai chịu nhường ai đâu, ai cũng có ý riêng mà
    • 622 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đúng là có câu có kiêng có lành, và nếu ai có điều kiện thì cũng nên nghỉ ngơi giữ sức khoẻ. Thực ra lúc sinh bé xong mà ko có điều kiện được nằm dưỡng sức và được chăm sóc như các mẹ ở nhà thì mình nghĩ cũng thèm và tủi thân.
    Nhưng rồi thì cũng vẫn Ok, cho đến giờ này...
    thế nên tùy hoàn cảnh mà xoay sở thôi
    • 197 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng theo chủ nghĩa chả kiêng.Mẹ đẻ mình cũng theo chủ nghĩa này, mẹ mình bảo ngày xưa chả có ai phụ giúp để mà kiêng với kem ( nhưng tắm thì có kiêng vì lúc ý chưa có nhà WC khép kín như bi giờ). Nhưng cái chuyện ăn mặc thì mình thấy thế này, sau khi đẻ xong thì mình cũng mặc quần lửng, áo sát nách, thế mà cách đây vài hôm mình phát hiện ra mình ko thể mặc váy ngắn để ngủ được, thấy rất lạnh và khó chịu:Sigh: . Quái thế ko biết, dù lúc trước toàn mặc thế, mà có khi nửa đêm thì váy bị tốc lên tới rốn ý chứ:Laughing: :Laughing: .
    Haizz
    • 4,312 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ cái nào hợp lý thì kiêng, vô lý thì thôi vậy. Mà quan trọng là kiêng hay không-điều đó có phù hợp với sức khỏe của chính mình hay không nữa. Đứa đầu thì mình kiêng tùm lum. Tới đứa sau thì mình thử theo "kiểu Mỹ" coi sao. Ví dụ mình sanh xong y tá cũng mang nứoc đá vô cho uống, uống được vài ly thì ngay hôm sau viêm họng :Crying: Con mình phải nằm phòng NICU, mình đi ra đi vô cho con bú ---> phần pubic bone của mình đau nhức nhối. Tắm rửa thì mình tắm nhanh nhanh, ăn uống chọn đồ nóng ấm... Áo quần mình cũng phải mặc đồ kín chứ mặc hở nó cứ ớn lạnh sống lưng. Mặc dù 2 lần sinh mình không hề dùng thuốc giảm đau. Ngồi máy tính nhiều thì hôm sau mắt mình đổ ghèn tùm lum... Nói chung mình thấy cả hai trừong phái kiêng hay không đều có cái đúng và chưa đúng vì con người ta không phải ai cũng như ai. Người khỏe thì kiêng in ít hay không kiêng chắc không sao, còn người không khỏe thì chịu khó kiêng vậy... Nhưng đừng kiêng kiểu không tắm gội và ăn uống quá khô khan, nhiều muối. Hoặc là đừng quá tự đày đọa mình :Battin ey:
    • 94 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ đẻ của em đẻ 3 đứa con, chả có kiêng gì hết vì thời đó khổ quá, chỉ có 2 vợ chồng ở với nhau trong cái xó tập thể. Đẻ xong mấy ngày phải tự dậy làm lấy hết. Bây giờ cụ hơn sáu chục tuổi rồi mà trộm vía rất khỏe mạnh và vẫn xinh (ti của cụ, hic, mình nom còn thèm). Mắt cụ thì đúng là có kèm nhèm, phải đeo kính nhưng mà cụ ông chả thấy ...đẻ bao giờ thấy cũng đeo kính đấy thôi!

Chị dâu em đẻ xong 2 tập rồi, mẹ em cũng không bắt kiêng cữ gì cả nhưng cụ cũng khá cẩn thận mà em thấy khoa học. Mổ xong ra viện là đòi tắm, bà cho tắm luôn. Hôm đầu lau người, hôm sau cho vã nước lên tắm như bình thường. Mỗi lần đều đun nước ấm, giã mấy lát gừng vào, đóng kín mít cửa, không cho tắm lâu và bắt ông xã vào cùng vì sợ chị ấy bị xỉu (mà chưa thấy xỉu bao giờ). Bước ra khỏi nhà tắm là bật cái quạt sưởi cho chị ấy sưởi. Ăn uống thì bà cho ăn thoải mái, không bắt kiêng cữ gì, đặc biệt là bắt uống nước ấm, ăn cháo suốt ngày vì bà bảo mấy bà đẻ hay khát nước. Em thấy bà chị dâu nhà em mổ đẻ cả 2 đứa mà vẫn lắm sữa, ko phải nuôi bình tí nào. Mà bà chị này cũng chịu khó, mổ xong nhịn đau đi quanh giường ngay. Chứ mấy bà nằm giường bên cạnh cứ nhăn nhó suốt, bác sĩ bảo đi lại cũng nhất định ko chịu đi, cho nên đau lại càng đau.

Có cái khoản này em ko biết mẹ đẻ em có khoa học không. Ấy là cho bà chị dâu nhà em uống nước nghệ có tí mật ong đến độ bà này bị hơi ... nghiện. 2 tháng vẫn uống. Bù lại, thức ăn ko có tí nghệ nào, cứ nấu như bình thường nên cũng dễ ăn. Chả biết có khoa học ko, mà mẹ em khăng khăng là uống nghệ chỉ có tốt. Em đẻ lần này bà cũng bảo sẽ làm nghệ cho uống hàng ngày. Em cũng sẽ uống thôi.:Rose:
    • 394 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Theo em nghĩ khí hậu Tây nó hanh khô,không nóng ẩm,không độc như khí hậu VN mình là một,cái thứ 2 cơ địa của bọn Tây nó cũng khác....nên mình cũng đừng nên so sánh làm gì các mẹ ạ.Có kiêng thì có lành.Đứa bạn thân em đẻ cách đây 3 năm,đẻ đúng vào mùa hè nên nóng quá nó không đi tất,không mặc quần áo dài tay.Khi năm ngoái em đẻ nó khuyên em là nên kiêng.Như nó không chịu kiêng nên bây giờ trời mùa hè cũng không thể đi được chân đất dưới nền đá hoa vì buốt,mùa đông mà không đi tất vào coi như là chết luôn vì buốt lạnh không thể chịu được.Còn mặc quần áo cộc tay mà phóng xe máy là nổi gai ốc lên....
    • 55 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng là nên kiêng một số thứ đấy. Như tớ đây hồi đẻ tập 1, chẳng nghe ai, tự tắm cho con (lúc đó tháng 1 ở miền Bắc lạnh gần chết). Thế là chả đợi đến già, chỉ ngay tháng sau đã thấy tay tê.Bây giờ đi xe máy một chút là tay tê cứng. Ngồi xổm nên bây giờ thỉnh thoảng bị out of control. Và mắt thì ngay sau khi mổ xong nằm ở cái giường đèn tuýp chiếu thẳng vào mắt nên phải hàng tháng sau tớ mới xem được TV. Vì xem thì nó đau mắt như có kim châm ấy.
    Tóm lại tớ nghĩ cũng do thể trạng từng người. Các cụ ngày xưa có ai giúp đâu, ăn còn chẳng có thế mà nhiều cụ về già vẫn khỏe. Mình bây giờ có lẽ sướng quá nên hơi cố gắng một chút là thấy vấn đề ngay.
    • 694 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

đề tài muôn thuở,mem WTT tranh luận từ năm này sang năm khác.. mới đó từ hồi mình cũng "cãi" về vụ này mà đã gần 2 năm rồi..Túm lại là bây giờ tớ không còn hiếu chiến như xưa nữa nên kết luận lại là "ai thích gì làm nấy"..hehe..
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5