• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 38.1K Lượt đọc
  • 129 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 61 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến , e là nạn nhân của Apxe , rất bức xúc và đau đớn, nên quyết tâm lên đây kể lể để cho các mẹ tránh không bị như em.
    Sau khi sinh được 1 tháng, e cho thằng cu ti, nó háu ăn nên bú em cứ nghiến lợi vào, thế là cái đầu ti của em bị chảy máu. Nó bú dã man thế hả giời. Thế là em cho nhịn 1 bên và chỉ bú bên trái thôi. Nhưng em vẫn lấy dụng cụ hút sữa ra không thì căng tức lắm. Đến khi liền không chảy máu nữa thi e lại cho bu tiêp. Khoảng 1 tuần sau e thấy trong ti có cái cục gi to mà hơi đau. Những ngày sau em sốt 4o độ, người lúc nóng lúc lạnh đắp bao nhiêu chăn, kèm theo đau đầu khủng khiếp. Nhà em sợ quá đưa đến bệnh viện Sanhpon tại đây bác sỹ nói em bị sốt virut, và nói e sang phụ sản khám sau sinh xem có bị sót rau hay nhiễm trùng gì không. E lai sang bệnh viện phụ sản trên đường đê la thành. Sau 1 hồi khám bác sỹ nói không sao cả. E lại sang Xanhpon kham lại bác sỹ cho thuốc. Về nhà uống thuốc 1 tuần liền không giảm, nhà em mời bac sỹ tới nahf khám và truyến nước,. Sau đó không thấy hết sốt e đi khám o bệnh viện C bác sỹ nói em bị APXE. Lúc đó ti em sưng to, đỏ lừ, đau xuyên qua lưng, không đi thẳng được, Ôi sao dài quá nhỉ đang co phim Cô gái xấu xí ty nữa e kể tiêp quá trình chữa trị nhe. AH MOD oi đừng xóa mục của em nhé, bởi vì em nghĩ các mẹ chưa ai chữa và có nhiều cách như e đâu. mở topic này để các mẹ có thêm thông tin, chu trong chuyên mục của mình e không thấy đi sâu vào vấn dề apxe ma chỉ co vấn đề tắc tia sữa thôi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 358 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, kể tiếp đi ạ, ku nhà em cũng nghiến ti mẹ lắm, em hơi chảy máu 1 bên, và cái bên chảy máu đó khi em hút sữa thì không ra nhiều như bên kia mặc dù vẫn căng tức sữa lắm. Mẹ nó kể cụ tỉ cho em có chút kinh nghiệm nhé !

• 2,600 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Hic, mình cũng đang ko biết mình có bị áp xe vú hay ko? Cách đây 1 tuần mình cũng bị 1 cục xưng đau ở bên ti trái. Đầu tiên mình nghĩ là do cương sữa nên để em bé bú mà bú mấy hôm ko khỏi. Sau mình lấy cơm nếp chườm vào thì thấy cục đó bé đi và bớt đau. Mấy hôm nay thì thấy cục đó bé xíu (còn bằng hòn bi ve) nhưng phải ấn mạnh mới đau. Đi khám bác sĩ thì họ cho kháng sinh và dặn uống 10 ngày nếu ko khỏi thì phải khám lại ngay. Nhưng từ lúc sinh đến giờ mình dùng qua 2 loại kháng sinh rồi: trong BV thì truyền, về nhà thì uống vì mình bị nhiễm trùng mà. Giờ là loại thứ 3 mình sợ nếu uống vào sữa thì ảnh hưởng đến con nhiều nên chưa uống. Ko biết mình có bị sao hay ko nữa. Nếu qua hôm nay mà chưa khỏi có khi mình đành uống vậy vì thuốc chắc là khi kê thuốc bác sĩ cũng cân nhắc rồi
    :Kiss: :LoveStruc:

• 1,158 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Mẹ nó kể tiếp đi, em thì mấy hôm nay sưng đau bên ti trái phát sốt lạnh. Đi bv khám siêu âm bs bảo tắc tia sữa mà không cho thuốc uống chỉ bảo tíc cực cho bé ti và hút sữa. Giờ lại chuyển sang đau ti phải, chẳng hiểu mình bị sao nữa. Khi mình sốt và nhức đầu có uống mấy viên para thì hết nhưng sữa cũng hết theo. Đang lo quá, ti thì vẫn sưng đau mà sữa thì hết rồi:Crying:

• 198 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dobinhminh Xem bài viết
    Hic, mình cũng đang ko biết mình có bị áp xe vú hay ko? Cách đây 1 tuần mình cũng bị 1 cục xưng đau ở bên ti trái. Đầu tiên mình nghĩ là do cương sữa nên để em bé bú mà bú mấy hôm ko khỏi. Sau mình lấy cơm nếp chườm vào thì thấy cục đó bé đi và bớt đau. Mấy hôm nay thì thấy cục đó bé xíu (còn bằng hòn bi ve) nhưng phải ấn mạnh mới đau. Đi khám bác sĩ thì họ cho kháng sinh và dặn uống 10 ngày nếu ko khỏi thì phải khám lại ngay. Nhưng từ lúc sinh đến giờ mình dùng qua 2 loại kháng sinh rồi: trong BV thì truyền, về nhà thì uống vì mình bị nhiễm trùng mà. Giờ là loại thứ 3 mình sợ nếu uống vào sữa thì ảnh hưởng đến con nhiều nên chưa uống. Ko biết mình có bị sao hay ko nữa. Nếu qua hôm nay mà chưa khỏi có khi mình đành uống vậy vì thuốc chắc là khi kê thuốc bác sĩ cũng cân nhắc rồi
    Bs kê đơn thì chắc thuốc k ảnh hưởng đến sữa đâu. Sau khi sinh tớ cũng uống nhiều loại ksinh lắm, có sợ nhưng vẫn uống và chưa thấy sao.
    Nghĩ lại thời kỳ khủng hoảng đó vẫn còn thấy kinh hoàng. Đến h tớ cũng k biết là có phải mình bị tắc tia sữa hay k. Tớ cũng bị gần như bạn, lúc đầu chỉ là nó hơi cứng và đau, hậu quả của việc k cho con bú hai bên. Sau đó áp dụng các biện pháp mà mọi người bày cho từ lá mít, lá cỏ mật, bồ công anh, gấc ngâm rượu,... (nhiều quá k nhớ hết được), k hiểu áp dụng sai hay gì gì mà tự nhiên nó lại biến thành 1 cục cứng nhỏ và tròn, chỉ sờ mạnh vào thì mới đau. Chữa mãi cách giân dan k khỏi chuyển sang tây y là đi bs chiếu tia,hút sữa và uống thuốc đều đặn, cũng chẳng thấy hết cái cục cứng đó, (mỗi lần sờ vào lại nghĩ linh tinh:Crying: ). Bs bảo k phải đi chiếu tia nữa vì cục cứng đó phải đến khi cai sữa mới biến mất được. Lúc đấy tớ cũng nản lắm rồi, bảo đi nữa chắc cũng chịu, xác định sống chung với lũ. Đến h thì có vẻ khỏi nên k hiểu là do đi chiếu tia và hút sữa hay tự khỏi vì tớ lại tập cho ku con bú được (lúc đầu nản lắm vì ku con khóc hết nước mắt mới chịu bú). Một thời gian sau đi khám tổng quát bs ở Hai Bà Trưng thì chị bs bảo đó là nang sữa, nếu nó k to lên thì k sao, cứ cho con bú bình thường tự nó sẽ khỏi, còn nếu sau khi cai sữa k khỏi thì chích cái khỏi ngay .
    Kinh nghiệm của tớ là: bạn nào có biểu hiện tắc tia sữa thì nhớ cho con bú ngay, nếu tự hút sữa hay dùng cách dân gian nào đó mà k thấy đỡ thì nhớ đi bệnh viện chiếu đèn và hút sữa sớm để k bị nặng hơn và chữa rất nhanh (lúc đi chiếu đèn tớ thấy nhiều người có hiện tượng bị cứng một chút chỉ cần 1 lần chiếu đèn và hút sữa là khỏi, chả bù cho tớ đi sai chỗ và đi chậm nên mất gần 2 tháng, chán chả đi nữa thì lại khỏi)
    AH, bạn nào cần cách chữa dân gian thì bảo tớ, tớ có cả bộ sưu tập chỉ có điều lại k hữu hiệu với bản thân.:Crying:
    Boong Boong

• 358 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi puppy252 Xem bài viết
    Mẹ nó kể tiếp đi, em thì mấy hôm nay sưng đau bên ti trái phát sốt lạnh. Đi bv khám siêu âm bs bảo tắc tia sữa mà không cho thuốc uống chỉ bảo tíc cực cho bé ti và hút sữa. Giờ lại chuyển sang đau ti phải, chẳng hiểu mình bị sao nữa. Khi mình sốt và nhức đầu có uống mấy viên para thì hết nhưng sữa cũng hết theo. Đang lo quá, ti thì vẫn sưng đau mà sữa thì hết rồi:Crying:
    Kinh nghiệm của mình sau 2 lần bị tắc tia sữa (sợ phát khiếp, hixxx:Crying: ) là bóp thật nhiều bên ti bị tắc, từ trên xuống đầu ti cho ra sữa, ban đầu chỉ ra từng giọt một, sau đó tớ lấy túi chườm (hoặc chai lavie đổ nước thật nóng) và chườm thật nhiều lên ti. Tờ chườm qua 1 đêm thì khỏi hẳn (lạy chúa), nên lần 2 tớ bị lại tớ vẫn làm như vậy và thấy kết quả rất khả quan.

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé, mình cũng vừa bị sưng từ sáng đến giờ 1 cục to và rất đau ở ti phải,phải mò dậy lên diễn đàn xem có mẹ nào từng bị ko,may quá gặp được topic này mừng như bắt được vàng,mình phải đi lấy ngay 1 chai nước nóng chườm lên thôi. Hy vọng ngày mai se ko sao nữa.Cảm ơn nhiều nhé.

• 61 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ ơi kể tiếp chuyện APXE này, khi đến khám ở bệnh viện C nhiều cảnh tượng hãi hùng xảy ra trước mắt. Một phòng hơn chục người ai cũng mếu máo vì đau. Nhìn vú của họ sưng to và đỏ hơn cả em đang nằm chiếu tia hồng ngoại . Em nhìn thấy khóc như mưa. Có những người từ vùng xa đến, không có tiền mà apxe thi đến hồi không chữa được, muốn mổ cũng không mổ được vì chưa chín. Đau đớn hơn là bác sỹ nói " Thôi về nhà đi ở bệnh viện chiếu tia làm gì cho tốn kém ra, đến khi nào không chụi nổi nữa thì nó sẽ vỡ ra. E kinh di quá, hỏi han bác sỹ bảo của cháu vẫn chữa được. Khaongr 1 tuấn điều trị bằng tia hồng ngoại và tích cực hút sẽ xong. E ra về trong lòng đầy hy vọng. Về đến nhà e lên mạng tìm kiếm tất cả thông tin về Apxe vú nhưng không có 1 bài viết cụ thể về apxe cả. E cũng vào diễn đàn webtretho để coi mấy bài thuốc dân gian : Uống nước lá đinh lăng xắc khô, lấy lược cào vào ti, lấy cơm nếp chườm, lấy nước nóng chườm, uống là bồ công anh, lấy lá mit đắp, ........ rất nhiều bài thuốc dân gian, rồi em tim đến mấy bà lang băm trên diễn đàn mà các mẹ cho số điện thoai, bà ý đến đốt cái que như que hương rôi nặn ti e cho phọt sữa ra. Ác như thú, đau vẫi đái, e nói thật đây, mỗi lần bà ý lấy móng tay nặn ty e ra e đau uốn éo người như con giun , Sau khoảng 45f bà ý lọ mọ cái ty em thì người em mồ hôi đổ ra như tắm. Sáng hôm sau vú đỏ lừ và có dấu hiệu không tôt nữa, trong thời gian này e vẫn đến bệnh viện C để điểu trị, ngồi chiếu tia hồng ngoại và hút sữa bằng mãy chân không. Một ngày e đến 2 lần sáng và chiều, sau đó e có đến phòng khám của bác sỹ tên là Uyển đó để chữa, cúe chiều 5h e lại đên chiếu tia, rồi bác sỹ lấy 1 sợi tóc xoắn lại chọc vào đầu ti em để thông tia sữa. Mẹ ơi trên đời chẳng có gì đau hơn thế. Em không nghĩ cai đầu ti của mình có thể chọc sợi tóc vào. rồi bác sỹ lại bóp lại nặn lại hút. 1 tuần như thế trôi qua,. Các loại thuúoc kháng sinh tống vào ngừoi, các bài thuốc dân gian, các loại mẹo, các loại lang băm. Tình hình không có gì tiến triển. Lúc đó em rất sợ bị trích hay bị mổ vì e sợ đau và sợ có seọ. E vẫn tiếp tục lên mạng vào Google tim thhong tin và các diễn đàn để xem sao, Cuối cùng chỉ thấy mỗi tắc tia sữa. Mà qoái quỷ hơn nữa cả cái Thủ đô Hà Nội này chỉ có Bệnh viên C và bệnh viện Việt Pháp là có cái khoa về Apxe. Cũng chẳng phải khoa mà là phòng vật lý trị liệu sau khi sinh. Lúc đó bác sỹ ở viện C nói em nên sang bệnh viện K để mổ, vì viện đó chuyên về U. E sợ hơn sợ đẻ, cả nhà em ai cũng sợ và căng thẳng, cả họ hàng mấy chục người. Sau đó e quyết định đến bệnh viên Việt Pháp khám, vừa vào khám bác sỹ noi, nếu 1 ngày nữa mà không xủ lý kịp thời thì cục Apxe nay đã thành khối mủ sẽ vỡ ra và bị nhiễm trùng máu. Và nói trường hợp của em phải mổ cấp cứu. Chân e nhũn ra vì sợ. Em không biết nhiễm trùng máu sẽ ra sao sẽ thế nào. Sau đó e nhập viện luôn và chờ mổ. Khi vào phòng mổ cái gi cũng trắng toát và lạnh lẽo em sợ chết, lúc đó thấy thèm sóng và thấy sức khỏe thật là quý giá. Em ngu thế cứ nghĩ cái ti là cái không bao giờ bị bệnh gì ngoài ung thư vú. Sau đó bác sỹ gây mê. CÓ ngừoi cứ lay em dậy, em phều phào nói bác sỹ ơi mổ cho cháu nhẹ thôi nhé không cháu đau lắm. Bác sỹ nói mổ xong rồi. Trời nhanh thế, cảm giác như vừa nhắm mắt rồi mở ra ngay mà đã xong rỒI sao. E được chuyển vào phòng chăm sóc đặc biết. Lúc đó nghe bố e kể lại người em bẹt di, mặt xanh lét, các cô các chú nhín thấy ai cũng khóc sợ em bị làm sao, và mọi người cũng không nghĩ tác hại của Apxe đến mức độ này. Khoảng 3 tiếng sau thuốc gây mê hết. E đau khóc không lên lời, bác sỹ đên tiêm Mocphin, rồi truyền thuốc giảm đau vào ven, cho uống thuốc giảm đau loại mạnh nhất để phần nào hạn chế cơn đau của em. Cứ 45f em lại được truyền thuốc giảm đau, tiêm giảm dau, truyền giẩm dau, truyền nước, Tất cả các ven trên 2 cánh tay của em sưng vù lên vì bị tiêm nhiều kháng sinh liều cao, và truyền nhiều thuốc giam đau. TRên tay em luuon có ống dây đẫn để truyền các thứ đó. Ty bị bịt băng kín, đêm hôm đó, em bắt đầu sốt, bác sỹ gỡ băng gạc ra kiểm tra thấy các khối u trong ngực lại bắt đầu xuất hiên. Bác sỹ cũng căng thẳng và nói chưa bao giò có trường hợp nào như em cả. Nặng quá. trường hợp xấu nhất phải mổ thêm lần nữa. Trời. 1lẫn đã chết rồi lẫn nữa thí sao đây. Luc đó trên vú em đã có 2 vết mổ. 1 vêt ở ngay chỗ bị cứng và 1 chỗ ỏ ngay dứoi ngục , họ lắp 1 cái ỗng dẫn xúong đó để mủ , máu, sữa, chất dịch ra ngoài. Khi mổ xong cón đau và nhức nhỗi hơn lúc chưa mổ. Bác sỹ cũng không biết làm gì ca. Luc đó bố chồng em điên tiết vì bác sỹ không làm được gì cho em, ông nói ầm lên, đòi kiện cáo và đòi chuyên khoa phải hội chuẩn. Sau đó các bác sỹ từ thằng nước ngoài đến thằng việt nam , trưởng khoa vào vạch tý e ra xem và nói có thể e bị di căn Apxe. E lại khoc như mưa. Lúc đó bac sy cho em uống thuốc ngắt sữa, uống thuốc này vào cơ thể sẽ không tiết sữa ra nũa, ngực sẽ không bị căng sữa, và vết thương sẽ mau khô miệng. Đêm hôm đầu tiên sau khi mổ, bác sỹ túc trực bên cạnh chườm nước ấm, và day ti em cho mềm cái cục đó ra nhưng chẳng đỡ gi cả. Sáng hôm sau hội chuẩn phải mơì thêm bác sỹ ở khoa phục hồi chức năng sau khi sinh đến. Bác sỹ này cho chiều tia hồng ngoại và làm các thủ thuật xoa bop nặn và dùng máy để hut. On giời sau 2 ngày lam lien tuc cứ 30f lai chiều và xoa bop, nhưng phải biết xoa bóp đúng cách rồi nặn sữa cung phải đúng cách. Cúi cùng cũng đỡ hơn. E nằm viện đúng 5 ngày. Về nhà hàng ngày yta đến thay băng và rửa vế thương. Lúc tháo băng ra thay cũng đau, vì luc đó trên ti của em vẫn có 1 cái ống dẫn dịch. 7 ngày sau đên tháo ống và cắt chỉ. Họ lôi cái ống dẻo đấy ra khỏi ti em , cai ống đó khi ở trong ti to băng ngón tay ut cứng đơ, Mỗi lần thay băng mà chạm vào cái ống đó em chi muốn kêu lên D.M . Sorry các me. Vậy mà đến lúc tháo cái ông đấy ra đến ngoài cai ông đó được cuộn lại khi rút ra to băng cai bàn tay. Em không hể sao cai ống đó to thế mà nhét được vào ty em. Từ đó đến nay con e đã dược 5 tháng rồi.,. Và vết thương cũng dc 4 thang. Bay giơ ty em vẫn có cục cựng, vết mổ thẩm mỹ thi vẫn co cả seo trên sẹo dưới , ty của em no méo như 1 quả cam ủng. Và ti đó thâm hơn ti con lại. EM CHÁN ĐỜI. Bao lần đứng trước gương mà điên cả người, Riêng chi phí mổ và nằm viện ở Viêt pháp hết hơn 30 triệu. Chưa kể đến mấy bà lang băm va bệnh viên C. Tổng thiệt hại của em hết 45.000.000 la it. Bằng tiền làm vú giả. Mà sao có những bà đi làm vú được cơ chứ. Đau thế này, chui không nổi. E co vài dòng tâm sự gửi đến các mẹ, mong các mẹ cẩn thận đừng để như em nhé. Thoi lan ssau lại buôn tiếp vụ này nhe. chao ca nhà

• 61 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Lời khuyên cho các mẹ khi thấy có dáu hiệu tắc tia sữa ( tắc 1, 2 tía ) ví nếu tắc không ra sữa biết ngay. Nhưng 1,2 tia thì đến khi nó thành cục rồi mời biết. Các mẹ không được chườm nước quá nóng vì sẽ bị đỏ tấy, không được bóp quá mạnh tay sẽ bị gây tổn thương vú, và vú sẽ bị sưng, va bớp mạnh quá sẽ bị tượt da. Tuyệt đối không được gọi 2 bà lang băm trên diễn đàn vì họ tự pha chế thuốc không an toàn, dùng móng tay để nặn đầu ti và bớp ti cũng sẽ làm tổn thương vú sẽ khiến vú bị sưng tấy đỏ và mất tiền ngu như em ( Sau hôm 2 mụ này đến nhà chữa cho em làm em bị tổn thương e gọi điện chửi cho 1 trân, và thông báo trên diễn đàn để các mẹ cạch mặt con mụ đấy ra. Các mẹ dùng ống hút sữa bằng tay sẽ làm đầu ti to ra và kết quả khônng đươc như mong đợi và cũng đau. Theo em nên mua máy hút sữa chạy bằng điện nhỏ gọn thuân tiên, có các nút điều chỉnh từ nhỏ đến to, để các mẹ chỉnh cho khỏi đau. Không được bôi bất cứ các loại dầu hay cao dán. Cho dù đau đến mấy khi xuất hiện các cục cứng phải ngay lập tức hút ra ngay, nếu không nó sẽ tạo thành mủ và bị apxe. Uống lá đinh lăng ( Lá này khó uống lắm ). Cuối cùng điều quan trọng nhất phải matxa ti 1 các nhẹ nhàng đừng có bóp lấy bóp để, cứ hút từ từ, ít cũng hút, ngồi 1, 2 tiếng cũng phải hút, qua 1 đêm nó sẽ to và cứng lắm. Chỉ dùng 2 ngon tay tro va ngon tay giữa đè vào chỗ sưng và day nhe nặn tuèng giọt sữa ra. Theo e ra mua 1 ca đèn tia hồng ngoại bán ở cửa bệnh viện Viêt Pháp cỡ 2-300k j đó về chiếu cho nóng rồi hút ra nặn ra. Các mẹ phải kiên trì nhe không như em thì chết. Luc em bị uống thuốc cắt sữa ai cũng tiếc ví sữa em quá nhiều, đặc , thơm như mùi nước mía nước đừa. Ngày nào cũng vậy trước khi bị apxe e cho thằng cu nhà em bú không hết lại cho con cháu hon 1 tuổi bu không hết, em ngôi hut bằng máy ra va uống. Vì sữa em uống ngon hơn cả sữa tưới và sữa ENSURE. Một ngày em làm 3 cốc sữa liên xô. Uống vào cho tốt và cón rửa mặt nữa chứ. Đấy cuối cùng nhiều quá tốt quá thành ra bị tật. Đúng là không nên có cái gì QUÁ TRỪ MAY QUÁ hihihhi:Laughing:

• 61 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Âh nếu mẹ nào có điều kiện thì mua máy hút sữa của MEDELA của thũy sỹ. Hãng này có nhiều mày đắt tiền lắm nhưng chỉ mua máy 1.600.000 là dùng thích lắm rồi. Các mẹ dùng máy này không bị mỏi tay vì phải bóp hay phải kéo ống hút, mà nhìn đẹp , sạch sẽ, an toàn, giúp chúng ta đỡ mệt mỏi. Em mà có cái máy này dùng sớm thì chả bị ápxe đau. Vi 1 phần cũng lười dùng máy cái hút bằng tay đau và mỏi chết đi được. CÓ cái máy này nhàn lắm các mẹ ah. E rất hài lòng với cái mày này. Tuy nhiên chỉ có điều khi em mua cái máy này thi cũng là lúc em biij nặng quá rồi, ví cái cục đó đã thành mủ. Nếu mẹ nào mà mới bị hoặc bị nhẹ nên mua ma hút cho đỡ mệt tay hehehehhe:Clown: