Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Ăn uống sau sinh và Thực đơn bà mẹ cho con bú

Đến trả lời mới nhất
  • 37 Lượt chia sẻ
  • 66.4K Lượt đọc
  • 86 Trả lời

18 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 122 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ thân iu ơi em đẻ đc hơn nửa tháng rùi ( đẻ thường ) thực đơn hàng ngày của em là quay vòng 4 mòn thịt bò kho thịt lợn rim canh rau ngót và susu luộc . Cái đó thì em vẫn ăn đc và cố ăn ko đến mức khó khăn lắm
    Nhưng các mẹ hiểu biết cho em hỏi em khoái khẩu sữa chua , nước cam , sữa tươi lắm . Em có đc ăn ko huhuhu em thèm quá. CÁc mẹ chỉ giúp em với . Như đồ tanh , cá , hải sản , đồ có mỡ , nước dừa là ko ăn đc thì em đã biết qua.Nhân tiện đc ăn cái gì ko đc ăn cái gì các mẹ bổ sung luôn cho em biết với ạ
    Nói nhỏ hôm nọ em liều uống 1 hộp sữa tươi mà ko thấy sao hay vấn đề gì với 2 mẹ con cả
    CÁc mẹ giúp em với .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,421 Bài viết

• 1,492 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn ko cần phải kiêng kỹ quá như vậy. Hồi mới sinh bé, mình chỉ ko ăn cá cua thôi còn tôm rất tốt cho sản phụ đấy chứ. Nước cam mình vẫn uống hàng ngày nhưng phải cho chút đường và nước sôi cho ấm. Mình ăn tất cả các loại rau chỉ kiêng rau cải thôi.

/ [/IMG]

G] [/URL]
    • 120 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

ko nên kiêng tôm cá nhé. Con bị thiếu canxi đấy (nếu cho bé bú sữa mẹ). Sữa chua tốt cho tiêu hóa của mẹ, cũng k nên kiêng (nếu kiêng đồ chua ăn sữa chua vẫn k sao,nó chua ít và là men tốt cho tiêu hóa thôi, chứ k như me, sấu...) Hoa quả ăn thoải mái nhé, nhất là nước cam rất tốt cho sản phụ để hồi phục sức khỏe, còn mát sữa mẹ nữa. Uống sữa bà bầu đc thì tốt, ko thì sữa tươi sữa đậu nành cũng ok (nhưng mà sữa đậu h sợ mất vệ sinh lắm, tốt nhất theo em nên bỏ qua ) rau thì nên kiêng rau muống nếu có vết khâu, kiêng rau cải.
    em cũng mới sinh hôm 24-6 vừa rồi đây. Chỉ kiêng thế thôi. Em đẻ mổ, đến ngày thứ 2 bác sĩ thấy ăn toàn rau ngót thịt nạc ko nên bác sĩ mắng chođấy, bảo kiêng thế con nó còi vì sữa k đủ chất. Sợ quá cơ.hihi. Mà ko biết các mẹ thế nào, chứ em ăn móng giò đc 1 hôm mà con cứ 1 tiếng ị 1 lần. Phân vẫn bình thường nh mà xì xoẹt nhiều quá nên em sợ k dám ăn nữa. Chắc do nhiều mỡ. Hic.
    • 189 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Tớ mới ngồi tổng hợp thực đơn cho mẹ sau sinh đây. Tặng lại cho mẹ nó này
    thực đơn cho bà mẹ sau khi sinh
    Trong 1 tháng đầu tiên
    Canh:
    1. Chân giò nấu đu đủ xanh
    2. canh thì là nấu thịt thăn băm nhỏ
    3. Canh khoai tây cà rốt+xương
    4. Canh bí xanh+sườn
    5. Canh bí đỏ, đậu xanh +sườn
    6. Canh rau ngót+thịt nạc
    7. Canh đậu đỏ, hạt sen, mộc nhĩ+móng giò
    8. Canh móng giò +lạc
    9. Canh hoa thiên lý + thịt nạc
    10.Canh trứng: Đậu phụ 2 bìa, trứng gà 2 quả, một ít đường trắng, cho tất cả vào nấu thành canh để ăn vào sáng sớm khi đói, ngày ăn một lần và ăn thường xuyên.
    11. Canh xương heo+ng ô+ nước cơm r ượu(lợi sữa). Sau khi ăn nên uống nước gừng
    12. Canh rau dền
    Rau : rau lang luộc, su su luộc, bầu luộc, mướp luộc, mướp xào thịt bò, đậu đũa luộc+hành, khoai lang luộc, rau dền luộc
    Món mặn
    1. Thịt nạc rim nghệ, gừng
    2. Gà ác tần thuốc bắc(ăn tối đa 2 con/ tuần, gần 2,3 lạng/con)
    3. Gà rang nghệ, gừng
    4. Thịt lợn, bách hợp, đương quy: Bách hợp 30 g, đương quy 9 g, thịt lợn nạc 60 g, cho cả vào nấu chín. Cần ăn 5-7 ngày.
    5. Đuôi bò hầm thuốc bắc
    6. Đậu phụ kho thịt
    7. Đậu phụ rán
    8. tôm nõn rang thịt+gừng
    9. Cá diếc kho gừng
    10.Cá chép hấp thì là, hành
    Cháo:
    1. Cháo a giao: A giao 15 g, gạo nếp 30 g, cho gạo nếp vào nấu thành cháo chín thì cho a giao vào, vừa đun vừa khuấy, sôi nhào lên là ăn được
    2. Cháo lươn, nước gừng: Lươn 150 g, nước gừng 10-20 ml, cho vào gạo tẻ nấu thành cháo ăn.
    3. Cháo rau cải dầu: Dùng 100 g cải dầu nấu với gạo tẻ thành cháo ăn.
    4. Cháo thịt, đậu xị, hành: Đậu xị 10 g, hành 10 g, cho vào đun lấy nước rồi cho thịt xay vào nấu cháo ăn. Cần ăn vài tuần, hoặc thay món cho dễ ăn.
    5. Cháo chim bồ câu, hạnh nhân: Thịt bồ câu 100 g, hạnh nhân ngọt 100 g, cho vào nấu ăn.
    6. Cháo móng giò

Hoa qu ả: chuối sứ (chín) hấp trong nồi cơm (đã sôi cạn nước), na, hồng xiêm, nho, nhãn , thanh long, bơ, mãng cầu
    Nứơc uống:
    1.nước cam
    2. nước táo
    3.Nước quýt hoa hồng: Dùng nước quýt 30 g, hoa hồng 3 g. Sắc lấy nước uống trong ngày thay trà
    4. Nước sâm: Hồng sâm 10 g, thái lát cho nước vào nấu uống
    5. Đậu đen, hồng hoa sắc: Đậu đen 30 g, hồng hoa 6 g, sắc lấy nước cho 60 g đường đỏ vào uống nóng
    6.Mộc nhĩ đen hầm: Mộc nhĩ đen, đường phèn, lượng như nhau, đem hầm nhừ, mỗi lần uống 1 thìa, ngày 2 lần.
    7. Nước ngó sen: Ngó sen tươi 500 g giã nát, vắt lấy nước uống ngày một lần
    8. N ứơc g ạo rang+ đ ậu đ ỏ
    9. N ước đ ậu đen
    10. Ch è v ằng
    11. V ối
    12. Rau má
    13. H ạt m ùi, th ì l à
    14. S ữa ông th ọ n óng
    15. S ữa đ ậu n ành
    16. Nước sơn tra, lá chè: Sơn tra (táo mèo) 50 g, lá chè 6 g, đường đỏ 100 g, cho cả vào nấu cùng, lấy nước uống. Ngày uống 2 lần
    17. Nước gừng: Gừng tươi 50 g nướng cháy, đường đỏ 50 g, hai thứ nấu lấy nước uống, ngày uống 2 lần.
    18. Sinh tố rau ngót
    19. Nước đậu: Đậu đen, đậu đỏ mỗi loại 200 g, cho cả 2 thứ vào rang qua, sau cho nước cùng men rượu nấu lấy nước uống, ngày uống một lần.
    20. Nước lá tía tô, hành: Hành 50 g, lá tía tô 10 g, đường đỏ 50 g. Luộc hành và lá tía tô, sau gạn lấy nước cho đường đỏ vào uống. Uống nóng, ngày 1 lần trong một thời gian
    Tráng miệng

1.Chè hạt sen, chè đỗ đen/đỗ xanh, chè ngô
    2. Chè trứng, táo: Trứng gà tươi 2 quả, lạc nhân 100 g, đại táo 12 quả, đường đỏ 50 g. Luộc chín lạc, sau cho trứng gà và đường đỏ vào nấu cùng. Ăn cái uống nước canh. Mỗi ngày 1 lần, cần dùng liên tục 20 ngày.
    3. Chè mè đen
    Chú ý: thực đơn của sản phụ thiếu sữa nên trọng dụng các thực phẩm như chân giò lợn, thịt dê, cá diếc, cá chép, vừng đen, lạc, hạt bí ngô, xích tiểu đậu, củ niễng, rau diếp, đậu phụ, sữa đậu nành, mạch nha, nhau thai... và đặc biệt là móng giò lợn. Theo dinh dưỡng học cổ truyền, móng giò lợn, còn gọi là trư đề, trư cước, trư tứ túc... vị ngọt mặn, tính bình, có công dụng thúc sữa, bổ huyết, thường dùng làm thức ăn cho sản phụ ít hoặc không có sữa.Những thực phẩm cần kiêng kỵ là hạt tiêu, nhục quế, ớt, tỏi, đinh hương, rượu, trà đặc, cà phê, thuốc lá, mướp đắng, dưa hấu, cà chua,dưa chuột, chuối tiêu, thị, ốc, cua...
    Với các mẹ sinh mổ và bị rạch TSM nên kiêng đồ nếp, rau muống, thịt gà đến khi lành vết khâu
    Khi mẹ sinh con ra mẹ mới trở thành mẹ, con là điều kỳ diệu mà ông trời đã ban cho mẹ, cảm ơn con đã sinh ra trên đời và ở bên mẹ!
    • 122 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bông Cải Xem bài viết
    ko nên kiêng tôm cá nhé. Con bị thiếu canxi đấy (nếu cho bé bú sữa mẹ). Sữa chua tốt cho tiêu hóa của mẹ, cũng k nên kiêng (nếu kiêng đồ chua ăn sữa chua vẫn k sao,nó chua ít và là men tốt cho tiêu hóa thôi, chứ k như me, sấu...) Hoa quả ăn thoải mái nhé, nhất là nước cam rất tốt cho sản phụ để hồi phục sức khỏe, còn mát sữa mẹ nữa. Uống sữa bà bầu đc thì tốt, ko thì sữa tươi sữa đậu nành cũng ok (nhưng mà sữa đậu h sợ mất vệ sinh lắm, tốt nhất theo em nên bỏ qua ) rau thì nên kiêng rau muống nếu có vết khâu, kiêng rau cải.
    em cũng mới sinh hôm 24-6 vừa rồi đây. Chỉ kiêng thế thôi. Em đẻ mổ, đến ngày thứ 2 bác sĩ thấy ăn toàn rau ngót thịt nạc ko nên bác sĩ mắng chođấy, bảo kiêng thế con nó còi vì sữa k đủ chất. Sợ quá cơ.hihi. Mà ko biết các mẹ thế nào, chứ em ăn móng giò đc 1 hôm mà con cứ 1 tiếng ị 1 lần. Phân vẫn bình thường nh mà xì xoẹt nhiều quá nên em sợ k dám ăn nữa. Chắc do nhiều mỡ. Hic.
    Đọc mấy dòng mẹ nó viết mà mừng quá thế là đc ăn sữa chua nước cam rùi hehe . ,mình cũng đẻ 24/6 vừa rùi mẹ nó đẻ viện nào thế mình đẻ thường
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Trước đẻ xong ngày làm 1l sữa ko đường Vina, ngày nào cũng thế. Chả làm sao bao giờ.
    • 122 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamtit Xem bài viết
    Tớ mới ngồi tổng hợp thực đơn cho mẹ sau sinh đây. Tặng lại cho mẹ nó này
    thực đơn cho bà mẹ sau khi sinh
    Trong 1 tháng đầu tiên
    Canh:
    1. Chân giò nấu đu đủ xanh
    2. canh thì là nấu thịt thăn băm nhỏ
    3. Canh khoai tây cà rốt+xương
    4. Canh bí xanh+sườn
    5. Canh bí đỏ, đậu xanh +sườn
    6. Canh rau ngót+thịt nạc
    7. Canh đậu đỏ, hạt sen, mộc nhĩ+móng giò
    8. Canh móng giò +lạc
    9. Canh hoa thiên lý + thịt nạc
    10.Canh trứng: Đậu phụ 2 bìa, trứng gà 2 quả, một ít đường trắng, cho tất cả vào nấu thành canh để ăn vào sáng sớm khi đói, ngày ăn một lần và ăn thường xuyên.
    11. Canh xương heo+ng ô+ nước cơm r ượu(lợi sữa). Sau khi ăn nên uống nước gừng
    12. Canh rau dền
    Rau : rau lang luộc, su su luộc, bầu luộc, mướp luộc, mướp xào thịt bò, đậu đũa luộc+hành, khoai lang luộc, rau dền luộc
    Món mặn
    1. Thịt nạc rim nghệ, gừng
    2. Gà ác tần thuốc bắc(ăn tối đa 2 con/ tuần, gần 2,3 lạng/con)
    3. Gà rang nghệ, gừng
    4. Thịt lợn, bách hợp, đương quy: Bách hợp 30 g, đương quy 9 g, thịt lợn nạc 60 g, cho cả vào nấu chín. Cần ăn 5-7 ngày.
    5. Đuôi bò hầm thuốc bắc
    6. Đậu phụ kho thịt
    7. Đậu phụ rán
    8. tôm nõn rang thịt+gừng
    9. Cá diếc kho gừng
    10.Cá chép hấp thì là, hành
    Cháo:
    1. Cháo a giao: A giao 15 g, gạo nếp 30 g, cho gạo nếp vào nấu thành cháo chín thì cho a giao vào, vừa đun vừa khuấy, sôi nhào lên là ăn được
    2. Cháo lươn, nước gừng: Lươn 150 g, nước gừng 10-20 ml, cho vào gạo tẻ nấu thành cháo ăn.
    3. Cháo rau cải dầu: Dùng 100 g cải dầu nấu với gạo tẻ thành cháo ăn.
    4. Cháo thịt, đậu xị, hành: Đậu xị 10 g, hành 10 g, cho vào đun lấy nước rồi cho thịt xay vào nấu cháo ăn. Cần ăn vài tuần, hoặc thay món cho dễ ăn.
    5. Cháo chim bồ câu, hạnh nhân: Thịt bồ câu 100 g, hạnh nhân ngọt 100 g, cho vào nấu ăn.
    6. Cháo móng giò

Hoa qu ả: chuối sứ (chín) hấp trong nồi cơm (đã sôi cạn nước), na, hồng xiêm, nho, nhãn , thanh long, bơ, mãng cầu
    Nứơc uống:
    1.nước cam
    2. nước táo
    3.Nước quýt hoa hồng: Dùng nước quýt 30 g, hoa hồng 3 g. Sắc lấy nước uống trong ngày thay trà
    4. Nước sâm: Hồng sâm 10 g, thái lát cho nước vào nấu uống
    5. Đậu đen, hồng hoa sắc: Đậu đen 30 g, hồng hoa 6 g, sắc lấy nước cho 60 g đường đỏ vào uống nóng
    6.Mộc nhĩ đen hầm: Mộc nhĩ đen, đường phèn, lượng như nhau, đem hầm nhừ, mỗi lần uống 1 thìa, ngày 2 lần.
    7. Nước ngó sen: Ngó sen tươi 500 g giã nát, vắt lấy nước uống ngày một lần
    8. N ứơc g ạo rang+ đ ậu đ ỏ
    9. N ước đ ậu đen
    10. Ch è v ằng
    11. V ối
    12. Rau má
    13. H ạt m ùi, th ì l à
    14. S ữa ông th ọ n óng
    15. S ữa đ ậu n ành
    16. Nước sơn tra, lá chè: Sơn tra (táo mèo) 50 g, lá chè 6 g, đường đỏ 100 g, cho cả vào nấu cùng, lấy nước uống. Ngày uống 2 lần
    17. Nước gừng: Gừng tươi 50 g nướng cháy, đường đỏ 50 g, hai thứ nấu lấy nước uống, ngày uống 2 lần.
    18. Sinh tố rau ngót
    19. Nước đậu: Đậu đen, đậu đỏ mỗi loại 200 g, cho cả 2 thứ vào rang qua, sau cho nước cùng men rượu nấu lấy nước uống, ngày uống một lần.
    20. Nước lá tía tô, hành: Hành 50 g, lá tía tô 10 g, đường đỏ 50 g. Luộc hành và lá tía tô, sau gạn lấy nước cho đường đỏ vào uống. Uống nóng, ngày 1 lần trong một thời gian
    Tráng miệng

1.Chè hạt sen, chè đỗ đen/đỗ xanh, chè ngô
    2. Chè trứng, táo: Trứng gà tươi 2 quả, lạc nhân 100 g, đại táo 12 quả, đường đỏ 50 g. Luộc chín lạc, sau cho trứng gà và đường đỏ vào nấu cùng. Ăn cái uống nước canh. Mỗi ngày 1 lần, cần dùng liên tục 20 ngày.
    3. Chè mè đen
    Chú ý: thực đơn của sản phụ thiếu sữa nên trọng dụng các thực phẩm như chân giò lợn, thịt dê, cá diếc, cá chép, vừng đen, lạc, hạt bí ngô, xích tiểu đậu, củ niễng, rau diếp, đậu phụ, sữa đậu nành, mạch nha, nhau thai... và đặc biệt là móng giò lợn. Theo dinh dưỡng học cổ truyền, móng giò lợn, còn gọi là trư đề, trư cước, trư tứ túc... vị ngọt mặn, tính bình, có công dụng thúc sữa, bổ huyết, thường dùng làm thức ăn cho sản phụ ít hoặc không có sữa.Những thực phẩm cần kiêng kỵ là hạt tiêu, nhục quế, ớt, tỏi, đinh hương, rượu, trà đặc, cà phê, thuốc lá, mướp đắng, dưa hấu, cà chua,dưa chuột, chuối tiêu, thị, ốc, cua...
    Với các mẹ sinh mổ và bị rạch TSM nên kiêng đồ nếp, rau muống, thịt gà đến khi lành vết khâu
    :Applause: ôi trời 1 danh sách dài dàng dặc với toàn những tên gọi hấp dẫn thay đổi liên tục , cảm ơn mẹ nó nhiều nhé . Chắc mẹ nó viết bài này lại cho em cũg mỏi tay gớm đấy nhỉ :d quá này em mừng quá:Silly: thế là ko phải nuốt nước bọt nhìn ông xã uống nước cam òy hihi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

cảm ơn thực đơn của mẹ tamtit nhé, chứ đẻ xong, người yếu mà bữa nào cũng thịt rang, rau ngót thì chán chết mất thôi.
    Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng:LoveStruc:
    • 189 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

bé đầu tớ cũng phải ăn như ấy đây nên lần này quyết tâm cải thiện. Mấy món tớ sưu tầm toàn món lành tính và có lợi cho bà mẹ cho con bú cả thôi, cũng phải in ra để còn nhờ mẹ làm cho không thì.....
    Khi mẹ sinh con ra mẹ mới trở thành mẹ, con là điều kỳ diệu mà ông trời đã ban cho mẹ, cảm ơn con đã sinh ra trên đời và ở bên mẹ!
    • 120 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em đẻ ở D3 PSHN mẹ huyenanh8X ạ. Hẹn bsĩ 12h khám thôi, quyết định mổ thế là 2h kém 5 con đã oe oe rồi :Clown::Clown: Thế mẹ nó đẻ viện nào thế ?
    Mà kiêng đựoc 2 tuần rồi thèm chua quá đi, đang định nốt tuần này cho thành 3 tuần rôi ăn chua thôi. ko ko ăn đc cơm mất
    • 1,086 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Tớ sinh xong, chén nước cam tì tì, ngày nào ít cũng phải một cốc to (nguyên chất).
    Tớ nghĩ nên kiêng cái j nó "có lý" thì hãy kiêng.
    • 122 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em đẻ ở D3 PSHN mẹ huyenanh8X ạ. Hẹn bsĩ 12h khám thôi, quyết định mổ thế là 2h kém 5 con đã oe oe rồi :Clown::Clown: Thế mẹ nó đẻ viện nào thế ?
    Mà kiêng đựoc 2 tuần rồi thèm chua quá đi, đang định nốt tuần này cho thành 3 tuần rôi ăn chua thôi. ko ko ăn đc cơm mất
    mình đẻ viện C , mẹ nó sn bao nhiêu thế mình cũng ít tuổi à mình thì của chua cũng bt nhưng những đồ ăn thức uống liên quan đến đẹp là mình thèm lắm , từ ngày xưa đẫ tập thói quen ăn để đẹp rùi lên trái cây , sữa tươi , sữa chua , nước cam là khoái khẩu lun à. mình thì đẻ thường 8h30p nhập viện , 10h20p lên bàn , 10h45 oe oe lun rùi hihi. Mà mình máu ra đg quá . hihi hơn nửa tháng ko b'c ra ngoài rùi . Đang định tròn 1 tháng ra đg` đi cắt tóc hoặc cafe với bạn bè 2 tiếng rùi về với con .
    • 417 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em đẻ lúc 12g kém 20 đêm hôm 25-06.Em đẻ thưởng ở Nhà Hộ sinh Ba Đình.Bà Nội bảo là ko đc ăn sữa chua,trên đây bảo là đc ăn sữa chua.Tối anh xã đi làm về bảo anh xã mua sữa chua mới đc.Thèm ăn quá đi mất.Cảm ơn kinh nghiệm hay của các mẹ nha!:Rose::LoveStruc:
    • 120 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình sn 89. Hihi. Thế mẹ nó sinh bé trai àh, mình sinh bé gái. 2 bé cùg ngày sinh òi ) Mình ở nhà cũng k thấy chán lắm. Ngắm con hết chán liền àh.Hehe. Mình mà ra đường thì khổ cái ko ai trông con cho Ở cùng ông bà nội nh mà nhờ bà nội trông thì bà nội cũng bận, mà lại sợ con đói nữa. Mình cho con ti mẹ hoàn toàn mà. THế nên chắc phải đợi đến lúc bé ăn bột đi làm rồi mới đc ra đg, khổ thế đấy.Hic. (Mà h cũg chưa đủ tự tin mặc đồ thường ra đg vì đag béo lắm.hehe)
    Đành khóc vậy thôi...
    Thế sao không quên anh đi ?
    Cho bao nhiêu nước mắt? Bao nhiêu đau thương không còn rơi trên bờ mi héo úa.
    Vì anh không như lời anh hứa, anh đã không như ngày xưa.

Tay trong tay, vai kề vai trên con đường về đón đưa.
    Thì quên nhau đi được chưa?
    Vì anh là thế đó, anh như gió nồng nàn bên mây rồi mây tan,

Tình cũng tan.

Gió vội vàng như anh xa rồi, đừng trách vì gió vô tình người ơi!
    Tình đầu giọt lệ sầu cũng không mau theo thời gian.
    Hãy tìm lối đi riêng như anh đi tìm cuộc sống mới!
    Em! Khóc để quên sầu, quên anh và quên niềm đau thì xin em hãy khóc...
    • 864 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ tamtit nhé. Mà mình đọc mãi không hiểu tamtit là gì. Anh 8 Tít àhh. hihi. :Battin ey:
    Đến cuối đời mới biết ai ở bên mình.
    • 760 Bài viết

• 1,466 Được cảm ơn

Mình sinh o FV, đồ ăn bệnh viện phục vụ có đầy đủ thịt gà +rau cải, nên mình chẳng kiêng gì cả, về nhà cũng ăn thịt gà tơi tới. Sáng nay ăn bún bò, ăn cả rau muống nữa. Ăn xong rồi mới nhớ ra là phải kiêng vì mình bị rách TSM. Hic, mà mình có tiền sử sẹo lồi chứ.
    • 122 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình sn 89. Hihi. Thế mẹ nó sinh bé trai àh, mình sinh bé gái. 2 bé cùg ngày sinh òi ) Mình ở nhà cũng k thấy chán lắm. Ngắm con hết chán liền àh.Hehe. Mình mà ra đường thì khổ cái ko ai trông con cho Ở cùng ông bà nội nh mà nhờ bà nội trông thì bà nội cũng bận, mà lại sợ con đói nữa. Mình cho con ti mẹ hoàn toàn mà. THế nên chắc phải đợi đến lúc bé ăn bột đi làm rồi mới đc ra đg, khổ thế đấy.Hic. (Mà h cũg chưa đủ tự tin mặc đồ thường ra đg vì đag béo lắm.hehe)
    hì chị tưởng chị vào đây đã trẻ lắm rùi hóa ra còn có người trẻ hơn , chị hơn em 1 tuổi :Smiling: sn 88 , chị sinh bé gái mà :Battin ey: công nhận ở nhà chán nhưng những công việc bên em bé cứ tới tấp lập đi lập lại cũng qua nhah 1 ngày nhàm chán . mẹ bông cải giốg chị đấy ông bà nội cũng bận làm đi làm từ sáng đên 7h tối mới về ý chứ :RollingEy: thế thì còn đi đc đâu cơ chứ . Chả biết bao giờ mới ra đg đc , chị cũng cho bé ti hoàn toàn sữa mẹ vì đối với chị sữa mẹ vẫn là tốt nhất ^_^ . ma` chả biết mẹ bông cải có kiêg cữ gì ko . chứ chị :Crying: mặc qần áo dài tay đc có 1 tuần đầu còn đâu giờ toàn quần ngố áo cộc . 10 ngày đã tắm rùi :Worried: chả biết sau này có sao ko nữa nhưng mà sợ cái mùi trên cơ thể : mồ hôi + sữa = thành 1 thứ mùi chua chua hôi hôi kinh tởm quá đi . Đầu tóc thì chị hay dùng cai lược màu trắg chải thế mà giờ nó thành màu ghi rùi :Silly: kinh tởm luôn cái độ kinh khủng của mình , mà đừng hiểu nhầm nhé chị vệ sinh tam giác rất kỹ càng còn cơ thể thì ngày lau 2 lần đấy .
    Mà mẹ nó bảo khi nào bé ăn bột mới ra đg` đc thì chắc cũng là ngày chị chả ra đg` đc , vì từ ngày có em bé cả nhà bận túi bụi ai cũng đi làm lên ko có ng nấu cơm ( tr'c việc này là của chị ) ngày nào đến bữa cả nhà cũng vội vàng nấu đồ cho chị ăn rùi lại phi ra cơm bụi . Bà nội đang tính đến tầm 3-4 tháng nữa cho con vào cũi :Crying: vừa trông con vừa nấu cơm rửa bát , hic mình lại sắp quay trở về với nàng dâu thảo rùi chắc mệt lắm đây . Bây giờ phục vụ bé bi đã mệt rùi đấy là mình còn đc phục vụ cơm đến tận mồm đấy . Sắp tới lại phải phục vụ bé bi và phục vụ tận mồm 4-5 ng` 1 lúc chắc nan giải đây
    • 120 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

hí hí thế là bắt đc ng cũng tre trẻ giống mình òi ) ông bà nội vẫn đi làm, chứng tỏ đôi vợ chồng trẻ đây :Laughing: thế là lại giống em rồi. Mẹ chồng em ở nhà làm may thôi, nên ko đến nỗi tất bật như nhà chị. Mẹ chồng lại có tính chiều con chiều cái nên nàng dâu cũng đc thơm lây. hồi mang bầu còn rửa bát với thỉnh thoảng nấu cơm, chứ bây giờ mỗi việc trông con thôi :Smiling:
    Hôm nay em đang tính cho bông cải nhà em ti thêm 1 bình buổi tối đây, sợ mấy tháng nữa em đi làm bé ko chịu ti bình thì chết. Làm xa ko về cho con bú đc. HIc. Em kiêng tắm hơn chị rồi, được 2 tuần lận. gội đầu thì 10 ngày. tắm rửa em ko ngại lắm, mỗi ngày lau người cũng sạch. điều hòa nên mồ hôi cũng ít, chỉ có mùi sữa nồng nồng thôi. nhưng mà có 10 ngày ko gội đầu mà cái vỏ gối của em vừa chua chua hôi hôi lại còn đen xì nữa :Laughing::Laughing::Laughing: Em vẫn mặc quần áo dài tay, chất vải mát nên cũng bt, chắc mặc đc hết 3 tháng :Battin ey:
    Mà em đang lo quá, đến 5-6 thág e địh đi làm, lại ko có ai trông con. bây h có chỗ nào ng ta nhận trẻ tầm đấy tháng ko nhỉ ? mà chất lượng 1 tí, giá cả ko thành vấn đề. ko thì lo lắm. hic.
    Đành khóc vậy thôi...
    Thế sao không quên anh đi ?
    Cho bao nhiêu nước mắt? Bao nhiêu đau thương không còn rơi trên bờ mi héo úa.
    Vì anh không như lời anh hứa, anh đã không như ngày xưa.

Tay trong tay, vai kề vai trên con đường về đón đưa.
    Thì quên nhau đi được chưa?
    Vì anh là thế đó, anh như gió nồng nàn bên mây rồi mây tan,

Tình cũng tan.

Gió vội vàng như anh xa rồi, đừng trách vì gió vô tình người ơi!
    Tình đầu giọt lệ sầu cũng không mau theo thời gian.
    Hãy tìm lối đi riêng như anh đi tìm cuộc sống mới!
    Em! Khóc để quên sầu, quên anh và quên niềm đau thì xin em hãy khóc...
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chị gái em sau khi sinh bị thiếu máu, nhg khi bác sĩ dặn về chế độ ăn uống thì mẹ chồng chị ý lại ko nhớ rõ, bây giờ mà quay lại hỏi bác sĩ, em sợ lại bị mắng té tát tại bệnh viện mất, có mẹ nào biết chế độ ăn uống gì bổ máu và có cả vitamin D thì giúp em với
    • 417 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn Huyenanh8x bằng tuổi mình nhưng mà bé nhà bạn sinh trước bé nhà mình 1 hôm,Bé nhà mình sinh lúc 12h kém 20 sáng ngày 25-6.Tớ thì đc MC nấu cơm cho ăn,hôm ăn ngon,hôm ăn chán.Hix...cố gắng mà nuốt thôi.Mẹ đẻ tớ thì hay nấu đồ ăn đem lên,thái độ của MC thì có vẻ hem thik lắm,hix......Tớ mong đc về nhà ngoại từng ngày 1,MẸ đẻ tớ bảo tớ gầy quá.Hồi chưa chống lầy tớ 60kg,cao 1m75.Giờ tăng có 4kg thôi ko ah.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5