Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Ăn gì để mẹ có nhiều sữa mà không bị tăng cân?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 249K Lượt đọc
  • 362 Trả lời

33 Người đang theo dõi

• 189 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kittybabe Xem bài viết
    Hic, em thử nghiệm gần hết các loại đồ ăn đấy rồi, sữa vẫn stay the same, chả đủ cho con mút mát, hichic. Ngày nào cũng 2 bát cháo móng giò với hạt ý dĩ, thỉnh thoảng gặm chân chó, ăn 1 ngày 300-400gr thịt, uống sữa, rồi không kể đến các thể loại tẩm bổ khác của mami. Buồn quá, bị chồng gọi là ỉ béo rồi, mà con thì vẫn tu sữa ngoài liên tùng tục.
    Sao lại người ăn ko hết người lần chẳng ra thế này. Mình thì mệt với khoản sữa quá nhiều đây (cả nhà gọi mình là con bò sữa). Đêm hôm nào mà lười chỉ vắt sữa 1 lần thì sang hum sau đau ngực kinh khủng. Mỗi lần vắt của mình khoảng > 300ml, mẹ đổ đi 150 sữa trong, giữ lại 150ml cho con ăn. Hum qua mình thấy tiếc quá nên lại đem uống, như sữa tươi, ngọt dìu dịu, mát mát. Mình ăn uống vẫn thả cửa (2 bát cơm/ bữa, hoa quả thoải mái chỉ trừ uống sữa thui), giờ còn thừa 4kg so với lúc trc khi mang bầu thui.
    Tháng Mười Một Của Trái Tim
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình ăn nhiều mà sao thấy sửa ít quá. Áp dụng nhiều cách rồi mà vẫn ít. Có loại cóm lợi sữa gì đó mình quên mất tên mới ra thì phải (không phải là Bokimilk), ko biết viết có đúng ko? đã ai uống có đợc ko nhỉ?
    • 515 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunyeu08 Xem bài viết
    Mình ăn nhiều mà sao thấy sửa ít quá. Áp dụng nhiều cách rồi mà vẫn ít. Có loại cóm lợi sữa gì đó mình quên mất tên mới ra thì phải (không phải là Bokimilk), ko biết viết có đúng ko? đã ai uống có đợc ko nhỉ?

Mình thấy hợp với Supermilk. Bạn dùng thử chưa? Trước đây mình có uống Mekolactagin (hinh nhu la viết vậy đó) nhưng thấy không hiệu quả bằng Supermilk (hộp 35 k).
    • 112 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi begacon Xem bài viết
    Mình thấy hợp với Supermilk. Bạn dùng thử chưa? Trước đây mình có uống Mekolactagin (hinh nhu la viết vậy đó) nhưng thấy không hiệu quả bằng Supermilk (hộp 35 k).
    c uống chè Vằng có thấy tình hình sữa khá hơn chút nào ko?
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹBông_86 Xem bài viết
    hic các mẹ ơi , em ít sữa , 1 tháng rùi từ khi đẻ là còn 58kg , giờ 57 kg , sao xuống ít nhỉ ? cacs mẹ làm thế nào để giảm kg vậy ?bụng em xổ lắm kiêng khem gì ko?:Sigh::Sigh::Sigh:
    Haha .Mẹ Bông nhiều cái giống mình thế .Cũng sinh năm 86 nè,đẻ cùng tháng nè lại còn cùng số cân nữa .
    Trước kia mình 47kg,dáng cực chuẩn,đi chơi OX cứ gọi là vênh mặt với đời . Nhưng bây giờ thì.... tại ít sữa lên ăn nhiều móng giò,chẳng giảm được cân nào dù con quấy đêm . :Sad:
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kittybabe Xem bài viết
    Hic, em thử nghiệm gần hết các loại đồ ăn đấy rồi, sữa vẫn stay the same, chả đủ cho con mút mát, hichic. Ngày nào cũng 2 bát cháo móng giò với hạt ý dĩ, thỉnh thoảng gặm chân chó, ăn 1 ngày 300-400gr thịt, uống sữa, rồi không kể đến các thể loại tẩm bổ khác của mami. Buồn quá, bị chồng gọi là ỉ béo rồi, mà con thì vẫn tu sữa ngoài liên tùng tục.
    Sao mà chị giống em thế ko biết, khi sinh em tăng 20kg, sinh xong rồi sụt được có 3 kg, mà đẻ con ra 2kg5 thôi, chồng em nói vô hết người mẹ rồi còn đâu. Mà lúc sinh bé em nằm viện cả tháng vì bị nhiễm độc thai nghén, thế là cả nhà thay nhau bồi bổ vì sợ em bé thiếu chất, con 4 tháng mẹ sắp đi làm rồi mà người cứ như sumo ấy, đã vậy lại còn ko có sữa mẹ cho con bú nữa, trộm vía thằng bé vẫn chịu bú bình nên bây giờ được 7kg5 rồi. Thấy có mẹ vắt được mấy trăm ml sữa mà thèm quá, mình còn chẳng đủ cho con bú lấy đâu ra mà vắt, hichic.
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Mọi người thử mua bột lợi sữa Kigona uống thử xem. Tớ uống thì thấy hiệu quả lắm.
    Thực đơn của tớ một ngày như thế này:
    - 8h30 sáng: hai bát cơm với 3 quả trứng gà; 1 gói bột lợi sữa
    - 10h30 sáng: hai hộp sữa Mộc Châu không đường
    - 12h30: cơm trưa
    - 17h30: 2 hộp Mộc Châu
    - 20h: cơm tối
    - 22h: 2 hộp sữa Mộc Châu, 1 gói bột lợi sữa

Hết nhé. Ăn muộn vì xã đi làm về muộn. Tháng đầu cho con bú mẹ hoàn toàn, ăn thêm 1 ngày khoảng 30-50ml sữa ngoài để cho bé quen bú bình, con lên 1,5kg còn mẹ sút 14kg đấy. Từ hôm uống bột này thì con không ăn sữa ngoài nữa rồi.

Thành phần Bột lợi sữa này thấy toàn là vị thuốc bắc: đẳng sâm, đường quy, cát cánh, mạch môn, thông thảo, hoàng kỳ.
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Tớ thì con bú mẹ hoàn toàn, mỗi ngày mẹ vắt khoảng 150ml sữa cho chị lớn (mẹ lười nên chị lớn dùng bao nhiêu, mẹ vắt bấy nhiêu )
    Thực đơn của tớ :
    Sáng : 1 cốc sữa + 1 món gì đó (bánh mỳ, mỳ tôm, phở...)
    Trưa : 1,5 bát cơm + hoa quả
    Chiều : 1 cốc sữa
    Tối : 1,5 bát cơm + hoa quả
    Đêm : 1 cốc sữa
    Uống nước ấm nhiều
    Mẹ bầu lên 9kg, đẻ con 3,5 kg, 1 tháng sau mẹ về số 0, bây giờ mẹ vẫn giữ nguyên trạng, bằng với thời chưa có chị lớn , bé em bú sữa mẹ hoàn toàn, 1,5 tháng là 5,4 kg
    Thi thoảng mình có ăn thêm xôi, cháo, chí mà pù, gà tần, chân giò hầm, chân dê tần... nhưng ăn ít, lấy thêm chất thôi, như ăn quà vặt ấy. Nói chung mình cứ ăn đồ ấm nóng thấy sữa về nhanh lắm, kể cả có khi chỉ là 1 cốc nước ấm.
    • 1,076 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Đúng đấy, trước mình cứ uống nước lạnh, giờ uống nước ấm thấy sữa nhanh về hơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 171 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các chị ơi! Em thấy đứa bạn em mới sinh ít sữa mà nó làm thế này nhiều sữa đấy. Mua cây thông thảo ( ở hàng thuốc bắc) về đun lấy nước nấu cháo móng giò và hạt í dĩ ăn này. Mỗi ngày uống mấy côc sữa Ông thọ pha nóng. Nghe buồn cười ko? Uống sữa bầu thì ko đủ sữa mà uống sữa Ông thọ thì sữa chảy rề rề. Híc!
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

đấy là thực đơn ăn ạ ? còn thực đơn vắt sữa thì thế nào vậy chị ?

mẹ Thảo Gấu cho con bú ntn ? bé bú nhanh ko ? hichic bé nhà em bú chậm quá chả biết no nê ntn cả , hichic:Sad::Sad: vắt thì ko có thời gian >.<
    Con nhà chị bú mẹ như kiểu vừa ăn vừa giải trí ấy, lúc thì khoảng 5 phút đã nhè ra, lúc thì 10-15 phút, không biết đâu mà lần. Mỗi lần bú của nó trung bình sữa xuống khoảng 3-5 lần. Theo mọi người nói thì nếu bú đủ nó sẽ đi tè 6 lần. Con chị đóng bỉm nên không biết tính thế nào, chỉ biết trung bình 3 tiếng là thay 1 cái. Nếu dùng qua đêm từ 10h đến 5h sáng phải thay, để đến 7-8h là bị quá tải, ướt áo nên chị nghĩ nó đã bú đủ. Thêm nữa theo dõi cân thấy cũng ổn, hihi.
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoathangtu428 Xem bài viết
    Các chị ơi! Em thấy đứa bạn em mới sinh ít sữa mà nó làm thế này nhiều sữa đấy. Mua cây thông thảo ( ở hàng thuốc bắc) về đun lấy nước nấu cháo móng giò và hạt í dĩ ăn này. Mỗi ngày uống mấy côc sữa Ông thọ pha nóng. Nghe buồn cười ko? Uống sữa bầu thì ko đủ sữa mà uống sữa Ông thọ thì sữa chảy rề rề. Híc!
    Uống sữa ông Thọ sữa về nhanh và nhiều nhưng tùy cơ địa đứa bé có hấp thụ được không. Nhiều đứa bị táo nên các mẹ không dám uống nhiều.
    Hai lần đẻ mình cứ nhìn thấy chân giò là ọe nên tuyệt nhiên không xơi được miếng nào, hic hic. Mà đúng là các cụ bị ám ảnh với món chân giò, cứ nghĩ đến nhiều sữa là nhắc con ăn móng lợn. Sợ chết khiếp.
    • 157 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho tui than thở tí
    Tui đi làm được 1 tuần thôi, nhưng sữa có vẻ bị ít đi mặc dù ban ngày lúc nào sữa về cũng vắt đi. Từ lúc đẻ xong đến giờ, không những k giảm cân mà còn tăng nữa, so với lúc chưa có bầu là tăng 11kg. Ăn cháo móng giò đến tận lúc đi làm, ngày ăn 2 bữa cơm, mỗi bữa 3 bát, kém là đói k chịu đc. Ban ngày còn uống thêm sữa tươi, uống cốm lợi sữa, chè vằng... Nghe nói uống sữa ông thọ là sữa về nhanh nên mua uống, thế mà chẳng cải thiện được. Đêm cho con bú thì cứ nhảy lung tung 2 bên vì con bú 1 bên k đủ no. Chán thế, giờ bụng còn to như có bầu 6 tháng ấy chứ.
    Khổ thân tôi thế. Các mẹ còn cách nào giảm cân được mà sữa nhiều không, chỉ giáo giúp tôi với,
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    ------------
    Dragon
    • 1,076 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo Gấu Xem bài viết
    Uống sữa ông Thọ sữa về nhanh và nhiều nhưng tùy cơ địa đứa bé có hấp thụ được không. Nhiều đứa bị táo nên các mẹ không dám uống nhiều.
    Hai lần đẻ mình cứ nhìn thấy chân giò là ọe nên tuyệt nhiên không xơi được miếng nào, hic hic. Mà đúng là các cụ bị ám ảnh với món chân giò, cứ nghĩ đến nhiều sữa là nhắc con ăn móng lợn. Sợ chết khiếp.
    Đúng rồi chị à, em thấy sữa ông thọ về nhiều sữa, mỗi ngày chiến 2 cốc, kết quả là con em bị táo 3 ngày lận, hôm nay không dám uống nữa, hy vọng con không bị nữa
    • 189 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bây giờ bé nàh em 3 tháng rùi, và em chỉ còn thừa 3 kg so với lúc trước mang bầu thui nhé. Em cố găng tháng này xuống 2kg nữa đây. Ăn uống thì em vẫn ăn bình thường, ko ăn kiêng quá, cũng ko ăn nhìu quá, trộm vía sữa em nhìu lắm (đủ nuôi thêm 1 bé nữa cơ). Bụng em bi giờ xuống gần hết rùi, mỗi tội hơi nhẽo nên phải tập cho săn lại. Em có động tác này cũng giúp các mẹ làm nhỏ vòng eo nè. Bất cứ lúc nào rảnh, các mẹ cũng có thể tập đc (miễn là ko phải sau khi ăn). Các mẹ đứng thẳng, 2 chân rộng = 2 vai, 2 tay đưa lên cao đan vào nhau, kiểu hình vòng cung ý, sau đó cố gằng nghiêng hết về 1 bên (nghiêng bên nào kiễng chân bên đó), mỗi bên 10 lần. Tương tự các mẹ cố gắng ưỡn người vế phía sau (như uốn dẻo ý). Thêm nữa buổi tối trước khi đi ngủ (sau khi phục vụ con xg), các mẹ dùng tay mát xa phần bụng nữa nhé. Hi vọng các mẹ sớm trở lại thân hình thời con gái :LoveStruc:
    Tháng Mười Một Của Trái Tim
    • 530 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo Gấu Xem bài viết
    Mọi người thử mua bột lợi sữa Kigona uống thử xem. Tớ uống thì thấy hiệu quả lắm.
    Thực đơn của tớ một ngày như thế này:
    - 8h30 sáng: hai bát cơm với 3 quả trứng gà; 1 gói bột lợi sữa
    - 10h30 sáng: hai hộp sữa Mộc Châu không đường
    - 12h30: cơm trưa
    - 17h30: 2 hộp Mộc Châu
    - 20h: cơm tối
    - 22h: 2 hộp sữa Mộc Châu, 1 gói bột lợi sữa

Hết nhé. Ăn muộn vì xã đi làm về muộn. Tháng đầu cho con bú mẹ hoàn toàn, ăn thêm 1 ngày khoảng 30-50ml sữa ngoài để cho bé quen bú bình, con lên 1,5kg còn mẹ sút 14kg đấy. Từ hôm uống bột này thì con không ăn sữa ngoài nữa rồi.

Thành phần Bột lợi sữa này thấy toàn là vị thuốc bắc: đẳng sâm, đường quy, cát cánh, mạch môn, thông thảo, hoàng kỳ.

E mới uống vài gói Kigona, hôm nay xem bao bì mới thấy đăt thật. 36K/6 gói, chả hiểu có nhầm lẫn j k nữa.
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

đấy là thực đơn ăn ạ ? còn thực đơn vắt sữa thì thế nào vậy chị ?

mẹ Thảo Gấu cho con bú ntn ? bé bú nhanh ko ? hichic bé nhà em bú chậm quá chả biết no nê ntn cả , hichic:Sad::Sad: vắt thì ko có thời gian >.<
    Chị vắt sữa tùy hứng, lúc nào căng quá thì vắt, k thì sắp đến giờ Nhím ăn bột ngọt thì vắt để pha bột ngọt thôi, tại lười mà
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamcalatoe Xem bài viết
    E mới uống vài gói Kigona, hôm nay xem bao bì mới thấy đăt thật. 36K/6 gói, chả hiểu có nhầm lẫn j k nữa.
    Trùi ui sao em mua đắt thế, chị mua có 30k thôi. Tính ra một ngày mất 10k, so với 1 cái móng giò vẫn rẻ chán, hihi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

minh co 2 mon an de co nhieu sua cho be bu: chuoi su hoac dau que hap, co the an xen ke nhau cho do ngan. chi thu xem.men
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamcalatoe Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mua Kigona ở đâu vậy (em ở Hà Nội)? Cái này là cốm lợi sữa đúng ko các mẹ? Em buồn quá, con được 3 tuần rùi mà mẹ càng ngày càng ít sữa, con tu ti mẹ chỉ là văn nghệ văn gừng, thương con quá cơ. Em cũng thử ăn bao nhiêu cháo móng giò, 1 ngày 2 bát mà ko ăn thua, mẹ thì ngày càng phì nhiêu mà ko đủ sữa cho con, hic hic.