• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Ăn gì để mẹ có nhiều sữa mà không bị tăng cân?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 252K Lượt đọc
  • 362 Trả lời

• 175 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cho em hỏi các mẹ có kinh nghiệm mẹ ăn gì để có nhiều sữa cho con bú mà mẹ không bị tăng cân? tháng sau em đi làm rồi mà từ sau khi sinh ko giảm cân nào mà cứ tăng cân vùn vụt vì phải ăn nhiều thức ăn bổ dưỡng, bây giờ chuẩn bị đi làm thấy thiếu tự tin quá các mẹ ạ!:Sad:
    Bố: 1974; Mẹ: 1981; con gái: 2008; Mẹ nào tư vấn giùm tớ Sinh con tiếp theo năm mão hay năm thìn:Thinking: Tớ cảm ơn nhiều!:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,907 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi staythesame_1981 Xem bài viết
    cho em hỏi các mẹ có kinh nghiệm mẹ ăn gì để có nhiều sữa cho con bú mà mẹ không bị tăng cân? tháng sau em đi làm rồi mà từ sau khi sinh ko giảm cân nào mà cứ tăng cân vùn vụt vì phải ăn nhiều thức ăn bổ dưỡng, bây giờ chuẩn bị đi làm thấy thiếu tự tin quá các mẹ ạ!:Sad:
    Bạn đừng quá kiêng kem, trước khi cho bé bú hoặc vắt sữa bạn nên uống 1 cốc sữa pha ấm, và chịu khó uống nhiều nước nữa nhé. Bé nhà mình tháng đầu bú mẹ hoàn toàn lên 2,3kg. Sau 3 tháng nuôi con 1 mình, chồng đi tối ngày, nhìn mình ko bị giống lắm người mới sinh con
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,990 Bài viết

• 684 Được cảm ơn

Chị nuôi bé khéo quá hen, em cũng cho bé bú mẹ hoàn toàn vậy mà tháng đầu tiên bé lên có 1,4kg à, hichic!!!!!
    • 436 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Mình trước khi sinh em bé đã phản đối chuyện ăn cháo móng giò rồi, vì thế dì mình đã mách là ăn vừng đen rất nhiều sữa mà lại mát nữa. Nên trong 6 tháng đầu mẹ mình làm sữa đậu nành cho uống và xay thêm cả vừng đen vào nữa,dễ uống lắm mà ko bị lên cân.:Rose:

• 1,274 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mấy thứ k lên cân mà nhiều sữa nè:
    - Cốm ( vì bản chất là nếp mà)
    - Đu đủ ( cứ luộc đừng nấu ăn cho đỡ béo, chứ nấu lại phải móng giò)
    - Sầu riêng ( ai ăn được thì thích nhỉ)
    Đấy là mấy thứ mình và 1 số chị đã kiểm nghiệm

• 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

híc, nhưng sầu riêng thì nóng lắm chị ơi,
    :Rose: :Rose: :Rose: Không bao giờ được coi thường ý kiến nào khác với ý kiến của bạn:Rose: :Rose: :Rose:
    • 3,445 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhbit Xem bài viết
    Mấy thứ k lên cân mà nhiều sữa nè:
    - Cốm ( vì bản chất là nếp mà)
    - Đu đủ ( cứ luộc đừng nấu ăn cho đỡ béo, chứ nấu lại phải móng giò)
    - Sầu riêng ( ai ăn được thì thích nhỉ)
    Đấy là mấy thứ mình và 1 số chị đã kiểm nghiệm
    Ăn sầu riêng cũng nhìu sữa hả bạn? Nếu vậy thì ngay sở thích nhưng mà ăn sầu riêng mập lắm á nha, mà mình cũng chưa thấy ai mới sanh mà ăn sầu riêng :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo thêm thưốc dược thảo lợi sữa này xem. Bản thân chị mình mới sinh bé cũng đã dùng từ lúc sinh cho đến giờ bé gần 10 tháng (vì chị mình lúc sinh bé trước vốn ít sữa quá) thấy rất hiệu quả. http://colorful4kid.com/catalogs/kid...SECTION_ID=197
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 175 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhdu Xem bài viết
    Bạn đừng quá kiêng kem, trước khi cho bé bú hoặc vắt sữa bạn nên uống 1 cốc sữa pha ấm, và chịu khó uống nhiều nước nữa nhé. Bé nhà mình tháng đầu bú mẹ hoàn toàn lên 2,3kg. Sau 3 tháng nuôi con 1 mình, chồng đi tối ngày, nhìn mình ko bị giống lắm người mới sinh con
    Hi hi, em vừa trả lời bài của chị trên topic "điều kiện sống của người GV..." giờ lại gặp chị ở đây. Em đã thử cách này rồi nhưng mà ko thấy hiệu quả, hic! mà em thì cứ lên cân đều đều:Crying: !
    Bố: 1974; Mẹ: 1981; con gái: 2008; Mẹ nào tư vấn giùm tớ Sinh con tiếp theo năm mão hay năm thìn:Thinking: Tớ cảm ơn nhiều!:Rose:
    • 3,915 Bài viết

• 1,552 Được cảm ơn

kinh nghiệm của em là cứ ăn các loại bổ béo bt nhưng ít thôi, uống thật nhiều. mấy ngày đầu mới sinh, mc em thấy em ăn ít (ít hơn so với chị dâu trên em luc mới đẻ) cứ kêu ầm lên vì sợ cháu bà ko có sữa bú. em mặc kệ, mỗi bữa ăn có 1 bát đầy thôi còn uống nc, với ăn hoa quả thì ko ngớt mồm. Em mới đẻ đc gần 2 tháng mà đã ngót đc 20kg so với lúc lên bàn đẻ đấy ạ(lúc e mang bầu e lên tân 26kg). Trộm vía, bé nhà em tháng đầu lên đc 1.7kg, tháng này lên đc 1.5kg.
    à, cả uống cốm lợi sữa nữa nhé
    :LoveStruc: yêu ku Tít nhất :LoveStruc:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 498 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Mình ăn ít hơn cả lúc chưa bầu, nhưng uống chè vằng cả ngày. Thế là lúc nào hai cái ti cũng căng lên. Các mẹ cứ uống chè vằng là đầy sữa ngay, chả phải tẩm bổ gì đâu, lại còn giảm béo nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,915 Bài viết

• 1,552 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mickeo Xem bài viết
    Mình ăn ít hơn cả lúc chưa bầu, nhưng uống chè vằng cả ngày. Thế là lúc nào hai cái ti cũng căng lên. Các mẹ cứ uống chè vằng là đầy sữa ngay, chả phải tẩm bổ gì đâu, lại còn giảm béo nữa
    :Straightf: chè vằng là chè j hả mẹ nó ới, mua ở đâu thế?
    • 105 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jaden Xem bài viết
    kinh nghiệm của em là cứ ăn các loại bổ béo bt nhưng ít thôi, uống thật nhiều. mấy ngày đầu mới sinh, mc em thấy em ăn ít (ít hơn so với chị dâu trên em luc mới đẻ) cứ kêu ầm lên vì sợ cháu bà ko có sữa bú. em mặc kệ, mỗi bữa ăn có 1 bát đầy thôi còn uống nc, với ăn hoa quả thì ko ngớt mồm. Em mới đẻ đc gần 2 tháng mà đã ngót đc 20kg so với lúc lên bàn đẻ đấy ạ(lúc e mang bầu e lên tân 26kg). Trộm vía, bé nhà em tháng đầu lên đc 1.7kg, tháng này lên đc 1.5kg.
    à, cả uống cốm lợi sữa nữa nhé
    ôí mẹ nó giỏi thế, 2 tháng đã giảm được 20 cân rôì, mình còn 2,3 ngaỳ nưã là đi sinh, chắc chắn sinh xong phải học cách cuả mẹ nó, nhưng cho mình hỏi : hoa quả để trong tủ lạnh được không,mẹ nó thường ăn hoa quả gì, liêụ ăn hoa quả như na, chuôi, sâù riêng có beó không. Mẹ nó tư vấn giúp nhé.
    • 3,915 Bài viết

• 1,552 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lylyan_2008 Xem bài viết
    ôí mẹ nó giỏi thế, 2 tháng đã giảm được 20 cân rôì, mình còn 2,3 ngaỳ nưã là đi sinh, chắc chắn sinh xong phải học cách cuả mẹ nó, nhưng cho mình hỏi : hoa quả để trong tủ lạnh được không,mẹ nó thường ăn hoa quả gì, liêụ ăn hoa quả như na, chuôi, sâù riêng có beó không. Mẹ nó tư vấn giúp nhé.
    Ăn na với chuối tốt lắm! Còn sầu riêng thì tớ ko dám ăn vì sợ nóng, thấy mọi ng bảo mới sinh ko đc ăn nguội lạnh nên mẹ nó ăn hoa quả để ở ngoài thôi, hoặc lấy từ tủ lạnh ra thì chờ cho nó hết lạnh đã nhé! tớ hay ăn na với uống nc cam quýt, nếu ko ai vắt hộ thì mua nc quả đóng hộp về uống cũng tốt(tớ toàn uống nc táo vì thấy sách báo nói là táo tốt cho hô hấp) mỗi ngày tớ tu hết hơn 1 lít nc quả đấy. Với cả thỉnh thoảng tớ ko ăn cơm mà ăn cháo hoặc uống sữa trừ bữa chắc nó thành sữa cho bé hết nên mẹ chả thêm hoa nào vào ng. Mà tháng đầu tiên tớ giảm đc 17kg, tháng thứ 2 tớ giảm đc có 3kg thôi chắc tớ trữ nc trong ng nhiều nên đẻ xong mới giảm nhiều thế
    Chúc các mẹ lại xinh như xưa!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Các bạn thân mến,
    Như mọi người cũng biết rằng khi cho con bú mẹ, người mẹ ăn gì thì thức ăn sẽ được truyền chất bổ tuơng tự qua sữa nuôi con. Vì thế, khi cho con bú, người mẹ rất cần ăn các chất bổ dưỡng. Tuy nhiên, việc ăn các chất làm sao cho có nhiều sữa như móng giò,......không mang lại hiệu quả gì . Ngược lại, các món đó mang nhiều chất béo và mỡ động vật. Vừa không cung cấp đủ chất cho bé vừa gây cho mẹ việc tăng cân do thừa chất béo.
    Để tạo dòng sữa nhiều và chất lượng. Các bạn cần phải ăn uống một cách hợp lý và nhiều chất hài hòa tốt cho cơ thể cả bé lẫn mẹ.
    Thứ nhất, không phải ăn nhiều móng giò để tạo nhiều sữa mà các bạn cần phải ăn thịt nạt. Ăn nhiều thịt, cá và ít chất đường bột thì sẽ không gây tăng cân béo phì cho người mẹ. Ngược lại thịt nạt chứa nhiều chất đạm, cho bé cứng và chắc bắp thịt mà không bị béo tròn, phúng phính vì ăn nhiều chất béo. Thay đổi bửa ăn chỉ ăn nữa chén cơm và thay vào đó là gấp đôi lượng thịt , cá.
    Thứ 2, ăn nhiều rau xanh và trái cây.
    Thứ 3, uống nhiều nước . Hạn chế các món ăn ngọt . Một số món như mè đen và đậu các loại cũng cho nhiều sữa vì các món này mang nhiều chất đạm tuơng tự như thịt , cá , đậu hủ .....
    Sữa mẹ chỉ đạt yêu cầu khi người mẹ ăn uống đầy đủ và hợp lý. Không thể cho lượng sữa đạt yêu cầu nếu người mẹ không biết điều chỉnh chế độ ăn hợp lý mà chỉ tìm cách uống các loại cốm, loại thuốc đựoc quảng cáo là lợi sữa thì sẽ không mang lại kết quả như ý.
    Chúc may mắn.
    • 1,309 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Hồi đó mình sanh bé, sữa không nhiều nhưng rất đặc, bé lên 2kg/th cơ. Mẹ mình hay nấu đồ nếp cho mình ăn chung với bột nghệ:Battin ey: , và mình chẳng ăn kiêng thứ gì, uống thêm sữa cho bà bầu và phụ nữ sau sanh + ăn trái cây ngọt, tránh trái cây chua.:Battin ey:
    Mập mẹ hay mập con theo mình cũng tùy cơ địa, có người ăn nhiều mà chả bổ vào sữa, mẹ cứ phì ra:Sad: , có người nuôi con thì ốm nhom, trong khi con lại rất tròn:Battin ey: , chứ ai lại chẳng muốn tốt cho con, phải không nào...
    • 498 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Đồng ý với mẹ nó là đừng có xơi các chất bổ. Con chưa tăng cân thì mẹ đã trở thành su mô rồi. Mình thấy uống chè vằng sữa đặc lắm, mà con lên cân tốt. Mình không biết ở đâu bán chè vằng tại Hà nội, nhưng mình còn nhiều do cả hai gd đều là người Nghệ An nên bà con ra thăm toàn mang biếu chè vằng. Mẹ nào muốn thử thì gọi điện cho mình, mình sẽ để lại cho một ít uống thử. SDT 0986 508 789.
    • 175 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mấy hôm nay mình thử ăn canh rau đay nấu với mướp thấy có vẻ có nhiều sữa hơn đấy, mình thấy trong báo "sức khỏe và đời sống" cũng thấy nói như vậy, đã mẹ nào thử chưa?
    • 175 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mickeo Xem bài viết
    Đồng ý với mẹ nó là đừng có xơi các chất bổ. Con chưa tăng cân thì mẹ đã trở thành su mô rồi. Mình thấy uống chè vằng sữa đặc lắm, mà con lên cân tốt. Mình không biết ở đâu bán chè vằng tại Hà nội, nhưng mình còn nhiều do cả hai gd đều là người Nghệ An nên bà con ra thăm toàn mang biếu chè vằng. Mẹ nào muốn thử thì gọi điện cho mình, mình sẽ để lại cho một ít uống thử. SDT 0986 508 789.
    Mình cũng là một trường hợp "mẹ voi, con chuột" đây, hôm trước đi may quần áo để chuẩn bị đi làm thấy thất vọng khủng khiếp với cơ thể mình, hu hu, cũng may là ax chưa chê:Sad: .bây giờ mình không dám ăn chất bổ béo nữa, buổi tối chỉ dám ăn 1 bát cơm, vì mình có ăn bổ dưỡng thì chỉ béo mẹ con bé nhà mình thì 4 tháng rồi mới được 6,1 kg, buồn quá..
    • 2,876 Bài viết

• 1,674 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi staythesame_1981 Xem bài viết
    mấy hôm nay mình thử ăn canh rau đay nấu với mướp thấy có vẻ có nhiều sữa hơn đấy, mình thấy trong báo "sức khỏe và đời sống" cũng thấy nói như vậy, đã mẹ nào thử chưa?
    Hồi sinh bill, món rau chính của mình là canh mồng tơi rau đay nấu mướp đấy ( mình ăn rau ngót rất ít), và tất nhiên, mình rất nhiều sữa ( vì mướp, rau đay là loại thực phẩm lợi sữa mà)
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471