• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.59K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

“Gần đến ngày Tết Trung thu rồi con ạ! Năm nay con muốn mẹ tặng con món quà gì?” – Tôi hỏi nhỏ nhẻ con gái yêu của mình.

“Con thích lồng đèn chạy pin hình con gà! Con tuổi con gà mà!” – Con gái của tôi vòi vĩnh

“Được rồi để cuối tuần mẹ dẫn con đi mua nhé!” – Tôi vui vẻ nhận lời con

“Trẻ con bây giờ sướng thật, Trung thu tha hồ mà lựa chọn đồ chơi, nào là chó chạy pin phát sáng, nào là lồng đèn pin đủ các hình dạng, nào là mặt nạ có đèn,…” – Tôi thầm nghĩ và mỉm cười.

Tối đến, cô bé vui vẻ luôn miệng nhắc nhở mẹ về chiếc lồng đèn hình con gà và nôn nao mong cho ngày qua mau. Tôi dỗ dành con gái: “Mẹ hứa là mẹ giữ lời mà! Vả lại bây giờ cũng chưa đến Trung Thu mà con!”.

“Vậy còn mấy ngày nữa mới đến Trung Thu hả mẹ” – Con gái tôi hỏi lại

“Còn những 1 tháng nữa con yêu ạ!” – Tôi trả lời và hồi tưởng đến tuổi thơ của mình.

“Mẹ ơi! Hồi xưa mẹ bằng tuổi con, bà ngoại có mua cho mẹ lồng đèn không?” – Con tôi hỏi

“Không đâu con ạ! Mẹ sẽ kể cho con nghe về ngày xưa của mẹ nhé!” – Tôi bắt đầu kể về cái ngày xa xôi ấy, đã hơn hai mươi năm rồi còn gì.

Lúc mẹ bằng tuổi con, người ta cũng chưa sản xuất ra các loại lồng đèn đẹp như vậy! Mẹ chỉ biết đến các loại lồng đèn giấy mà thôi! Giấy kiếng trong veo màu đỏ, màu xanh rất đẹp mắt,… mẹ nhìn những chiếc lồng đèn ấy mà thèm được cầm chúng dù chỉ một chút thôi!

Lúc ấy, ông bà ngoại quá nghèo không có tiền mua đồ chơi cho mẹ! Gia đình bốn người sống, ăn uống, làm việc, học tập trên một chiếc giường đặt ở góc nhà. Mẹ vẫn còn nhớ những ngày Ông Bà ngoại, Mẹ, cậu Út sống chung với đại gia đình trong căn nhà nhỏ xíu của Bà cố. Ngày đó khổ lắm con ạ! Mẹ không dám vòi vĩnh bất cứ món quà gì vì hiểu rằng cuộc sống gia đình đang khó khăn, ông bà ngoại đang tích cóp để các con của mình có được cuộc sống tốt hơn.

Trung thu năm ấy, khi ông ngoại chở mẹ đi ngang qua những tiệm bán lồng đèn, mẹ nói ông ngoại dừng lại cho mẹ ngắm những chiếc lồng đèn xinh xắn ấy. Ông ngoại nhìn thấy và hiểu được sự mong muốn của mẹ và thương cho con gái bé nhỏ không được như các bạn đồng trang lứa. Về nhà, ông ngoại âm thầm lấy những lon bia của người ta vứt đi, mài mài, cắt cắt, dán dán,…. Đến một hôm, ông trao cho mẹ một chiếc lồng đèn nho nhỏ độc nhất vô nhị mà không ai có được – Lồng đèn lon bia! Ông ngoại mua một cây đèn cầy nhỏ, cắm vào giữa và châm lửa lên. Cái lồng đèn sáng rực cả bầu trời đêm, mẹ vui mừng cầm lồng đèn chạy theo đám bạn cùng đi rước trăng. Các bạn trầm trồ khen chiếc lồng đèn lạ mắt này của mẹ. Mẹ tự hào khoe: “Ba tui làm đó, đẹp hông?”.

Cảm giác có được cái mình có mà không ai có thật sung sướng và hạnh phúc biết bao. Những năm Trung Thu sau đó, bọn trẻ trong xóm đều đổ nhào đến nhà mình réo gọi:

“Bác Sáu ơi, bác sáu! năm nay bác làm cho con một chiếc lồng đèn nhe! Con có lon bia nè!”

“Làm cho con nữa, con nữa,….”.

Ông ngoại cười thật tươi và bảo với bọn nhóc rằng: “Được rồi để đó cho bác, để bác làm xong cho hai đứa nhóc ở nhà rồi làm cho mấy con!”.

“Ôi, ông ngoại của con là nhất rồi! Ông ngoại thương Mẹ và Cậu Út quá! Ưu tiên làm cho Mẹ và Cậu Út trước kìa!” – Con gái tôi lên tiếng

“Chứ còn gì nữa?! Giống như mẹ thương hai đứa con của mẹ nhiều nhất vậy!” – Tôi tự hào về ba của mình

“Ngày mai, con phải ‘bắt’ Ông ngoại làm cho con một cái Lồng Đèn Lon Bia mới được!” – Con gái tôi dõng dạc

“Có lồng đèn lon bia rồi thì không mua lồng đèn con gà nữa nha!” – Tôi đùa với con

“Ứ… ự… Con không chịu đâu, con muốn có hai cái luôn! Hi… hi…” - Con gái tôi phụng phịu

Tôi chỉ yêu vào trán con gái: “Cái con này! Tham lam quá!”. Hai mẹ con cùng cười vui vẻ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi muctieu; 24/08/2010 vào lúc 10:02 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,443 Bài viết

• 2,300 Được cảm ơn

Đúng là ai trong số chúng ta cũng có những kỷ niệm thật khó quên về ngày Trung Thu, các mẹ nhỉ? Trung thu như cho ta trở lại với tuổi thơ của mình vậy. Mẹ Muctieu có những kỷ niệm về trung thu với lồng đèn bằng lon bia thật đẹp. Chúc cho mẹ nó đạt giải nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,945 Bài viết

• 1,903 Được cảm ơn

Ngày xưa mình cũng thích lồng đèn lon bia lắm, thêm cái cây đẩy đi, lồng đèn lăn tròn tròn trông thích vô cùng
    • 2,454 Bài viết

• 2,393 Được cảm ơn

Nhà mẹ Sonic hồi đó cũng hay chơi lồng đèn lon bia. Ba và anh hai mài mài cho bật nắp ra, cắt dọc thân lon bia rồi ép nhẹ cho thân nó phình ra. Thêm cọng kẽm nữa là câu thàn cái lòng đèn rồi. Mình chỉ có thế thôi. Còn anh Hai biết làm nên mới làm lồng đèn lon bia + lon sữa bò để cho nó quay quay kêu leng keng dưới dất í. Giờ nghĩ lại mà còn ức ghê. Tí về nói với anh Hai mới được.:Laughing:
    • 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSonic Xem bài viết
    Nhà mẹ Sonic hồi đó cũng hay chơi lồng đèn lon bia. Ba và anh hai mài mài cho bật nắp ra, cắt dọc thân lon bia rồi ép nhẹ cho thân nó phình ra. Thêm cọng kẽm nữa là câu thàn cái lòng đèn rồi. Mình chỉ có thế thôi. Còn anh Hai biết làm nên mới làm lồng đèn lon bia + lon sữa bò để cho nó quay quay kêu leng keng dưới dất í. Giờ nghĩ lại mà còn ức ghê. Tí về nói với anh Hai mới được.:Laughing:
    Mẹ Sonic về kêu anh Hai chỉ cho "bí quyết" để làm cho Sonic 1 cái để chơi! Mình tin chắc đây là cái lồng đèn mà Sonic thích nhất đấy! 20 năm sau, Sonic cũng sẽ tham gia cuộc thi như thế này và tự hào về mẹ lắm đấy!
    • 84 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Ừ nhỉ, giờ nhớ lại hồi trước tha hồ ra đường mài lấy mài để lon bia xuống mặt hè để nó bung ra, rồi hì hục rạch những đường lên nó, thật ra có nhiều kiểu rạch lắm, nhưng mà hoa tay kém mà nhà toàn chị em gái nên chỉ có rạch thẳng xuống rồi nhún lon bia lại, thích lon 333 vì lon này có vẻ mềm, dễ làm hơn là các loại lon khác.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 633 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Ngày nhỏ, cũng không có nhiều điều kiện để mua đèn làm sẵn, mình cũng hay đi xin vỏ lon bia về hì hục mài cho bật nắp, mất cả giờ đồng hồ bên bề nước công cộng. Không chỉ có mỗi mình mình đâu, trẻ con trong khu tập thể cũng tập trung hết ở đó để... mài nắp hộp. Lũ quỷ nhỏ chúng mình tha hồ sáng tạo trong lúc phụ huynh đi làm. Thường thì cắt dọc lon bia và ấn nhẹ xuống để thành cái đèn lồng đơn giản, cầu kỳ hơn, khéo tay hơn có thể dùng kéo cắt, uốn thành hình các con thiên nga, con hươu cao cổ... ngày đấy nghèo, nhưng đầu óc thật thư thái và sáng tạo. Chúc nhà muctieu có một trung thu vui vẻ với niềm vui chiến thắng nhé!
    Kỷ niệm cùng những nỗi nhớ ghép lại nhưng lạc đâu mất một bóng hình

• 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Me Minh Hanh khéo tay quá nhỉ làm lồng đèn lon bia đủ các hình dạng! Mình thì chỉ làm được cái lồng đèn lon bia hình tròn thôi!
    • 6,055 Bài viết

• 1,949 Được cảm ơn

Mình hồi nhỏ cũng thích chơi lồng đèn lon bia do ba mình làm, không những chơi mà mình còn nấu nướng trên đó và măm măm luôn, hi hi, rất là vui, cả xóm tụ tập lại nấu nấu nướng nướng bán qua bán lại, mùi đồ nấu bị khét thơm lựng kèm với gió thu lành lạnh, tiếng cười giòn giã của bầy trẻ, ôi không thể nào quên, nó dường như hiển hiện ngay trong tâm trí mình, rõ mồn một. Ước gì con mình cũng có thể sống trong bầu không khí đó nhưng xem ra với thời buổi bây giờ thì khó quá, hic hic..!

Blog của Bin nà: http://vn.myblog.yahoo.com/vuonghanh@ymail.com :Smiling:
    • 2,818 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Ngày xưa chị mơ mãi cái đèn kéo quân vì được các anh kể mà chả được nhìn thấy bao giờ.

http://lilypie.com/Fifth_Birthday_codemini.php
    Với mẹ các con là cả thế giới.
    • 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequit Xem bài viết
    Ngày xưa chị mơ mãi cái đèn kéo quân vì được các anh kể mà chả được nhìn thấy bao giờ.
    Ở TP.HCM em vẫn thấy người ta bán đó chị! Ở Hà Nội ko có à? Em nghĩ Hà Nội ở gần Trung Quốc, chắc phải có nhiều loại lồng đèn hơn TP.HCM chứ! Trung thu năm nay, chị tìm mua thử xem!
    • 2,324 Bài viết

• 1,661 Được cảm ơn

Nhà em ngày xưa thì anh 2 hay làm lồng đèn lon sữa ông thọ cho chơi, nhìn thích lắm ý. Chúc mẹ nó có giải nha, bài viết hay lắm!
    • 165 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

ngoài lon bia thì sau này khi khá khẩm hơn là lồng đèn bằng các hộp nhựa đựng bột giặt như Daso ấy, cũng thủ công nhưng hơi bửn.
    • 211 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nhớ quá tuổi thơ,ngày xưa nghèo nhưng có tuổi thơ hơn
    các con bây giờ chẳng biết gì ngoài học và học,toàn đồ chơi điiện tử chứ
    đâu được như tụi mình,nhảy dây,banh đũa,búng thun...
    • 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MayJan Xem bài viết
    ngoài lon bia thì sau này khi khá khẩm hơn là lồng đèn bằng các hộp nhựa đựng bột giặt như Daso ấy, cũng thủ công nhưng hơi bửn.
    À, mẹ MayJan biết làm lồng đèn thì cho mình xin công thức chế tạo lồng đèn bằng những vật liệu ấy nhé! Cám ơn mẹ nó nhiều!
    • 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhan09 Xem bài viết
    Nhớ quá tuổi thơ,ngày xưa nghèo nhưng có tuổi thơ hơn
    các con bây giờ chẳng biết gì ngoài học và học,toàn đồ chơi điiện tử chứ
    đâu được như tụi mình,nhảy dây,banh đũa,búng thun...
    Hình như mình cũng thấy vậy, bọn trẻ bây giờ đâu còn chơi búng thun, banh đũa,... nữa! Chúng toàn chơi game trên máy tính thôi! Thật là càng "hiện đại" thì càng "hại điện" mà!:Thinking:
    • 2,818 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Ở TP.HCM em vẫn thấy người ta bán đó chị! Ở Hà Nội ko có à? Em nghĩ Hà Nội ở gần Trung Quốc, chắc phải có nhiều loại lồng đèn hơn TP.HCM chứ! Trung thu năm nay, chị tìm mua thử xem!
    Đấy là ngày xưa thôi em ạ, bây giờ thì đầy, chị không ở Hà Nội mà còn gần Trung Quốc hơn cả Hà Nội cơ nên lồng đèn cũng nhiều lắm. Hồi Chanh mới mấy tháng tuổi chị đã mua cái đèn kéo quân đó về cho con chơi rồi, con thì chả biết gì nên vớ được là ... đập, mấy hôm là tan nát hết cả đèn.

http://lilypie.com/Fifth_Birthday_codemini.php
    Với mẹ các con là cả thế giới.
    • 5,519 Bài viết

• 6,752 Được cảm ơn

Đọc bài của các mẹ mình mới thấy ngày xưa mình cũng không biết đến nhiêù đồ chơi hay thật. Mình chưa từng nhìn thấy ai kết hạt bưởi cũng như dùng lon bia để làm đèn lồng bao giờ cả. Có lẽ tại quê mình không có những thứ đó nhỉ? Mẹ muctieu có tuổi thơ thật là vui và ấm áp nhỉ/ Chúc các bé năm nay có một mùa trung thu hoàn hảo nhé.
    • 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequit Xem bài viết
    Đấy là ngày xưa thôi em ạ, bây giờ thì đầy, chị không ở Hà Nội mà còn gần Trung Quốc hơn cả Hà Nội cơ nên lồng đèn cũng nhiều lắm. Hồi Chanh mới mấy tháng tuổi chị đã mua cái đèn kéo quân đó về cho con chơi rồi, con thì chả biết gì nên vớ được là ... đập, mấy hôm là tan nát hết cả đèn.
    Bé quá mà! Chúc mequit có mùa Trung thu vui vẻ và con không "đập" lồng đèn nữa! Hi..hi...
    • 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Đọc bài của các mẹ mình mới thấy ngày xưa mình cũng không biết đến nhiêù đồ chơi hay thật. Mình chưa từng nhìn thấy ai kết hạt bưởi cũng như dùng lon bia để làm đèn lồng bao giờ cả. Có lẽ tại quê mình không có những thứ đó nhỉ? Mẹ muctieu có tuổi thơ thật là vui và ấm áp nhỉ/ Chúc các bé năm nay có một mùa trung thu hoàn hảo nhé.
    Cám ơn mẹ ếch, hôm nay mới thấy mẹ ếch ghé xem bài viết của mình. Mẹ chưa thấy lồng đèn lon bia à? Các mẹ ở TP.HCM và miền Nam chắc ai cũng biết hết á! Để bữa nào mình làm thử và post ảnh lên cho mẹ ếch xem nhe! Chúc mẹ ếch vui Trung Thu!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2